ผู้เขียน หัวข้อ: Service Package มีผลต่อการซื้อรถ  (อ่าน 1805 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Service Package มีผลต่อการซื้อรถ
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2024, 17:49:54 »
เห็นหลายๆ ค่าย เริ่มทำออกมาแล้ว ไม่ว่าจะค่ายเยอรมัน ค่ายญี่ปุ่น เป็น Package อย่างที่เข้าใจกันง่ายๆ คือลูกค้าใช้รถอย่างเดียว เช็คระยะฟรีหมด 

แสดงว่าการมี service package 3ปี 5ปี มันช่วยให้ลูกค้าตัดสินใจเลือกค่ายนั้นๆ ได้ใช่ไหมครับ ใครลังเลอยู่ระหว่างรถ 2 ค่าย ถ้าค่ายไหนมี package นี้ คงไปเลือกค่ายนั้น

ส่วนตัวผมคิดว่ายิ่งค่ายรถหรู ราคาสูง ยิ่งคุ้มนะครับ เพราะเข้าศูนย์ทีก็ราคาไม่ใช่น้อยๆ น่าจะเป็นตัวหนึ่งที่ช่วยให้ลูกค้าตัดสินใจได้

แล้วค่ายที่ยังไม่มี คิดว่าเพราะอะไรครับ ผมไม่แน่ใจว่ามันยุ่งยากแค่ไหนในการทำ package พวกนี้ขึ้นมา งานหลังบ้านคงมีไม่ใช่น้อย

ออฟไลน์ apinui

Re: Service Package มีผลต่อการซื้อรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2024, 19:12:18 »
service package ถ้าเป็นแบบขายหรือต้องจ่ายเพิ่ม ผมว่าก็อาจจะไม่คุ้มสำหรับบางคน แต่คนที่ซื้อความสบายใจและมีกำลังส่วนใหย่ก็เห็นซื้อกัน

ส่วน service ที่เป็นแบบแถมฟรี เช่นฟรีค่าแรงของค่ายญี่ปุ่นมันก็เหมือนเป็นตัวเลือกซึ่งมีผลกับการตัดสินใจมากเลยนะ ... ยกตัวอย่างเคสที่ผมชอบยุให้คนรอบข้างไปซื้อ mazda ทั้งๆที่ใครๆก็บอกว่าค่าแรงแพงไม่เอา พอผมบอกว่า เค้าฟรีค่าแรง 10 ครั้ง หรือ 1 แสนโล

บางทีมันก็คลายความกังวล และเป็นตัวเลือกให้ตัดสินใจเพิ่มได้เลยนะ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
Re: Service Package มีผลต่อการซื้อรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2024, 19:19:41 »
ส่วนนึงที่ bm ขายดีกว่า benz ก็ต้องยกผลประโยชน์ให้ BSI
ผมเทียบ benz กับ bm ผมนะครับ วิ่งเท่ากันที่ 100,000 โล
เบนซ์โดนขั้นต่ำ 200,000 บาท (ไม่รวม นมก) ไหนจะต้องมาลุ้นรายการที่มาแบบงงๆ เช่น วิ่ง 30,000 เบรดหมด ต้องเปลี่ยนผ้าเบรคพร้อมจาน ทำให้การเข้าศูนย์แต่ละครั้งมันลุ้นระทึกซะจริงๆ
ในขณะที่ BM ไม่เสียสักกะบาท (นมก ไม่อยู่ใน bsi) ถึงเวลาก็ขับเข้าไป service แบบสบายใจ
สรุปคือเวลาเอารถไป service ใช้ bm มันสบายใจ ส่วน benz ต้องมาลุ้นว่ารอบนี้จะโดนกี่หมื่น

ส่วนรถญี่ปุ่นผมเฉยๆ ค่า service 1-3 พัน ยอมรับได้

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2024, 17:04:16 »
ค่ายที่ขึ้นค่าแรงแพงมากมาย เช่น maz จะให้ service inclusive มาด้วย เพื่อคลายกังวล  .. แต่ก็แบบว่า แล้วหลัง 100,000 ล่ะ ค่าแรง 700 / ชม คิดแบบตาม job

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2024, 17:47:47 »
ถ้าต้องซื้อเพืมเองคิดว่าไม่ค่อยมีผลนะครับ ยกเว้นให้มาพร้อมกับรถเลยเหมือน BSI หรือเอามาเป็นของแถมช่วงจัดโปร

เคสของ BSI เป็นตัวช่วยให้ BMW ขายดีขึ้นครับ น่าจะลดค่าใช้จ่ายได้1-2 แสนเลย
แต่ถ้าต้องซื้อเองโดยที่ ประหยัดลงไป 5-10% อาจคิดดูก่อนครับ
แต่ถ้าลดสัก 20% แล้วจัดไฟแนนซ์ได้เลย ก็น่าสดใจครับ

ค่ายญี่ปุ่นที่เคยเจอคือศูนย์ขาย package เอง service-a/bเปลี่ยนน้ำมันเครื่องสองรอบจ่าย packageล่วงหน้าลดให้ 10-20% ศูนย์ได้เงินไปก่อน แถมลูกค้ามาแน่ๆครั้งต่อไป

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2024, 11:10:03 »
ถ้ารถยุโรป ก็มีผลต่อการตัดสินใจแหละ เพราะค่าดูแลมันค่อนข้างสูง แต่ถ้ารถญี่ปุ่น ผมเฉยๆมาก เพราะค่าดูแลมันไม่ได้แพงอะไร แต่ละครั้งหลักพันเอง

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2024, 11:13:28 »
ส่วนตัวผมว่าโปรแกรม Ford care ที่เพิ่มระยะเวลาและระยะทางรับประกันตัวรถ อีกยาวๆ สำหรับสายขับรถเดิมๆแบบผมโอเคเลย จ่ายเพิ่มอีกหมื่นนิดๆ แต่เวลามีปัญหาจับเครมได้หมด เพราะขับเดิมๆ

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2024, 20:24:41 »
พอ รู้จัก BSI แล้ว  BM น่าสนใจกว่า เบ้น  มีผลแน่นอน
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2024, 16:57:50 »
สำหรับผมคือด่านสุดท้ายที่ใช้จูงใจในการปาดเข้าเส้นชัยครับ

ถ้าเราไม่ได้ชอบรถ ต่อให้แพ็คฟรีแค่ไหนเราก็ไม่เอา
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX