ผู้เขียน หัวข้อ: อยากปรึกษา จะเปลี่ยนรถใหม่ดีไหม คิดไม่ตก  (อ่าน 2673 ครั้ง)

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
นั่งคิดนอนคิดอยู่หลายวันครับ ปัจจุบันใช้ Harrier Hybrid รถมือเดียวป้ายแดงปี 2014 ซึ่งใช้ต่อมาจากรถคุณพ่อเอง เดิมทีใช้ City 2016 ซึ่งแฮปปี้ดี เพราะค่าดูแลต่ำ
รถ Harrier เปลี่ยนแบตไฮบริดมาแล้ว จากศูนย์ Toyota เมื่อปี 2021

เหตุที่มีความคิดเรื่องเปลี่ยนรถ เพราะรถเริ่มเก่ามากครับ เริ่มมีการซ่อมจุกจิก ค่าดูแลตกปีละ 70k-80k ไม่รวมยางและประกัน
ยาง 1 ชุดประมาน 20k-24k (235/55 R18)
ประกันตกปีละ 26k-28k
วิ่งในเมือง 13-14 โลลิตร (เมืองทอง-สีลม ใช้ทางด่วน)

อายุช่วงวัยสร้างตัวแบบผม รู้สึกเสียดายเงินเหมือนกันครับ เก็บไว้เที่ยวหรือลงทุนจะดีกว่าไหมนะ

จึงเริ่มมองหารถใหม่ ตอนนี้ดูเป็น City eHev Sedan ได้เรื่อง Option ที่ใช้งานประจำหลายอย่างเช่น
- Auto Break Hold
- Adaptive ACC with LSF
- Apple Car Play
- วิ่งในเมือง 20++ โลลิตร (จากการหาข้อมูลใน club Facebook)

ส่วนสิ่งที่เสียไปก็จะเป็นเรื่องของขนาดรถ ช่วงล่าง การเก็บเสียง ฟิลลิ่งการขับที่ Harrier ทำได้ดีกว่ามากครับ แต่ City ตัวนี้ก็ไม่แย่

หลังจากคำนวนแล้ว เอา Harrier ไปเทิร์น อาจจะต้องผ่อนเพิ่มอีกเดือนละ 10k เป็นระยะเวลา 5 ปี ก็ไม่เข้าใจ Honda ว่าทำไมตั้งราคาแพงกว่า Hatchback เยอะขนาดนั้น ซึ่งก็คิดอีกว่า ถ้าต้องมานั่งผ่อน 10k นาน 5 ปี หรือจะกัดฟันซ่อมให้จบๆไปดีนะ แต่ก็กลัวจะซ่อมไม่จบ เพราะรถเริ่มเก่า

เพื่อนๆสมาชิกมีความคิดเห็นยังไงบ้างครับ นอนคิดมาหลายวัน คิดไม่ตกเสียที ขอบคุนความคิดเห็นล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2024, 10:32:23 โดย WASADM »

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

Re: อยากปรึกษา จะเปลี่ยนรถใหม่ดีไหม คิดไม่ตก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2024, 10:47:14 »
ค่าซ่อมจุกจิกปีละ 70-80k คือค่าอะไรหรอครับ

ทำไมมันแพงจัง

พริอุสผม 3 แสนโลแล้วยังไม่มีอะไรจุกจิกเลย

ถ้าเทิร์นแล้วยังผ่อนอีก 5 ปี ปีละ 120k ผมว่าใช้คันเก่าเหอะครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: อยากปรึกษา จะเปลี่ยนรถใหม่ดีไหม คิดไม่ตก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2024, 10:55:19 »
ตกใจกับค่าดูแลของ Harrier ครับ ใกล้เคียงยุโรปเลย..
อัตราสิ้นเปลืองก็ไม่ได้ดีเท่าที่คิด.. นึกว่าะจได้สัก 15+ เหมอืนพวก camry
ไม่แน่ใจว่าค่าดูแล 70-80k ต่อปี คือติดต่อกันทุกปีเลย หรือว่าเพิ่งดีดขึ้นมา ถ้าแพงเพราะซ่อมใหญ่ ช่วงแสนโลก็อาจดูพอรับได่ครับ
ถ้าเข้าศูนย์ลองหาอู่นอกดูไหมครับ เผื่อจะดีขึ้น

คิดว่า City e-hev ตอบโจทย์ จขกท ครับ แต่คุ้มไหมที่จะเปลี่ยน ไม่ชัวร์เหมอืนกัน เพราะที่คิดๆดูจากที่ จขกท แจ้งมา Harrier Hybrid เทินได้ 2 แสนกว่าเอง....
ส่วนตัว ถ้ามันจุกจิกมาก ซ่อมบ่อบจนไม่อยากขับไปไหนไกลๆ ผมก็จำใจเปลี่ยนครับ
ถ้าอยากให้ฟิลลิ่งมันต่างขึ้นมาหน่อยอาจต้องขยับเป็น Collora Cross ครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2024, 10:59:44 »
เป็นผมถ้ารถใช้งานเริ่มเสียจุกจิกผมเปลี่ยนครับ มันเสียเวลาชีวิตที่ต้องเข้าออกอู่บ่อยๆ

ไม่นับค่าบำรุงรักษาอีก กัดฟันซ่อมให้จบๆนี่เหมือนวัดดวงครับ จบจริงมั้ยไม่รู้ สู้ซื้อใหม่ป้ายแดงสบายใจกว่า

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2024, 11:20:59 »
เห็นการใช้งานวิ่งในเมือง กรุงเทพ-นนทบุรี

ทำไมไม่มองรถไฟฟ้าไปเลยครับ?

ถ้าจะ e:hev ผมว่า ก็เป็นตัวเลือกที่ดี แต่ผมว่า มันเหมือนอาจจะไม่ใช่สิ่งที่ดีที่สุด สำหรับโจทย์นี้เท่าไหร่ เพราะคิดว่า bev ตอบโจทย์ที่สุดนะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2024, 11:33:33 »
ค่าซ่อมจุกจิกปีละ 70-80k คือค่าอะไรหรอครับ

ทำไมมันแพงจัง

พริอุสผม 3 แสนโลแล้วยังไม่มีอะไรจุกจิกเลย

ถ้าเทิร์นแล้วยังผ่อนอีก 5 ปี ปีละ 120k ผมว่าใช้คันเก่าเหอะครับ

ปีที่แล้วโดนเรื่องช่วงล่างไปครับ บวกกับค่า service ทั่วไปรอบละ 5k-8k อันนี้เป็นอู่นอกนะครับ

ส่วนตอนนี้ น่าจะมีเรื่องแร็คพวงมาลัย ยอยพวงมาลัย ลำโพงเสีย โช้คฝาท้าย โช้คกระโปรงหน้า แถมตอนนี้พัดลมหน้าเครื่องมีเสียงดัง ไม่รู้จะดับตอนไหนครับ จำได้ว่าเคยเสียไปรอบนึง ก็ราคาหลักหมื่นเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ albacore

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2024, 11:37:35 »
รถเลขไมล์เท่าไหร่แล้วครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2024, 11:38:37 »
ตกใจกับค่าดูแลของ Harrier ครับ ใกล้เคียงยุโรปเลย..
อัตราสิ้นเปลืองก็ไม่ได้ดีเท่าที่คิด.. นึกว่าะจได้สัก 15+ เหมอืนพวก camry
ไม่แน่ใจว่าค่าดูแล 70-80k ต่อปี คือติดต่อกันทุกปีเลย หรือว่าเพิ่งดีดขึ้นมา ถ้าแพงเพราะซ่อมใหญ่ ช่วงแสนโลก็อาจดูพอรับได่ครับ
ถ้าเข้าศูนย์ลองหาอู่นอกดูไหมครับ เผื่อจะดีขึ้น

คิดว่า City e-hev ตอบโจทย์ จขกท ครับ แต่คุ้มไหมที่จะเปลี่ยน ไม่ชัวร์เหมอืนกัน เพราะที่คิดๆดูจากที่ จขกท แจ้งมา Harrier Hybrid เทินได้ 2 แสนกว่าเอง....
ส่วนตัว ถ้ามันจุกจิกมาก ซ่อมบ่อบจนไม่อยากขับไปไหนไกลๆ ผมก็จำใจเปลี่ยนครับ
ถ้าอยากให้ฟิลลิ่งมันต่างขึ้นมาหน่อยอาจต้องขยับเป็น Collora Cross ครับ

มาช่วง 1-2 ปีหลังครับ ที่ค่าดูแลดีดขึ้นมา แต่ปีก่อนๆก็โดนค่าแบตไฮบริดไปครับ ส่วนเรื่องเทิร์น ราคาขายอยู่ราวๆ 550k-600k ถ้าขายเองนะครับ แต่อย่างที่บอก รถผมมีปัญหาหลายอย่าง คิดว่าถ้าขายเองคงไม่มีคนซื้อครับ ขึ้นมาลองขับคือรู้เลย พวงมาลัยเสียงดัง ช่วงล่างดัง เลยคิดว่าจะขายไปพร้อกับศูนย์รถ Honda ไปเลย ตีไปว่า 450k-500k ครับ แล้วก็เอาไปดาวน์คันใหม่ ลองให้เซลล์คำนวนแล้ว ถ้าดาวน์ 400k ตกผ่อนเดือนละ 9k-10k ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2024, 11:40:19 »
เป็นผมถ้ารถใช้งานเริ่มเสียจุกจิกผมเปลี่ยนครับ มันเสียเวลาชีวิตที่ต้องเข้าออกอู่บ่อยๆ

ไม่นับค่าบำรุงรักษาอีก กัดฟันซ่อมให้จบๆนี่เหมือนวัดดวงครับ จบจริงมั้ยไม่รู้ สู้ซื้อใหม่ป้ายแดงสบายใจกว่า
ใช่ครับ ไม่รู้ว่ากัดฟันซ่อมแล้วจะจบจริงไหม  :'(

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2024, 11:43:53 »
รถเลขไมล์เท่าไหร่แล้วครับ

ไมล์ 250,000 ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2024, 11:45:32 »
เห็นการใช้งานวิ่งในเมือง กรุงเทพ-นนทบุรี

ถ้าจะ e:hev ผมว่า ก็เป็นตัวเลือกที่ดี แต่ผมว่า มันเหมือนอาจจะไม่ใช่สิ่งที่ดีที่สุด สำหรับโจทย์นี้เท่าไหร่ เพราะคิดว่า bev ตอบโจทย์ที่สุดนะครับ

ตอนนี้ผมเช่าอยู่ครับ เป็นอาคารพานิชย์ แต่ก็อยู่ที่นั่นเลย เป็นออฟฟิศไปด้วย และเจ้าของบ้านไม่ให้ติดที่ชาจรถไฟฟ้าครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2024, 11:49:55 »

ตอนนี้ผมเช่าอยู่ครับ เป็นอาคารพานิชย์ แต่ก็อยู่ที่นั่นเลย เป็นออฟฟิศไปด้วย และเจ้าของบ้านไม่ให้ติดที่ชาจรถไฟฟ้าครับ

ถ้าใช้รถไฟฟ้า ไป-กลับ กรุงเทพฯ-นนทบุรี ผมว่าชาร์จเต็มวิ่งได้เป็นอาทิตย์นะครับ

เสาร์-อาทิตย์ ไปชาร์จตามที่ชาร์จได้ครับ ไม่ต้องชาร์จที่บ้านก็ได้

หรือถ้าคิดว่า 1 สัปดาห์แบตไม่พอ แวะชาร์จสัก 10-15 นาที ตอนแวะเข้าห้องน้ำ ก็ได้กลับมาหลาย % แล้วครับ

ออฟไลน์ albacore

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2024, 11:52:01 »
เกิน2แสน ทำช่วงล่างถือว่าสมเหตุอยู่ครับ
ถ้าใช้ทุกวัน ไม่ได้มีเวลาเอาเข้าซ่อมบ่อย การเปลี่ยนรถใหม่ก็พอสมเหตุผล
หรือไม่ก็ต้องซ่อมแบบเก็บให้หมด อันไหนอายุเยอะแล้วก็ยกชุด ก็จะห่างอู่มากขึ้น
 แต่ไมล์เยอะจริง และเริ่มจะเป็นรายการที่ไม่ใช่ทั่วไปแล้ว จะเหนื่อยหน่อย

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2024, 12:44:55 »
รถใหม่ ผ่อนอีก 5ปี ก็จบ

แต่ถ้าใช้ Harrier ต่อไป ก็ต้องซ่อมไปเรื่อยๆ ตามอาการ และหลังจากนี้อีก 5 ปี มันก็มีแต่ซ่อมบ่อยขึ้นไปอีก

ไหนจะค่าน้ำมัน ค่าประกัน ค่าเปลี่ยนยาง ที่ต่างกันอีก

ยังไม่นับค่าเสียเวลาในการดูแล หรือรถเก่าที่อาจจเสียกลางทางเมื่อไรก็ได้ด้วยครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2024, 12:45:14 »
ซื้อครับ .... ถึงจะหยุดความคิดนี้ได้

ซื้ออะไรก็ได้ ที่ชอบแต่ซื้อเถอะ ถ้ากำลังเราไหวผ่อนได้

ส่วนถ้าจะซ่อม ฟันธงเลยคือไม่มีวันจบ ที่ไม่จบน่ะคือ ซ่อมไปจุดนึงสักพักจะมีอีกจุดตามมา และมันจะเป็นแบบนี้วนไปจนกว่าจะใหม่ทั้งคัน ซึ่ง กว่าจะใหม่ ไอ้ที่ซ่อมไปตอนแรกก็วนมาพังอีก ..

ซ่อมจบมีอย่างเดียวคือ ซ่อมแล้วจอด ไม่ใช้ไม่วิ่งล้อไม่หมุนนั่นล่ะซ่อมจบ .... 

ดังนั้นซื้อใหม่เถอะ

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2024, 13:07:43 »
2014 น่าจะขายได้ 600k
ถ้าไป city hev รวมส่วนลด ส่วนต่างน่าจะ 150k
แต่พอบอกว่า honda ให้ 450k ผมว่าซ่อมน่าจะใช้งบน้อยกว่านั้น

คิดว่า service แบตเปลี่ยนไส้หมดแล้ว + ช่วงล่างแล้ว
ถ้าเปลี่ยนพวกพัดลม หม้อน้ำ ซีลยางใช้ได้อีกยาวๆ ในงบพอๆ หรือถูกกว่าเปลี่ยนเป็น city

จะมีเสี่ยงก็ inverter

เคยใช้ harrier ตัว UX30 ลำโพงหลังไม่ดัง แค่ปลั๊กหลวม เสียค่าแรงหลักสิบ
โชํคฝ้าท้าย เริ่มตก อัดน้ำมันอยู่ได้เกือบปี แล้ววานช่างไปซื้อมือสองเชียงกง หลักพัน
หลังจากนั้นใช้ได้เกือบ 500k จนสูบหนึ่งเดินสะดุด กำลังอัดตก ถึงได้ขายออกไป

Cruise with ACC ไม่ได้มีอยู่แล้วหรือครับ แค่ไม่ LSF
CarPlay เนื่องจาก harrier ใช้ 2din ธรรมดา มีให้เลือกเยอะหลักพัน

สุดท้ายประกัน ทำไมแพงจัง เลือกทุนเท่าไหร่
ปกติผมให้เขาเปลี่ยนทุนตามราคามือ 2 ของเรา อาจจะไม่ช่วยมากตอนชน supercar
แต่ก็เผื่อขายซากรถเราได้ 320i ผมปรับทุน 600k ดีดัก 5 พัน ค่าประกันหมื่นปลายเองครับ

ถ้าปรับตามนี้ผมว่าค่าดูแล ก็คงแพงกว่า city อยู่ดี แต่ไม่มาก น่าจะคุ้มกับการขับขี่นะครับ

-

สุดท้าย เข้าใจเลย 555 เคยคิดแบบนี้ เงินไหว แต่เวลาไม่มี
พอรถซ่อม ก็ลำบากไปขอยืมรถพ่อ รถแฟน รถพ่อแฟน ย้ายของไปมา ลำบากเหมือนกัน
ถ้าอยากไปรถใหม่จริงๆ แล้วกลับเรื่องขนาด ผมว่าเพิ่มอีกนิดไป HRV-e น่าจะดีกว่านะครับ ได้ข่าวส่วนลดหลักแสน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2024, 13:10:06 โดย imvile »
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2024, 13:27:13 »
ซื้อครับ .... ถึงจะหยุดความคิดนี้ได้

ซื้ออะไรก็ได้ ที่ชอบแต่ซื้อเถอะ ถ้ากำลังเราไหวผ่อนได้

ส่วนถ้าจะซ่อม ฟันธงเลยคือไม่มีวันจบ ที่ไม่จบน่ะคือ ซ่อมไปจุดนึงสักพักจะมีอีกจุดตามมา และมันจะเป็นแบบนี้วนไปจนกว่าจะใหม่ทั้งคัน ซึ่ง กว่าจะใหม่ ไอ้ที่ซ่อมไปตอนแรกก็วนมาพังอีก ..

ซ่อมจบมีอย่างเดียวคือ ซ่อมแล้วจอด ไม่ใช้ไม่วิ่งล้อไม่หมุนนั่นล่ะซ่อมจบ .... 

ดังนั้นซื้อใหม่เถอะ

ภรรยากับที่บ้านก็เชียร์ให้ซื้อใหม่ครับ แต่เสียดายรถ ภายนอก ภายในใหม่กริ๊บ เคลือบแก้วตลอด รักเค้าแหละครับ  :'(

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2024, 13:30:26 »
2014 น่าจะขายได้ 600k
ถ้าไป city hev รวมส่วนลด ส่วนต่างน่าจะ 150k
แต่พอบอกว่า honda ให้ 450k ผมว่าซ่อมน่าจะใช้งบน้อยกว่านั้น

คิดว่า service แบตเปลี่ยนไส้หมดแล้ว + ช่วงล่างแล้ว
ถ้าเปลี่ยนพวกพัดลม หม้อน้ำ ซีลยางใช้ได้อีกยาวๆ ในงบพอๆ หรือถูกกว่าเปลี่ยนเป็น city

จะมีเสี่ยงก็ inverter

เคยใช้ harrier ตัว UX30 ลำโพงหลังไม่ดัง แค่ปลั๊กหลวม เสียค่าแรงหลักสิบ
โชํคฝ้าท้าย เริ่มตก อัดน้ำมันอยู่ได้เกือบปี แล้ววานช่างไปซื้อมือสองเชียงกง หลักพัน
หลังจากนั้นใช้ได้เกือบ 500k จนสูบหนึ่งเดินสะดุด กำลังอัดตก ถึงได้ขายออกไป

Cruise with ACC ไม่ได้มีอยู่แล้วหรือครับ แค่ไม่ LSF
CarPlay เนื่องจาก harrier ใช้ 2din ธรรมดา มีให้เลือกเยอะหลักพัน

สุดท้ายประกัน ทำไมแพงจัง เลือกทุนเท่าไหร่
ปกติผมให้เขาเปลี่ยนทุนตามราคามือ 2 ของเรา อาจจะไม่ช่วยมากตอนชน supercar
แต่ก็เผื่อขายซากรถเราได้ 320i ผมปรับทุน 600k ดีดัก 5 พัน ค่าประกันหมื่นปลายเองครับ

ถ้าปรับตามนี้ผมว่าค่าดูแล ก็คงแพงกว่า city อยู่ดี แต่ไม่มาก น่าจะคุ้มกับการขับขี่นะครับ

-

สุดท้าย เข้าใจเลย 555 เคยคิดแบบนี้ เงินไหว แต่เวลาไม่มี
พอรถซ่อม ก็ลำบากไปขอยืมรถพ่อ รถแฟน รถพ่อแฟน ย้ายของไปมา ลำบากเหมือนกัน
ถ้าอยากไปรถใหม่จริงๆ แล้วกลับเรื่องขนาด ผมว่าเพิ่มอีกนิดไป HRV-e น่าจะดีกว่านะครับ ได้ข่าวส่วนลดหลักแสน

- invertor เสียมีจุกครับ เงินเก็บอาจหมดตัวกันเลยทีเดียว
- ACC ไม่มี LSF ครับ แต่บนทางด่วนคลานตามกัน เลยไม่ได้ใช้เลยครับ เคยยืมรถคุณพ่อมาใช้ตอนรถจอดซ่อมนานๆ มันสบายมากๆ เลยอยากได้ส่วนนี้ครับ
- ของผมเป็น JBL package ครับ เคยถามร้านเครื่องเสียง มันต้องเปลี่ยนยกชุด ไหนจะกล้อง 360 ก็ต้องโละทิ้งครับ หมดเยอะ เลยยกเลิกโปรเจคนี้ไป

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2024, 13:51:53 »
รถอายุเริ่มเยอะ  ซ่อมจุกจิก

ซื้อใหม่ไม่ลำบาก  ก็ซื้อใหม่เถอะครับ 

คำนวนมาเงินอาจจะไม่คุ้ม  แต่ไม่ปวดหัว ใช้รถสบายใจไปได้ทุกที่

แต่ซื้อขนาดเล็กลงมาเยอะเลยอาจจะอึดอัดได้  ลองพิจารณา hrv ดู ถ้าชอบยี่ห้อนี้ 

ไหนๆก็ผ่อนละเพิ่มอีกหน่อยใช้ยาวๆครับ

ออนไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2024, 14:03:08 »
ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลัก  เปลี่ยนใหม่ก็ได้  ตัวที่ชอบก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร

เป็นห่วงแค่คานกันประตูรับแรงและเสาบี  ไม่ค่อยแข็งแรง  ผมเห็นหลายคันแล้ว  ถ้าเจอพวกซิ่ง ๆปะทะด้านข้าง  ไม่ไหวแน่  สู้ตัวเก่าคุณไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2024, 14:47:38 »
ค่าดูแลแพงนะครับ   ไม่กล้าซื้อมือ 2 เลย

ออฟไลน์ nimnim_thailand

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2024, 15:17:27 »
 เปลี่ยนอู่ที่เซอวิสใหม่เถอะครับ แฮริเออร์ มันไม่ได้จุกจิกอะไร อะไหล่ก็ใช้ร่วมกับแคมรี่ได้  เครื่องยนต์ก็ตัวเดียวกัน   .... แบบนี้ช่างทำไม่ถึง หรือไม่เก่งพอ  ผมมีรถยุค 90 ซื้อมือสองมาเมื่อ 20 ปีที่แล้ว ทุกวันนี้ ก็ใช้งานดี ไปรับส่งลูกทุกวันไม่มีงอแง  โดโยต้ามันไม่ได้จุกจิก  .... ถ้าคิดจะสร้างตัวจริงๆ  อย่าคิดไปหาซื้อรถใหม่เลยครับ  เอาเงินที่จะซื้อจะผ่อน ไปหาซื้อคอนโดปล่อยเช่า หรือซื้อหุ้นบริษัทดีๆ ถือกินปันผลดีกว่าเยอะ

ซื้อรถใหม่ ก็เท่ากับ ชีวิตวนลูป ติดหนี้ยาวไปอีกหลายปี  ไม่ได้สร้างเนื้อสร้างตัวอย่างที่ตั้งใจไว้หรอกครับ รอบตัวผม ก็เคยมาคุยแบบนี้เหมือนกันหมด สุดท้ายไปออกรถใหม่ ทองสักบาทเดียวตอนราคา 1-2 หมื่นกว่าบาท คนพวกนี้ ก็ไม่มีเงินเหลือให้ซื้อเก็บ ทั้งๆที่การสะสมทอง มันเป็นสิ่งที่คนคิดจะสร้างเนื้อสร้างตัวต้องซื้อสะสมทุกปี เป็นพื้นฐานอยู่แล้ว

ออฟไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2024, 15:23:27 »
1. เปลี่ยนอู่ หรือศึกษาซักนิด หาอะไหล่เองดู
2. เปลี่ยนประกันเป็น 2+ ก็ได้ครับ เซฟไปเป็นหมื่น

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2024, 21:15:21 »
- รถเก่า มันมีเรื่องให้ทำเรื่อยแหละ ยิ่งถ้าเป็นประเภทเดียวกับผมคือ รถต้องเนี๊ยบ รถต้องขับดี มีนั่นนิด มีนี่หน่อยไม่ได้ .. พวกนี้จะใช้รถเก่าไม่ได้ เพราะค่าซ่อมจะบานมาก .. ผมซ่อม CRV G3 ปีละ 8 - 10 หมื่น ติดๆกัน 3 ปี ก็ทำมาแล้วครับ

- ดังนั้น ถ้าเอาสบายใจ ก็เปลี่ยนครับ พอเป็นรถใหม่ คุณก็จะได้เวลาที่ต้องไปนั่งเฝ้าอู่ กลับคืนมาครับ เพียงแต่ อาจจะต้องยอมรับว่า รถใหม่ มันคงไม่ได้ segment สูงเท่าคันเดิม การขับขี่ก็จะด้อยกว่า ตามราคา ซึ่งก็ต้องปรับตัวกันหน่อยครับ

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2024, 21:43:30 »
ซ่อมแพงขนาดนี้ เปลี่ยนรถเถอะครับ  :'(

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2024, 23:09:07 »
ถ้ารถเริ่มซ่อมเยอะแล้ว เปลี่ยนใหม่เถอะครับ

ส่วน City e:HEV Sedan ลองเช็คราคาดีๆครับ เพื่อนผมหารถช่วงสงกรานต์ ตัว e:HEV SV ดาวน์ 250,000 ผ่อน 5 ปี ส่วนลดเยอะพอสมควร ค่างวดไม่ถึง 8,000 ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2024, 00:08:47 »
ถ้ากลัวตึงมาก ลองหามือ 2 ผ่อนต่อไหมครับ ไม่แน่ใจดูผิดไหม รถ 1-2 ปี ราคา 5 แสนนิดๆ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2024, 06:48:25 »
ผมก็เห็นสมควรเปลี่ยนนะครับ​

แต่คงไม่ไปซิตี้​ ขับแฮริเออร์มาไป​ cross ดีกว่ามั้งครับผ่อนเพิ่มนิดหน่อย ได้รถมิติใกล้เดิมทั้งความสูง​  ท้้งแบรนด์
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2024, 07:57:43 »
ถ้าไม่สนใจความกว้าง ผมเชียร์ yaris cross
ถ้าอยากได้กว้างไป Cross ครับ
โตโยต้า ดูแลง่าย เข้าศูนย์ยาวๆ ไม่ต้องไปเสี่ยงกับอู่ครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2024, 09:20:03 »
ซ่อมมากปวดหัว + เสียเวลา เปลี่ยนใหม่ก็ดีครับ เป็นผมจะไป Yaris cross แต่ถ้าจะเอาเก๋ง City eHev ก็น่าสนใจ หรือถ้ารอได้ก็รอ Ativ Hev (อันนี้ไม่รู้จะมาเมื่อไหร่)

ส่วนรถไฟฟ้าถ้าขับไม่ถึงปีละ 30,000 กม มันไม่คุ้มครับ แค่ Yaris cross 26 กิโล/ลิตร ค่าเชื้อเพลิงแพงกว่าไฟฟ้านิดเดียวเอง