ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเราถึงจัดให้ Peugeot RCZ เทียบกับ TT หรือ Scirocco ครับ  (อ่าน 5343 ครั้ง)

ออฟไลน์ macsweet7

• Newbie
  • *
อยากถามเพื่อนๆ ว่า  ทำไมเราจัดให้รถสามรุ่นนี้ เป็นคู่แข็งกันละครับ  หรือเพราะทำตลาดในกลุ่มราคาเดียวกัน

ผมว่ามันมีหลายอย่างที่แตกต่างกันอยู่พอสมควรนะ  อยากให้เพื่อนๆแนะนำหน่อยครับ จะได้เป็นความรู้

--  อีกเรื่องนะครับ  ผมสนใจ RCZ มากครับ  แต่ห่วงเรื่องการบริการหลังการขายของตัวแทนจำหน่ายในไทย

ไม่ทราบว่าปัจจุบัน  ความคิดแบบผมเนี่ย มันล้าสมัยไปรึเปล่าครับ  บางคนบอกว่าอยากเล่นของแปลกก็ต้องยอมลงทุน

ผมก็เริ่มคล้อยตามนะ  แต่ยังไม่สนิทใจเท่าไร  (พี่ลองดูซิ  ถ้าเกิดไอ้เจ้ารุ่นนี้มีปัญหาที่กระจกกันลมหลัง (Double Bubbles)

ขึ้นมา  เราจะไปเคลมที่ไหนได้  ถ้าไม่ใช่ศูนย์  นี่แค่ปัญหาหนึ่งที่กังวลครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำดีๆครับ

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
Re: ทำไมเราถึงจัดให้ Peugeot RCZ เทียบกับ TT หรือ Scirocco ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 15:33:52 »
เท่าที่ทราบ RCZ วางตัว ในการตลาดระดับเดียวกับAudi TTครับ ส่วนVW Scirocco ผมไม่แน่ใจว่า มันอยู่ในกลุ่มรถSport coupe หรือHot Hatch กันแน่ แต่ที่แน่ๆ RCZกับTTได้ปะทะกันแน่นอนครับ *-*
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออนไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: ทำไมเราถึงจัดให้ Peugeot RCZ เทียบกับ TT หรือ Scirocco ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 16:59:21 »
RCZ ผมว่าเทียบกับ TT นี่ก็พอได้อยู่
ส่วน Scirocco ผมไม่เทียบกับ RCZ TT แต่ผมเทียบกับ C30 S3 อะไรเหล่านี้มากกว่า

แต่จะว่าไป รถพวกนี้เขาจัดประเภทกันยังไง ผมก็ยังสงสัยอยู่เหมือนกัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 17:46:59 »
เทียบคู่แข่งกลุ่มนี้ถูกต้องแล้วครับ

คือ ทั้งหมด เป็นรถ สปอร์ตคูเป้ 2 ประตู
เพียงแต่ว่า Scirocco จะถูกออกแบบให้สามารถใช้งานในชีวิตประจำวันได้ด้วย
เลยต้องมี Packaging ของรถ ออกมาอย่างที่เห็นหนะครับ ส่วนพิกัดเครื่องยนต์ ขนาดตัวรถ
ทุกอย่าง ถือได้ว่า อยู่ในคู่แข่งกลุ่มนี้ละครับถูกแล้ว