ผู้เขียน หัวข้อ: ทะเบียนรถรุ่นใหม่ มันจะช่วยเรื่องการจดทะเบียนของรถได้จริงหรือครับ  (อ่าน 8611 ครั้ง)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
วันนี้อ่านข่าวครับว่า  จะมีป้ายทะเบียรถรุ่นใหม่  ที่เพิ่ม จาก กก9999  เป็น 9กก9999  เพื่อนๆมีความคิดเห็นว่าอย่างไรมั้งครับ

ผมคิดว่าพวกที่จดทะเบียนรถรุ่นเก่า พวก กก9999 เปลื่ยนมาใช้รุ่นใหม่กันหมดสิครับ
แล้วยังมีพวกรุ่นเก่ากว่านี้อีก เช่นพวก 9ก9999 หรือ ก9999  มันยังอยู่เลย

แล้วยังมีการเปลื่ยนทั้งรถยนต์และรถจยย.ด้วยครับ  แต่จยย จาก   กกก  จังหวัด  999 สามบรรทัด   แต่เพิ่มเป็น 9กก  จังหวัด 9999สามบรรทัดเหมือนกันครับ

ตามรูปนี้เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2011, 13:40:42 โดย *Zatan_p2* »
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

T-l2-O-Y ! !

• บุคคลทั่วไป
มีแบบใหม่หร๋อครับเนี่ย เพิ่งรู้เหมือนกัน !!"

แต่ว่ามันช่วยอะไรหร๋อครับ ??  :-\

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
ที่เพิ่มเนี่ยน่าจะเป็นเพราะว่าทะเบียนไม่พอกับรถที่จดทะเบียนใหม่น่ะครับ

ออฟไลน์ Nuttie

ผมก็เคยได้ยินมาเหมือนกัน

ว่าแต่ จะเอาจริงหรอเนี่ย  :(

ผมพึ่งอ่านไทยรัฐเมื่อเช้านี้เอง   เพิ่มจดใหม่ครับ  แต่คนไทยเค้า  เห้อของใหม่กันครับกลัวว่าจะเอาของเก่ามาเปลื่ยนรุ่นใหม่กัน
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

T-l2-O-Y ! !

ที่เพิ่มเนี่ยน่าจะเป็นเพราะว่าทะเบียนไม่พอกับรถที่จดทะเบียนใหม่น่ะครับ

=O=" ไม่พอเรยรึ !!"

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ตอนนี้ เหลือแค่หมวด ญ ตัวเดียวครับ

• ฅ.ฅนรักรถ

=O=" ไม่พอเรยรึ !!"
ไม่พอแน่ๆครับ ทุกวันนี้รถจดทะเบียนใหม่เยอะมากกกก

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ขนาดป้ายจะใหญ่ขึ้นรึเปล่าครับ???

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
น่าจะทำแบบให้เลือกหมวด เลือกเลขมาผสมเองแบบไม่ต้องเสียตังค์เนอะ

ถ้าเป็นแบบนั้นผมจะเลือก "ชอบ 888" อิอิ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ kem

• Newbie
  • *
จริงๆถ้ารถเก่าก็ใช้ทะเบียนแบบเก่าไป ไม่ต้องมาเป็นหมวดใหม่
น่าจะยังใช้ได้อีกนาน
แต่เวลาเปลี่ยนแบบทีไร ให้รถเก่าเปลี่ยนเป็นแบบใหม่ได้ด้วย
เลขมันก็หายไปเยอะสิ
รถเก่ามีตั้งหลายล้านคัน

ปัญหาอยู่ที่ว่าคนมักจะชอบจดทะเบียนที่กทม  มากกว่า  ไฟแนน  ก็จดที่กทม  ดูอย่างทะเบียนตจว  ไม่ได้ไปถึงหมวดไหนเลย  บางที่ก็ยังไม่หมด ตัวอักษรก เลยด้วยซ้ำ  อย่างมากก็มีขึ้น ตัวอักษร ข เท่านั้น ตามจ.วใหญ่ๆ

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
ปัญหาอยู่ที่ว่าคนมักจะชอบจดทะเบียนที่กทม  มากกว่า  ไฟแนน  ก็จดที่กทม  ดูอย่างทะเบียนตจว  ไม่ได้ไปถึงหมวดไหนเลย  บางที่ก็ยังไม่หมด ตัวอักษรก เลยด้วยซ้ำ  อย่างมากก็มีขึ้น ตัวอักษร ข เท่านั้น ตามจ.วใหญ่ๆ

เห็นด้วยมากๆ ครับ ขนาดนนทบุรี ยังหนีไม่พ้น กx อยู่เลยครับ (สงสัยมันใกล้กรุงเทพ คนก็เลยแห่กันไปจดกรุงเทพซะดีกว่า)
ไม่ก็ขุดเอาหมวดเก่าๆ มากๆ ของ กทม. ที่รถไม่เสียภาษี (คือหมายถึงหมดสภาพไปแล้ว)
ทั้งหมวดนะครับ (น่าจะมี ถ้าหมวดสัก 30-40 ปี) สวมแทนยังดีซะกว่า
ซึ่งถ้าหากออกหมวดใหม่แล้ว คนที่ใช้แบบเก่าก็ต้องการเปลี่ยน อยากทันสมัย ก็ยิ่งทำให้หมวดใหม่หมดเร็วขึ้น
สุดท้ายมันก็ต้องเพิ่มไปเรื่อยๆๆๆๆๆๆ ในที่สุดก็ยาวเต็มกันชนหน้า ยาวเต็มกระโปรงหลัง วุ่นวาย...

แต่ผมงงกับการเรียงหมวดอักษรของขนส่งมากกว่านะครับ  เพราะว่ามัน แล้วทำไมไม่ใช่หมวดเลขเดียวกับรถประเภทอื่นหรอครับ 

เช่นรถป้ายดำ กับรถป้ายเขียว ป้ายฟ้า ใช้หมวดเดียว แต่ละบัญชี  เพราะยังไงมันใช้คนละสีอยู่แล้วนิครับ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5

ขนาดอาผมอยู่ชลบุรี ที่บ้านยังมีแต่รถป้ายกทม เลยครับ
ผมยังเคยคิดว่าทำไม ไม่เอาหมวดตั้งแต่ 1ก-xxxx กทม กลับมาใช้ใหม่ แต่ต้องตรวจว่ารถที่ใช้ป้ายนั้นยังอยู่ไหม

เห็นน้าผม เคยเล่าให้ฟังว่าตัวอักษรไปถึง ฮ แล้วย้อนกลับมาใช้ตัว ช ครับ
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ TOP12212

• Newbie
  • *
แต่ผมงงกับการเรียงหมวดอักษรของขนส่งมากกว่านะครับ  เพราะว่ามัน แล้วทำไมไม่ใช่หมวดเลขเดียวกับรถประเภทอื่นหรอครับ 

เช่นรถป้ายดำ กับรถป้ายเขียว ป้ายฟ้า ใช้หมวดเดียว แต่ละบัญชี  เพราะยังไงมันใช้คนละสีอยู่แล้วนิครับ

มันอาจสับสนกันมั้งครับ

wildstocks

ราคา " ชอบ 69 " จะกี่หมื่นละเนี่ย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................

ถ้าใช้เลขเดียวกัน หมวดเดียวกัน จ.เดียวกัน อาจจะเป็นที่สับสนได้ครับ
ยิ่งถ้าจับในกล้องนะ ภาพไม่ชัด ถ่ายรถกระบะมา แต่่ถ่ายได้แต่ด้านหลัง ก็ดูไม่ออกอีกครับว่าเป็นรถประเภทไหน

ถ้าเกิดจะใช้แบบใหม่ ก็เป็นที่สับสนอีกนะว่าเป็นรถยนต์หรือมอไซค์ ถ้าไปถามใครแล้วบอกรายละเอียดไม่ชัดเจน

ปล. ขอให้ใช้แต่ กทม. นะครับ ตจว. เอาแบบเดิมให้หมดก่อน
เมืองเลยหมวดรถยนต์ป้ายดำพึ่งถึง กค เอง
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมจะได้หมวดไหนเนี่ย  ::) ::) ::)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Larry

ผมไม่เข้าใจว่าทำไมคนต่างจังหวัดอยากใช้ป้าย กทม.

มันมีอะไรดีนักหนาเหรอครับ

• ฅ.ฅนรักรถ
ผมจะได้หมวดไหนเนี่ย  ::) ::) ::)
ของพี่คงยังไม่ได้ใช้รุ่นนี้มั้งครับ คงจะเป็น "ญ" มากกว่า

ออฟไลน์ jiraiyax

• Newbie
  • *
ผมไม่เข้าใจว่าทำไมคนต่างจังหวัดอยากใช้ป้าย กทม.

มันมีอะไรดีนักหนาเหรอครับ
อันนี้ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ แต่มันมีเรื่องน่าสังเกตุอยู่อย่างหนึ่ง ผมเดินทางเที่ยวปีใหม่ ที่เชียงใหม่ - เชียงราย
เดินทางโดยรถกระบะ ๒ คัน ของผมป้ายนครสวรรค์ อีกคันป้าย กทม. ผ่านด่านตรวจตรงไหนของผมโดนเรียกตรวจใบขับขี่ตลอด อีกคันปล่อยผ่านซะงั้น

ออฟไลน์ shando

ดีครับชอบ จะได้เป็นทะเบียนยาวแบบถูกกฎหมาย ;D

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
กรมขนส่งคำนวณแล้วว่า ทำแบบนี้แล้ว จะมีเลขเพียงพอให้ต่อทะเบียนไปได้อีก 100 ปี
ส่วนทะเบียนใหม่จะเริ่มใช้เมื่อไหร่ คำนวณแล้วคาดว่าน่าจะเป็นช่วงกลางปี เพราะต้องรอให้ของปัจจุบัน
run ให้หมดก่อน

ออฟไลน์ vyjo

• Newbie
  • *
จริงๆตอนออกแบบ กก-xxxx มาก็น่าจะรู้อยู่แล้วว่าอีกไม่กี่ปีก็หมด ยังจะออกมาอีก หาเรื่องให้มีการเปลี่ยนแปลงซะจริงๆเลย

ออฟไลน์ swingvoodoo

• Newbie
  • *
    • ขายทะเบียนรถ ขายทะเบียนประมูล ขายทะเบียนสวย ราคาถูก
น่าจะมีแบบ Custom ทะเบียนเหมือน ต่างประเทศบ้าง