ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ไปลอง Cruze ที่มอเตอร์เอกโปมาแล้ว จับอาการสั้นๆ + ดูภาย Prius ด้วย  (อ่าน 6164 ครั้ง)

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
โดยส่วนตัวชอบเบาะผ้ามากกว่าเบาะหนังครับ  ตัวเบาะนิ่มกว่านั่งสบายกว่า เหมือนใช้ฟองน้ำคนละตัวกัน
การตกแต่งทำได้สวยทั้งรุ่นผ้า(LT) รุ่นหนัง(LTZ)เลยครับ เป็นทูโทนทั้งคู่   แต่ก็ไม่ได้บุนุ่มตามจุดต่างๆเลย
เบาะด้านหลังกว้างครับ  นั่ง 4 คนได้อย่างไม่อึดอัดมากนัก (ผมว่ามันใกล้ D-Secment มากเลยนะ)
เครื่อง 1.8 ออกตัวรอบพุ่งไปสูงมาก แต่รถไม่ได้ถูกดึงไปตามรถเท่าไหร่ (แต่ระยะทางมีน้อย ได้ใช้แค่เกียร์ 1 ไม่ทราบเหมือนกันว่า เมื่อขึ้นเกียร์ 2 แล้วผลจะเป็นอย่างไร คาดว่า อาการอาจคล้ายๆ Fiesta 1.6 [ยังไม่ได้ลอง Test drive Fiesta])
เครื่อง 2.0 ดีเซล กำลังใช้ได้ครับ แต่การตอบสนองทันทีที่กดคันเร่ง ต้องรอประมาณ 2 วินาที ถึงจะเรียกกำลังได้

อีกรุ่นครับ ได้ดูการตกแต่งแต่ไม่ได้ลองขับนะครับ คือเจ้า Prius
ผมว่าการตกแต่งของตัวรถ ใช้โทนสีที่ดูไม่หรูหราเลย ออกแนว Honda Freed ครับ   ซึ่งพลาสติกที่ใช้ หลายๆจุดผมว่า พลาสติกของ Altis ดีกว่านะ  การตกแต่งผมไม่ค่อยน่าประทับใจครับ(ความเห็นส่วนตัว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2010, 13:20:04 โดย patzahut »

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
เห็นเหมือนกันเลยครับ ผมว่าเบาะผ้าของครูซนิ่มกว่าเบาะหนัง

และผมก็ว่าเบาะผ้าของพรีอุส สวยกว่าเบาะหนัง (แต่เบาะหนังนิ่มกว่าน่ะ) ซึ่ง เบาะหนังพรีอุส มองเผินๆ เหมือนเบาะในแท๊กซี่เลย แต่จับดูแล้ว จะรู้ว่าไม่ใช่ นิ่มกว่าเยอะ

พรีอุส แคบมากกกกกก ครูซกว้างกว่าเยอะเลยล่ะ

ไปแต่เช้า ตอนเปิดงาน กว่าจะได้ลองพรีอุสเกือบบ่ายสอง ส่วนครูซเข้าไปลองได้เลย จัดคิวดีกว่าเยอะเลย

ครูซผมชอบเบาะนั่งตัวถูกที่สุดครับ ผมว่ามันนั่งสบายกว่าตัวรองท๊อปที่เป็นเบาะผ้าอีกรวมทั้งเบาะหนังด้วย

ส่วนพรีอุสนี่มีรถโชว์อยู่คันนึงที่มีคนเอาอะไรไปขูดที่พลาสติกตรงประตูไว้ ทำให้ผมนึกถึงรถจีนทันทีเลย

ออฟไลน์ Newhang

ไปดู prius มา ผิดหวังมากเลย พสาสติกเยอะแถมเป็นรอยขูดขีดเต็มไปหมดเลย รถคันอื่นไม่เห็นมีรอยขูดแบบนี้เลย

prius ทำให้ภายใน lancer ex ดูดีขึ้นมามากเลยในสายตาผม และมองรถอะไรๆใน c segment ดูดีไปหมด  ;D

ปล.พูดจากใจเลยนะครับ ไม่ได้ตั้งใจว่ารถใคร รู้สึกอย่างนั้นจริงๆ ไม่รู้ทำไม  อาจจะเพราะว่ารถpriusมันแพงด้วยมั๊ง

ออฟไลน์ TTL

ไปดู prius มา ผิดหวังมากเลย พสาสติกเยอะ
ผมยังไม่ไำด้ดูเอง แต่เพื่อนๆของผมซิ ไปดูมาบ่นเละเลย บอกว่าไม่คู่ควรกับรถราคา 1 ล้านกว่าบาทยังงี้

ออฟไลน์ POPROCK

เห็นด้วยครับ
Toyota ชื่อนี้ไม่เคยขายรถถูก
(ทั้งๆที่คุณภาพ ไม่ได้สูงกว่าชาวบ้าน)
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ขออธิบายอีกมุมมองนึงนะครับ ทั้ง gen 2 ทั้ง gen 3 ใช้วัสดุพลาสติกเยอะเหมือนๆ กัน
ซึ่งตัวใหม่ที่ประกอบในบ้านเรา ก็เป็นแบบที่ขายในญี่ปุ่นเป๊ะ แต่จะเป็น CKD
import เข้ามา หรือ localize เรียบร้อยแล้วรึเปล่าไม่แน่ใจ
วัสดุของ Prius ยังคงคอนเซ็ปท์รักษ์โลกเหมือนรถ Toyota รุ่นอื่นๆ ในปัจจุบัน
คือให้พลาสติกล้วน ไม่มีโฟมอัดเพื่อลด Co2 ในขั้นตอนการผลิต

ทั่วโลกก็เป็นแบบนี้ ซึ่ง นักวิจารณ์ทั่วโลกก็ล้วนด่าเรื่องนี้เหมือนๆ กัน
แต่เนื่องจาก Toyota ประกาศชัดเจนว่าทำเพื่อรักษาสิ่งแวดล้อม
เลยไม่รู้ว่า ดีหรือไม่ดียังไง ฝ่ายคนใช้ก็ด่า ส่วนฝ่ายผลิตก็จะผลิตแบบนี้
ให้ได้ แต่รถ Toyota เค้าก็ทนน่ะแหล่ะ แย่เรื่องพื้นผิววัสดุก็เท่านั้น

ออฟไลน์ =TUM=

วันนี้เป็นวันที่สองที่ผมไปเดิน Motor Expo ครับ จุดประสงค์คือพาคุณอาไปดู cruze ดีเซลกับ Focus ดีเซลโดยเฉพาะ สิ่งที่ผมไม่ชอบครูซเลยคือ

1. รุ่นท๊อปเบาะหนังจะแข็งไปไหน
2. ที่ท้าวแขนประตูหลังใช้งานไม่ได้เลยครับ เอาแขนไปท้าวที่ไรแขนก็จะลื่นลงมาอยู่เรื่อย
3. ที่พักแขนคอลโซลกลาง จะเล็กไปไหน เวลามือจับพวงมาลัยจะเอาแขนไปท้าวไม่ได้เลย ถ้าเมื่อยแขนจริงๆจะท้าวได้แต่คุณก็ต้องขับรถมือเดียว ถึงแม้มันจะปรับเลื่อนมาได้ก็ตาม แต่ด้วยความเล็กของมันทำให้ท้าวได้แค่ปลายข้อศอกเท่านั้น แล้วที่ปรับเลื่อนได้นั้นมันก็น่าจะล็อกเป็น step ได้หน่อย เพราะเมื่อข้อศอกคุณไปดันมัน มันก็จะเลื่อนถอยหลังไป คือยังไงผมก็ไม่สามารถท้าวแขนซ้ายขณะมือจับพวงมาลัยได้ครับ
4. แผงประตูทั้ง 4 บาน ส่วนที่แขนจะสัมผัสน่าจะทำเป็นหนังหรือวัสดุนุ่มๆหน่อย
5. ดูหน้าตาด้านหน้า โอ้วว จะหล่อไปไหน แต่พอมามองท้ายแล้ว ทำไมมันเหมือน FD รุ่นแรกจังอะ น่าจะออกแบบไฟท้ายให้คมๆรับกับด้านหน้าประมาณไฟท้ายของ Acura TL

ส่วนด้านการตอบสนองของเครื่องยนต์นั้น ชอบมากครับ

ออฟไลน์ PREM

Cruze ไม่ประทับใจครับ :(
ดีไซน์ภายในสวย คุณภาพไม่ค่อยดีเลย ชิ้นส่วนบางอันก๊องแก๊ง ไม่สมราคาหลักล้าน
เบาะนั่งหลังเตี้ย ต้องชันเข่า แถมยังแข็งเป๊ก โดยเฉพาะที่นั่งกลาง เหมือนกับไม่มีฟองน้ำรองรับเลย

เสียงเครื่องดีเซลเงียบกว่า Captiva นิดนึง แต่ช่วงล่างตึงตังกว่าที่คาดไว้ เสียงยางค่อนข้างดัง (แค่ 40 ก็ได้ยินเข้ามาเบาๆ แล้ว ทั้งๆ ที่ควรจะเงียบ)
เทียบกับ Fiesta Sport ที่ลองที่งานเหมือนกัน Cruze ทั้งกระเทือนกว่าและเสียงดังกว่าครับ
ผมไม่ได้ลองขับ (แต่นั่ง) พ่อผมบอกว่าอัตราเร่งมีรอรอบ แต่ถ้ามาแล้วก็พุ่งดี (เกียร์ 1 เท่าันั้นนะครับ เร็วกว่านี้ขับไม่ได้แล้ว)
เซลส์บอกว่า เกียร์ 6 ขับความเร็ว 100 กม./ชม. รอบเครื่อง 1,200!! ถ้ายังงั้นจริงคงประหยัดกระจายไปเลย

สรุปคือเครื่องกับเกียร์ และดีไซน์ดี แต่คุณภาพไม่ดี
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ patzahut

Cruze ไม่ประทับใจครับ :(
ดีไซน์ภายในสวย คุณภาพไม่ค่อยดีเลย ชิ้นส่วนบางอันก๊องแก๊ง ไม่สมราคาหลักล้าน
เบาะนั่งหลังเตี้ย ต้องชันเข่า แถมยังแข็งเป๊ก โดยเฉพาะที่นั่งกลาง เหมือนกับไม่มีฟองน้ำรองรับเลย

เสียงเครื่องดีเซลเงียบกว่า Captiva นิดนึง แต่ช่วงล่างตึงตังกว่าที่คาดไว้ เสียงยางค่อนข้างดัง (แค่ 40 ก็ได้ยินเข้ามาเบาๆ แล้ว ทั้งๆ ที่ควรจะเงียบ)
เทียบกับ Fiesta Sport ที่ลองที่งานเหมือนกัน Cruze ทั้งกระเทือนกว่าและเสียงดังกว่าครับ
ผมไม่ได้ลองขับ (แต่นั่ง) พ่อผมบอกว่าอัตราเร่งมีรอรอบ แต่ถ้ามาแล้วก็พุ่งดี (เกียร์ 1 เท่าันั้นนะครับ เร็วกว่านี้ขับไม่ได้แล้ว)
เซลส์บอกว่า เกียร์ 6 ขับความเร็ว 100 กม./ชม. รอบเครื่อง 1,200!! ถ้ายังงั้นจริงคงประหยัดกระจายไปเลย

สรุปคือเครื่องกับเกียร์ และดีไซน์ดี แต่คุณภาพไม่ดี

เซลคนนี้ช่างไม่รู้อะไรเลยครับ   มีที่ไหน รถบ้าน วิ่งด้วยความเร็ว 100 Km/Hr ได้รอบที่ 1200 rpm      แค่ 1800-1900 rpm แบบ altis 1.8 MC ก็ดีใจสุดๆแระ    
ผมว่า Cruze น่าจะอยู่ที่รอบ 2100+ มากกว่านะ สำหรับความเร็ว 100 อะ   รอบ 1200 ทั้งเบนซินดีเซล ม้ายังไม่มาเลย ลาก body 1.3 ตันไปไม่ได้หรอก 100 km/hr อะ      สงสัยต้องจับเทรนใหม่ละ เซลคนนี้