ผู้เขียน หัวข้อ: ลบ  (อ่าน 12434 ครั้ง)

preme123

• บุคคลทั่วไป
ลบ
« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 00:08:38 »
ลบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2019, 02:08:39 โดย preme123 »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: แนะนำ cayenne S hyrbrid และ diesel ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 01:55:58 »
ดีเซลครับ เซอร์วิท  ราคาต่ำกว่าแน่นอน  ระยะยาวรุ่งกว่าด้วย

หาดูครับ มาเกรย์ ที่มา CO กับ AAS แล้ว เจ้าสองเจ้าที่แหละ ราคาไม่แรง เข้า AAS ได้ด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: แนะนำ cayenne S hyrbrid และ diesel ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 08:32:14 »
ดีเซลอีกเสียง เครื่อง มาจาก VW เครื่องดีเซล น่าจะ Work กว่าครับ

ส่วน HB ไม่ค่อยน่าสนเพราะประหยัดไม่เท่าไหร่

สู้แรงบิดของเครื่อง ดีเซลไม่ได้  :P

แต่รถมันราคาแรง ใช้เล่นน่ะ

เป็นผม รอซื้อต่อมือสอง ดีกว่า ราคาหายไปเกือบครึ่ง แนะ

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 08:34:10 »
เป็นผมเอา BMW X6 ดีกว่า ถูกกว่าด้วย ...

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 09:02:12 »
ดีเซลน่าจะคุ้มกว่านะครับ
แรงบิดดี ประหยัดน้ำมันพอตัว ทนทาน

ออฟไลน์ muzaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 10:48:16 »
เคยขับแต่ cayene s V8 ครับผมว่ามันมีการพัฒนาจากรุ่นเก่าพอสมควรครับ โดยเฉพาะความโคลงของรถที่ความเร็วสูงผมว่าดีขึ้นมากที่เดียวครับ ส่วนถามว่าเลือกอะไรดีระหว่าง s-hybrid , diesel นั้นตอบยากครับลองไปขับดูก่อนว่าพอใจสมรรถนะกับคันไหนส่วน diesel อาจจะมีแต้มต่อด้านการบำรุงรักษาที่ไม่สลับซับซ้อนเกินไปเพราะเป็นเครื่องยนต์สันดาบธรรมดาครับ ยังไงลองไปขับก่อนตัดสินใจได้ครับ
ปล.ปกติ Porsche จะมีงาน world road show ที่เขาเชิญ potential customer ให้ไปลองรถได้ครับส่วนรถ test drive ทั่วไปคิดว่าที่ศูนย์วิภาวดีน่สจะมีในบางรุ่นน่ะครับ ( cayene นี้คิดว่ามีแน่ครับแต่ตอนนี้มีรถโฉมใหม่สำหรับลูกค้าหรือไม่ไม่แน่ใจครับแต่รถอย่าง 911 GT3,GT2,TURBO นี้ที่โชว์รูมไม่มีแน่นอนครับอยาก test drive รองาน world road show อย่างเดียวครับ )

preme123

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 10:58:56 »
เคยขับแต่ cayene s V8 ครับผมว่ามันมีการพัฒนาจากรุ่นเก่าพอสมควรครับ โดยเฉพาะความโคลงของรถที่ความเร็วสูงผมว่าดีขึ้นมากที่เดียวครับ ส่วนถามว่าเลือกอะไรดีระหว่าง s-hybrid , diesel นั้นตอบยากครับลองไปขับดูก่อนว่าพอใจสมรรถนะกับคันไหนส่วน diesel อาจจะมีแต้มต่อด้านการบำรุงรักษาที่ไม่สลับซับซ้อนเกินไปเพราะเป็นเครื่องยนต์สันดาบธรรมดาครับ ยังไงลองไปขับก่อนตัดสินใจได้ครับ
ปล.ปกติ Porsche จะมีงาน world road show ที่เขาเชิญ potential customer ให้ไปลองรถได้ครับส่วนรถ test drive ทั่วไปคิดว่าที่ศูนย์วิภาวดีน่สจะมีในบางรุ่นน่ะครับ ( cayene นี้คิดว่ามีแน่ครับแต่ตอนนี้มีรถโฉมใหม่สำหรับลูกค้าหรือไม่ไม่แน่ใจครับแต่รถอย่าง 911 GT3,GT2,TURBO นี้ที่โชว์รูมไม่มีแน่นอนครับอยาก test drive รองาน world road show อย่างเดียวครับ )

ก็คือ ผมชอบ "sailing / coasting" ที่ทาง porsche claim ไว้ว่าสามารถวิ่งด้วยไฟฟ้าเพียวๆกลางทางด่วนได้เลยอะครับ  แล้วก็ชอบ เกียร์ triptronic 8speed ในตัว hybrid อะครับ ไม่ทราบว่า diesel เป็นเกียร์ 8speed หรือเปล่าวครับ  แต่ผมก็ไม่รู้ว่ามันทำงานอย่างไรบ้าง และไม่ทราบว่าจะได้ใช้บนถนนหรือเปล่าว นอกจากเอาลงสนามอะครับ อิอิ แต่ hybrid มี electronic locking differential ใช่หรือเปล่าวครับ

เพราะจากที่ศึกษามาเนีย hybrid ไม่มี torque vectoring rear /front differentials ครับ แถมน้ำหนักตัวหนักสุดในรุ่นเลยด้วยครับ และก็ไม่มี anti-roll แบบปรับตามสถาณะ ของถนน ด้วยใช่หรือเปล่าวครับ

แถม hybrid ไม่มีแอร์ 4zone ด้วยใช่ป่าวครับ มีแค่ 2 ใช่ไหมอะครับ

เอ่....เลือกไม่ถูก อิอิ แล้วสงสัยว่า hybrid นี่แบตมีอายุการใช้งานนานแค่ไหนหรอครับ

porsche world road show มีวันไหนหรอครับ อยากไปลองในสนาม บ้างจังเลย คราวที่แล้วผมพลาด อะ อิอิ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2010, 11:00:37 โดย preme123 »

preme123

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 11:04:03 »
ผมกะไว้ว่าเสาร์นี้จะไปลองอะครับ

แล้วราคา aas สูงก่วาเกรย์มากไหมครับ พอดีกะว่าจะออกจาก tsl อะครับ  ;D

ไม่ทราบว่าถ้ารถมีปัญหาซ่อมไม่ได้นี่เอาเข้า aas ได้หรือไม่ครับ เพราะผมเชื่อว่ายังไงก็ต้องมี case ที่ ซ่อมไม่ได้แล้วต้องเอาเข้าแน่ๆเลยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Gamo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 12:28:07 »
ผมกะไว้ว่าเสาร์นี้จะไปลองอะครับ

แล้วราคา aas สูงก่วาเกรย์มากไหมครับ พอดีกะว่าจะออกจาก tsl อะครับ  ;D

ไม่ทราบว่าถ้ารถมีปัญหาซ่อมไม่ได้นี่เอาเข้า aas ได้หรือไม่ครับ เพราะผมเชื่อว่ายังไงก็ต้องมี case ที่ ซ่อมไม่ได้แล้วต้องเอาเข้าแน่ๆเลยครับ

ขอบคุณครับ

ตอนนี้ทาง AAS ไม่รับรถ เกรย์แล้วครับ เท่าที่เค้าแจ้งมานะครับ อย่างไรลองสอบถามดูอีกทีนะครับ

ตัว Cayenne ของ AAS ตอนนี้มีแต่ตัว Hybrid ผมได้ราคามาประมาณ 7 ล้านปลายๆ รอรถประมาณ เดือนกว่าๆ ตัว Cayman ได้ราคามา 8 ล้านนิดๆ สั่ง option บางอย่างไป เลยต้องรอนานหน่อยครับ

อย่างไรลองเช็คราคาดูนะครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 12:30:07 »
ลองไปดูที่ ABC ตรงพระราม 3 ก็ได้นะครับ รถเป็นรถโควต้า AAS option ดีกว่า และ ราคาดีกว่ารถ AAS หน่อย ตามรถที่เค้ามีใน stock นะครับ ศูนย์อยู่แถวตรง ร้านอาหาร กวนอาครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 12:49:12 »
ไฮบริด ถ้าจำไม่ผิดมันจะได้ภาษีพิเศษด้วยนิครับ มันเลยทำให้ราคาดาว์นลงมานิดนึง
ส่วนอายุการใช้งานของแบตเตอรี่ ถ้าใช้แบบธรรดาๆ สามัญชนเขาขับกัน โดยส่วนตัวคิดว่าภายใน 5 ปีไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ

ส่วนลักษณะการใช้งานของคุณ ผมว่าเหมาะกับดีเซลมากกว่านะ
เพราะวิ่งทางไกลๆ เร็วๆ คิดว่าไฮบริดคงไม่ช่วยให้มันประหยัดมากขึ้น
และไหนจะค่าบำรุ่งรักษาในอนาคต ที่คาดว่าจะสูงกว่าอีกด้วยครับ

ออฟไลน์ muzaa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 13:06:44 »

ก็คือ ผมชอบ "sailing / coasting" ที่ทาง porsche claim ไว้ว่าสามารถวิ่งด้วยไฟฟ้าเพียวๆกลางทางด่วนได้เลยอะครับ  แล้วก็ชอบ เกียร์ triptronic 8speed ในตัว hybrid อะครับ ไม่ทราบว่า diesel เป็นเกียร์ 8speed หรือเปล่าวครับ  แต่ผมก็ไม่รู้ว่ามันทำงานอย่างไรบ้าง และไม่ทราบว่าจะได้ใช้บนถนนหรือเปล่าว นอกจากเอาลงสนามอะครับ อิอิ แต่ hybrid มี electronic locking differential ใช่หรือเปล่าวครับ

เพราะจากที่ศึกษามาเนีย hybrid ไม่มี torque vectoring rear /front differentials ครับ แถมน้ำหนักตัวหนักสุดในรุ่นเลยด้วยครับ และก็ไม่มี anti-roll แบบปรับตามสถาณะ ของถนน ด้วยใช่หรือเปล่าวครับ

แถม hybrid ไม่มีแอร์ 4zone ด้วยใช่ป่าวครับ มีแค่ 2 ใช่ไหมอะครับ

เอ่....เลือกไม่ถูก อิอิ แล้วสงสัยว่า hybrid นี่แบตมีอายุการใช้งานนานแค่ไหนหรอครับ

porsche world road show มีวันไหนหรอครับ อยากไปลองในสนาม บ้างจังเลย คราวที่แล้วผมพลาด อะ อิอิ ;D
Porsche World Road show ปกติจะจัดในไทยช่วงปลายปีประมาณเดือน Nov -Dec ครับแต่ปีนี้ไม่แน่ใจจัดไปหรือยังเพราะไม่ใช้ potential customer ครับ 555 (เขารู้ทัน) เลยไม่ได้รับเชิญ (ปีที่แล้วพี่ที่รู้จักที่อยู่ชมรม porsche ได้รับเชิญแต่เสียค่าใช้จ่ายหนึ่งหมื่นบาทครับ อิ อิ ต้องคนที่ AASรู้จักเป็นอย่างดีหรือคนที่potential สูงมากๆที่เขาคิดว่าปิดการขายได้แน่ๆถึงไม่เสียเงินครับ) ลองไปดูรถที่ AAS ก่อนครับว่าokไหมแล้วค่อยลองสอบถามรายละเอียดอื่นๆครับ
ปล2. ที่ AAS รู้สึกตอนนี้มีเฉพาะhybrid ครับรุ่นอื่นๆเหมือนยังไม่เข้ามา ถ้าสนใจ diesel ลองไปดู RUF RD30S ไหมครับที่ Royal motor ราคาที่ได้มารู้สึกประมาณ 6.9 ล้านบาทครับ
ปล3 มิได้โฆษณาแต่อย่างใดน่ะครับ

preme123

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 22:14:47 »
แล้วระบบ torque vectoring differentials นี่ได้ใช้หรือเปล่าวครับ  (ที่อยู่ด้านซ้ายสุดตรงแผนควบคุม ความสูงรถและ ระดับความแข็งของโชก อะครับ)

ไม่ทราบว่ามันทำงานอย่างไรหรอครับ แล้ว ใน ตัว hybrid นี่มี differentials หรือเปล่าวอะครับ ตอนนี้รู้สึกสนใจ hybrid มากแล้วสิ ชอบ ที่ขับบนทางด่วนแบบใช้ไฟฟ้าล้วนๆเลี้ยงความเร็วอะ อิอิ

แล้วแอร์หลังแยกนี่ ทำไม hybrid ถึงไม่มีหรอครับ แล้วพวงมลัยของ hybrid เป็นอีกแบบหนึ่งที่ให้ความรู้สึกแม่นยำน้อยก่วาตัว ปกติใช่ไหมครับ อยากทรบว่า feel ต่างกันเยอะไหม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 22:29:51 »
คันนี้เหรอครับ? :D
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 22:32:05 »
น่าใช้มากๆ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 22:32:43 »
แบตท้ายรถ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 22:33:55 »
ไฟเก๋งไฮโซมากๆ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 22:34:35 »
โบสครับผม

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 22:35:11 »
หน้าปัด

preme123

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 18:35:14 »
ครับ คันนี้ เลยครับ ขอบคุณมากๆๆครับ

แล้วสอบถามเพิ่มด้วยครับ  hybrid ล้ออะไหล่ไปอยู่ไหนหรอครับ  ;D

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 01:32:58 »
ครับ คันนี้ เลยครับ ขอบคุณมากๆๆครับ

แล้วสอบถามเพิ่มด้วยครับ  hybrid ล้ออะไหล่ไปอยู่ไหนหรอครับ  ;D

คันที่ผมไปดูมา ไม่มียางอะไหล่ให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 20:09:18 โดย Gamo »

preme123

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 07:46:59 »
อ่าว 5555+  :o   ห้ามยางแตก ถ้าแตกก็คว่ำเลย ไม่ต้องเปลี่ยนยางเลยใช่หรือเปล่าวครับ ล้อ 21 ถ้ายางแตกที่จะถึงกับคว่ำเลยไหมครับ

แล้วสงสัยความเงียบ ของยางด้วยครับ เสียงดังมากไหมอะครับ แล้วความเงียบในห้องโดยสารจัดอยู่ประมาณไหนอะครับ เทียบกับ s class, harrier, camry, teana, e class ก่อนหน้าตัวล่าสุด

อิอิ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 09:21:20 »
อ่าว 5555+  :o   ห้ามยางแตก ถ้าแตกก็คว่ำเลย ไม่ต้องเปลี่ยนยางเลยใช่หรือเปล่าวครับ ล้อ 21 ถ้ายางแตกที่จะถึงกับคว่ำเลยไหมครับ

แล้วสงสัยความเงียบ ของยางด้วยครับ เสียงดังมากไหมอะครับ แล้วความเงียบในห้องโดยสารจัดอยู่ประมาณไหนอะครับ เทียบกับ s class, harrier, camry, teana, e class ก่อนหน้าตัวล่าสุด

อิอิ

ขอบคุณครับ

มีอุปกรณ์ปะยางมาให้ครับ

ไม่เคยยางแตก เลยตอบไม่ได้ว่า จะควำเลยรึเปล่านะครับ เทียบกับ S-class ตัว W221 เครื่อง เบนซิน ตัว S-Class เงียบกว่าครับ ส่วนคันอื่นๆ ผมไม่มีครับ เทียบไม่ได้

preme123

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 11:05:55 »
เดี่ยวพรุ้งนี้จะเข้าไปชมรถอะครับ

เป็นห่วงแค่เรื่องเสียงรบกวนจากภายนอก จากลม จากยางอะครับ ชอบเงียบๆแบบ s class W212 อะครับ ชอบมากมาย อิอิ  ;D

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 11:09:20 »
เดี่ยวพรุ้งนี้จะเข้าไปชมรถอะครับ

เป็นห่วงแค่เรื่องเสียงรบกวนจากภายนอก จากลม จากยางอะครับ ชอบเงียบๆแบบ s class W212 อะครับ ชอบมากมาย อิอิ  ;D

ขอบคุณครับ

ได้รถมา ถ่ายรูปมาให้ชมด้วยนะครับ  ;) อยากถ่ายคันผมให้ดู แต่ยังไม่มีเวลา กับ ถ่ายรูปไม่ค่อยสวยครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 19:40:28 »

ขอบคุณครับ

S-Class มัน W221 ครับ ไม่ใช่ W212 ครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 12:05:15 »

ขอบคุณครับ

ชมมาแล้วเป็นไงบ้างครับ จองไปแล้วหรือยังครับ?

ออฟไลน์ porr

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 15:00:58 »
สวัสดีครับ  ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ บังเอิญ search มาเจอ

จะมานั่งรอฟังเรื่องเสียงดังจากภายนอกเหมือนกัน

ความจริงแล้ว  ผมมีทดลองขับรุ่นดีเซลแล้วบนทางด่วน

รู้สึกว่า  เสียงยางล้อ 21 นิ้ว ดังนิดนึง(หรือเพราะเป็นธรรมชาติของล้อหน้ากว้างก็ไม่ทราบ), 

เสียงลมช่วงล่างดังนิดนึง,  เสียงดังจากภายนอกที่เข้ามา  ต้องเรียกว่าดังมากทีเดียว จนรับไม่ค่อยได้

ก็ยังงงๆอยู่ว่า ประสาทหูเราเพี้ยนหรือเปล่า  แต่ภรรยาที่ไปด้วยก็รู้สึกเหมือนเรา

และยืนยันว่า  รู้สึกเสียงรถที่แซง หรือวิ่งสวนกับเรา ดังเข้ามาจนทำให้เรา

ผิดหวังกับรถหรูขนาดนี้นะ  มีความรู้สึกว่า ถ้าวิ่งทางไกลจะไม่สงบ  ไม่มีความสุข

ความดังเมื่อเทียบกับ E Coupe 250 แล้ว  ดังกว่ามากเลยอะ

ส่วนเครื่องเสียง Boss ผิดหวังมากๆๆ เมื่อเทียบกับ E coupe เช่นกัน 

แต่ก็อาจจะตัดสินใจซื้อ เพราะอยากใช้รถ SUV ไม่มีตัวเลือกนะครับ

รอฟังความเห็นท่านอื่นๆครับ

preme123

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 21:00:12 »
สวัสดีครับ  ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ บังเอิญ search มาเจอ

จะมานั่งรอฟังเรื่องเสียงดังจากภายนอกเหมือนกัน

ความจริงแล้ว  ผมมีทดลองขับรุ่นดีเซลแล้วบนทางด่วน

รู้สึกว่า  เสียงยางล้อ 21 นิ้ว ดังนิดนึง(หรือเพราะเป็นธรรมชาติของล้อหน้ากว้างก็ไม่ทราบ), 

เสียงลมช่วงล่างดังนิดนึง,  เสียงดังจากภายนอกที่เข้ามา  ต้องเรียกว่าดังมากทีเดียว จนรับไม่ค่อยได้

ก็ยังงงๆอยู่ว่า ประสาทหูเราเพี้ยนหรือเปล่า  แต่ภรรยาที่ไปด้วยก็รู้สึกเหมือนเรา

และยืนยันว่า  รู้สึกเสียงรถที่แซง หรือวิ่งสวนกับเรา ดังเข้ามาจนทำให้เรา

ผิดหวังกับรถหรูขนาดนี้นะ  มีความรู้สึกว่า ถ้าวิ่งทางไกลจะไม่สงบ  ไม่มีความสุข

ความดังเมื่อเทียบกับ E Coupe 250 แล้ว  ดังกว่ามากเลยอะ

ส่วนเครื่องเสียง Boss ผิดหวังมากๆๆ เมื่อเทียบกับ E coupe เช่นกัน 

แต่ก็อาจจะตัดสินใจซื้อ เพราะอยากใช้รถ SUV ไม่มีตัวเลือกนะครับ

รอฟังความเห็นท่านอื่นๆครับ

เรื่องเสียงรบกวนนั่น ในความคิดผมว่าไม่มีคันไหนเงียบเท่า s class W221 ได้เลยครับ อันนี้เงียบของจริง เงียบมากๆ มีแต่เสียงยางเลยครับ  ;D

ส่วน bose นั่น ผมก็ผิดหวังด้วยเช่นกันครับ แต่ porsche มี burmester เป็นตัวเลือกอีกอันอยู่แล้วไม่ใช่หรอครับ ผมว่า burmester นี่โอเคมากๆเลยนะครับ ดีก่วา harman ใน e coupe และ mini อีกนะครับ

แต่ที่เห็นๆมาส่วนมาก grey จะนำเข้ามาแต่ bose นะครับ เพราะ ราคา base ของ burmester ต่างกับ bose มากเลยทีเดียวนะครับ

ตอนนี้ผมสนใจ เป็นตัว cayenne s hybrid นะครับ ชอบระบบของมัน ที่ ขับบนทางด่วนดับเครื่องได้อ่า ชอบมากๆๆ ^^" แต่ยังไม่มีโอกาศได้ลองขึ้นทางด่วนวิ่งโดยความเร็วสูงๆ เลยบอกไม่ได้ว่าเงียบมากแค่ไหน และเสียงยางดังแค่ไหนนะครับ

แต่ที่แน่ๆคือว่าการเก็บเสียงไม่เงียบตามที่คาดหวังนะครับ (คาดหวังความเงียบใกล้เคียงกับ s class) เพราะได้แต่ลองรถติดๆขับช้าๆเรื่องๆอะครับ

แต่เรื่องล้อ ดัง นี่นึกว่ามีแต่ audi ที่เป็น ปัญหานี่ก็อยู่ใน audi q7 นะครับ ดังเอาการอยู่เหมือนกันครับ  ;D แต่ยังไม่ได้ลองกับ porsche

ส่วนภายในรถนี่เป็นอะไรที่ ลีกเหลี่ยงไม่ได้เลยเลยครับ ภายใน นี่ สุดยอดของที่สุดแล้ว ครับ เนียน เนี๊ยบจริงๆ เบาะหนังระดับหรู นั่งสบายจริงๆ  ;D

แต่ภายในปุ่มอะไรมากมายไปหมด อันนี้หลายๆท่านอาจจะไม่ค่อยชอบ แต่โดยส่วนตัวผมว่าใช้ไปเรื่อยๆเดี่ยวก็จำตำแหน่งได้เองครับ.....มั้ง?

แต่ภายนอก นั่นผมชอบ บันท้ายมากๆนะครับ แต่ ด้านหน้าเนีย......เอาตามตรงเลย อย่าหาว่ารุ่นแรงนะ (รถหน้าจิ้งจก )555+ ถึงจะหน้า จิงจก แต่ผมก็ยอมครับ เพราะผมคิดว่าเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุด ณ ขณะ นี้ถ้ามีงบ 6ล้านนะครับ

เพราะผมไปลอง audi q7 and q5 มาแล้ว , rx350 , และ ได้ นั่ง ML มาแล้วครับ (ML ไม่ได้ขับนะ) ส่วนตัวชอบ ด้านหน้า q7/5 แต่ไม่ชอบด้านหลังครับ และ ภายใน audi เทียบไม่ติดกับ porsche เลย   เลยไปลอง benz บ้างครับ ตั้งแต่วินาทีที่ย่อนก้นลงไปและจับที่วางแขนด้านข้างก็ลุกออกเลยครับ แข็งจังเลย คุณภาพหนังไม่ใกล้กันเลยนะคัรบ ผมว่านะ

แล้วก็ ลอง X6/ X5 ครับ  ส่วนตัว ชอบ มากทั้งสองคันนี้ครับ แต่ภายใน จะเรียบง่ายไปหน่อยนะครับ แต่ง่ายต่อการใช้งานนะครับ  ;D

สรุป ..... ตอนแรก เอียงจะ ออก porsche diesel แต่ พอได้ลอง hybrid แล้ว ชอบอัตราเร่ง ของ มันมากๆครับ แรงมากมายครับ เหมือน 911 ตัวใหญ่ ยังไงยังงั้นเลย 555+

ผิดตกบกบร่องตรงไหนขออภัย ณ ที่นี้นะครับ อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั่นนะครับ