ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งไปเดิน Motor Expo มา แบบสั้นๆ  (อ่าน 16458 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
เพิ่งไปเดิน Motor Expo มา แบบสั้นๆ
« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 21:28:00 »
ตอนแรกว่าจะไปดูแบบละเอียดมากๆ แต่พอเดินคนเดียวแล้ว เดินได้ไม่ทนเท่าไหร่
ประตูที่เข้าไป ก็ไปจ๊ะเอ๋กับ BRG, TSL ที่สายตาเราไปสะดุดอยู่ที่ Juke ของทั้งสองค่าย
เข้าอย่างจัง ดูเหมือนกับจะจับมาจอดให้ประจันหน้ากันซะอย่างงั้น

ภายใน Juke ของทั้งสองค่าย มีภายในเหมือนๆ กันเป๊ะ คือพวงมาลัยโล้นๆ ไม่มีปุ่มอะไร
แอร์น่าจะกึ่งธรรมดา ดูแล้ว option มาไม่ท๊อป เลยพาลจะนึกไปถึงว่า สเป็กที่ Nissan จะเอา
มาอาจจะโล้นๆ แบบนี้ก็ได้ แล้ว 1.6 Turbo ล่ะอยู่ไหน ไม่ได้สังเกตุอะไรมาก ก็ไม่รู้อยู่ไหนเหมือนกัน
ผมยังคงประทับใจ Juke อยู่ดี ข้างในไม่ใหญ่แบบว่าพอดีๆ นั่งสบายพอประมาณ มองเส้นสายตรง
ไหนของตัวถังก็ดูมีชีวิตชีวาแปลกใหม่ และมีสีสัน สรุป ชอบๆ

เสร็จแล้วเลี้ยวขวา กลายเป็นเข้าไปในกลุ่มร้านขายของซะงั้น แต่ก็ลองเดินมั่วไปเรื่อยๆ
พอสุดทางวนกลับมา ก็เริ่มเจอกับ Toyota sure, Chevrolet Ok บริเวณสำหรับขายรถมือสอง
พื้นที่ใหญ่โต ตามสไตล์อีกแล้ว

แล้วก็เจอ Mini เลยแวะเข้าไปเยี่ยมเยียนในรุ่น mini countryman ซะหน่อย ภายในของรุ่นนี้
นั่งได้สบายพอดิบพอดี ไม่ใหญ่จนเหลือพื้นที่มากมาย แต่ก็นั่งสบายกว่า Mini รุ่นปกติมากมาย
ส่วน BMW มีรถมาเยอะมาาาาาาก แต่ผมก็ไม่ได้เข้าไปดูเลย 5555 เพราะรถดีๆ มันแน่นขนัดกันไป
หมดจนไม่รู้จะเลือกเข้าไปดูคันไหนเลย ผมเลยเดินผ่านไป (ผมก็เป็นคนแบบนี้แหล่ะ)

ถัดมาเป็น Toyota เดินเข้าไปปุ๊บก็เจอกับ Prius อยู่บนแท่น ตะหง่านเลย หมุนไปเรื่อย คนก็รุม
ดูกันดี เห็นชัดว่า ดังแน่นอนรุ่นนี้ แต่สิ่งที่ผมไม่ชอบใน Prius ก็มี ทั้งๆ ที่ตอนไปญี่ปุ่น ผมได้ขับ
และก็รักรุ่นนี้มาาาาาาาาาก มันคือสิ่งเ้ล็กๆ นั่นก็คือ (ภาพ Prius ผมไม่ได้ถ่ายมาเลยนะ)

1) ฐานรองป้ายทะเบียน เสป็คยุโรป ที่ยาวเกินป้ายเป็นด้ามบักเอ้ก ผมพยายามแงะแล้วแงะอีกเพื่อดู
ว่าถ้าถอดออกมาแล้วเอาฐานสเป็คญี่ปุ่นมาใส่แทนมันจะได้รึเปล่า ปรากฎว่า แม้ม เจือก เจาะแบบห่าง
โดยที่ว่าต้องใช้แบบด้ามยาวนี่เท่านั่นแหล่ะถึงจะติดได้ อยากจะด่าเป็นภาษาต่างดาว @%&#*!
พอดูเสร็จก็หงุดหงิดๆ สมองก็เริ่มทำงาน ว่าจะต้องเอาฐานรองของญี่ปุ่นมา เจาะรูยึดใหม่ แล้วก็โป๊
รูเก่าน่าจะดี (จะเสียรถมั๊ยเนี่ย) หรือตรูต้องไปใส่กรอบพลาสติกแบบยาว ที่สมัยนึงเคยฮิต แต่ตอนนี้มันเชยโคตรไปแล้ว

ดูนี่สิครับ ว่า ฐานรองพอดี ป้ายทะเบียนน่ะ มันสวยงามหยดย้อยขนาดไหน จะขายประเทศอะไรก็ต้องทำป้ายให้มันพอดีๆ ประเทศนั่นๆ หน่อยสิครับ !!!!!

2) เรื่องที่สองก็ืคือ ทำไมฟระ ทำไมภายในจะต้องมีแต่สีเทาดำอยู่สีเดียวตลอดทั้งคัน ไม่ว่ารุ่นท๊อปที่เป็นเบาะหนัง หรือรุ่นล่างที่เป็นเบาะผ้า
มีแต่สีเทาๆ ตุ่นๆ เต็มไปหมด ทำไมมันไม่มีรุ่นสี ทูโทน วะ !!! Prius gen 3 มันโด่งดัง จากรุ่นที่มีสีภายในเป็น ทูโทน นะเฟร้ย !!! แบบในภาพเนี่ย
ไม่เข้าใจ ภายในสีเทาดำล้วนน่ะ ผมก็ชอบหรอกนะ มันหรูและไม่สกปรกดี ที่ Corolla 2.0 มีก็เจ๋ง แต่มันไม่ใช่ว่าทุกรุ่นต้องเป็นสีนี้ Prius
มันต้องทูโทน ทูโท้นนนนน ตรูจะแก้ยังไงล่ะเนี่ย ถ้าต้องซื้อ Prius ก็คงต้องทำใจยอมรับสภาพนี้ไปใช่มั๊ย

หันมองทางขวา เห็น Yaris สีแดง sportivo สุดสวย แต่ไม่มีใครแลเลย น่าสงสาร ไม่ว่ายังไงมันก็จืดที่สุดในกลุ่มแล้วในเวลานี้
ตรง Toyota เห็นมีอยู่แค่นี้จริงๆ (Prius) ก็เลยเดินจากไปอย่างรวดเร็ว

มาถึง Honda คราวนี้เราจะได้ดู Brio ตัวจริงกันซะทีแฮะ หลังจากที่เห็นในเน็ตมาสองวัน
ขอเอาภาพที่อาจจะเริ่มคุ้นแล้วมาลงอีกทีแล้วกัน สามรูปแรกเป็นมุมที่สวยที่สุดของ Brio สำหรับผมนะ

ยื่นมือเข้าไปถ่ายใต้ท้องหน้ารถหน่อยนึง มีแผ่นปิดเยอะเลย ขายจริงน่าจะมาแบบโล่งๆ มากกว่า

กระจังหน้าแบบชัดๆ

มีปุ่มฉีดน้ำกระจกหน้า 1 ปุ่ม ซ่อนเรียบร้อยดี ไม่ได้อยู่บนฝากระโปรง

หน้าตาตรงๆ ดูน่าเกลียด มากกว่าหน้าดุ หน้าแบบ Small concept หล่อกว่า
แต่ถ้ามองจนชินแล้วความน่าเกลียดจะน้อยลง แต่ก็ยังมีอยู่ๆ ดี

ท้ายรถไม่น่าเกลียด ดูดีกว่าในรูป ไฟท้ายแค่ติดสติ๊กเกอร์สีแดงก็สวยแล้ว

ไฟเลี้ยว

มุมสูงตรง กันชนหน้าจะดูดีขึ้นอีกนิด

จากที่มองเห็นชัดๆ กระจกท้าย มีแค่รูกุญแจให้เสียบตรงกันชน และไม่มีปุ่มใดๆ ให้กดแล้วฝากระจกเด้งออกมา

เห็นขอบกระจกที่เป็นสีดำทึบ ถ้าเป็นเนื้อเหล็กตรงบริเวณนี้ ก็จะมีประตูหลังเกือบเหมือน small concept

ภายในนั้น ตรงกันข้าม มองในรูปดูสวยกว่าตัวจริง ตัวจริงดูแบนๆ ไปนิด แต่ก็พอมีมิติแบบรถสมัยใหม่อยู่

ให้ดูมิติแบบชัดๆ ไม่แบนเรียบแบบรถสมัยโบราณแน่นอน

เมื่อถ่ายรูป Brio เสร็จแล้ว ก็ลองไปนั่ง Jazz ดู เพราะกำลังรอ Jazz minor อยู่ แต่...เฮ้อ (ถอนใจ) แผง
ประตูก๊องแก๊งดีจริงๆ ถ้า Honda เพิ่ม ความแน่น ให้กับการประกอบภายในของ Jazz หน่อยก็ดี
แล้วก็แวะไปนั่งเบาะหลัง City เพราะเริ่มเดินเมื่อย เฮ้อ เอนหลังสบายยยยย ผมว่า City เบาะหลังนั้นนั่งสบาย
กว่ารถ C segment หลายๆ รุ่นซะอีก เยี่ยมจริงๆ แล้วก็แวะนั่ง Accord เล็กน้อย ปุ่มเยอะไฮเท๊ค feeling ก็ดูดี
แต่ละเอียดเยอะขนาดนี้ ถ้าตั้งใจมอง คงละสายตาจากถนนนานแน่ ผมนั้นเป็นอีกคนนึงที่มองไม่เห็นจุดสวยงาม
ที่เพิ่มมาของ Accord minor change เท่าไหร่ รู้สึกมันยังเหมือนๆ เดิมเกินไป

เสร็จแล้วก็ข้ามไป Mazda

Re: เพิ่งไปเดิน Motor Expo มา แบบสั้นๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 21:32:41 »
มาถึง Mazda

ได้มอง Ryuga ได้พักนึง Pretty ก็พูดๆๆๆ ไป อืมม Ryuga นี่คือต้นแบบของ Next gen Mazda 3 รึนี่
อืม อืม อืม (ที่จริงก็รู้อยู่แล้ว แต่มีอารมณ์ร่วมตาม pretty) ถ้า emblem mazda ของ 3 ตัวใหม่ มันย้ายจาก
จมูกเหนือกระจังหน้า เป็นมาอยู่บนกระจังหน้าไปเลยแบบ Ryuga น่าจะสวยนะเนี่ย....ได้ข้อคิดแค่นี่แหล่ะ
เสร็จแล้ว ก็เดินออกมา เห็น Mazda 3 ตัวปัจจุบันก็แบบว่า อือ มันจะตกรุ่นแล้วรึเนี่ย Mazda เค้าลดราคาเท่าไหร่นะ
แต่ก็ไม่ได้ถาม เพราะรู้อยู่แล้วว่าไม่ซื้อ แล้วก็เห็น Mazda 2 ที่คุ้นเคย ทำไมมันสวยกว่าที่เราขับวะ (555) ลืมเรื่อง
Mazda 2 Navi ไปซะสนิท ไม่ได้ดูหรือมองหาเลย เดินจากบูธ Mazda ไปซะงั้น ภายใน 8-9 นาทีมั้ง....

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

Re: เพิ่งไปเดิน Motor Expo มา แบบสั้นๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 21:33:22 »
แย่มาก ไม่ยอมชวนเล้ย  ;D

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 21:41:40 »
และแล้วก็มาถึง Chevrolet
ถึงผมจะชื่นชม Cruze มากๆ ในเวป แต่ไม่ได้หมายความว่าผมจะ
คาดหวังมันสูงอะไรมากมาย เพราะคุณต้องนึกด้วยว่า Chev นั้นอยู่ในฐานะที่กำลังจะฟื้นคืนสถานะบริษัท
การที่จะทำอะไร มันก็ต้องคำนึงถึงภาระต้นทุนบ้าง คงไม่ได้ทุ่มจน Cruze ดีแซงหน้า BMW ขนาดนั้น มันเป็นไปไม่ได้
ซึ่งโฆษณาวิทยุของ us ที่เพื่อนสมาชิกมาเล่าให้ฟังว่าดีกว่า BMW ทุกด้าน ยังไง ยังไง๊ ผมก็ไม่เชื่อ สถานะการเงิน
จนขนาดนี่เนี่ยนะ ขอแค่มันดีเป็นอันดับต้นๆ ของรถตลาด ไม่รั้งท้ายผมก็พอใจแล้ว

Cruze ตัวจริง จากที่คิดว่าสวยเต็ม 10 ผมให้คะแนน 12-13 ขึ้นไปเลย
จากที่บอกกันว่า Chev เอา Cruze มาจอดทุกรุ่น ผมคิดว่าผมจะดูทุกรุ่นเลยว่าเป็นไงบ้าง
รุ่นแรกที่เจอโชคดีมาก เพราะเป็นรุ่นที่อยากเห็นพอดี นั่นคือ 1.6 M/T base ว้าว 7 แสน 2 หมื่น
ไม่แพง ผมมองว่า Chev อาจจะอยากให้ราคานี่เป็นราคาที่ ตลาด Taxi จะหาซื้อ Cruze ไปใช้ได้
มันเพิ่มยอดขายได้ ส่วนตัวผมไม่สน เรื่องภาพลักษณ์อยู่แล้ว ถ้าขายตลาด Taxi ได้ ยิ่งดี
บริเวณคอนโซลมีแผ่นพลาสติกสีเทาๆ แปะตกแต่งเอาไว้ ซึ่งบริเวณเหล่านี้ผมเข้าใจผิดไปซะหมดเลย
คิดว่าจะมี แบบเป็นผ้าบุ กับหนังบุ ซึ่งถูกแค่เรื่องผ้าบุเท่านั้น

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 21:42:23 »
แย่มาก ไม่ยอมชวนเล้ย  ;D

อ้าวนึกว่าไปมาแล้ว อิอิอิ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 21:53:55 »
บริเวณในภาพมันเป็นแค่พลาสติกแข็งๆ ธรรมดาๆ สามัญ สีเทาๆ แปะประดับไว้
ตัดสีกับเนื้อคอนโซลดำ แต่ผมโคตรชอบมากกกกกเลย ดูไม่เปรอะง่าย
แข็งแรง ตึบๆ แน่นๆ

ดูซะก่อนไม่ธรรมดา ทั้งครอบแอร์ ทั้งมือเปิด ชุบโครเมี่ยมนะเฟร้ย สำหรับรุ่น 1.6 M/T Base
Corolla และรุ่นอื่นๆ ของ Toyota (รวมทั้งค่ายอื่นๆ) ที่เป็นรุ่นล่างๆ ดูไว้ซะ มือเปิดชุบโครมเมี่ยม
สำหรับรุ่นล่างสุด มันเป็นอะไรที่ เอาใจใส่ลูกค้ามาาาาาาก

พวงมาลัย โล้นๆ แต่เป็นยูริเทนเนื้อนุ่ม มีเหลี่ยมมุม มีมิติ แบบดูไม่เบื่อได้ง่ายๆ จับได้กระชับเหมาะเหม็ง

ด้านบนสุดของคอนโซลมีช่องที่กดลงไปแล้วเด้งขึ้นมา ผมจะบอกว่าอย่าไปคาดหวังกับผิวสัมผัสใน Cruze มากนัก
ถึงมันจะประกอบมาดีมาก แต่ผิวสัมผัสนั้นธรรมดาสามัญ ผมชอบพวก Focus, Mazda 3 มากกว่า

ที่วางแขนเล็กๆ แต่วางได้พอดิบพอดี ไม่มีปัญหา ไม่ต่ำหรือสูงเกินไป

ที่วางแขนเปิดได้กว้าง แต่เล็กๆ ใส่ของได้แค่นิดๆ หน่อยๆ

แผงประตูออกแบบได้สวยกลางๆ กำลังดี วางแขนได้พอเหมาะพอดีเช่นกัน

หัวเกียร์ M/T นั้น สวยมากเหลือเกิน ตามที่หลายๆ คนในนี้พูดกัน เอาล่ะ 1.6 M/T, 1.8 M/T
มันน่าสนใจมากมายเพราะหัวเกียร์นี่แหล่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2010, 00:03:08 โดย ned »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 22:00:09 »
เบาะหลังของรุ่นนี้ เป็นหมอนรองคอแบบตายตัวขยับไม่ได้

ห้องเครื่องแบบว่าโล่งมากๆๆๆ แบบว่าเครื่อง 1600 เป็นอะไรที่เล็กเกินไปสำหรับ Cruze จริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2010, 22:11:51 โดย ned »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 22:19:07 »
หลังจากที่อยู่กับ Cruze 1.6 M/T Base ซะนานสองนาน ผมก็เดินไปหา Cruze รุ่นอื่นต่อไปทันที
แถบสีที่ตกแต่งบน console จะกลายเป็นผ้าหุ้มในรุ่น 1.8 มีทั้งสี น้ำเงิน และสีดำ
สำหรับความสวย ผมว่ามองรูปในเน็ตสวยกว่า ตัวจริงสวยน้อยกว่า แต่ผิวสัมผัสของผ้ามันก็หยาบสุดทรีน
ทำให้ผมคงต้องทำใจในจุดนี้หากวันนึง ได้ซื้อ Cruze 1.8 และนอกจากนั้นแล้ว สำหรับผม สีดำนั้นสวยกว่า
อีกอย่างถ้าเป็นผ้าแบบนี้ มันคงเปรอะง่ายน่าดู แต่นอกนั้น option ทุกอย่าง Cruze 1.8 ให้มาเต็มแบบไม่อั้น
ปุ่มกดบนพวงมาลัยแพรวพราว ทุกอย่างใส่มาเต็มที่ จะผิดหวังก็แต่ผ้าประดับที่บอกไปข้างต้นเท่านั้น

เดินตั้งนานผมยังมองไม่เห็น Cruze 2.0 ซักที จะดูว่าภายในของมันดูดีขนาดไหนผมก็มาเจ๊อะกับจุดที่
ผมไม่เคยรู้มาก่อนอีกเรื่องนั่นคือ Cruze เค้ามี โฉม 2 แบบนะครับ ท่านผู้อ่าน แบบ sport ซึ่งติดมาเป็น option
เลยหรือเปล่า หรือต้องซื้อเพิ่มหรือเปล่า อันนี้ไม่แน่ใจ ถ้ามองผ่านๆ ผมมองไม่ออกจริงๆ นะ จนไปเจอะบั้นท้าย
ของรุ่นนี้เข้า ซึ่งเป็นบั้นท้ายแบบที่ผมเคยเห็นในเวปของ Cruze เมืองนอกเท่านั้น...

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 22:28:53 »
เฮ้ย !!!!!!! มันเปลี่ยนกันชนท้ายกันเลยหรือวะ (ทำเป็นตกใจมาก) สายตาก็รีบเหลือบไปเห็นสปอยเลอร์ตูดเป็ด
สเกิร์ตข้างก็มี ! เลยรีบเดินไปข้างหน้า กันชนหน้าก็เดิมๆ นี่หว่า แต่เอ้ มันมีไฟตัดหมอกเพิ่มขึ้นมาเอง อะไรเนี่ย
ไม่ได้เข้ากันเลย มันไม่ได้เป็นเสกิร์ตรอบคันเหรอ แต่พอดูดีๆ นี่มันกันชนหน้าใหม่ด้วยนี่นา โดยมีขอบมุมยื่นออกมา
นิดๆ เพื่อให้รับกับเส้นสายของสเกิร์ตด้านข้าง ทำให้เส้นมันต่อเนื่องรอบคัน

กันชนหน้าแบบปกติ ที่จะมีมุมโล้นๆ ไม่มีเหลี่ยมมุมใดๆ สำหรับเวอร์ชั่นไม่มี aero part

ผมดูรุ่นท๊อปที่อยู่บนเวทีนั้น ถึงจะเป็นรุ่นท๊อปแต่ก็ใช้กันชนแบบหน้ารุ่นปกติ และมี option ครบทุกอย่าง

ส่วนกันชนหน้าแบบ sport นี่ จะมีไฟตัดหมอกที่ดูโฉบเฉี่ยวมาก มีกระจังล่างสีดำด้วย
ผมแอบมองเห็นราคาชุดแต่งนี้แว้บๆ ประมาณ 3 หมื่นกว่ากลางๆ เลยทีเดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2010, 00:06:35 โดย ned »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 22:35:54 »
หลังจากนั้นก็เดินๆๆ จนไปเจอะกับ Cruze 2.0 รุ่นท๊อป สุดยอดรถ C segment กันซะที
ได้เห็นแถบตกแต่งสีส้มแล้วสวยมากมาย แต่พอจับๆ ดู มันไม่ใช่หนังหุ้มหรอกเหรอ แต่เป็น
พลาสติกพ่นสี ซึ่งถ้าผมมองผิดก็บอกกันด้วยนะครับ แต่จับๆ เคาะๆ ลูบๆ แล้วน่าจะเป็นพลาสติก
ล้วนๆ แบบ 1.6 แน่นอน แต่นั่นก็ดี ผมชอบมากกว่าหุ้ม ผ้า หุ้มหนังเป็นไหนๆ เพราะต้องมาคอย
ดูแลรักษาเพิ่มเติมอีกจากเดิมที่ต้องดูแลแค่เบาะ ต้องคอยมาดูแลคอนโซลหน้าอีก

จากนั้นก็เิดินไปดู Aveo 1.6 CNG ธรรมดาๆ ไม่มีอะไรมาก ราคาแพงจัง นึกอีกแล้วว่า
ถ้าขยายฐานลูกค้าให้ กลุ่ม Taxi มาซื้อได้ ก็ดีจะได้เพิ่มยอดขายได้ เพราะผมอยากให้ Chev
ขายดีมากๆ จริงๆ ชอบเอาใจช่วย underdog แบบนี้นี่แหล่ะ

ถัดไปก็เดินไปที่ Nissan ซึ่ง Nissan ผมคาดหวังมากที่สุดกับ March sport version เลยนะเนี่ย
และแล้วตัวจริงก็ไม่ผิดหวัง มันสวยดูดีมากๆ แต่สิ่งที่แย่ก็คือ มันมีแค่กันชนหน้าเพิ่มขึ้นมา กับเบาะผ้า
ทูโทนเพิ่มเท่านั้น ต้องเพิ่มเงิน 25,800 บาท ...........บ้าไปแล้วรึไง NISSANNNN !!!!!!.............

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 22:41:14 »
March Sport Version มีอยู่สองรุ่นเท่านั้นคือ EL กับ VL และมีสามสีคือ ดำ ขาว เงิน
ราคาของทั้งสองรุ่นคือ 515,800 บาท และ 563,800 บาท ตามลำดับ อุปกรณ์ทุกอย่าง
เหมือนเดิมทุกประการ และผมอยากจะให้ดูนี่ เบาะผ้าทูโทนที่น่าจะงดงามมากเมื่อเทียบ
กับการเพิ่มราคาที่สู๊งสูง....นี่ครับ เบาผ้าสีเทาซีดๆ กับกราฟฟิคที่ดูพื้นๆ อิ๊บอ๋าย

ถึงจะรู้ว่าทุกๆ อย่างจะเหมือนเดิม แต่ผมยังมิวายรีบแงะๆ เก๊ะหน้าด้านบนดูว่าเค้าอาจจะ
ใส่รุ่นที่ฝาเปิดได้เพิ่มมาให้รึเปล่า แต่ก็ไม่ใช่ ทุกอย่างเหมือนเดิม มองไปข้างหลัง หมอนรองคอก็ยังไม่มี
หรือว่า ไอของหลายๆ อย่างนี่ จะเพิ่มอีกทีก็ต่อเมื่อ Brio เปิดตัวเดือนมีนาคมหว่า ? ? ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2010, 00:10:00 โดย ned »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 22:55:27 »
หลังจากนั้นก็ถ่ายรูป March Sport Version ไปเยอะมากๆ ทุกมุมเลย
แล้วก็ไปดู Navara ที่ภายในเป็นสีดำ โอ้ว พระเจ้าจอร์จมันยอดมาก สวยงาม
สุดเท่ไปเลย ทำให้อยากได้กระบะไปในบัดดล พาลนึกอยากให้ Hilux ทำภายในสีดำ
ออกมาให้ไวๆ เลย หลังจากขึ้นๆ ลงๆ Navara ไปหลายรุ่นมาก ไล่เซลส์ไปก็ตั้งหลายคน
เพราะอยากเดินคนเดียว

ดู Nissan แค่สองรุ่นนี่แหล่ะ แล้วเดินไปที่อื่นต่อเลย เจอบูธ Benz ก็ไม่ได้เข้า ผ่านไปเลย
เพราะเหนื่อย เริ่มอยากกลับแล้ว อยู่คนเดียวนานๆ มันปล่าวเปลี่ยวววว  อิอิอิ แต่ไม่วาย
แวะดู Proton Saga Minor Change ซะหน่อยซิ ความสนใจเริ่มมีขึ้นฉับพลันเมื่อเห็นเค้า
แปะป้ายที่กระจกว่า ราคาเริ่มต้น ประมาณเกือบๆ 4 แสน (3 แสนปลายๆ นี่แหล่ะจำไม่ได้)
รีบเข้าไปมองข้่างในรถ เห็นว่าเป็น Auto ซะด้วย แต่สติก็บอกว่า ไอ้ราคาเริ่มต้นน่ะ สำหรับ
เกียร์ M/T ชัวร์ๆ ซึ่งพอมองหาข้อมูลดูก็ใช่

Saga ยังดูก๊องแก๊งเช่นเดิม แต่ผมชอบว่าบานประตูมันดูก๊องแก๊งน้อยกว่า Jazz อีก
เห็นด้านหน้ากระจกไฟฟ้า ด้านหลังกระจกมือหมุนด้วย Proton พยายามจะทำรถให้
มันดูสปอร์ตขึ้นมา เป็นรถคันสีดำในภาพ ซึ่งก็ดูสปอร์ตดีถ้าเป็นเมื่อ 15-20 ปีก่อน เพราะ
โครงสร้างเดิมๆ ของ Proton มันล้าหลังไปประมาณนั้นจริงๆ แต่ถ้าอะไหล่ไม่แพงมากนัก
มีความคงทนซักหน่อย รถเก๋งคันนี้ ราคา 4 แสน ก็เป็นอะไรที่น่าสนใจเล็กน้อย เพราะถ้า
play safe ระดับราคานี้ควรไปเล่น March ดีกว่าอย่างแน่นอน

แต่ผมขอชมเรื่องความงามด้านหน้านิดนึง ดูมันได้อารมณ์ของ VW ดีแฮะ ! (นิดนึงเท่านั้นนะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2010, 00:13:04 โดย ned »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 23:04:48 »
จากนั้นก็ไปดู Ford ซึ่ง Fiesta สวยเด่นอยู่ทุกที่ในบูธจริงๆ แต่เนื่องจาก
อยากกลับบ้านเต็มที่แล้ว เดินผ่านไปเลย ไม่ทำอะไรมาก เพราะก็รู้จัก Fiesta
ทุกซอกทุกมุมแล้ว

มาถึง Suzuki และได้เห็น SX-4 เด่นตระหง่านอยู่ตรงนั้น ขอบอกเลยว่า
เห็นในรูปยังไง ตัวจริงก็เป็นแบบนั้น สำหรับผม ผมไม่ชอบรูปร่างมันเท่าไหร่เลย
แต่ก็มีคนสนใจเข้ามาดูอยู่เรื่อยๆ ผมก็เข้าไปดูด้วย สิ่งที่ผมสรุปได้คร่าวๆ คือ

1) นั่งแล้วรู้สึกเหมือนนั่ง Swift head room พอกัน

2) ด้านหลัง มี leg room ที่มากกว่า Swift

3) แอร์ให้มือบิดหมุนมา แย่กว่า Swift

4) พวงมาลัยใช้ของ Swift

5) วิทยุ layout คล้ายๆ Swift แต่ได้ช่อง AUX มาด้วย

6) สิ่งที่ดีที่สุดใน SX-4 นั่นก็คือ แผงบังแดดมันนุ่ม ไม่เหมือน Swift ที่แข็งโป้ก !

จะว่าอะไรผมมั๊ย ถ้าผมจะบอกว่าข้อดีของ SX-4 คือข้อที่ 6 ข้อเดียว แต่เรายังไม่นับการ
ขับขี่อะไรนะ แค่มองผ่านๆ เท่านั้น

ถึงจะเป็น Crossover แต่ผมไม่เห็นความสูงโดดเด่นนัก ถ้าจะแนะนำญาติสนิทมิตรสหาย
ผมคงจะขอร้องให้เค้าซื้อ Swift แทน ท่าจะดีกว่า หรือไม่ก็ข้ามไปซื้อ Vitara เลย ต้องขออภัย
ที่ผมอาจจะไม่เห็นดีตามแฟนๆ SX-4 เท่าไหร่ ทุกอย่างเป็นความเห็นส่วนตั๊ว ส่วนตัวเท่านั้น  :D

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 23:21:33 »
ถัดมาเป็นบูธ Isuzu ปกติ ผมไม่เคยแวะเลย แต่คราวนี้ อยากลองเข้าไปดูซะหน่อย
X-Series มันก็ดูดีเหมือนกันแฮะ ภายในเนี้ยบมาก การตกแต่งเฉียบ ไม่เหมือนรถใช้งาน
แล้ว เป็นรถเที่ยวมากกว่า แต่ผมคิดว่า หน้าของ D-Max มันไม่ค่อยเข้าแฮะ น่าจะถอดหน้า
Colorado มาใส่ น่าจะเข้ากันมากกว่า เพราะ Colorado โฉมปัจจุบัน หน้าดูใสๆ อ่อนวัยกว่าเยอะ

ถัดไปก็ข้าม Tata ไปที่ VW ก็ไปลองดู Golf ซะหน่อย สุดยอดมาก ไม่ต้องพูดอะไรมากเลย
Subaru ก็ว่าจะข้ามไปดู WRX แต่ก็หันหลังกลับ เชอะ ไม่สนหรอก รอดู next gen ดีกว่าแจ่มกว่า
เยอะ

เห็นฝั่งตรงข้ามมี Chery A1 ซึ่งคันนี้เริ่มที่ประมาณ 4 แสนอีกแล้ว !!! ทั้ง Proton ทั้ง Chery ตั้งราคา
มาเพื่อต้านทานแรงกระแส eco car นี่หว่า A1 นี่ตัวจริงสวยกว่าดูในเน็ตแฮะ ค่อนข้างสมส่วนใช้ได้
แต่ภายในก็ดูเห่ยอยู่ดีทั้งคุณภาพการประกอบ คุณภาพวัสดุ ดูไม่ได้เลย เหมือนรถราคา แสน สองแสน
เท่านั้น

ที่บูธ Hyundai รถ Hybrid concept เค้าสวยจริงๆ สวยกว่าในเน็ต

Mitsubishi ตัว Lancer สีเหลือง นี่เฉยๆ แฮะ ไม่ตื่นเต้น สงสัยเพราะชอบ Cruze มากกว่าเยอะ

Kia Picanto น่ารักดี ประกอบดี แต่เครื่องเล็กกว่า 1200 cc อีก

PEUGEOT RCZ สวยมาก  207 sedan สวยกว่าที่คิด อย่างไม่น่าเชื่อ

Citroen DS3 สวยมากเลย เหมือนจะขายได้แล้วด้วยนะ

จบแค่นี้ล่ะครับ กลับบ้านแล้ว ใช้เวลาเดินทั้งหมด 3 ชั่วโมง วนหาที่จอดรถ 1 ชั่วโมง

สำหรับดาวเด่นในงาน ส่วนตัว ผมให้ March Sport version เพราะชอบกันชนหน้าตัวนี้ล้วนๆ เลย
แต่ใครล่ะจะซื้อ ราคาแพงเกินเหตุ ทำให้คนในงานไม่เดินมาแลเลย Nissan ทำไปได้ เหอ เหอ เหอ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 23:37:42 »
ไม่สั้นแล้วมั้งครับเนี่ยยยยยย

ออฟไลน์ Dejdazzle

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 23:41:50 »
สุดยอดมากครับ แทบไม่ต้องไปเองเลย ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 23:56:39 »
ชอบตรงที่ วิพากษ์วิจารณ์ ได้ตรงๆ ตามที่ใจตัวคุณ ned คิดเนี่ยแหละ....สะใจดี

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 00:22:26 »
สุดยอดมากครับ แทบไม่ต้องไปเองเลย ขอบคุณมากๆครับ
ชอบตรงที่ วิพากษ์วิจารณ์ ได้ตรงๆ ตามที่ใจตัวคุณ ned คิดเนี่ยแหละ....สะใจดี
ไม่สั้นแล้วมั้งครับเนี่ยยยยยย

ขอบคุณมากๆ ครับ แต่ผมก็สะกดผิดสะกดถูกไปเยอะ ต้องแก้เพียบเลย อิอิอิ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 03:38:38 »
อ่านไปแล้วเหมือนไปเดินข้างๆเลยนะเนี่ย
หุหุ

สงสัยผมคงต้องไปมั่งละ แต่กล้องคู่ใจดันพังซะนี่ เซ็งเลยยย
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 08:29:57 »
อ่านไปแล้วเหมือนไปเดินข้างๆเลยนะเนี่ย
หุหุ

สงสัยผมคงต้องไปมั่งละ แต่กล้องคู่ใจดันพังซะนี่ เซ็งเลยยย

จะไปถ่ายอะไรเหรอ    คนหรือรถ      อิอิ

ชอบครับ เหมือนได้ดูงานคร่าวๆไปแล้วเปอะนึง

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 08:33:06 »
เยียมครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 09:06:30 »
พี่เน็ดไปถ่ายมาสั้นๆ ก็นึกว่าจะมีอะไรสั้นๆ มาให้ดูด้วย อิอิอิ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ chai99

• Sr. Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 09:19:01 »
สนุกมากก

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 09:35:24 »
มันต้องอย่างนี้สิครับ รูปชัดสุดยอดไปเลยครับ!
(ดูมาหลายที่ ทำไมถ่ายชัดว่าเว็บอื่นๆที่เป็นทางการซะอีก ขอกัดอีกซักทีครับ อิอิ)
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Yojinboh!!

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 09:43:05 »
พี่ ned ไม่สั้นๆ เเล้วมั้งครับ ขอบคุณนะครับที่เอามาเเชร์ให้กันดู

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 09:57:43 »
ขอบคุณครับ ยาวกำลังดีเลยล่ะครับ

แต่ถ้าเป็นผมเอง เดินคนเดียวมันจะอยู่ได้นานกว่าและละเอียดกว่านะ ถ้าไม่เช่นนั้นมันไม่อิสระน่ะครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 11:32:09 »
ขอบคุณมากครับพี่ ned

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 14:05:52 »
หุหุ

จะไปถ่ายอะไรเหรอ    คนหรือรถ      อิอิ

ชอบครับ เหมือนได้ดูงานคร่าวๆไปแล้วเปอะนึง

ถ่ายรถสิ

คนน่ะของแถม อาหารตา ฮ่าๆๆๆ

ไปวันไหนกันเนี่ย?
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ TurBoZ

• ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 14:43:32 »
ขอบคุณครับ ชัดใกล้สะใจดีจริงๆ

ออฟไลน์ devilpharynx

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 16:38:09 »
ตรง ๆ ชัดเจนดีครับ ขอบคุณครับ