ผู้เขียน หัวข้อ: การ์ตูนที่วาดโดยคนๆหนึ่งเกี่ยวกับเรื่องๆหนึ่งแต่มันไม่ได้เกิดขึ้นแค่หนึ่งครั้ง  (อ่าน 4940 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
เอามาให้ดูจากเว็บบอร์ดหมานะครับ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 2k

4-8
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 2k

8-12

ออฟไลน์ 2k

12-16

ออฟไลน์ 2k

ดูผิวเผินอาจจะเป็นเหมือนการ์ตูนสอนใจทั่วๆไปอาจจะเป็นเรื่องจริงหรือเรื่องที่แต่งขึ้นมาก็ได้ ผมคอยส่งเงินช่วยเหลือกลุ่มช่วยชีวิตสัตว์ทุกดือนและเปิดดูเรื่องราวของหมาจรลำบากที่ต้องเผชิญกับโลกโหดร้ายในปัจจุบันบ่อยๆอยากจะบอกว่าเรื่องทำนองนี้กำลังเกิดขึ้นในสังคมไทยครับและบ่อยมากด้วย มันไม่เหมือนกับเด๊ะๆหรอกแต่สาเหตุหลักๆของการวางยาเบื่อหมาคือเด็กนี่แหละ หลายครั้งหลายคราไม่ว่าจะหมาจรจะหลีกเลี่ยงไม่เผชิญหน้ากับเด็กพวกนี้แค่ไหนหลบหลีกตามใต้รถซอกตึกเ่ท่าไหร่ก็จะมีเด็กนรกเหล่านี้ตามไปรังควาน เอาหินปาบ้าง ยิงหนังสติกใส่บ้าง เอาลูกมันมาเล่นบ้าง แล้วจะไม่ให้หมามันกัดเพื่อปกป้องตัวเองได้อย่างไร? บางครั้งขนาดหมาที่มีเจ้าของที่เลี้ยงไว้ในรั้วบ้านของตัวเองอย่างดี เด็กมันยังไปแหย่ถึงหน้ารั้วเอาหินปาเอาประทัดโยนใส่เลย  >:(

พอมามันสู้โดนกัดขึ้นมาก็เป็นเรื่องเด็กพ่อของเด็กเอายาเบื่อมาโปรยหมาทั้งซอยบ้าง ไล่เตะบ้าง เอาเทศบาลมาไ่ล่จับบ้าง ล่าสุดมีเอาพลั่วตีจนเลือดอาบปางตาหมามันก็นอนหมอบเฉยๆไม่สู้เพราะตัวพ่อมันไม่เคยรังแกพ่อมันก็ตีเอาๆจนสาแก่ใจตัวเอง โดยไม่ได้มีการถามไถ่ลูกเทวดาของตัวเองว่าหมามันมากัดได้ยังไงไปทำอะไรมาหมาถึงกัด?   :'(

นี่คือหนึ่งในภาพสะท้อนอีกอย่างของสังคมไทยที่เลี้ยงลูกแบบโอ๋ในทางที่ผิด ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นลูกข้าถูกตลอดทุิกสิ่งในโลกนี้ผิดหมดทุกอย่าง ส่อให้เห็นวงจรเด็กแว๊นกับกลุ่มคนที่ทั้งชีวิตสร้างแต่ปัญหามามันเกิดขึ้นมาได้ยังไง มีลูกแต่ไม่ใส่ใจ>ลูกทำความผิดโทษสิ่งรอบข้าง> ลูกโตขึ้นมาพ่อแม่ไม่ใส่ใจไม่สั่งสอนเลยไปติดเพื่อน>เพื่อนพาไปแว๊นอยากได้มอเตอไซมาแว๊นบ้างก็ซื้อให้>ไปก่อความเดือดร้อนโดนจับพ่อแม่ร้องห่มร้องไห้ยืมเงินมาประกันตัว>ลูกเทวดาของข้าไม่ผิดออกไปซื้อก๋วยเตี๋ยวตอนตี 2......เฉยๆ> ย่ามใจออกไปแว๊นอีกเรื่อยๆถลำตัวเข้าวงจรอาชญกรรมเต็มตัว>ขโมย ค้ายา ข่มขืน> โดนจับดำเนินคดีกฏหมายผู้ใหญ่> พ่อแม่สงสารลูกไม่อยากให้ลูกติดคุกทำทุกอย่างให้ลูกพ้นโทษ> วนเวียนเข้าๆออกๆคุกจนตาย เร็วหน่อยก็ทำคดีหนักโดนวิสามัญแทน

อ๊ะบ่นมากมายเลยนอกเรื่องไปหน่อย กลับมาที่เรื่องของหมาจรอีกที หลายครั้งหลายคราเราจะเห็นหมาจรจัดออกมาเพ่นพ่านสร้างปัญหาให้สังคมบ่อยๆ บางครั้งเดินเฉยๆมันไม่ทำอะไรแต่ขี้จักรยานหรือมอเตอไซเมื่อไหร่วิ่งไล่เฉยเลย อยากให้ใจเย็นๆสักนิดปัญหาอาจจะไม่ได้อยู่ที่หมาแต่อยู่ที่คนนี่แหละที่ไปรังแกมันจนฝังใจว่าไอ้สองล้อเหล่านี้มันจะต้องมาทำร้ายมันเลยต้องเห่าไล่ป้องกันตัวเอาไว้ก่อน ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงอย่าไปถือโทษโกรธเคืืองต้องฆ่าฟันกันเลยครับ ชีวิตหมาจรหากินแต่ละมื้อก็ลำเค็ญพอแล้ว ปัญหาหมาจรในสังคมแรกเริ่เลยก็มาจากคนอีกนั่นแหละเล้ยงแล้วเอามาปล่อยทิ้งเพ่นพ่านตามถนน

พฤติกรรมรังแกหมาไม่ได้แสดงออกในวัยเด็กเท่านั้นพวกนี้โตมาก็จะเลิกรสนิยมเลวๆแบบนี้ไม่ได้ก่อกรรมทำเข็ญต่อไป จำได้ไหมครับ5-6ปีก่อนที่มีข่าวคนใจร้ายเอาไม้เสียบลูกชิ้นแทงตาหมาที่ชื่อนวลคาไว้? นั่นแหละผลพวงที่เด็กพวกนี้เติบโตมา เอาที่ผมรับรู้มากับตัวก็เอาหนังสติ๊กรัดปากหมาจนหนังรอบปากหลุดไปทั้งแผ่น เอาหนังสติ๊กรัดจู๋หมาจนบวมอักเสบ เอาหน้าไม้ยิงแท่งเหล็กใส่หมาจนปักคากระดูกสันหลังแล้วถีบหมาตกคูน้ำซ้ำ สารพัดสารเพที่จะคิดค้นขึ้นมารังแกสัตว์  :'(

ผมเห็นหลายๆคนที่นี่อายุก็เยอะๆแล้วที่มีลูกแล้วก็มี อยากให้ช่วยกันปลูกฝังความคิดดีๆให้ตั้งแต่ยังเด็กครับ ช่วยๆกันแม้มันจะแก้ปัญหาระดับประเทศไม่ได้แต่อย่างน้อยในระดับรอบครัวเราแก้ได้ พ่อแม่สอนอะไรไปลูกก็จะเผป้นแบบนั้น เด็กในครอบครัวร่ำรวยแต่พ่อแม่หลงอำนาจเงินไม่สั่งสอนลูกให้เป็นคนดีไปโรงเรียนชั้นนำแต่เรียนไม่จบออกมาค้าขายยาอนาคตเหลวแหลกผมเห็นมาแล้ว เด็กที่เกิดและเติบโตมาในชุมชนแออัดไม่มีเงินใช้มากมายแต่พ่อแม่สั่งสอนมาดีจนเรียนจบปริญญาด็อกเตอร์ยกระดับชีวิตตัวเองก็มีให้เห็น จะดีจะชั่วมือเรานี่แหละกำหนดเองได้ รักวัวให้ผูกรักลูกให้ตียังไงก็เป้นคำพูดที่จริงทุกยุคทุกสมัย   :)

ป.ล.ความรักของแม่หมาเองก็แรงกล้าไม่ต่างจากคน ครั้งหนึ่งมีแม่หมาถูกพบในแอ่งน้ำข้างทาง มันล้มแผละหลายครั้งแต่ก็พยายามจะลุกขึ้นยืนข้ามถนนไปให้ได้ พอคนที่พบตามไปดุว่าหมามันจะไปไหนพบว่าแม่หมาพยายามจะเดินกลับไปหาลูกๆของมันที่แอบอยู่ในพุ่มไม้ ทั้งหมดถูกส่งตัวไปรักาษาในคลีนิคแห่งหนึ่ง พอแม่หมาเห็นลูกๆของมันนอนอยู่ในกรงใกล้ๆกันมีผ้าซุกนอนมีอาหารกินพร้อม อยู่ได้ไม่นานแม่หมาก็ตายในเวลาไม่กี่ชั่วโมงต่อมาด้วยอาการร่างกายอ่อนแอและเกล็ดเลือดต่ำ เหมือนสบายใจว่าลูกๆของมันปลอดภัยแล้ว 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2010, 13:31:20 โดย 2k »

alzeto

• บุคคลทั่วไป
ยังไง เจตนา ของสัตว์ กับของคนก็ย่อมเหมือนกันค่ะคือ ปกป้อง สิ่งที่รัก ถึงแม้ว่าตัวเองจะต้องตาย เคยเจอเหมือนกันค่ะ หมาที่บ้าน เจอยาเบื่อ มันคลานตัวเองให้ถึงบ้าน ตอนแรกตกใจว่ามันเป้นบ้า จนพ่อบอกว่า มันโดนยาเบื่อมา  โอ้ยยย  สงสารค่ะ ร้องไห้เลย  และแล้วมันก็ตายที่หน้าบ้านนั่นแหละค่ะ

ใครไม่เคยเจอแบบนี้ไม่รู้ค่ะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ Satanic za'

อ่านแล้วเศร้าจัง

แต่จะว่าไปมันก็เหมือนเรื่องจริงในสังคม ผมรุ้สึกว่าเด็กที่เป็นแบบนี้มันมีเยอะขึ้นเรื่อยๆ พ่อแม่ที่ไม่มีเวลาดูแลลูกปล่อยให้ออกไปเล่นข้างนอก โตขึ้นมาก็อาจจะมาเป็นภาระสังคมอีก

สักวันเวรกรรมก็คงตามทัน ชาติหน้าอาจจะเกิดมาใช้กรรมเป็นเจ้าขี้คุก อิอิ

ออฟไลน์ 6162002

อ่านแล้วก็เหนื่อยใจครับ เด็กส่วนมากเดี๋ยวนี้ น่าเป็นห่วงอนาคตเหลือเกิน พ่อแม่ตามใจจนเสียคนไปหมดแล้ว ไม่มีความสงสาร ไร้สัมมาคารวะ ไม่รู้จักการ"เอาใจเขามาใส่ใจเรา" กันซะแล้ว

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
เห็นด้วยมาก ๆ ครับว่าการเลี้ยงลูกเริ่มปลี่ยนไปครับ ผมรู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลงได้ชัดเจนมากเมื่อนึกถึงสภาพบนท้องถนนของทางเข้าโรงเรียนเก่าผม พบว่า สมัยที่ผมเรียนอยู่ผมนั่งรถประจำทางมาโรงเรียน ก็จะเห็นนักเรียนโณงเรียนของผมขึ้นรถสองแถวกันมากมายจนบางครั้งนัดกันขึ้นเต็มรถสองแถวก็มี แต่กลับกันตั้งแต่ผมจบไปรถก็ติดมากกมาย รถไม่ว่าจะเป้น Sedan Hatchback SUV PPV Van อะไรก็ตามต่างขับเข้าซอยโรงเรียนของผมเพื่อที่จะได้ไปส่งลูก ๆ ผมเห็นลูก ๆ บางคน ม.ปลายเกือบจะเข้ามหาวิทยาลัยกันแล้วก็ยังไปส่งทุก ๆ เช้า และเริ่มที่ผมมักจะได้ยินประจำจากการกลับไปหาครูของผมคือผู้ปกครองโทรมาว่าว่าครูอบรมยังไงให้ลูกของดิฉันเป็นอย่างนั้น... ผมได้ยินแล้วสลดใจมาก
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
หมาที่บ้านผมก็พึ่งโดนวางยาเบื่อมาครับ พ่อเอาไข่ขาวให้มันกินแล้ว แต่ก็ยื้อไว้ไม่อยู่

ผมเองก็ไม่ใช่คนรับสัตว์อะไรนะ หมาที่บ้านเวลามันมาคลอเคลียก็มักรำคาญ อยากจะเตะมันจริงๆ
แต่เห็นบางครั้งตอนที่เอามันเข้าบ้านแล้วปิดประตูล็อคไว้ มันก็ตะเกียดตะกายอยากออกไปข้างนอก เห็นแล้วก็สงสารมันเล็กๆ อยู่เหมือนกัน

ได้ดูการ์ตูนแล้วก็สะท้อนมุมมองอีกอย่างหนึ่งได้ดีเลยทีเดียวครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
การ์ตูนนี้มันสะท้อนสังคมยุคนี้จริงๆ

"ข้าถูกเสมอ ข้าถูกตลอด เอ็งๆๆผิด!!!!"

"เอ็งคิดไม่ตรงกับข้า เอ็งผิด เอ็งเลว!!!!"

"ลูกข้าดีที่สุด ไม่เคยโกหก เอ็งมาใส่ร้ายลูกข้าได้ยังไง!!!"

"ลูกข้าทำผิดตรงไหน มีหลักฐานมั๊ย เอามาให้ดูสิ ถึงมีข้าก็ไม่เชื่อ(แล้วจะขอดูทำไมฟระ???)"

บลาๆ อีกมากมาย

เห็นด้วยมาก ๆ ครับว่าการเลี้ยงลูกเริ่มปลี่ยนไปครับ ผมรู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลงได้ชัดเจนมากเมื่อนึกถึงสภาพบนท้องถนนของทางเข้าโรงเรียนเก่าผม พบว่า สมัยที่ผมเรียนอยู่ผมนั่งรถประจำทางมาโรงเรียน ก็จะเห็นนักเรียนโณงเรียนของผมขึ้นรถสองแถวกันมากมายจนบางครั้งนัดกันขึ้นเต็มรถสองแถวก็มี แต่กลับกันตั้งแต่ผมจบไปรถก็ติดมากกมาย รถไม่ว่าจะเป้น Sedan Hatchback SUV PPV Van อะไรก็ตามต่างขับเข้าซอยโรงเรียนของผมเพื่อที่จะได้ไปส่งลูก ๆ ผมเห็นลูก ๆ บางคน ม.ปลายเกือบจะเข้ามหาวิทยาลัยกันแล้วก็ยังไปส่งทุก ๆ เช้า และเริ่มที่ผมมักจะได้ยินประจำจากการกลับไปหาครูของผมคือผู้ปกครองโทรมาว่าว่าครูอบรมยังไงให้ลูกของดิฉันเป็นอย่างนั้น... ผมได้ยินแล้วสลดใจมาก

อย่าว่าแต่ม.ปลายครับ มหาลัยเดี๋ยวนี้พ่อแม่ซื้อรถกันให้ลูกๆทันทีที่สอบติดเลย ไปดูแถวมหาลัยผมได้เลยครับ ขนาดอยู่หอนะ รถจอดเต็มหอไปหมด = =

สมัยรุ่นผมมีคนขับรถมาเรียนนับคันได้ เดี๋ยวนี้ที่จอดแทบไม่พอ

สังคมเป็นอะไรกันไปหมดครับ ผมไม่เข้าใจเหมือนกัน

ผมว่า....ผมคงไม่ขอมีลูกมีครอบครัวแล้วละ ไม่รู้ว่าอนาคตจะเป็นยังไง ผมจะมีปัญญาสอนเด็กๆให้ดีได้มั๊ย

เฮ้ออ.....
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ kan.kom

ผมว่า มนุษย์เป็นสิ่งมีชีวิตที่เอาแต่ใจ และชอบคิดเข้าข้างตัวเอง
เอาแค่สิทธิความเป็นเจ้าของที่ดิน ผมยังงงอยู่ทุกวันนี้
ที่ดินในประเทศเรามันมีเจ้าของหมดได้ยังไง
ใครใช้สิทธิอะไรในการบอกว่า เราเป็นเจ้าของที่นั้น

อ้าว แล้วสิ่งมีชีวิตที่เค้าอยู่ตรงนั้นกันมาก่อนตั้งนาน
เค้าไม่ได้เป้นเจ้าของหรือ ต้นไม้ที่อยู่มาก่อนเราเกิด สัตว์ทั้งหลายละ
พอเราเข้าไป เราก็ไปไล่ที่เค้า ทั้งตัด ทั้งเผา ทั้งจับมาขัง ทั้งฆ่า ทั้งทำลาย
ต้นไม้ถูกโค่น สัตว์หนีกันหัวซุกหัวซุน แหล่งธรรมชาติถูกเปลี่ยนเป็นแหล่งท่องเที่ยว

คำเดียวที่มนุษย์ชอบใช้อ้าง คือ บุกเบิกเพื่อการค้นคว้า
แต่ผมว่าเปลี่ยนเป็น ค้นหา แล้วทำลายดีกว่า

พูดไปก็เท่านั้น เพราะเราก็เป็นส่วนนึงของการทำลายเหมือนกันไม่ทางตรงก็ทางอ้อมนั้นแหละ

ออฟไลน์ !LiLo!

ผมว่าพ่อแม่สมัยนี้ เลี้ยงลูกปล่อยเกินไปครับ เหมือนพ่อแม่รังแกฉัน จริงๆ แต่ก็พอเข้าใจเรื่องความเป้นห่วงลูก รักลูก แต่รักแบบนี้เหมือน ทำร้ายกันอ้อมๆมากกว่า มันเริ่มปลูกฝังมาตั้งแต่เด็กพอโตขึ้นก็จะเริ่มเคยชิน และผลที่ตามมาก็.........แบบทุกวันนี้ที่เห็นกันแหละครับ สำหรับหมานั้น ในความคิดผม คนที่ชอบวางยาเบื่อหมานั้น ผมหล่ะอยากจะประณามมันจริงๆ ผมเข้าใจบางทีก็รำคาญ แต่มันก็เป็นสิ่งมีชีวิตนะ!! ถ้าเกิด คุณโดนใครสักคนวางยาตายห่าขึ้นมา คุณก็คงได้รู้ เหอะๆอีพวกนี้ ปรสิตน้ำกร่อย สนิมส้วมของแท้ =_=" ขออภัยที่หยาบครับ
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ AFA

• Jr. Member
  • **
ที่เป็นอย่างนี้เพราะเด็กในยุคหลังๆห่างไกลจากการเข้าวัด ฝังธรรม ด้วยพ่อ-แม่เอง ก็ยังแทบไม่เคยเข้าวัดฟังธรรมเพื่อตัดกิเลสเลยแล้วนับประสาอะไรกับลูกที่เกิดออกมา สังคมยุคต่อจากนี้ก็จะเสื่อมจนถึงจุดต่ำสุดล่ะครับ แล้วจึงค่อยย้อนกลับมาเป็นวัฏจักรอีกครั้ง ... ไม่ใช้ศาลนาเป็นที่ยึดเหนี่ยวทางใจ สังคมมันจึงเสื่อมโทรมลงอย่างนี้ล่ะครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ขอโทษนะครับ ผมแค่ scroll ดูภาพผ่านๆ เพราะรู้ว่าถ้าตั้งใจอ่านล่ะก็เศร้าแน่ๆ
บอกได้เลยว่าไม่กล้าอ่าน เรื่องของสุนัขมันสร้างความสะเทือนใจมากๆ ได้เสมอ
แต่แค่ผ่านๆ ยังดูเศร้าๆ เลย...

ยังไงๆ พวกเราก็ควรช่วยเหลือสิ่งอื่น ผู้อื่น ทำสิ่งดีๆ เพื่อสิ่งรอบข้าง ให้มากที่สุด
ก็แล้วกันครับ มีความสงสารมีความเมตตาให้ และเวลาขับรถ ก็อย่าเร็วมากจนไปชน
หมาจนเละ เพราะมันก็อาจจะกำลังกลับบ้านไปหาลูกก็ได้ ส่วนใหญ่ จะมีแต่คนพูดให้
ระวังว่า ถ้าเจอหมาให้ชนไปเลย อย่าหักหลบ อะไรแบบนี้ เอาชีวิตเราไว้ก่อน ซึ่งก็ถูก แต่
ถ้าให้ดีที่สุดขับอย่าประมาท ถ้าไม่จำเป็นอย่าเร็วมาก

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

หมาชิวาว่าที่บ้านผมที่บ้านก็เพิ่มจะหายไปได้ประมาณ 2 อาทิตย์ ดีที่ลูกของมัน 5 ตัว กินอาหารได้แล้ว ไม่งั้นคงทุลักทุเลเหมือนกัน มันแหกกรงออกไปตอนเที่ยงคืนแล้วก็ไม่กลับมาอีกเลย น่าจะโดนยาเบื่อ ยังคิดถึงมันอยู่เลยครับ

ผมก็ไม่ได้รักสัตว์เท่าไรนะ แต่เมื่อเห็นหมา แมว ผมมักจะชอบทัก ชอบเรียก ประจำ ยิ่งแมวน่ารักนี่ผมชอบจะเข้าไปเล่นด้วย แต่ส่วนใหญ่มักจะกลัว  อาจจะเป็นที่มีกลิ่นหมาติดตัวมันเลยไม่กล้าเล่นด้วย  ตอนนี้แฟนไม่ให้ทักแล้ว....อายคนอื่น 555

แต่ผมจะเกลียดหมาบางประเพศที่มันไม่มองหน้า  เราแค่ผ่านไปเฉยๆ ขี่มอเตอไซด์แล้วชอบไล่กวดพวกเนี่้ย ผมจะโมโหมาก  ถ้าเลยไปไกลแล้วก็ปล่อยไป  แต่บางทีเล่นทีเผลอโผล่มาแล้วจะงับเลย พวกนี้ผมตั้งหลักได้จอดมอไซด์หาไม้หาอิฐได้ละไม่กลัวเลย ไล่กวดหมากันไปเลย ไม่เห็นมันอยู่สู้กับเรานิ.....555  ;D  มันเสียนิสัยครับไอ้หมาจำพวกนี้ บางทีต้องจัดการเหมือนกัน

มันจะมีหมาอีกแบบหนึ่งที่คนมักวางยาเบื่อ ซึ่งแถวบ้านจะโดนประจำ และมันทำให้หมาผมโดนลูกหลงตายไป 3-4 ตัวล่ะ คือได้พวกชอบเข้ามากัดไก่ในบ้านคนอื่นเขา หรือกัดสุนัขบ้านคนอื่นเขา  ยอมรับเลยว่าพวกนี้บางทีมันก็น่าจะตายเหมือนกันนะ คือถ้าไม่มาทำลายข้าวของชาวบ้านเขา ไม่มีใครไปวางยาหรอก ที่บ้านผมไม่ต้องพูดถึงไก่ตายไปเยอะมาก มันเข้ามากัดดึกๆ พอกัดตัวหนึ่งตาย แล้วไปกัดตัวอื่นต่ออีก แบบว่ากัดเอามันของมันนั่นแหละ แบบนี้มีตายทั้งซอย อีกวันไม่มีมาให้เห็นครับ   ผมก็รู้ว่ามันบาปกรรมที่ทำแบบนี้  แต่ชาวบ้านที่ไหนจะไปทนไหวครับ.........มันก็น่าเห็นใจชาวบ้านเขาเหมือนกัน  มันต้องโทษเจ้าของหมาอันธพาลพวกเนี้ยที่ไม่อบรมดูแลหมาของตัวเองให้ดี

แต่หมาทั่วไปผมไม่เคยไปแกล้งไปแหย่ให้มันโมโหนะ  ขนาดที่ทำงานมันมีอยู่หนึ่งตัว ซึ่งตอนนี้มันเป็นคู่อาฆาตของผมกับแฟนไปล่ะ พอเวลาเลิกงานดึกๆ เป็นประจำเผลอไม่ได้พวกวิ่งมาจะงับแฟนผมซะงั้น ทั้งที่ไม่เคยไปทำร้ายมันเลย  ขนาดผมทำเฉยๆ จะเล่นกับมัน มันก็ไม่เล่นด้วย  จนตอนนี้งอนกันไปล่ะ ห้ามเผลอเหมือนกันเดี๋ยวมันงับเอา หมาผู้บริหารด้วยสิ...ตกงานแย่แน่ตู ฮะ ฮะ

ส่วนเรื่องเด็กๆ อันนี้มันเป็นปัญหาของครอบครัว ที่มีการเลี้ยงดูกันมาแบบทอดๆ   พ่อแม่เลี้ยงลูกตามใจกันเยอะจนเสียเด็ก พอโตขึ้นมาเป็นปัญหาสังคมอย่างทุกวันนี้  มันแก้ยากเหมือนกันนะครับ ปัญหามันฝังรากลึกและมันเกี่ยวกับการรับวัฒนธรรมต่างๆ เข้ามา เทคโนโลยีมันก้าวไกลแต่คุณธรรมประจำใจมันไม่ก้าวตาม..........ปวดใจ   :-\