ผู้เขียน หัวข้อ: ## (กระทู้มอไซค์) รบกวนขอคำแนะนำ ของ Scoopy-i , Click-i และ Mio 125 หน่อยครับ ##  (อ่าน 24055 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
คือไม่รู้ว่าจะปรึกษาพี่ๆ น้องๆ เกี่ยวกับมอเตอร์ไซค์ในนี้ได้รึเปล่า
ลองถามดูก่อนแล้วกันครับ เผื่อใครมีคำแนะนำที่ดีๆ

เนื่องมาจากพอดีว่าตัวผมเองนั่นจะต้องมีความจำเป็นใช้รถมอเตอร์ไซค์ไกลบ้านครับ เพื่อไปเรียน
มอไซค์ที่บ้านมี 2 คัน คันนึง Mio โฉมแรกเลย (AT) เริ่มมีปัญหาจุกจิกจากการไปแต่งแว๊นซ์ + จอดทิ้งไว้นาน และกินจุพอสมควร
อีกคัน Wave 100 โฉมแรกเช่นกัน (MT) ค่อนข้างประหยัดดี แต่ที่บ้านก็ต้องใช้ เลยคิดว่าจะออกคันใหม่ครับ

จุดประสงค์หลักอยากได้รถ AT เน้นประหยัดน้ำมันมากหน่อย (เพราะช่วงที่ใช้ต้องควบคุมค่าใช้จ่ายด้วย) เน้นบิดบ้างในเวลาเร่งรีบ (ไม่น่าบ่อยนัก และถ้าไม่จำเป็นก็ไม่เอาออกหรอก ใช้รถสาธารณะ) และใช้ใน ตจว. ครับ
ซึ่งผมได้ไปดูมาแต่ละตัวบ้างแล้ว ที่ผ่านการคัดเลือกตอนนี้มีอยู่ 3 รุ่นครับคือ  Scoopy-i , Click-i และ Mio 125

ตอนนี้เลยคิดว่ามาขอคำแนะนำจากพี่ๆ น้อง HLM ดูครับว่าแต่ละตัวนั้นเป็นยังไง มีข้อดี-ข้อเสีย อย่างไรบ้าง
และถ้ามีรุ่นไหนแนะนำเพิ่มก็ลองเสนอเข้ามาได้ครับ ขอบคุณล่วงหน้ามากๆ ครับผม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมขับมาแล้วทั้ง 3 คันในช้อยตัวเลือก..
ผมไม่รู้สึกว่ามันแตกต่างกว่ากันแบบชัดเจนเท่าไหร่..

ถ้าเป็นผมเลือก ผมคงเลือกที่ Design ที่ถูกใจมากกว่าครับ.. ;)
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
เอาประหยัดต้อง Scoopy-i , Click-i ...
ครับมีโอ กินจุไปครับ....

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
click I ครับ

ออฟไลน์ mangkapo

• Newbie
  • *
ถ้าเน้นประหยัดก็ scoopy i กับ click i ครับ mio 125 ตัวนี้แรงดีครับแต่ซดหน่อย

ผมก็เพิ่งถอย wave 125i มาใช้ประหยัดมากครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เคยลองแต่ฟีโน่ แต่มันก็น่าจะคล้ายๆกับสกูปปี้ไอ ซึ่งดีกว่ามั้งครับ

และขอความกรุณาขี่จักรยานยนต์ให้ถูกต้องอย่ารบกวนคนอื่นเลยนะครับ..

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
click-i เลยครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
พี่เชียร์ คลิกไอ ครับเนม เร่งดี ประหยัด คอนเฟริ์มเลยครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ mcat231032

ไม่สนตัว Fiore หรอครับ กระบอกสูบไดอะซิล หัวฉีด ติดตรงเดียว ดีไซดืมันมาเป็นผู้หญิงไปนิด แต่พ่อผมก็ ชอบนะครับ ตัวที่เป็น สีดำ-น้ำตาลอ่ะ

ออฟไลน์ Northbridge

ในพวกนี้ผมชอบ click สุดๆแล้วนะ

เคยขี่ มีโอตัว 110 ผมว่า click ขี่แล้วรู้สึกดีกว่านิดๆ เรื่องความนิ่ง ...

อีกอย่างถ้าเน้นประหยัด ผมว่ายิ่งต้อง Honda เลย หุหุ

ออฟไลน์ Okino

• Full Member
ผมเห็นด้วยกับคลิ้กนะ  มีหม้อน้ำ  แต่สกู้ปปี้ ระบายด้วยอากาศ

ถ้าชอบความแรงก็มีโอครับ  แต่จะซดน้ำมันมากกว่า

????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ prakan1234

• Newbie
  • *
ที่บ้านผมมี mio125 กับ click i
เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ  หลังจากลองใช้ดูมา
mio 125
ข้อดี  สวยถูกใจ  ขับขี่ง่าย  คล่องตัว  รถหนัก  เกาะถนนดี
ข้อเสีย  กินน้ำมัน เฉลี่ย 30 km/l  (กินดุมากๆ)  ออกตัวอีด
            ไม่พุ่ง  เหมือนรอรอบ

clicki
ข้อดี สวยถูกใจ  ขับง่าย  คล่องตัว  กินน้ำมันเฉลี่ย 40 km/l  ออกตัวพุ่ง
ข้อเสีย  รถเบา  โดนลมแล้วโครงเครง 

ถ้าเป็นผมผมเลือก click i ประหยัดดี

ออฟไลน์ best

ถ้าเน้นประหยัด ต้องหัวฉีดเท่านั้นครับ
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมว่า Scoopy น่ารักสุด และน่าใช้สุด
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

• I'm............................
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆ ครับ

ที่จริงเหตุที่ 3 ตัวนี้เข้ามาในตัวเลือกผม เพราะ
Mio 125 ชอบ Design เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว แถมเคยขับ Mio ตัวแรกมาก่อน ชอบในสมรรถนะของยี่ห้อนี้
Click-i ชอบโฉมเดิมที่ยังไม่เป็นหัวฉีดมากกว่า แต่คนรอบข้างก็แนะนำว่า ขับดี ประหยัด แถมมีหม้อน้ำด้วย ขับไกลๆ สบาย
Scoopy-i Design แนวๆ นี้ไม่ค่อยชอบก็จริง แต่สีที่มีให้เลือกนี่สิ ทำให้มันดูดีขึ้นมาสำหรับผมเลย คนรอบข้างก็บอกว่าประหยัด
ส่วน Fiore ยังไม่ได้ดูตัวจริง แต่เห็นสีในโฆษณาแล้วก็ดูดีอยู่เหมือนกัน เดี๋ยวจะเก็บไว้พิจาณณาครับ

ยังไงใครมีความเห็นเพิ่มเติมลองเสนอมาได้ครับผม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!

Motorcycles

• Keep working by Johnie worker
อะไรก็ได้แต่ไม่แนะนำ ฟีโน่  เพราะถ้าเนมเอาฟีโน่ เด๋วจะมีคนเที่ยวมาถามว่า ทำไมถึงรักฟีโน่  อิอิอิ

ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
อะไรก็ได้แต่ไม่แนะนำ ฟีโน่  เพราะถ้าเนมเอาฟีโน่ เด๋วจะมีคนเที่ยวมาถามว่า ทำไมถึงรักฟีโน่  อิอิอิ

หรือว่าจะเอา...ซักคันมั้ยพี่? อิ อิ

หรือว่าจะเอา...ซักคันมั้ยพี่? อิ อิ

ฮ่าๆๆ ว่าแล้วก็นึกถึงโตโน่ เมื่อก่อนมันเคยเป็นนักร้องนำวงพี่ จริงๆ มันร้องเพลงไม่เก่งเลยนะ อาศัยที่ว่ามันหน้าตาดี เหอๆๆๆ

มันเป็นรุ่นพี่ที่ ม.สวนดุสิตหัวหิน อ่ะ ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ

ฮ่าๆๆ ว่าแล้วก็นึกถึงโตโน่ เมื่อก่อนมันเคยเป็นนักร้องนำวงพี่ จริงๆ มันร้องเพลงไม่เก่งเลยนะ อาศัยที่ว่ามันหน้าตาดี เหอๆๆๆ

มันเป็นรุ่นพี่ที่ ม.สวนดุสิตหัวหิน อ่ะ ฮ่าๆๆ
โห!!! เป็นเพื่อนกับคนดังเลยนะเนี่ย พี่เป้

โห!!! เป็นเพื่อนกับคนดังเลยนะเนี่ย พี่เป้

ตั้งแต่มันจบไปก็ไม่ได้คุยกันเลย จนไปเห็นอีกทีในเดอะสตาร์นั้นแหล่ะ

ตั้งแต่มันจบไปก็ไม่ได้คุยกันเลย จนไปเห็นอีกทีในเดอะสตาร์นั้นแหล่ะ

ทำไมรุ่นพี่กับรุ่นน้องหน้าตาดีต่างกันราวฟ้ากับเหวขนาดนี้อ่ะ
Cars

Motorcycles

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
ไม่มอง ksr บ้างเหรอ แล้วน้องจะรัก
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
ไม่มอง ksr บ้างเหรอ แล้วน้องจะรัก

แต่ถ้าเอาตามตัวเลือก  มีโอ 125 คิดว่าโอเคที่สุดแล้ว แม้จะแลกกับการกินจุนิดนึง แต่ถ้ามันงอแงขึ้นมาช่างแถวบ้านยังพอทำได้อยู่

ไม่เหมือนกับพวกหัวฉีดที่นิ่มกว่า ประหยัดกว่า อะไรกว่าก็จริง  แต่ในช่วงนี้ช่างไทยยังไม่พร้อมกับเครื่องหัวฉีดเท่าไหร่

คือต้องรออีกสักระยะหนึ่งสำหรับเครื่องหัวฉีดในบ้านเรา
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

KSR นี่คงต้องผ่านครับ เพราะแนวคิดหลักๆ คือ ขี่ง่าย เลยเลือกเป็นรถบ้าน AT
Cars

Motorcycles

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
มีโอ125 ก็จะได้ที่รูปทรงเท่ๆเครื่องแรง แต่ ซดน้ำมันครับ ไม่รู้ว่าปัจจุบันยังติดเครื่องยากรึเปล่านะครับ เคยเห็นของเพือนติดเครื่องยากครับถ้าไม่ขับประจำ
scoopy i นีรูปทรงก็จะเป็นเอกลักษณ์กว่าใครหน่อย ประหยัดกว่าเจ้า mio ขับสนุกครับ เรื่อยๆ จะซิ่งก็ซิ่งได้ไม่แพ้ใครครับ หม้อน้ำนี่ก็ไม่จำเป็นถ้าไม่ได้ขับข้ามอำเภอ
click i ก็จะเหมือนๆกับscoopy i ครับติดเครื่องแชะเดียวติดครับทั้งสองรุ่น อยู่ที่ว่าชอบรูปทรงแบบไหน และมีหม้อน้ำเพิ่มมาครับ
Fiore เท่าที่ดูผมว่า เทคโนโลยีจะทันสมัยที่สุดครับ แต่รูปทรงทำมาให้ผู้หญิงขับครับ ผู้ชายถ้าจะขับคงต้องรอให้เทคโนโลยีใหม่ของyamahaไปลงกับตัวอื่นครับ

ก่อนหน้านี้ผมใช้ wave125s
พึ่งซื้อScoopy i ได้เดือนกว่าครับ กินน้ำมันมากว่าเจ้า wave125s พอสมควรเลยครับ แปปๆน้ำมันก็หมดแล้วคงเพราะเป็นATปกติจะใช้แต่MTครับ

ถ้าให้แนะนำตอนนี้ก็คงต้อง หัวฉีดของ Honda ตัวไหนก็ได้ครับ
***แต่ถ้าใจเย็นหน่อยรอ เทคโนโลยีใหม่ของ Yamaha ไปลงกับตัวอื่นครับ เผือจะได้ Mio หัวฉีด ครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกความเห็น
มาแจ้งผลครับ สรุปแล้ว หวยออกที...

Click-i ครับผม
Cars

Motorcycles