ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนปลายท่อหน่อยครับ  (อ่าน 11299 ครั้ง)

ออฟไลน์ manyfriend

• Newbie
  • *
คือรถของผมเป็นท่อเดียวธรรมดา อยากจะเปลี่ยนเอาท่อคู่มาใส่ โดยการปาดกันชนหลังออกหน่อยให้ใส่ได้ แล้วเปลี่ยนแค่ปลาย  แบบนี้จะส่งผลอะไรกับตัวรถและการใช้งานไหมครับ

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนปลายท่อหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 06:15:03 »
สวัสดีครับ
1.ตัวรถเป็นตำหนิไม่มุดดูคงไม่รู้ ( แต่เพื่อความสวยชดเชยกันได้ )
2.การใช้งานไม่มีผลถ้าเปลี่ยนแค่ปลายท่อเพื่อความสวยงาม ( แต่ถ้าไปเปลี่ยนหม้อพักปลายมีผลอาจเป็น + หรือ อาจเป็น - )

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนปลายท่อหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 08:27:07 »
ถ้าไม่อะไรก็ใส่ปลายหลอกก็ได้ครับ เอาสวยๆ นะ

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 10:04:36 »
ทำท่อคู่คำนวณขนาดให้ดีนะครับ เดี่ยวจะวิ่งไม่ออก  ใส่ท่อหลอกก็ระวังจะเหลืองอยู่ข้างเดียวเหมือนกัน

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 10:52:02 »
ซีเรียสเรื่องอัตราเร่งมั้ยอ่ะครับ?

ถ้าซีเรียสก็อย่าเลย  ;D

ถ้าไม่ เน้นสวย ก็ลุยเลยครับ  :-* :-*

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 11:14:13 »
เห็นคุณ TAI ก็ทำครับ สวยดี แต่ต้องคอยทำความสะอาดฝั่งที่ออกจริงนะครับไม่งั้นมันจะต่าง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 11:56:29 »
ซีเรียสเรื่องอัตราเร่งมั้ยอ่ะครับ?

ถ้าซีเรียสก็อย่าเลย  ;D

ถ้าไม่ เน้นสวย ก็ลุยเลยครับ  :-* :-*
ถ้าเปลี่ยนแค่ปลายท่ออย่างเดียวมีผลต่ออัตราเร่งด้วยหรอครับ
ปล.ของเก่าเป็นท้อเดี่ยวครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 12:31:04 »
ใส่แค่ปลายท่อ หรือต่อหลอก มันไม่มีผลอะไรกับรถหรอกครับ จะมีก็แค่
1 สวยขึ้น
2. น้ำหนักเพิ่มขึ้นนิดๆ
3. เวลาขับอาจจะมีคนมาท้าแข่งด้วยบ่อยขึ้น เพราะลุคมันดูว่าเครื่องแรง
4. ต้องหมั่นเช็ดท่อจริงบ่อยๆ นะครับ มันจะหมองกว่าท่อหลอกหน่อยๆ คนที่แต่งๆเขาจะดูออกกัน แต่ชาวบ้านดูไม่รู้เรื่องหรอกครับ
5 อาจต้องล้างรถบ่อยขึ้น เพราะจะมีสาวๆมาขึ้นรถบ่อยขึ้น เพราะรถสวย อิอิอิ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 13:16:06 »
อ่อ ถ้าแค่ปลายไม่เท่าไหร่หรอกครับ

ผมอ่านแล้วจับใจความได้ประมาณว่า อยากเปลี่ยนเป็นท่อออกสองข้าง
ถ้าท่อออกสองข้างน่ะ มันก็ต้องเปลี่ยนทั้งหลาย หม้อพัก แล้วก็ทำท่อแยกอีก

ผมอ่านไม่ละเอียดเองแหละ

แต่ก็ไม่แน่นะ พอเปลี่ยนปลายเสร็จ ก็อาจจะอยากเปลี่ยนหม้อพักอีก  ;D ;D

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 14:01:48 »
เรื่องท่อนี้ก็ตามที่ข้างบนแนะนำกันมาครับ
ส่วนเรื่องปาดกันชนอันนี้ต้องลองไปดูร้านที่ฝีมือดีๆ หน่อยนะครับ เก็บงานให้เรียบร้อย
มีรถแถวบ้านไปปาดใส่มาหลายคันงานไม่ค่อยเรียบร้อยเท่าไหร่
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 23:37:33 »
ขอสรุปสั้นๆอีกครั้งนะครับ

สรุปคือรถปกติเป็นปลายท่อเดี่ยวอยู่แล้ว  เราไปเอาปลายท่อคู่มาใส่แทน (ต้องถอดเอาปลายท่อเดี่ยวนั้นออกแล้วใส่ปลายท่อคู่ใหม่เข้าไป) ก็จะไม่มีผลอะไรกับกำลังเครื่องถูกไหมครับ
*ปลายท่อคู่ในที่นี้หมายถึงท่อสองอันที่วางติดกันนะครับ ไม่ใช่หมายถึงท่อที่ติดตรงกันชนทางซ้ายอันนึงขวาอันนึงนะครับ   งงไหมครับ

ผมสงสัยนิดนึงครับ ว่าหากเปลี่ยนปลายท่อเดี่ยวเป็นปลายคู่ มันก็ต้องออกคู่กันเลยไม่ใช่เหรอครับ แบบนี้จะมีผลไหมครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 19:44:59 »
ไม่มีผลอะไรทั้งสิ้นครับ ถ้าแค่ปลายท่อไอเสีย

เวลาใส่ ก็จะต้องถอดปลอกสแตนเลสอันเดิมออก หรือถ้าบางคันไม่มีก็ไม่ต้องถอด
เอาปลายคู่อันใหม่ที่เราไปเลือกตามร้าน ยัดเข้าไปแล้วเชื่อมติดกับของเดิมเลย
ดัดท่อนิดหน่อยเพื่อปรับระยะให้เหมาะสมกับกันชน

แต่ไอเสียมันอาจจะออกสองท่อไม่เท่ากัน ต่างกันบ้างนิดหน่อย
เป็นธรรมดาครับ ถ้าล้างรถเป็นประจำอยู่แล้วก็ไม่มีปัญหาหรอก