ผู้เขียน หัวข้อ: Volvo S80 2.5 FT เหตุผลที่จะไม่ซื้อมีอะไรบ้าง  (อ่าน 25436 ครั้ง)

ออฟไลน์ edward

• Full Member
ได้อ่านจากรีวิวคุณ Jimmy และได้ดู clip video แล้ว และก็สนใจอยู่ครับ

เลยอยากถามว่า เหตุที่คนไม่ค่อยใช้กันคืออะไร

เท่าที่รู้คือ

1. ราคาตกมากมาย (แต่ถ้ากะใช้ยาวๆ และไม่ซีเรียสกับเรื่องนี้ก็ไม่น่ามีปัญหา)

2. ราคาอะไหล่แพงมาก พอหมด 5 ปี (เข้าอู่นอก ราคาจะถูกกว่าเข้าศูนย์เยอะมั้ยครับ ใครช่วยบอกที)

3. ตัวรถดูแก่ (หรือเปล่า) แต่รุ่นปัจจุบันก็ โอเคนะ

4. ขับล้อหน้า ?? อันนี้เห็นคนรู้จักเค้าพูดนะครับ ขับล้อหลังมันดีกว่ายังไงครับ

รบกวนด้วยครับ เสริมได้เลยครับ จะได้เอาไปเป็นข้อมูลในการตัดสินใจ ขอบคุณครับ

ปล.ท่านที่ขับอยู่ เจอ Defect อะไรบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: Volvo S80 2.5 FT เหตุผลที่จะไม่ซื้อมีอะไรบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 10:22:31 »
ปัจจัยน่าห่วงที่สุดคงเป็นข้อสองล่ะครับ
แต่ขับล้อหน้าก็เสียเปรียบแค่วงเลี้ยว??

Edward จริงๆต้องขับ C30 ไม่ใช่หรือครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: Volvo S80 2.5 FT เหตุผลที่จะไม่ซื้อมีอะไรบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 11:04:59 »
ลองดู มือสอง รถปีสองปี มีปล่อยครับ ราคาไม่แรง

และเราไม่เจ็บมากครับ เป็นคำตอบ ข้อ1 ครับ

2 ช่างมี ครับ ร้านข้างนอกมีครับ แต่หาอะไหล่ให้ช่างเขาด้วยครับ

3 ก็ดูไม่แก่มากครับ สวยดี

4 ขับหน้าภาระเยอะกว่าขับหลัง แต่ประหยัดกว่า และใช้วัสดุน้อยกว่า

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 11:27:27 »
ที่น่าสยดสยองที่สุดก้ข้อ 2 แหละครับ รองลงมาก้ข้อ 1 เห็นเขาเอาไปซ่อมปานกลางถึงใหญ่หน่อยที่ผมใหนตัวเลขแล้วลมแทบจับ สุดยอด :o :( :P
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ palit2011

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 11:28:27 »
1 - ประกอบที่โรงงาน CKD ไทยสวีดิช (ไม่ทราบว่าเดี๋ยวนี้เป็นของใครแล้ว ไม่น่าจะเป็น SMC แล้ว) ที่บางพลี และแน่นอน ตัดต้นทุนกันสะใจ ไม่ว่าจะเป็นเบาะแบบเดียว การตกแต่งแบบเดียว สีให้เลือกแค่นิดเดียว
2 - เครื่องดีเซลน่าเอามาขาย
3 - ราคาไม่เหมาะกับคลาส
4 - ไม่มีม่านไฟฟ้า
5 - ช่วยต่อให้ผมครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 12:00:05 »
ขอโทษนะครับ คุณ Palit2011

ที่ว่าตัดต้นทุนกันกระจายนั้น มีหลักฐานไหมครับ?
การที่มีสีให้เลือกน้อย เป็นเพราะการประเมินตลาดแล้วว่า ลูกค้าอาจจะซื้อกันแค่สีเหล่านี้เป็นหลัก
ผู้ผลิตจึงเลือกสีมาให้เพียงแค่นี้ เพราะเขาทำธุรกิจ มันต้องเมีความเสี่ยง
และอย่าลืมว่า Volvo นั้น ยอดขายบ้านเราไม่มากนัก
ถ้าจะต้องเตรียมการผลิตกัน โดยมีทางเลือกให้เยอะๆ เลยนั้น
จะให้เขาเอาของมากองเน่าไว้ที่โรงงานกันเลยหรือ?

แล้วที่บอกว่า S80 ราคาไม่เหมาะสมกับคลาสนี่ ไม่เหมาะสมตรงไหนครับ?
ราคาถูกที่สุดในกลุ่ม Premium Midsize ประกอบในประเทศแล้วด้วยซ้ำ

เครื่องดีเซล มี แต่ขายไม่ออก และต้องรอ เครื่องดีเซล ตัวใหม่หลังจากนี้ ซึ่งมีแน่ๆ แต่ต้องรอก่อน

ไม่มีม่านไฟฟ้า เห็นด้วย แต่จะได้ใช้บ่อยกันแค่ไหนครับ? เพราะเขามีม่านแบบใช้มือดึงมาให้แล้วตั้งแต่ล็อตแรกที่เปิดตัวในไทย?

การตอบในเว็บบอร์ดแห่งนี้  ไม่ใช่นึกจะเขียนอะไรก็เขียนได้
แต่โปรดตอบแบบ คิด กลั่นกรองมาแล้ว อย่างดีนิดนึงเถิดนะครับ

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 12:06:26 »
ผมไม่ได้จะมากวนนะครับ แต่ถ้าคุณคิดมาแบบนั้นจริงๆเล่น ญี่ปุ่นไปเถอะเจ็บตัวน้อยกว่าเยอะ
ที่บ้านผมก็มีรถยุโรปหลายคันขายได้ราคาดีบ้างไม่ดีบ้างเพราะราคาตกครับมากด้วย :-[

ส่วนใหญ่ที่คนบ่นๆเรื่องอะไหล่รถยุโรปแพงนั้น สาเหตุมาจากที่เค้าเห็นว่าอะไหล่บางตัวที่ถึงเวลาต้องเปลี่ยนแต่มันยังใช้ได้เค้าก็จะไม่เปลี่ยนกันทีนี้พอมันเสียจริงๆก้ลามไปเสียที่ส่วนอื่นด้วยเลยชอบบอกกันว่ารถยุโรปซ่อมแพงอีกแต่ถ้าเราดูแลเปลี่ยนอะไหล่ตามคู่มือก็ใช้ลืมกันเลยครับอย่างนึงคืออย่าลืมนะครับว่าอะไหล่บางอย่างต้องมาจากยุโรปต้องมีค่าขนส่งอีกอะไรอีก ญี่ปุ่นอยู่ไกล้กว่ากันเยอะเลยถูกหน่อย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 12:39:41 »
ผมไม่ได้จะมากวนนะครับ แต่ถ้าคุณคิดมาแบบนั้นจริงๆเล่น ญี่ปุ่นไปเถอะเจ็บตัวน้อยกว่าเยอะ
ที่บ้านผมก็มีรถยุโรปหลายคันขายได้ราคาดีบ้างไม่ดีบ้างเพราะราคาตกครับมากด้วย :-[

ส่วนใหญ่ที่คนบ่นๆเรื่องอะไหล่รถยุโรปแพงนั้น สาเหตุมาจากที่เค้าเห็นว่าอะไหล่บางตัวที่ถึงเวลาต้องเปลี่ยนแต่มันยังใช้ได้เค้าก็จะไม่เปลี่ยนกันทีนี้พอมันเสียจริงๆก้ลามไปเสียที่ส่วนอื่นด้วยเลยชอบบอกกันว่ารถยุโรปซ่อมแพงอีกแต่ถ้าเราดูแลเปลี่ยนอะไหล่ตามคู่มือก็ใช้ลืมกันเลยครับอย่างนึงคืออย่าลืมนะครับว่าอะไหล่บางอย่างต้องมาจากยุโรปต้องมีค่าขนส่งอีกอะไรอีก ญี่ปุ่นอยู่ไกล้กว่ากันเยอะเลยถูกหน่อย

ที่ผม สนใจก็เพราะพิจารณาแล้วว่าข้อเสียเหล่านี้บางอย่างยอมรับได้ครับ เช่นราคาตก ก็ไม่เป็นไร เพราะกะใช้ยาวๆครับ อะไหล่แพง อืมม ก็ว่ากันไป ขอเพียงแต่ซ่อมแล้วจบก็ยังพอรับได้

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 13:07:52 »
1. เครื่องยนต์ 2.5T ของ volvo แรงน้อยที่สุดเมื่อเทียบกับรถยุโรปในระดับเครื่องยนต์เท่าๆกัน
2. อัตราการกินน้ำมันมากที่สุด แต่ เติม E85 ได้
3. ช่วงล่าง การเกาะถนน สู้เจ้าตลาดจากเยอรมันไม่ได้
4. ภาพลักษณ์ในสังคม สู้สองยี้ห้อไม่ได้
5. ราคาขายต่อแบบทำใจยาก

ประมาณนี้ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ FlavorWheel

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 13:37:24 »
เหตุผลที่ขุดแบบว่าไม่เอาของผมคือ ไม่ได้มีธุรกิจเกี่ยวข้องกับโรงงานน้ำตาล
เลยดูไม่ค่อยใช้ประโยชน์เต็มที่ตามวัตถุงประสงค์ E85 เท่าไหร่

นอกนนั้นน่าสนใจมากครับ ราคาเท่านี้ถ้าซื้อเป็นรถประจำตำแหน่ง
หรือเช่าฟลีตแล้ว3-5 ปี เปลี่ยนทีผมว่าดีนะ
-ไม่ต้องกังวลเรื่องราคาอะไหล่
-ปลอดภัยแก่ผู้บริหาร 

โดยที่ไม่ต้องจ่ายค่าเช่าซื้อ(ลีสซิ่ง)แพงเกินไปนัก
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 14:47:08 »
ถ้าเป็นรถบริษัทฯ ซื้อมาเพื่อให้ผู้บริหารใช้ 4-5 ปีขาย ก็คุ้มครับ

แต่ถ้าเป็นรถบ้าน ส่วนมากจะถูกนำไปเปรียบเทียบกับอีก 2 แบรนด์ที่ขายดีกว่า และถ้ายึดติดกับแบรนด์ก็จะไปออกอีก 2 แบรนด์เยอรมันนั้น โดยไม่มองว่า รถสวีเดนคันนี้ให้อะไรมากกว่า 2 แบรนด์นั้น ในราคาที่พอๆ กัน

แต่โดยส่วนตัว ผมก็ว่าใช้ดีน่ะครับ

ออฟไลน์ tatata4181

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 15:08:57 »
ร่าจะเป็นแบรนด์มากกว่า
ส่วนราคาตกหรือ  ไม่นะถ้าเทียบจำนวนเงินที่หาย  วอลโว่หายน้อยกว่านะ  เพราะมันลงทุนด้วยตัวเงินที่น้อนกว่ามากเกือบครึ่งของอีกสองยี่ห้อ
  ออฟชั่นน้อยกว่ามั้ย  บางอย่างมีมากกว่า บางอย่างมีน้อยกว่า  แต่ถามหน่อยได้ใช้กันหมดไหม บางคนยังใช้ไม่เป็นเลย
  ส่วนราคาอะไหล่  บางอย่างแพงกว่า บางอย่างถูกกว่า  แต่วอลโว่  5 ปีเติมน้ำมันอย่างเดียว

เหนืออื่นใดเลย   ที่ตอบมาหลายหลายคนยังไม่เคยใช้วอลโว่ แต่ผมใช้มาหมดแล้ว  ทั้งวอลโว่  บีเอ็ม เบ็นซ์   เทียบความคุ้มค่ากับสิ่งที่ได้ วอลโว่กินขาดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2010, 19:23:51 โดย tatata4181 »

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 19:09:38 »
สำหรับถ้าใช้ยาว แล้วมีอู่นอกที่สนิทสนมเชื่อใจก็โอเคนะครับ
สำหรับผม ผมก็ว่ามันดีทุกอย่างนะ ยกเว้นดีไซน์ภายนอกครับ เน้นว่าภายนอก
มันดูเหมือนรถยุคปี 00 มันไม่ได้ดูแก่ แต่มันดูเก่าไปหน่อยครับ

และสุดท้ายคุ้มครับ สำหรับผม ณ ตอนนี้ผมว่าคุ้มกว่า S60 CBU อีก

ออฟไลน์ HaMz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 21:01:10 »
Volvoเป็นแบรนด์ที่ส่วนใหญ่เค้าไม่ค่อยคิดถึงกันหรอก(มั้ง) น่าสงสารแหะ.....

ออฟไลน์ okcomputer

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 22:09:38 »
1. เครื่องยนต์ 2.5T ของ volvo แรงน้อยที่สุดเมื่อเทียบกับรถยุโรปในระดับเครื่องยนต์เท่าๆกัน
2. อัตราการกินน้ำมันมากที่สุด แต่ เติม E85 ได้
3. ช่วงล่าง การเกาะถนน สู้เจ้าตลาดจากเยอรมันไม่ได้
4. ภาพลักษณ์ในสังคม สู้สองยี้ห้อไม่ได้
5. ราคาขายต่อแบบทำใจยาก

ประมาณนี้ครับ

เห็นด้วยกับความเห็นของคุณbeerrl
1. มันช่วยไม่ได้เพราะเทคโนโลยีเป็นรอง ทางด้านเยอรมันอะครับ แต่อัตราเร่งตามที่คุณจิมมี่ได้เทสไว้ กับความรู้สึกใช้งานจริง มันก็ขับมันดีนะครับ  แต่ต้องไม่ลืมนะครับว่าวอลโว่ไม่ได้ทำรถให้เป็นsportซีดาน เหมือนเบ๊นซ์กับบีเอ็ม
และถ้าจะให้ปรับบูสท์ให้เท่ากับ C250 cgi ส่วนตัวคิดว่าวอลโว่สามารถครับ  แต่เดียวแรงม้ามันก็จะเกินภาษีอีกอะครับ

2.อันนี้ผมแฮปปี้นะครับ ทางผ่านกลับบ้านผม  มีปั๊มบางจากที่มีE85ขายครับ รู้สึกได้ถึงความต่างของอัตราเร่งนะครับ

3.มันไม่ใช่สปอร์ตซีดานอะครับ คอนเซปเค้าเน้นผู้บริหารหนิครับ มันจะนุ่มหน่อยครับ ส่วนตัวคิดว่าขับในเมืองนี่ดีมากเลย ช่วงความเร็ว140-150 ผมขับบนด่วน เปลี่ยนเลนไปมาก็โอเคครับ เอาอยู่่  มันดูเหมือนไม่เร็วเท่าไรครับ แต่ที่คิดว่ามันน่ากลัวคือเวลาที่เข้าโค้งแรงๆบนถนนที่เป็นลูกคลื่น  อันนี้เสียวครับ แต่ต้องไม่ลืม มันไม่ใช่สปอร์ตซีดาน

4.ภาพลักษณ์มันช่วยไม่ได้ครับ บ้านเราคิดว่าคนขับเบนซ์นั้นเป็นคนอันมีจะกิน

5. สำหรับผมแล้ว ราคาขายต่อมันก็ตกหมดหละครับ  รถ=ลด  รถคันละสี่ล้าน ผ่านไปซักสิบปีราคาเหลือครึ่งนึง ผ่านไปอีกยี่สิบปี มันจะเหลือเท่าไรกันครับ

ผมคิดว่านะ วอลโว่เป็นรถยุโรปที่คุ้มค่าและคุณภาพใกล้เคียงกับสองค่ายเยอรมัน(ถึงจะไม่เท่าก็เถอะ) แต่สามารถทำราคาได้น่าสนใจ (คือด้วยราคาขนาดนี้ ได้รถไซส์ใหญ่กว่าเมื่อเทียบราคา สมถณะใกล้เคียงแต่ไม่เทียบเคียง และอ๊อฟชั่นที่อัดมาให้ ผมเลยคิดว่าคุ้มครับ)
ผมจำได้นะว่า บีเอ็ม320i ออกมาใหม่ๆราคาอยู่ที่2.8ล้าน ตอนนี้อยู่ที่2.5 ล้าน แต่เซลล์บอกผมว่าลดได้อีก2แสน แต่อีก5แสนมันไปไหน แสดงว่าห้าแสนบาทที่ผ่านมานี่กินนิ่มเลยใช่ไม๊ (ขำๆนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2010, 22:38:33 โดย okcomputer »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 22:29:12 »
ร่าจะเป็นแบรนด์มากกว่า
ส่วนราคาตกหรือ  ไม่นะถ้าเทียบจำนวนเงินที่หาย  วอลโว่หายน้อยกว่านะ  เพราะมันลงทุนด้วยตัวเงินที่น้อนกว่ามากเกือบครึ่งของอีกสองยี่ห้อ
  ออฟชั่นน้อยกว่ามั้ย  บางอย่างมีมากกว่า บางอย่างมีน้อยกว่า  แต่ถามหน่อยได้ใช้กันหมดไหม บางคนยังใช้ไม่เป็นเลย
  ส่วนราคาอะไหล่  บางอย่างแพงกว่า บางอย่างถูกกว่า  แต่วอลโว่  5 ปีเติมน้ำมันอย่างเดียว

เหนืออื่นใดเลย   ที่ตอบมาหลายหลายคนยังไม่เคยใช้วอลโว่ แต่ผมใช้มาหมดแล้ว  ทั้งวอลโว่  บีเอ็ม เบ็นซ์   เทียบความคุ้มค่ากับสิ่งที่ได้ วอลโว่กินขาดครับ
ผมตอบไปไม่เคยใช้แต่พ่อใช้ครับ ใช่ครับคุ้มกินขาด

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 11:27:55 »
ถ้าซื้อใช้ยาวๆ คุ้มครับ

แต่ ต้องลองดูเครื่องยนต์ด้วยนะครับว่า
ดีเซลหรือเบนซิน อันไหนประหยัดกว่ากัน

แต่ผมว่าระยะยาว
เครื่องดีเซลจะทนทานกว่าเบนซินอ่ะครับ
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 14:47:59 »

ที่ผม สนใจก็เพราะพิจารณาแล้วว่าข้อเสียเหล่านี้บางอย่างยอมรับได้ครับ เช่นราคาตก ก็ไม่เป็นไร เพราะกะใช้ยาวๆครับ อะไหล่แพง อืมม ก็ว่ากันไป ขอเพียงแต่ซ่อมแล้วจบก็ยังพอรับได้

บ้านผมนี่ตอนนี้ใช้ทั้ง เบนซ์ บีเอ็ม แล้วก็วอลโว่เลยครับเลยขอ แชร์ความเห็น
จากที่ผมเห็นๆและก็ขับนะครับ

เบนซ์ C180kom ตาถั่วรุ่นสุดท้ายรถคุณพ่อ
เสียไม่บ่อยมากแต่เข้า 0 แล้วตกใจนิดหน่อย กระจกมองข้างปรับลงเวลาถอยหลังชอบไม่ขึ้นกลับที่แต่ก็ซ่อมจบนะครับ จะมีแอร์นี่แหละที่ไม่จบมีเสียงดังซ่อมก็ยังดังอยู่ >:( พาลนึกว่ามีจิ้งหรีดอยู่ในรถ
ขับไม่สนุกเลยครับ น่าเบื่อมากๆ ขับเร็วๆแล้วไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่คือรถน่ะนิ่งแต่ผมว่านิ่มไปหน่อย

บีเอ็ม 520d ยังใหม่รถพี่สาว ขับสนุกกว่า ยังใหม่เลยยังไม่ได้ซ่อมอะไรครับแต่ด้านหลังประตูมีเสียงดังออดแอดๆเวลาตกหลุม

วอลโว่นี่ก็ใหม่ รถคุณแม่ครับ s80ตัวปัจจุบัน
แต่รู้สึกประทับใจกับบริการคือล่าสุดเค้าเพิ่งจะให้พรมด้านคนขับมาฟรีๆ ผืนนึงครับทั้งๆที่ผมก็ซื้อของมาใหม่โดยไม่ใช่อันที่ 0 แถมเค้าก็ยังให้ฟรี
ขับไม่ถึงกับสนุกนัก เสียงเครื่องเพราะดี กินน้ำมันไปหน่อยช่วงล่างค่อนข้างนิ่มครับแต่ขับเร็วๆก็ยังมั่นใจนะครับแต่ผมได้ลองแต่ทางตรงนะเมื่อเช้าลองไป 200ไม่รู้สึกจนดูเข็มนั่นแหละครับ
อีกอย่างคือแอร์ตอนหลังไม่เย็นกับไม่แรง อันนี้เจ้าของรถไม่ค่อยชอบนัก :-\รวมๆดีนะครับ ที่บ้านใช้ วอลโว่มาหลายคันก็ซ่อมจบทุกครั้งนะครับ

หวังว่าคงพอช่วยได้นะครับ ;D

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 09:47:28 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากครับ มีแววว่าจะจบที่ตัวนี้แหละ  ;D