ผู้เขียน หัวข้อ: Corolla Cross, HR-V, Yaris Cross ตัวเลือกไหนที่เหมาะสม ในการใช้ระยะยาวคะ  (อ่าน 3781 ครั้ง)

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
สวัสดีค่ะ อยากขอคำแนะนำระหว่างสามรุ่นนี้ค่ะ

Toyota Yaris Cross Premium Luxury - 8.99 แสน
Honda HR-V E-Hev RS - 1.17 ล้าน
Toyota Corolla Cross Premium Luxury - 1.2 ล้าน

.

โจทย์: รถ Crossover คันไม่ใหญ่ ใช้ยาว (จะเปลี่ยนจาก A180CDI ปัจจุบันใช้มา 16 ปี) อยากได้เครื่อง Hybrid เพราะต้องการประหยัดน้ำมัน แต่ไม่สะดวกไปรถไฟฟ้าค่ะ

คนขับมีอายุ ส่วนใหญ่ใช้คนเดียว อาจมีผู้โดยสาร 1-2 คน บ้าง มีออกต่างจังหวัดบ้างค่ะ (ขับไม่เกิน 3 ชั่วโมงจากกทม) ใช้ความเร็วตามกฏหมายกำหนด

อยากได้ช่วงล่างที่ไว้ใจได้นิดนึง ส่วนเรื่องเทคโนโลยี หลักๆอยากได้แค่ Apple Carplay แต่มีอุปกรณ์ความปลอดภัยติดไว้ ย่อมดีกว่าค่ะ

.

Yaris Cross: ดูจาก Spec Sheet ได้ระบบความปลอดภัยครบ ในราคาที่ไม่สูงเท่าอีกสองรุ่น ภายนอกดูสวย ห้องโดยสารดูโปร่ง แต่ศึกษามา เห็นว่า Platform พัฒนามาจาก Daihatsu ไม่แน่ใจว่าจะมาตรฐานเท่ากับ Platform ของ Toyota ปกติมั้ยคะ

HR-V: เคยลอง Test Drive มา รู้สึกว่าเครื่อง 1.5L แอบอืด ห้องโดยสารไม่โปรงเท่า HR-V ตัวแรก แต่ปัจจุบันใช้ Civic E-Hev อยู่ รู้สึกชอบการทำงานในระบบ E-Hev ของ Honda (เข้าใจว่าทำงานเหมือนๆกัน) ปัจจุบันมีส่วนลดหลักแสน ราคาลงมาไม่เกิน 1.1 ล้านค่ะ

Corolla Cross: ตอนซื้อ Civic ก็ลังเลกับ Corolla Cross แต่ตัดใจ เพราะไม่มี Auto Break Hold ตอนนี้มีแล้ว ก็เลยกลับมาสนใจ แต่ไม่แน่ใจว่า ต่างกับ Yaris Cross พอที่จะจ่ายเงินเพิ่มอีก 3 แสนมั้ยคะ

.

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS
2024 Toyota Corolla Cross E-Hev Premium Luxury

ออฟไลน์ AgentMolder

จาที่ขับมาทั้ง 3 คัน แนะนำ Corolla cross ครับ TNGA แท้ ขับดีมาก ระบบตัวใหม่นี้ดีขึ้นกว่าเดิมมาก safty sense 3.0 จอกลางทันสมัยขึ้น ข้อเสียคือภายในยังดูเชยๆ กับเสียงที่ดังเข้ารถ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
Co cross ครับ คุณชา HRV หยุดก่อน เพราะมี Civic อยู่แล้ว
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ PaPaMan

Co cross ครับ คุณชา HRV หยุดก่อน เพราะมี Civic อยู่แล้ว

เค้าขาย HRV ไปแล้วนะครับ เปลี่ยนไปเป็นจ้าวป่าแทนครับ

แนะนำ Corolla Cross ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

Corolla Cross อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ Auto

Honda  กับ TOYOTA  เวลาเป็นระยะยาวด้วยกันทั้งคู่  ยาวแบบเกิน 15 ปีขึ้นไป  ตอนซ่อม TOYOTA  น่าสนใจกว่าเป็นรถที่ไว้ใจได้มากกว่า 
ถ้าเชียร์ก็คงเป็น  Toyota Yaris Cross Premium Luxury - 8.99 แสน      แต่ถ้าเงินเหลือ จะเอา COROLLA CROSS  กว้างกว่าขับดีกว่า  แต่ก็แพงกว่าทุกอย่างนะครับ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาก็เลือก corolla cross หรือ hrv

ส่วนตัวใช้ corolla cross ก็ happy ดี  toyota ยุคหลังๆ

ทำช่วงล่างมาดีเลย ไม่โคลงเครง นุ่ม เกาะ ใช้ใด้ และอนาคต

ถ้าต้องเปลี่ยนแบต toyota ใด้เปรียบหน่อย ถูกกว่าแน่นอน

อีกข้อคือ พื้นฐานรถ มาจาก corolla ส่วน hrv มาจาก

city หรือ jazz ซึ่งขนาดเล็กกว่า

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Corolla Cross ครับ

Yaris Cross ผมว่ามุนเป็นรุ่นเล็กกว่า พอเริ่มเก่าแล้วการเก็บ ช่วงล่าง เสียงการขับขี่ดรอปลง เราจะสัมผัสได้เยอะกว่าครับ...

HR-V ถ้าเทียบกับ Corolla Cross HEV ตัวก่อน MinorChange - HR-V น่าสนใจครับ

แต่พอ Corolla Cross HEV MinorChange ตัวเลขอัตราเร่งดีขึ้นมากผมเลยคิดว่า มันน่าสนใจกว่าครับ
ต้องความเป็น Toyota ด้วย ส่วนตัวมองว่า การประกอบการเก็บเสียงโดยรวมของแบรนทำได้ดีกว่าฝั่ง Honda

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
โจทย์คล้ายๆตอนที่พ่อผมซื้อรถเลย แต่รายนั้น แหวกทุกโจทย์ ทุกตัวเลือก ไปเอา WR-V ที่เห็นครั้งแรกแล้วชอบเลย 555

3 ตัวเลือกที่ตั้งมา และจากใจคนใช้ HR-V RS  อยู่ ถ้า ณ ตอนนี้ ผมจะเลือก Toyota Corolla Cross Premium Luxury ครับ

พอมัน Minorchange แล้ว จากเดิมที่ไม่ชอบหลายอย่าง ตอนนี้เหลือแค่ Design คอนโซลหน้าฝั่งผู้โดยสารที่ยื่นออกมาเยอะไปแค่นั้น ที่เหลือดูน่าใช้ขึ้นเยอะครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
Cross ตัวใหม่เลย จูนเครื่องมาแรงแล้ว มีเบรคไฟฟ้ามาครบ กล้องรอบคัน ไบน์สปอต
แอร์เย็นตามสไตล์โตโยต้า ได้ Adative cruis control แบบมี radar ใช้งานเสถียรมั่นใจกว่าพวก HRV ที่ใช้กล้องอย่างเดียว
ศูนย์บริการใหญ่ๆเยอะ นั่งรอสบายของกินเพียบเก้าอี้นวด แถมประกันก็ราคาดี ซ่อมไว

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เข้ามาเชียร์ 𝑇𝑜𝑦𝑜𝑡𝑎 𝐶𝑜𝑟𝑜𝑙𝑙𝑎 𝐶𝑟𝑜𝑠𝑠 𝑃𝑟𝑒𝑚𝑖𝑢𝑚 𝐿𝑢𝑥𝑢𝑟𝑦 𝑀𝑖𝑛𝑜𝑟 𝐶ℎ𝑎𝑛𝑔𝑒 ครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต

เค้าขาย HRV ไปแล้วนะครับ เปลี่ยนไปเป็นจ้าวป่าแทนครับ

แนะนำ Corolla Cross ครับ
ก็นั่นล่ะครับ ผมเลยบอกว่า ให้หยุด hrv ไว้ แล้วไป เอา co cross แทนครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ marvel

• Newbie
  • *
ส่วนตัวไม่เคยใช้ทั้ง 3 รุ่น แต่ช่วงนึงเคยอยากได้ crossover มาใช้งานทั่วไป
ตอนนั้นสนใจ corolla cross hybrid และ forester เลยเคย search หาข้อมูลของ 2 รุ่นนี้ มาบ้าง
และได้ข้อมูลที่คุณจิมมี่เปรียบเทียบ ระหว่าง yaris cross และ corolla cross ตามลิงค์ข้างล่างนี้ครับ

ที่สน corolla cross hybrid เพราะ ตอนนี้ใช้ พรีอุส gen3 มา เกือบ 10 ปีแล้ว ไม่จุกจิกเลย
ที่สน forester เพราะสนใจระบบขับสี่ ตลอดเวลา ครับ

คุณ CHANOM ลองฟังคลิปนี้ประกอบการตัดสินใจครับ
ชั่วโมง นาที ที่ 2:38:57
https://www.youtube.com/live/Z0ZdD8yfKnA?si=V-yeMn7T75ck_4VY

ออฟไลน์ poomsira

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวใช้ Prius มาสิบปี ยังใช้งานได้ดีมากอยู่แต่ก็เริ่มมองหาคันอื่นเป็นทางเลือก ตอนนี้ตัวเลือกที่สนใจที่สุดน่าจะเป็น Volvo EX30 แต่ก็ยังสนพวก Toyota/Honda hybrid ด้วย

ไปลอง Yaris Cross / Corolla Cross จริงๆ แล้วแอบแปลกใจที่ชอบ Yaris Cross มากกว่าครับ รู้สึกว่านั่งสบายกว่า ขับสนุกว่า ก็เลยคิดว่าถ้าเปลี่ยนคงเปลี่ยนไปเป็น Yaris Cross   แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องไปลองเองนะครับ

HR-V ยังไม่เคยลองตัวใหม่ ว่าจะไปลองขับดูเหมือนกันครับ แต่ถ้าซื้อ Honda คงไป City Hatchback EHEV มากกว่า เพราะได้ประโยชน์ของเบาะพับเอนกประสงค์

ออฟไลน์ spn

Corolla Cross ครับ (เหมือนมติจะเป็นเแกฉันท์ 55)
ขับดีกว่า YC คนละเรื่องสำหรับผมนะ option ปรับใหม่ผมว่าน่าสนใจมากว่าเดิมเยอะ

เคยลอง yaris cross กับ cx-3 ส่วนตัวคิดว่าช่วงล่างพอวิ่งเกิน 100 YC แอบลุ้นๆ ไม่มั่นใจเท่า CX-3 และพอเหยียบหน่อย เครื่องยนต์ดูฝืนๆ แต่สำหรับคนขับทั่วไป ไต่ความเร็วไปเรื่อยๆคงไม่ติด ส่วนเรื่องอื่นๆ ผมว่า YC หน้าตาดี ภายในไม่แคบ option แน่นๆดี

HRV ใหม่ไม่เคยลอง

ปล.เพิ่งเห็นว่าปล่อยน้อนเจ้าป่าไปแล้ววว
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ SM.

ผมไม่ชอบหน้า Co Cross นะ แม้จะปรับมาแล้วก็ตาม รวมทั้งภายใน ผมเลยคิดว่าไป HR-V ดีกว่าครับ ระบบช่วยขับของ Honda ก็ดีครับ ใช้งานได้จริง สมูทด้วย

แต่ถ้าอยากประหยัดงบหน่อย ตัว Yaris cross ก็เป็นตัวเลือกที่ไม่เสียหายะครับ

ออฟไลน์ WASADM

ผมไป Test Drive มาเมื่อวานเลยครับ โจทย์คือ City eHev ตอนแรก

ตอนนี้ใจไป Co Cross GR แล้วครับ

Yaris Cross ช่วงล่างกลางๆนะ ผมว่าแทบไม่หนี HRV แต่พวงมาลัยเบามากครับ เบาจนผมว่ามันน่ากลัวไปหน่อย แต่ผมขับแต่รถใหญ่มาก่อนนะ

พอโดดมาขับ Co Cross มันคนละเรื่องเลย เงียบวก่า ช่วงล่างดีกว่า แต่รู้สึกว่าจะอืดๆกว่า Yaris Cross หน่อยนึงตอนความเร็ว 70+

แต่ที่แน่ๆ วัสดุและงานประกอบดีกว่าแบบรู้สึกได้เลย ถึงแม้ว่างาน design จะดูเชยๆก็ตาม

ออฟไลน์ saran_1st

แรกๆผมเฉยๆกับ Corolla Cross แต่พอลองขับรถญาติแล้วช่วงล่างมันดีกว่าที่คิดครับ ชอบครับ
และได้ TNGA แท้ๆด้วยครับ
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

Long-term Review: Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ boost

ถ้า Hrv ใช้ 2.0 เหมืิอน civic ผมก็สนับสนุนครับ แต่เมื่อไม่ใช่มันจึงขับไม่ดีเหมือน civic hev ครับ  และ corolla cross ตอนนี้ระบบครบไม่รู้สึกว่าขาดอะไร แต่อาจขัดใจที่ทรงมันผมว่าไม่สวย เป็นผมคงเพิ่มเงินไปเอา CRV HEV 2WD ครับ
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ Devil13

ระยะยาวจัดๆ รถที่เปิดโมเดลทีหลังสุดจะได้เปรียบเรื่องอะไหล่ครับ
ถ้าเน้น15ปีอะไหล่เบิกศูนย์ได้ทุกชิ้น Yaris Cross

ออฟไลน์ Firzen

ระยะยาวจัดๆ รถที่เปิดโมเดลทีหลังสุดจะได้เปรียบเรื่องอะไหล่ครับ
ถ้าเน้น15ปีอะไหล่เบิกศูนย์ได้ทุกชิ้น Yaris Cross

Yaris Cross ทีแรกผมก็สนใจ เลยเข้าไปสิงห์อยู่ในคลับเค้า

ปรากฏว่า เคสที่เกิดอุบัติเหตุ ส่วนใหญ่ต้องรออะไหล่กัน 2 เดือนทั้งนั้นเลยครับ

ไม่รู้เป็นเพราะรถพึ่งจำหน่ายได้ไม่นาน หรือเป็นนโยบายด้านสต๊อกอะไหล่ก็ไม่อาจทราบได้

ตอนนี้เลยขอดูเงียบ ๆ ไปก่อน  :-\

ออฟไลน์ whoami

corolla cross ครับ

corolla cross คือ toyota แท้ๆ ที่เป็น global model

ส่วน yaris cross คือ daihutsu ติดตราโตต้าขายแบบ regional model

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

C Cross +1 ใช้ยาวแน่นวลลล จากคนใช้ CHR  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Yaris Cross ทีแรกผมก็สนใจ เลยเข้าไปสิงห์อยู่ในคลับเค้า

ปรากฏว่า เคสที่เกิดอุบัติเหตุ ส่วนใหญ่ต้องรออะไหล่กัน 2 เดือนทั้งนั้นเลยครับ

ไม่รู้เป็นเพราะรถพึ่งจำหน่ายได้ไม่นาน หรือเป็นนโยบายด้านสต๊อกอะไหล่ก็ไม่อาจทราบได้

ตอนนี้เลยขอดูเงียบ ๆ ไปก่อน  :-\

โตโยต้า ตอนนี้ ไม่ stock อะไหล่ครับ ผมโดนมาแล้ว ขนาดรถเก่า นะครับ

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

Toyota Yaris Cross Premium Luxury น่าเล่นและน่าใช้มากที่สุดครับ
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ zamasu

• Newbie
  • *
Co Cross ครับ ผมใช้ตัวแรกอยู่ รุ่นรองท็อป แต่มันอืดไปหน่อยครับ ผมเลยเอาไป remap มาเลยจบปัญหาไป แต่ตัวใหม่เห็นว่าจูนมาจนอัตราเร่งดีขึ้นแล้ว แถมออปชันโครตครบ ตัวที่ผมใช้ผมก็ว่าช่วงล่างมันดีมากอยู่แล้วครับ ถ้าเทียบกับ hrv 1.8 ดีกว่ามากจริงๆครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Corolla Cross จบจริงไม่ติงนังจ้า เชื่อนี่ ไปลองดูก่อนได้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ ismael

ได้รถยัง

ออฟไลน์ CHANOM

สวัสดีค่ะ แวะมาอัพเดทนะคะ

ตอนนี้รับ Corolla Cross มาจอดที่บ้านแล้วค่ะ
จบที่รุ่น Premium Luxury เพราะที่บ้านบอกว่า ซื้อทั้งที ซื้อหน้าใหม่ไปเลย

Honda HRV พาที่บ้านไปลองขับมา คุณพ่อชอบเครื่องยนต์ของ Honda
แต่ไม่ชอบภายใน ที่ยังไม่ได้รับการอัพเดท (เช่น Wireless Apple Carplay)

Yaris Cross เข้าไปลองนั่งแล้ว หัวคุณพ่อติดหลังคาไปหน่อย
รวมถึงวัสดุภายในในหลายจุดที่ feel cheap ไปหน่อย
เลยตัดสินใจตัดออก โดยไม่ได้ลองขับ

จึงจบที่ Corolla Cross ที่ดูจะลงตัวที่สุดค่ะ

ไว้มีโอกาสจะมารีวิวการขับขี่ระหว่าง ehev สองค่ายนะคะ

ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS
2024 Toyota Corolla Cross E-Hev Premium Luxury

ออฟไลน์ Symphonic

ไม่รู้ว่า Panoramic Glass Roof แบบมีม่านไฟฟ้า
กับแบบที่เป็นแผงบังแดดที่ต้องถอดเก็บเป็นแผ่นๆ นั้น
มีผลต่อการตัดสินใจมั้ย เพราะโครงสร้างรถและต้นทุนมัน
ต่างกันพอสมควรเลยครับ

ดูจากลายเซ็นต์รถที่เคยเลือกใช้มา ค่อนข้างจะเป็น
おしゃれな車 ทั้งนั้นเลย ซึ่งโตโยต้าค่อนข้างจะไม่ตอบ
โจทย์ข้อนี้ครับ