ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อมูลทางเทคนิคของเกียร์ Powershift อะครับ เวลาที่เราเหยียบเบรค...  (อ่าน 3431 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
รบกวนถามพี่ๆหน่อยนะครับ 2 ข้อ

1.เกียร์ Powershift นี่การส่งต่อกำลังจากเครื่องมายังตัวเกียร์นี่ใช้เป็นชุดคลัชท์เหมือนกับเกียร์ธรรมดาเป๊ะๆเลยหรือเปล่าครับ (ไม่นับรวมถึงระบบอิเล็กโทรนิคส์นะครับ เอาเฉพาะแมคคานิกส์ที่เกี่ยวกับการส่งต่อกำลังเฉยๆอะครับ สงสัยว่ามันมีชุด torque converter เหมือนกับเกียร์ AT หรือเปล่าอะครับ

2.สืบเนื่องจากข้อแรก เวลาเบรคนี่ หน้าคลัชท์มันจับหรือเปล่าอะครับ หรือว่ามันมันจะจับตอนที่เราปล่อยเบรคแล้วคลัชท์จึงค่อยจับอะครับ

ไม่ทราบคำถามอ่านแล้วงงหรือเปล่าอะครับ แหะๆ ;D

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
1. ไม่รู้ครับ
2. เวลาเบรค ครัชยังจับแน่นอนครับ สังเกตุรอบเครื่องได้เวลาลดความเร็ว เมื่อเกียร์เปลี่ยนลง รอบเครื่องยังเด้งสูงขึ้นให้เห็นครับ แล้วยิ่งเวลาลงถึงเกียร์ 1 Engine เบรคมาแรงมาก หัวทิ่มหัวตำ

หมายถึงตอนจอดติดไฟแดงอะครับ แล้วทราบว่าคลัชมันยังจับอยู่ไหมอะครับ

ถ้าเกิดว่าจับอยู่แล้วหน้าคลัชมันไม่เสียหมดหรอฮะ เพราะเครื่องยนต์มันทำงาน แต่ล้อมันหยุดอะครับ (งงไหมเอ่ย)

สงสัยผมจะงงๆกับหลักการทำงานของคลัชท์กับเกียร์ล่ะมั้งเนี่ย อิอิ แต่ส่วนตัวผมก็คิดว่ามันจับอะครับ เพราะรอบมันสูงกว่าตอนเข้าเกียร์ว่าง

แต่ที่ผมสงสัยก็เพราะว่า ถ้าเราขับเกียร์ธรรมดา เวลาเราจอดรถ ถ้าเราเข้าเกียร์เอาไว้เราต้องทำการเหยียบคลัชท์ให้มันปล่อยเพื่อตัดการทำงานจากเครื่องยนต์ เลยสงสัยว่า powershift มันเป็นเหมือนกันหรือเปล่าอะครับ แหะๆ

ออฟไลน์ NOTTO

ตอนจอดไฟแดงผมว่าไม่จับครับ แต่จะเริ่มจับตอนเราปล่อยเบรคอะ สังเกตุรถจะสั่นๆเบาๆ ของผมเป็นอะ ไม่รู้ของน้าโป้งเป็นป่าว พอมันจับเต็มก็หายสั่น

ตอนจอดไฟแดงผมว่าไม่จับครับ แต่จะเริ่มจับตอนเราปล่อยเบรคอะ สังเกตุรถจะสั่นๆเบาๆ ของผมเป็นอะ ไม่รู้ของน้าโป้งเป็นป่าว พอมันจับเต็มก็หายสั่น

ผมก็คิดว่าน่าจะเป็นแบบนั้นอะครับ แต่ของผมไม่สั่นนะครับ แต่เวลาปล่อยเบรคเหมือนต้องรอเวลาแปปนึง รถถึงจะเคลื่อนตัวอะครับ ก็เลยคิดว่ามันไม่จับ เลยมาถามเพื่อนๆดูว่าจริงๆแล้วมันเป้นยังไง

ออฟไลน์ sirisak_ac118

เวลาเบรคมีความรู้สึกของ engine brake อยู่นะ ผมว่าคลัชน่าจะยังจับอยู่

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
Powershift Gear คลัชจะจับตอนเกียร์เปลี่ยน รถจอดนิ่งคลัชไม่จับ
ให้นึกถึงเกียร์แมนนวล หลักการเดียวกัน

ดูคลิปนี้ประกอบ

ถ้าอยากรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับ Gear Dual Clutch
http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=doggold&month=10-2010&date=07&group=9&gblog=8
(ขออนุญาตโพสลิงค์ กลัวถ้าเอามาทั้งหมด โพสในนี้มันจะรกหูรกตา)

ออฟไลน์ firstzeng

ผมว่ามันไม่จับนะ

เกียร์ D ตอนเหยีบเบรก กับ ใส่เกียร์ N รอบเครื่องเท่ากัน

พอตอนออกตัวรู้สึกนิดๆว่ามันจับคลัซ