ผู้เขียน หัวข้อ: สังเกตกันไหมคะ?? ว่าชื่อ Lancer EX มันเป็นลางต่อยอดขายยังไงไม่รู้ค่ะ  (อ่าน 8425 ครั้ง)

alzeto

• บุคคลทั่วไป
เหมือนจะไม่ ไกล้เคียงเลย แต่มันก็จริงอยู่ว่า พอ แลนเซอร์ใส่ ชื่อEX ลงไปเหมือนจะขายไม่ออก

ย้อนไปสมัย ที่ สามพะหน่อไฟท้าย ไฟซี ไฟแอล แล้วก็ไฟนอล (นอน)  กล่องไม้ขีด นามว่า EX ก็เข้ามา เสริมการขายในช่วงตลาด แต่เท่าที่จำได้ ก็มี ดัสสัน ซันนี่ กับ โคโรลล่า DX ยืนหัวหาดอยู่ (ฮอนด้า ซีวิคอย่าพูดถึงเลยค่ะ ยังไม่ใ่ช่เวลาของมัน)  ทำให้ยอดขายดูหงอยแปลกๆ แล้วมีเสียงลือมาว่า จัดราคาแพงกว่าชาวบ้านด้วย ในสมัยนั้น (เหมือนตอนนี้แหม่งๆ)

ไม่รู้ว่าเวรซ้ำกรรมซัดหรือเปล่า เพราะเท่าริงโกะเคยสังเกต จริงๆก็มีวิ่งน้อยมาก   น้อยกว่า มิราจ ตัวแรกอีกค่ะ

มันก็เลย สงสัย ว่า การที่แลนเซอร์ใช่รุ่นย่อยว่า EX มันเป็นลาง เหมือน นิสสัน ออกชื่อรุ่นที่เป็นตัว L หรือเปล่าคะ??

ปล. พอดีหารูปประกอบในกระทู้ พิมพ์ 1983 lancer ex ไม่นึกว่าจะเจอแบบนี้ด้วย ว้าย !!

ริงโกะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2010, 12:46:47 โดย 椎名林檎 »

jaesz

รูปนั้นมันเป็น Lancer EX ได้อย่างไรกันหนอ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
ริงโกะชอบจู๋เด็ก ????
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

alzeto

ริงโกะไม่นิยมค่ะ เกรงว่า ปวีณาจะมีงานเข้า.........

ถ้าจำไม่ผิดช่วงการขาย ยุคปี 80 ปลายๆ  มิตซู แทบจะขายรุ่น รถ Lancer ได้ชิดมากนะคะ ประมาณว่า Lancer EX ขับหลัง ขายประกบกับ มิราจ รุ่นแรก (ไปๆมาๆก็กลา่ยเป็น Fiore) และแล้ว champ ก็รู้สึกจะเข้ามาในช่วงที่ริงโกะเกิดพอดีเลยค่ะ......

เหมือน มิตซูในช่วงตั้งแต่ปี 80เป็นต้นมา รู้สึกว่า จะขายประกบระหว่างโมเดล ในรุ่นเดียวกันทุกที (เว้นในรุ่น CK) 

แต่ก็บอกตรงๆ ชื่อ EX ก็ดูเป็นลางจริงๆค่ะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ริงโกะเอ้ยยย เว็บนี้ เด็กๆ เยอะๆๆๆ เพลาๆ หน่อยยยยยยย เซ็นเซอร์นิดนึงคุณน้อง

สมัยนั้นเขาใช้ชื่อ Lancer ไปเลย บ้านเราไม่มี EX ต่อท้าย เหมือนอย่างที่ญี่ปุ่นเขามีนะ

ผิดกับเจ้าพวก Colt F

alzeto

ริงโกะเอ้ยยย เว็บนี้ เด็กๆ เยอะๆๆๆ เพลาๆ หน่อยยยยยยย เซ็นเซอร์นิดนึงคุณน้อง

สมัยนั้นเขาใช้ชื่อ Lancer ไปเลย บ้านเราไม่มี EX ต่อท้าย เหมือนอย่างที่ญี่ปุ่นเขามีนะ

ผิดกับเจ้าพวก Colt F

นังม้าแคระ พูดถึงทีไร ริงโกะยังติดใจ เกียร์ 8 สปีดมันได้ค่ะ (ยังกะเกียร์รถดัมพ์)  อันที่จริงไม่มีอะไรหรอกแค่เกียร์ สี่จังหวะ บวกคันโยกประหยัดกับเพาเวอร์เท่านั้นเอง

สมัยนั้น มันเป็นอะไรที่ ยังเข้าใจว่า ว้าย มิตวู มีรุ่นขับสี่ด้วย !! (ทั้งที่จริงไม่ใ่ช่)

ปล. เซนเซอร์แล้วค่ะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ hutzero

ส่วนตัวผมว่ามันขลังขึ้นมากกว่า  เพราะมันเป็นตัวย่อของ EVOLUTION X และ EX ตัวล่าสุดนี้ก็เป็นรถที่ลด Spec มาจาก EVO X จริงๆ

alzeto

ส่วนตัวผมว่ามันขลังขึ้นมากกว่า  เพราะมันเป็นตัวย่อของ EVOLUTION X และ EX ตัวล่าสุดนี้ก็เป็นรถที่ลด Spec มาจาก EVO X จริงๆ

อาทิ  ที่พับกระจกมองข้างอัตโนมัติ (ฮา)

จริงๆ มันจะดีักว่านี้ ถ้า อัดรุ่นล่างๆ+เกียร์กระปุกให้คนแต่งเล่นบ้างอะไรบ้างค่ะ.....  หรือ จะยัด 1.6 อัด CNG  เขี่ย แซยิดออกไปก็ได้ค่ะ มีความรู้สึกว่า มีตัวนี้อยู่แล้วพาลจะขายไม่ออกอีก

ริงโกะค่ะ

keanetona

เจ๊ครับ Gran Turismo 5 ออกมาพักนึงแล้วครับ

............................

ส่วน EX ไปเปิดดิกชันนารีภาษาอังกฤษเองนะครับ (อิอิอิอิ)

alzeto

เจ๊ครับ Gran Turismo 5 ออกมาพักนึงแล้วครับ

............................

ส่วน EX ไปเปิดดิกชันนารีภาษาอังกฤษเองนะครับ (อิอิอิอิ)

ว้าย ภาพเอามาประกอบกระทู้เฉยๆค่ะ ลืมสังเกตุว่าเกมส์มันเก่า.....

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ patzahut

ความหมายของคำว่า EX รุ่นนี้จริงๆ มันย่อมาจากคำว่า Exceed ซึ่งแปลเป็นไทยก็คือ  เกินพิกัด  แต่เค้าก็ใช้ชื่อนี้กับทั้งตลาดโลกเลยนะ ไม่เฉพาะเมืองไทยครับ

ออฟไลน์ The Coup Channel

เกินพิกัดยอดขายต่อเดือนเร่ะ
ทะลุเป้าเลขแดง 5555

สาเหตุใหญ่คงจิ้มนิ้วไปที่ใครไม่ได้นอกจากบรรดาผู้บริหารญี่ปุ่นที่ไม่เคยเข้าใจรสนิยมการซื้อรถของคนไทยเสียที
น่าจะเจ๊งซะให้เข็ด จะได้รู้ว่าควรจะเชื่อคนไทยมากกว่านี้

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
EX น่าจะย่อมาจากคำว่า Exit นะครับ ออกไป....  ;D

ออฟไลน์ joufo

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ที่ญี่ปุ่นรู้สึกว่ายังมี Prius ตัวเก่าขายเป็นแบบรุ่นประหยัด business อยู่
กลายเป็น Prius EX

http://toyota.jp/business/carlineup/sedan/prius.html

ที่จีน Corolla รุ่นเก่ายังคงขายคู่กับรุ่นใหม่ต่อไป และได้ชื่อว่า Corolla EX

http://www.toyota.com.cn/vehicles/index.html

สำหรับผม ถ้าเฉพาะปัุจจุบันนะ ไม่นับอดีต คำว่า Ex ในความหมายของรถญี่ปุ่น ดูอัปมงคลมากกว่า
เพราะมันสามารถแปลว่า รุ่นเก่า ได้ด้วย หรือจะพูดว่า รุ่นเก่าชัดๆ ก็ว่าได้

คำว่า EX ของผม จะกลายเป็น ความขลัง หรือเป็นคำย่อของ "Executive", "Extra", หรือ "Exceeds" ก็ต่อเมื่อมันหมายถึง
วงการอื่นๆ

อย่างเช่นในวงการเกมก็จะมี Super Robot Wars EX

และอีกหลายๆ เกม ที่มักใช้คำว่า EX ประจำ

แต่สำหรับวงการรถยนต์ หลังๆ ผมมักจะเห็นคำว่า Ex ต่อท้าย รถที่เป็น previous generation ตลอด
ในนิตยสารฝรั่งก็ใช้ ดังนั้น คำว่า Lancer EX ผมไม่ชอบเลย ถ้าจะเรียกชื่อ ผมจะเรียก Lancer เฉยๆ เท่านั้น
Lancer รุ่นเก่าที่ยังคงขายเป็นรุ่น CNG อยู่ต่างหาก ที่ควรจะได้ชื่อว่า Lancer EX

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2010, 20:07:44 โดย ned »

ออฟไลน์ udis

โอ้ Super Robot Wars EX มันมากๆครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
โอ้ Super Robot Wars EX มันมากๆครับ
 ;D ;D ;D

555 เกมนี้เจ๋งครับ

ออฟไลน์ kongz158

• Jr. Member
  • **
ผมว่าตำแหน่งที่คุณพูดถึงมันน่าจะเป็น Lancer Ralliart ที่ไม่มีในไทยมากกว่านะ ;D
อย่าง Lancer EX นี่ผมว่าใช้คำว่าลด spec จาก EVO X ไม่ได้ แต่เรียกว่า ถอดเขี้ยวเล็บเลยดีกว่า

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
 ;D ;D ;D

555 เกมนี้เจ๋งครับ

ท่าทางคงติดตามตั้งแต่ภาคแรกแหงมๆ อิฮิ

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
Ex.1 ตัวอย่างที่ 1 นะนักเรียน....

ออฟไลน์ Arado_kung

;D ;D ;D

ภาคนี้สนุกมากๆเลยครับ ตะลุยโลกลากิอัสเนี่ย เคลียร์มาซากิรูทกับริวเน่รูทแล้วรูทบุคคลในตำนานก็จะออกมา อย่าลืมกดสูตรเอาเนโอแกรนซันมาให้ป๋าชูว์แกใช้นะ หุ่นอะไรก็ไม่รู้ตัวเดียวกวาดได้ยกฉาก 555555