ผู้เขียน หัวข้อ: ผมกำลังโดนที่บ้านสวดยับ เพราะจะเอา G8 ไปเทิร์นเป็น cruze 2.0 LTZ  (อ่าน 11489 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ไปลอง cruze มาแล้วเกิดติดใจครับ จะเอาเจ้า G8 ไปเทิร์นเป็นน้อง cruze 2.0 ตอนนี้กำลังนั่งกล่อมคุณแม่อยู่ท่าทางจะไม่ยอมง่ายๆ เพราะเปลี่ยนเป็นรถเล็กลงเนี่ย คาดว่าต้องหาทางพาไปลองรถด้วยแล้วน่าจะตกลงง่ายขึ้นมั้ง ผมชูจุดเด่นที่คุณแม่เห็นด้วยเถียงไม่ออกแล้วคือเครื่องดีเซลประหยัดน้ำมันกว่า ส่วนเรื่องเสียงเครื่องดีเซลเค้าไม่สน เพื่อนๆช่วยผมคิดวิธีกล่อมคุณแม่ผมหน่อยครับ

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
รถใช้คนเดียวป่าวคับ คือถ้าปกติเป็นรถส่วนตัวใช้คนเดียว ผมว่าไม่น่ายากอะ

แต่ถ้าใช้กันเยอะในครอบครัว ก็ต้องค่อยๆพูดกันแน่นอน

นิดนึงให้เข้ากับเทศกาลวันพ่อ ถ้าเป็นผม ผมจะคิดถึงพ่อกับแม่มากกว่าครับ รถก็แค่รถอะ

ตรงไหนไม่ถูกใจ ขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
บอกว่า ดีกว่า BMW สิครับ
ดีที่สุดในคลาส
option เหนือกว่า D segment
ปลอดภัยเหนือกว่า D segment
ช่วงล่างดีกว่า G8
ถุงลมเยอะกว่า (รึเปล่า)
แรงดีกว่า ประหยัดดีกว่า

ซึ่งทั้งหมดนี่ ถึงจะยังไม่ใช่ถึงขนาดนั้นแต่ก็ใกล้เคียงอะนะ
บางอย่างอาจต้องโม้ๆ ไปบ้าง

บอกว่า รถเล็กลงไม่เกิน 5% คือแทบไม่รู้สึก แต่ทุกๆ อย่างดีกว่าเดิม
อยากขอความกรุณาให้ไปลองดูเป็นต้น

บางครั้งการพูดโน้มน้าว มันก็ต้องประมาณนี้ครับ
คนใช้ G8 อย่าเพิ่งโกรธนะครับ ทุกๆ ข้อที่กล่าวมา
มันอาจจะทำให้ การ turn เป็น Cruze ของคุณ Arado_kung
สมหวังได้ก็ได้

ผลเป็นไงบอกกันมั้งนะครับ  ;D

ปกติแล้วผมใช้รถกับคุณแม่แค่2คนครับ แต่คนขับน่ะผมคนเดียวนะ เอาเป็นว่าถ้าจะเปลี่ยนจริงๆต้องหาเหตุผลมาคุยกันล่ะ บ้านผมซัดกันด้วยข้อมูลอ่ะครับ ถ้าข้อมูลแน่พอน่าจะผ่าน พอพูดเรื่องประหยัดน้ำมันก็เริ่มสนใจมั่งแล้วล่ะ

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member

ซึ่งทั้งหมดนี่ ถึงจะยังไม่ใช่ถึงขนาดนั้นแต่ก็ใกล้เคียงอะนะ

บอกว่า รถเล็กลงไม่เกิน 5% คือแทบไม่รู้สึก แต่ทุกๆ อย่างดีกว่าเดิม
อยากขอความกรุณาให้ไปลองดูเป็นต้น

บางครั้งการพูดโน้มน้าว มันก็ต้องประมาณนี้ครับ
คนใช้ G8 อย่าเพิ่งโกรธนะครับ ทุกๆ ข้อที่กล่าวมา
มันอาจจะทำให้ การ turn เป็น Cruze ของคุณ Arado_kung

ถ้าบอกอย่างนี้สงสัยต้องให้ จอร์จ กับซาร่า จาก TV Direct มาช่วยกันบิวด์อีกแรง

ออฟไลน์ kan.kom

ปกติแล้วผมใช้รถกับคุณแม่แค่2คนครับ แต่คนขับน่ะผมคนเดียวนะ เอาเป็นว่าถ้าจะเปลี่ยนจริงๆต้องหาเหตุผลมาคุยกันล่ะ บ้านผมซัดกันด้วยข้อมูลอ่ะครับ ถ้าข้อมูลแน่พอน่าจะผ่าน พอพูดเรื่องประหยัดน้ำมันก็เริ่มสนใจมั่งแล้วล่ะ

ถ้าใช้กันแค่สองคน cruze ก็ถือเป็นตัวเลือกที่ไม่เลวเลยครับ

ไอ้ข้อที่โดนด่าเพราะเจ้า G8 พึ่งใช้มาแค่2ปีกว่า คุณแม่บอกมันยังไม่เก่าเลยจะรีบเปลี่ยนทำไมฟระ ตอนนี้ผมชูเรื่องประหยัดน้ำมันกว่า G8 เป็นธงหลักไว้ก่อนเพราะข้อนี้ดูท่าทางจะโน้วน้าวได้มากที่สุด รองลงก็เป็นอุปกรณ์ความปลอดภัย เจ้าครูซมีถุงลม4ใบ เฉพาะด้านหน้าอย่างเดียว ถ้าพาไปลองรถจริงๆแล้วก็มีแววตกลงล่ะครับ เพียงแต่ว่าต้องหาจังหวะหน่อย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside

ถ้าบอกอย่างนี้สงสัยต้องให้ จอร์จ กับซาร่า จาก TV Direct มาช่วยกันบิวด์อีกแรง

กร้าากกกก ก้าก ก้าก ไม่ขนาดน้านน 5555 :D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ของจขกท. 2.0 หรือ 2.4 ครับ ?

ของจขกท. 2.0 หรือ 2.4 ครับ ?

2.4 EL ครับ เอาไปเทิร์นคาดว่าคงไม่ต้องเพิ่มเงินซักบาทเลยล่ะ

ออฟไลน์ NOTTO

ใช้รถแค่ 2 คน ผมว่า Cruze เหมาะเลยครับ หาที่จอดง่ายกว่า ซอกแซกง่ายกว่า เล็กกว่ากันไม่มาก ความปลอดภัยน่าจะดีกว่าหน่อยนึง ประหยัดน้ำมันกว่าอันนี้เห็นด้วย แต่ G8 พึ่งใช้ได้ 2 ปี ก็แอบเสียดายแทนเหมือนกัน ยังไงลองให้ผ่าน 3 4 เดือนแรกของ Cruze ไปก่อนแล้วค่อยหาข้อมูลตัดสินใจอีกทีดีมั๊ยครับ

วันนี้ไปลองนั่งในตัว 1.6 มา ก็โอเคนะ งานพลาสติกไม่ค่อยเนียนเท่าไร ผมว่าถ้าเป็นชิ้นส่วนพลาสติก รถญี่ปุ่นทำออกมาได้ดีกว่า แต่ตัวรถก็โอเค และสวยมาก ชอบ อิอิ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมว่ามันยังไงก็ฟังไม่ขึ้นครับ

เอารถใหม่ D-Segment ราคาป้ายแดงล้านกว่าถึงสองล้านบาท
ขายทิ้งไปแล้วมาออกรถ C-Segment ที่ราคาต่ำกว่า

มูลค่าเงินที่หายไปจากการขาย Accord ตั้งเยอะครับ
ผู้ใหญ่เค้าคงคิดถึงเรื่อง Brand ด้วย จาก honda ราคาไม่ตก
กลายเป็น chevrolet ที่อนาคตไม่แน่ไม่นอน

เรื่องประหยัดน้ำมัน ผมว่าอาจจะไม่ใช่เหตุผลที่ดีครับ
เพราะเสียเงินเปลี่ยนรถทั้งคัน คิดส่วนต่างเงินที่เสียไป
ยังไงก็ไม่คุ้มค่าน้ำมันที่ประหยัดได้อยู่ดี

ส่วนตัวผมเอง ผมคิดว่าถึงแม้จะติดใจในสมรรถนะ Cruze แค่ไหน
แต่ถ้าเราเพิ่งออก Accord มาใช้ได้ไม่นาน บางทีก็อาจจะต้องจำยอมหยุดกิเลสไว้บ้างล่ะ
นอกจากจะทำงานเก็บตังค์เองแล้วซื้อ Cruze เพิ่มอีกคันนะครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าไม่สมเหตุผลครับ Accord G8 ยังไงมันก็รถใหญ่กว่า อย่าทำเลยครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ เดี๋ยวยังไงคงต้องปรึกษากันยาวเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"

เอารถใหม่ D-Segment ราคาป้ายแดงล้านกว่าถึงสองล้านบาท
ขายทิ้งไปแล้วมาออกรถ C-Segment ที่ราคาต่ำกว่า

มูลค่าเงินที่หายไปจากการขาย Accord ตั้งเยอะครับ
ผู้ใหญ่เค้าคงคิดถึงเรื่อง Brand ด้วย จาก honda ราคาไม่ตก
กลายเป็น chevrolet ที่อนาคตไม่แน่ไม่นอน

เรื่องประหยัดน้ำมัน ผมว่าอาจจะไม่ใช่เหตุผลที่ดีครับ
เพราะเสียเงินเปลี่ยนรถทั้งคัน คิดส่วนต่างเงินที่เสียไป
ยังไงก็ไม่คุ้มค่าน้ำมันที่ประหยัดได้อยู่ดี

ส่วนตัวผมเอง ผมคิดว่าถึงแม้จะติดใจในสมรรถนะ Cruze แค่ไหน
แต่ถ้าเราเพิ่งออก Accord มาใช้ได้ไม่นาน บางทีก็อาจจะต้องจำยอมหยุดกิเลสไว้บ้างล่ะ
นอกจากจะทำงานเก็บตังค์เองแล้วซื้อ Cruze เพิ่มอีกคันนะครับ

ถูกต้อง เห็นด้วยอย่างแรงเลยครับ !!!  ;)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Periodontal

• Jr. Member
  • **
    • FB

ผมคิดเหมือน comment นี้เป๊ะๆ ครับ จขกท ลองไปคิดดูดีๆ นะครับ

My lovely A

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ส่วนตัวคิดว่าไม่คุ้มครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ cu2nite

ไม่น่าเปลี่ยนนะครับ เสียดายของที่มีอยู่แล้วเหนือกว่า Cruze
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ Bluedoft

ลองบอกแม่สิว่ารถคันนี้ได้คะแนนทดสอบการชนจาก Euro n-cap มากที่สุดในโลกแล้ว  :)

ออฟไลน์ prai

อย่าเลยครับ ของเก่าก็ดีอยู่แล้ว
ก็ใช้อีก 2-3 ปี พอมันเรื่องจุกจิก แล้วค่อยเปลี่ยนเป็น Cruze MC ก็ได้ครับ
ถึงวันนั้นคงได้เครื่องดีเซลใหม่ด้วยนะ

แต่ความเห็นส่วนตัวคือ โดยส่วนมากเขาจะไม่เปลี่ยนรถที่มันเล็กลงนะครับ
ยกเว้นจะซื้อมาเพิ่มอีกคัน
(ย้ำ ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

อย่าเลยครับ ของเก่าก็ดีอยู่แล้ว
ก็ใช้อีก 2-3 ปี พอมันเรื่องจุกจิก แล้วค่อยเปลี่ยนเป็น Cruze MC ก็ได้ครับ
ถึงวันนั้นคงได้เครื่องดีเซลใหม่ด้วยนะ

แต่ความเห็นส่วนตัวคือ โดยส่วนมากเขาจะไม่เปลี่ยนรถที่มันเล็กลงนะครับ
ยกเว้นจะซื้อมาเพิ่มอีกคัน
(ย้ำ ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

ซื้อเพิ่มไม่ไหวแล้วครับ ที่บ้านตอนนี้มี แอคคอร์ด1คัน กระบะ4ประตูขับสี่1คัน แล้วกระบะตอนเดียวขนของอีกคัน มีเพิ่มอีกคันภาระเยอะเกินไปครับ เพราะการบำรุงรักษาหน้าที่ผมคนเดียวเลย คุณแม่ผมเบื่อแอคคอร์ดอย่างเดียวคือบิลค่าน้ำมันเยอะที่สุดครับ ทั้งๆที่เป็นรถใช้น้อยที่สุดในบ้านแล้ว ใช้มา 2ปีครึ่ง กับระยะทาง5หมื่นกว่าโลเอง

ออฟไลน์ beerrl

ถ้าชอบก็ลุยเลยครับ
ต่างคนต่างความเห็นครับ
ซื้อรถมาแล้ว จะเทริน์คันใหม่ ยังไม่ก็ไม่มีทางคุ้มครับ แต่ถ้าเรารู้สึกว่าคันใหม่นั้นดีกว่าคันเดิมมาก ประหยัดกว่ามาก และ อยากขับมากกว่ามาก ก็จัการได้เลยครับ
แต่ อย่าลืมนะครับ ไม่มีคันไหนดีที่สุดหริกครับ มีแต่เราชอบมากที่สุดมากกว่า
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ beeday

CRUZE สวยมากครับ
แต่ผมว่า...ขับ Accord ก็หล่อกว่านะ...สาวกรี๊ดกว่า 555

แต่ยังไม่เห็น Cruze ตัวจริง เดี๋ยวจะไปดูตัวจริงพรุ่งนี้ครับ ^^

ออฟไลน์ TnP_PKt

Cruze สวยครับ ส่วนเหตุผล คห. บนๆช่วยคิดให้แล้วนะครับผมคงไม่ต้องเสริมแต่ผมเสียดายแอคคอร์ดเพิ่งสองปีเองอะครับถ้าเกิดอีกซักสองปี จขกท เกิดชอบอะไรมากกว่าครูซ ณ วันนั้นผมว่า accord น่าจะมีราคามากกว่าครูซนะครับผมดูว่า จขกท น่าจะเปลีีี่่ยนรถบ่อยเก็บ accord อีกซัก 2 ปี ถึงวันนั้นถ้าไม่ชอบรถไหนมากกว่า ครูซ ค่อยขาย accord ก็ยังไม่สายนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2010, 23:55:09 โดย TnP_PKt »

ออฟไลน์ KLANG MR-S

เป็นผม ผมไม่เปลี่ยนแน่นอน ยิ่งเป็นตัว 2.4 ด้วย น่าเสียดายมาก ๆ

ตัวรถนอกจากเล็กและคล่องตัวกว่า อย่างอื่นผมว่าไม่น่าจะเทียบ Accord ได้นะ รถคนละ Segment กัน

ถ้าอยากประหยัดจริง แนะนำติดแก็สครับ เห็นผลกว่า

ผมว่าคิดนาน ๆ นะ ตอนนี้คงอารมณ์อยากได้ Cruze เพราะมันใหม่ เดี๋ยวอดใจรออีกซักเดือน อาจเปลี่ยนใจก็ได้ไม่แน่

ออฟไลน์ 2k

ผมก็มองว่าไม่คุ้มครับใช้ไปสองปีเองจะอยู่สักสิบปียังไหวเลยยังมองไม่เห็นถึงความจำเป้นที่จะต้องเปลี่ยนมัน  :)

ผมใช้โฟกัสดีเซลนะครับน่าจะเปรียบเทียบได้เพราะคุณบอกว่าเครื่องดีเซลประหยัดน้ำมัน แต่ในความเป็นจริงนั้นหากเราไม่ได้ตั้งใจขับให้มันกินน้ำมันน้อยๆ เครื่องดีเซลก็กินน้ำมันไม่ได้ต่างจากเก๋งเลยครับ ยิ่งในกรุงเทพถ้าเจอรถติดเมื่อไหร่ก็จบกันไม่ต่างจากเครื่องเบนซินสักนิด  :-X

ระบบบ้วนทิ้งของฮอนด้าเองก็มีประสิทธิภาพเพียงพอที่ถ้าขับแบบตั้งใจจริงๆก็ใช้น้ำมันได้น้อยพอๆกับดีเซลเช่นกัน เงินที่จะเสียไปไม่คุ้มครับ ไม่คุ้มจริงๆแล้วจะได้อัตราการบริโภคที่ไม่แตกต่างกันเท่าไหร่เลยด้วย เอาเงินส่วนที่จะเสียกับรถใหม่ไปซื้อ TEIN super street กับระบบไอเสียใหม่ทั้งเส้นมาใส่ดีกว่า   :D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ATOMMiiC

• Newbie
  • *
ผมก็ขับg8 และคิดเหมือนกันเล๊ย
คืออยากได้ครูซด้วย ผมเลยซื้อห๊วยเลย555555+
ถ้าขอพ่อกะแม่คอขาดชัวฮ่าๆ แต่โดยรวมแล้วผมขายแอคคอดไม่ลงอ่ะ
มันก็ดีนอยู่แล้วน๊า เปลี่ยนไปผมว่านานเข้าเรื่องภายหลังฮอนด้าน่าจะโอกว่า

ผมก็มองว่าไม่คุ้มครับใช้ไปสองปีเองจะอยู่สักสิบปียังไหวเลยยังมองไม่เห็นถึงความจำเป้นที่จะต้องเปลี่ยนมัน  :)

ผมใช้โฟกัสดีเซลนะครับน่าจะเปรียบเทียบได้เพราะคุณบอกว่าเครื่องดีเซลประหยัดน้ำมัน แต่ในความเป็นจริงนั้นหากเราไม่ได้ตั้งใจขับให้มันกินน้ำมันน้อยๆ เครื่องดีเซลก็กินน้ำมันไม่ได้ต่างจากเก๋งเลยครับ ยิ่งในกรุงเทพถ้าเจอรถติดเมื่อไหร่ก็จบกันไม่ต่างจากเครื่องเบนซินสักนิด  :-X

ระบบบ้วนทิ้งของฮอนด้าเองก็มีประสิทธิภาพเพียงพอที่ถ้าขับแบบตั้งใจจริงๆก็ใช้น้ำมันได้น้อยพอๆกับดีเซลเช่นกัน เงินที่จะเสียไปไม่คุ้มครับ ไม่คุ้มจริงๆแล้วจะได้อัตราการบริโภคที่ไม่แตกต่างกันเท่าไหร่เลยด้วย เอาเงินส่วนที่จะเสียกับรถใหม่ไปซื้อ TEIN super street กับระบบไอเสียใหม่ทั้งเส้นมาใส่ดีกว่า   :D

เครื่อง 2.4 มันไม่มีระบบบ้วนทิ้งอ่ะครับ แอคคอร์ดเนี่ยเอาไว้ขับทางไกลอ่ะครับ ปกติขับทางไกลผมเปิดครุยส์คอนโทรลคาไว้ที่แถวๆ110 นานๆจะซึ่งซักที นี่ถ้าเพิ่มอีกคันได้จัดมาแล้วนะเนี่ย

ออฟไลน์ burutrad

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Boonchoo8

• เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
เงินแม่ = แล้วแต่คุณแม่จะเลือก
เงินเรา = เราเลือกเอง ซื้อเอง ดูแลเอง ไม่มีใครว่าเราแน่นอนครับ

อยากได้รถแรง ลองค่อยๆเก็บเงินไปก่อนแล้วรอดูตัว TDCi 2013 แทนดีกว่าไหมครับ

แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย