ผู้เขียน หัวข้อ: // ผมว่าผมทนไม่ไหวแล้วละ เคสรถชนที่ ม.เกษตร //  (อ่าน 34586 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เมื่อสักครู่นี้
มี Forward mail ฉบับหนึ่ง ส่งมาหาผม

แน่นอน ในนั้นมีสารพัดรูปเลย ตั้งแต่รูปวันเกิดเหตุ
จนถึงภาพความสยดสยอง

มีคำพรรณนา ถึงผู้จากไป ไว้อย่างหดหู่มาก
และได้แต่ขอแสดงความเสียใจ กับผู้ที่จากไป อย่างสุดซึ้ง
จะหาไหนมาเปรียบไม่ได้เลยจริงๆ กับการสูญเสียอย่างไม่น่าจะเกิดขึ้นอย่างนี้

แต่.....

ผมเริ่มมองเห็นว่า สังคมไทยเรา ชักจะ "มากเกินไปแล้ว" กับกรณีนี้

เลยตัดสินใจ ตอบอีเมล์ฉบับดังกล่าวไป โดยไม่ฟอร์เวิร์ด รูปอะไรต่อไปทั้งสิ้น
ให้ทุกอย่างมันหยุดเอาไว้ที่ผมนี่แหละ

ตอบไปอย่าง "ตรงที่สุด" เท่าที่ "ใจ" คิด

คิดแบบ "ใจเขาใจเรา"

------------------------------

เอาละ ผมว่ามันชักจะมากไปแล้ว

ไม่ทราบนะครับ ว่าคุณเป็นใคร
และคิดว่า คุณ น่าจะเป็น คนรับเมล์นี้ ต่อมาจากคนอื่นอีกที

ฝากส่งกลับไปบอกพวกเขาด้วยครับว่า

สมควรที่ แพรวา จะต้องได้รับการลงโทษ
ตามเหตุที่เขาได้ก่อขึ้น

แต่

ไอ้พวกที่ด่าๆ เขาเนี่ย กำลังขาดสติกันอยู่ อย่างมาก!!

รู้ไหมเพราะอะไร?

มา จะแจกแจงให้อ่านกัน

1.

การที่คุณเอารูปของผู้ตาย มาฟอร์เวิร์ด กันว่อน กันทั่วเน็ตแบบนี้
คุณรู้ตัวกันบ้างไหมว่า ไม่เคารพ และไม่ให้เกียรติผู้จากไปกันอยู่เลย!!!!

ไม่คิดกันบ้างเลยหรืออย่างไรว่า ถ้าคุณเป็น พ่อแม่ ญาติพี่น้อง ของคนที่จากไป
มาเห็นรูป ของคนที่เขารัก ในสภาพแบบนี้ คุณจะคิดอย่างไร

สมองมี ช่วยใช้กันเสียบ้าง!! ฝากด่า ไอ้ต้นตอที่มันฟอร์เวิร์ดมาด้วยครับ
ว่าถ้าไอ้คนเอารูปศพผู้จากไป มาโพสต์กันเรี่ยราดแบบนี้
หากพ่อแม่พี่น้องลูกเมียมันเอง เกิดอุบัติเหตุ ตายขึ้นมา มีใครหน้าไหนไม่รู้
เอารูปศพ พ่อแม่พี่น้องลูกเมียมัน มาลงเน็ตกระจายว่อนแบบนี้
มันจะรู้สึกอะไรบ้างไหม หรือว่า หน้าด้าน เฉยชาในความรู้สึกไปแล้ว?

อันนี้ขอด่าเลย มารยาททางสังคม ไม่เคยมีใครสั่งใครสอนเลยใช่ไหม
ว่า เขาไม่ให้เอารูปผู้จากไป ในสภาพแบบนี้ มาโปรยว่อนฟอร์เวิร์ด
กันทั่วเน็ตแบบนี้!!

หัดใจเขาใจเรากันซะบ้าง คิดถึงหัวอกผู้สูญเสีย กันเสียบ้าง
อย่าเอาแต่ความสะใจ ต้องการจะระบายโทสะจริตกันอย่างบ้าคลั่งอย่างเดียว
จะแสดงความเสียใจ ก็ควรจะทำให้มันถูกๆ วิธี ไอ้วิธีเอามาโพสต์ร่อนแบบนี้
แย่ครับ แย่มากๆ

2.

แม่ของ เด็ก ไปกราบขอโทษ คุณแม่ ของ ผู้จากไปแล้ว
นั่นก็เท่ากับว่า ตอนนี้ เราได้รู้แล้วว่า คนในตระกูล เทพหัสดิน ณ อยุธยา
เขารู้สึกกับเรื่องนี้กันอย่างไร

ไม่มีใครหรอก อยากให้มันเกิดเรื่องขึ้น

มีคำถามอยากจะถาม คนที่ยังคง ด่าแพรวา ว่า
สมมติ วันนึง ตัวเอง ขับรถ แล้วเกิดมีมอเตอร์ไซค์ ซ้อน 3 ตัดหน้ากระทันหัน
คุณหักหลบ ก็ไม่พ้น พุ่งชน ทั้ง 3 เสียชีวิต

ต่อให้คุณ พยายามจะขอโทษ มันอาจจะไม่ดีพอ แต่คุณก็พยายามจะทำ
ทว่า คนอื่น ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ แต่มาเป็นตัวเสือก มาชี้หน้าด่าคุณ
ประจานคุณ เที่ยวเอารูปคุณไปลงเว็บประจานกันแบบนี้ พร้อมกับเอารูป
ผู้จากไป ที่คุณได้พุ่งเข้าชนเขาตาย มาลงด้วย

คุณจะรู้สึกอย่างไร?

3.

บางคนก็บอกว่า มีความพยายามในการวิ่งเต้น เพื่อล้มคดี
จะมีหรือไม่มี ผมไม่อาจทราบ เราไม่อาจทราบ
แต่ การที่สังคม ไปกดดันกระบวนการยุติธรรม นั้น

มันเท่ากับว่า สังคม มองว่า กระบวนการยุติธรรม ไม่อาจจะจัดการได้ตามที่ตนต้องการ

ปัญหาคือ สังคม ต้องมีกติกา มันไม่อาจจะทำให้ใครถูกใจไปได้ 100 %
แต่ จงเชื่อเถอะว่า ความยุติธรรม มันยังมีอยู่จริงในโลก
เพราะอย่างน้อย ช่วงหลังๆ ของเคสนี้ ก็เริ่มทำให้เราได้เห็นแล้วว่า
กระบวนการยุติธรรม ยังจะต้องเดินหน้ากันต่อไป เพื่อสร้างความยุติธรรมให้กับทั้งฝ่ายผู้ก่อเหตุ และฝ่ายผู้จากไป ทั้งหมด ทุกคน

คุณจำ คนชื่อ ชลอ เกิดเทศ ได้ไหม?

สมัยก่อน ใหญ่ขนาดไหน ใครเกิดทัน คงจำได้

ดูคดี ฆ่า แม่ลูกศรีธนขันธ์ สิ ยังจำกันได้ไหม?

แล้วทุกวันนี้ ป๋าชลออยู่ไหน?
ก็อยู่ในเรือนจำ ยังไงละ!!

แล้ว คดี เชอร์รี แอนน์ อีก...
แล้วคดี อื่นๆ อีกมากมาย ที่ท้ายสุด ก็โดนประหารชีวิตไปบ้าง จำคุกไปบ้าง ฯลฯ ไปบ้าง

ในอดีต คุณพ่อผม ก็เคยถูกใส่ความ กล่าวหา
ก็ได้ ตำรวจ ที่ทำคดี เชอร์รีแอนน์ ในเวลาต่อมาเนี่ยแหละ ที่ทำความจริงให้กระจ่าง

ทำให้ผมยังเชื่อว่า ตำรวจดีๆ ในไทยหนะ ยังมีเหลืออยู่!

ให้กระบวนการยุติธรรมเขาจัดการไป
ถ้าอยากจะเห็นความยุติธรรม ในแบบที่ตัวเองต้องการมากนัก
ขอเชิญ ไปสมัครเรียน คณะ นิติศาสตร์ ไปสมัครสอบ เป็นผู้พิพากษาให้ได้
แล้วจะรู้ว่า การรักษาความยุติธรรม หนะ มันยากเสียยิ่งกว่าการนั่งด่าๆ ในเน็ตของคุณๆ หลายล้านเท่านัก!

4.

ถ้าคุณแม่ของ ดร.เป็ด ยังให้อภัยได้

ก็ชัดเจน แบบไม่ต้องสืบแล้วว่า

จิตใจของคุณแม่ ดร.เป็ด หนะ ยิ่งใหญ่ กว่า คนที่กระจายฟอร์เวิร์ดเมล์ ด่าแพรวา
และเอารูปคนที่จากไป มาโพสต์ร่อนกันแบบนี้ อยู่ชัดๆ!
รู้ตัวได้แล้วหรือยัง?

อุบัติเหตุ ไม่มีใครอยากให้เกิด

ดังนั้น เลิกบ้ากันได้แล้ว
แล้วก็เอาเคสนี้แหละ มาคอยเตือนตัวเองเวลาขับรถขับรา
เวลาเดินทางไปไหนมาไหน ก็ต้องหัดระมัดระวัง

และที่สำคัญ "หัดคิดถึง ใจเขาใจเรา" ให้มันมากๆ
คนในสังคมไทย มันขาดคำว่า "ใจเขาใจเรา" ไปนานมากแล้ว
โดยเฉพาะเด็กรุ่นหลังๆเนี่ย ขาดการอบรมสั่งสอนเรื่องนี้มากเหลือเกิน

ถ้าอ่านแล้ว จะโกรธผม ก็เชิญ ไม่ว่า ตามสบาย
จะเอาผมไปด่าประจานที่ไหน ก็เชิญ

แต่ ทั้งหมดนี้ คือ อีกด้านของความจริง ที่ทุกคน
"ไม่เคยเหลียวหลังกลับมามองเลย ตลอดเวลาที่เหตุการณ์แย่ๆนี้ ดำเนินไป"

ถ้ารับความจริงข้างบนทั้งหมดนี้ไม่ได้

คุณก็ไม่มีสิทธิ์อะไร ไปด่าใคร ประจานใคร แม้แต่ เอารูปผู้จากไป มาฟอร์เวิร์ดอย่างขาดสติเยี่ยงนี้!

-----------------------------------------

(ปล. ผมเติมแค่ ข้อ 3 เข้าไปข้อเดียวนะครับ เติมจากในอีเมล์เข้าไป เพราะคิดว่า อยากจะพูดเพิ่มเติมอีกสักหน่อย)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

Re: // ผมว่าผมทนไม่ไหวแล้วละ เคสรถชนที่ ม.เกษตร //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 00:00:36 »
เห็นด้วยทุกข้อครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

Re: // ผมว่าผมทนไม่ไหวแล้วละ เคสรถชนที่ ม.เกษตร //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 00:03:12 »
ผมโคดดเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 00:11:26 »
ผมเห็นด้วยนะ แต่ตำรวจก็นะ จริงๆ อ่ะ
ไม่มาตามหมายเรียก ก็เลื่อนหมายเรียก
ตามหลักแล้วไม่น่าเลือนน่าจะออกหมายจับได้แล้ว

แต่ก็สงสารน้องเขานะ น้องเขาก็ไม่ได้ตั้งใจให้มันเกิดขึ้นอยู่ดี
ผมเชื่อว่า ถ้าน้องเขาเลือกได้ น้องเขาก็คงไม่อยากให้มันเกิดหรอก

แล้วมันมีอีกกระแสข่าวนึง ซึ่งไม่ทราบว่ามันเป็นความจริงหรือไม่คือ
น้องเขาไม่ได้อายุ 16 ปี แต่น้องเขา อายุ 18 ปี

ส่วนพวก FW ผมว่ามันไร้สาระมากๆ
ผมแทบไม่ได้เปิดนานมากแล้ว

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 00:13:41 »
จริงครับ ผมก็คิดว่า มันเกินไป อุบัติเหตุโพสด่ากัน จนน้องแพรวากลายเป็นฆาตกรไปแล้ว  ไม่ใช่อุบัติเหตุแล้ว

ที่จริงอุบัติเหตุไม่มีใครอยากให้เกิดหรอก  นี่โพสกันซะน้องเค้าเป็นฆาตกร ผมก็ไม่ไหวเหมือนกัน สังคมไทยมีพวกนักเลงคีย์บอร์ดเยอะมาก ทั้งๆที่ตัวเองไม่เกี่ยวอะไรเลย  แต่ก็ปากเก่งกันมาก  ทำยังกะโดนด้วยตัวเอง

นี่น้องเค้าไม่ได้ตั้งใจพุ่งไปชนซักหน่อย  แล้วเรื่องเด็กขัรถนี่ คุณครับ ช่วยกลับไปดูญาติๆ คุณเถอะ ต่างจังหวัดน่ะ หรือ ใน กทม ก็ได้ที่ขี่มอเตอร์ไซร์กันน่ะ อายุเท่าไหร่  

อย่าให้พูดเลย

-------------

ตอนนี้ผมเห็นใจน้องเค้าแทน  น้องกลับไปเถอะ USA น่ะ แล้วอย่ากลับมาเลย  สังคมมันแย่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 00:21:07 »
เรื่องนี้มันเป็นประเด็นตรงที่

- น้องแพรวาอายุแค่ 16 ปี แต่ออกมาขับรถได้ยังไง แถมรถคันนั้นเจ้าของรถก็ดันบอกว่าส่งมาให้ทางบ้านน้องเขาใช้ซะงั้น
- การตอบสนองต่อเหตุการณ์ทางบ้านน้องเขาช้ามากครับ แถมข่าวที่ออกมาช่วงแรกๆ ก็เหมือนกึ่งๆปัดความรับผิดชอบด้วย
- ผู้เสียชีวิตเป็นบุคลากรชั้นหัวกะทิหลายคน ซึ่งน่าจะเป็นกำลังสำคัญในการพัฒนาประเทศได้
- มีการลบข้อมูลของน้องแพรวาในอินเตอร์เนตอย่างรวดเร็วในคืนวันนั้น
- รูปภาพที่ถ่ายติดน้องเขามาในที่เกิดเหตุนั้น เหมือนน้องเขาไม่รู้สึกอะไรเลย ยืนสบายๆกดโทรศัพท์ (ผมมองจากรูปแล้วก็คิดเช่นนั้นเหมือนกัน มันดูใจเย็นเกินไป)
- มีการตัดต่อปั่นกระแสในอินเตอร์เนต

ถ้าตามความคิดผม ที่ทำกันทุกวันนี้มันก็เกินไปนะ แต่ถ้าไม่มีคนออกมาโวยวายกันเยอะขนาดนี้ก็ไม่รู้ว่าเรื่องมันจะเงียบไปหรือเปล่า การเริ่มต้นเรื่องนี้ตอนแรกผมถือว่าเป็นเจตนาดี แต่อย่างว่าพวกตามน้ำด่าเอามันก็เยอะ

ออฟไลน์ volvolover

• Sr. Member
  • mitsudriver
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 00:25:50 »
เห็นด้วยที่สุดครับพี่
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 00:32:15 »
เรื่องนี้มันเป็นประเด็นตรงที่

- น้องแพรวาอายุแค่ 16 ปี แต่ออกมาขับรถได้ยังไง แถมรถคันนั้นเจ้าของรถก็ดันบอกว่าส่งมาให้ทางบ้านน้องเขาใช้ซะงั้น
- การตอบสนองต่อเหตุการณ์ทางบ้านน้องเขาช้ามากครับ แถมข่าวที่ออกมาช่วงแรกๆ ก็เหมือนกึ่งๆปัดความรับผิดชอบด้วย
- ผู้เสียชีวิตเป็นบุคลากรชั้นหัวกะทิหลายคน ซึ่งน่าจะเป็นกำลังสำคัญในการพัฒนาประเทศได้
- มีการลบข้อมูลของน้องแพรวาในอินเตอร์เนตอย่างรวดเร็วในคืนวันนั้น
- รูปภาพที่ถ่ายติดน้องเขามาในที่เกิดเหตุนั้น เหมือนน้องเขาไม่รู้สึกอะไรเลย ยืนสบายๆกดโทรศัพท์ (ผมมองจากรูปแล้วก็คิดเช่นนั้นเหมือนกัน มันดูใจเย็นเกินไป)
- มีการตัดต่อปั่นกระแสในอินเตอร์เนต

ถ้าตามความคิดผม ที่ทำกันทุกวันนี้มันก็เกินไปนะ แต่ถ้าไม่มีคนออกมาโวยวายกันเยอะขนาดนี้ก็ไม่รู้ว่าเรื่องมันจะเงียบไปหรือเปล่า การเริ่มต้นเรื่องนี้ตอนแรกผมถือว่าเป็นเจตนาดี แต่อย่างว่าพวกตามน้ำด่าเอามันก็เยอะ

"อย่าเพิ่งเชื่อ ในสิ่งแรกที่คุณเห็นจากสื่อ
อย่าเพิ่งเชื่อ ในสิ่งแรกที่คุณ ได้ยิน เขามา
อย่าเพิ่งเชื่อ ในสิ่งที่พูดกัน ต่อๆมา
และอย่าเชื่อ ว่าโลกนี้ ไม่มีความยุติธรรม"

ออฟไลน์ Duke of Austria

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 00:35:18 »
สิ่งที่เรากำลังเผชิญอยู่ในกรณีรถตู้ถูกโซ้ยโดยฮอนด้าซีวิคก็คือ กระแสสังคมในโลก Cyber และ Social Network ที่เต็มไปด้วยแรงอาฆาตแค้น ปลุกกระแสแห่งการทำลายล้างและการเผชิญหน้า แน่นอนครับว่าเป็นธรรมดาของสังคมที่มีการตัดสินเหตุการณ์ใดเหตุการณ์หนึ่งที่เกิดขึ้น ไม่ว่าจะเป็นกรณีเสื้อสีต่าง ๆ ถล่มบ้านเมืองจนวินาศสันตะโร คดีอาชญากรรม และอื่น ๆ แต่เราต้องเข้าใจด้วยครับว่ากฎระเบียบสังคมไม่ได้มีสิ่งที่เรียกว่าจารีตหรืออะไรก็ไม่รู้ในสังคมมาตัดสินความดีความชั่วเท่านั้น แต่ยังมีอีกสิ่งหนึ่งที่เรียกว่า "กฎหมาย" ด้วย ซึ่งการดำเนินการให้เป็นไปตามกฎหมายนั้นก็ต้องพึ่งกระบวนการยุติธรรมไม่ว่าจะเป็นแพ่ง (เรียกค่าสินไหมทดแทนเพื่อชดใช้เยียวยาความเสียหาย) และอาญา (ลงโทษและอบรมผู้กระทำความผิด) เราต้องไม่ลืมว่าเมื่อเกิดความขัดแย้งบางอย่างในสังคมขึ้นมา กฎหมายและกระบวนการยุติธรรมจะเป็นสิ่งที่แก้ปัญหา ตัวบุคคลในสังคมจะไปเยียวยากันเองนั้นทำได้ยากเพราะมาตรฐานมันไม่แน่ชัดเท่ากฎหมาย กฎหมายจึงถือเป็นมาตรฐานที่ได้ผลที่สุดในการแก้ปัญหา ณ จุดนี้

ดังนั้น สังคมควรเปิดโอกาสให้กระบวนการยุติธรรมเข้ามาแก้ไขในเรื่องนี้จะดีกว่าไหม ? เพราะอย่างน้อยก็ถือเป็นการบรรเทาความไม่สงบเรียบร้อยในสังคม แก้ไขเยียวยาผู้เสียหาย  การที่กระแสสังคมตัดสินจนเกินงาม ไม่ต่างจากการบิดเบือนกฎหมายและกระบวนการยุติธรรม ความศักดิ์สิทธิ์จะหายไปแน่นอน และผู้เสียหายก็จะมีสภาพไม่ต่างจาก "ไอ้ฟัก" ในนิยายของ ชาติ กอบจิตติ เรื่อง "คำพิพากษา" แน่นอนครับ

ออฟไลน์ The Coup Channel

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 00:47:15 »
ผมพูดได้คำเดียวว่า

อย่าเชื่อสื่อ อย่าให้สื่อมาเล่นงานคุณ โปรดใช้วิจารณญาณส่วนตัวขั้นสูง แบบมากที่สุด

เห็นมานักต่อนักแล้ว โดนสื่อเสี้ยมกันเสียจนสังคมจะเสียรูป
อย่าหลงกลเป็นเครื่องมือของคนเหล่านั้นเลย ไตร่ตรองให้ดีกว่าเราจะเชื่อใคร

ผมพูดตรงๆเลยว่า ทุกวันนี้ผมไม่สนใจเรื่องพวกนี้อีกแล้ว มันก็เป็นแค่ข่าวที่สื่อจะเล่น
ให้สังคมสนใจ แก่นสารแท้จริงเรื่องนี้จะเป็นยังไง มีแค่คนขับรถตู้คันนั้น และคนขับฮอนด้าซีวิคคันนั้น รู้ดีที่สุด กันเพียงแค่สองคน!

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 00:47:36 »
ตอนแรกผมเองก็ยอมรับว่าอารมณ์ขึ้นนะเมื่อเจอเรื่องแบบนี้ แต่ผมเลือกที่จะไม่ด่าแบบสาดเสียเทเสียเพราะอะไร

1. การที่เราไปรุมด่ากันแบบนั้น มันจะช่วยให้ความจริงกระจ่างหรอครับ สิ่งที่เราควรทำคือ จับตามอง "ตำรวจเจ้าของคดี" ดีกว่าครับ ว่าจะสามารถให้ควมยุติธรรมต่อญาติผู้เสียชิวิต ญาตผู้บาดเจ็บ รวมถึงตัวน้องแพรวาเองได้มากน้อยขนาดไหน อย่างไร ถ้าไม่ได้จริงๆ จะกดดันตำรวจ...ก็ไม่มีใครว่าครับ

ผมสนับสนุนการทำงาน "อย่างตรงไปตรงมา" ของตำรวจและกระบวนการยุติธรรมครับ ถีงผมจะไม่เชื่อใจตำรวจก็เถอะ

2. ผมไม่รู้ว่าน้องแพรวาไปทำอะไรมาก่อนหน้านั้นหรือกำลังจะไปทำอะไร แต่จากพฤติกรรมส่วนตัว(เท่าที่คนใกล้ตัวเค้าเล่าให้ฟัง)ว่าเป็นคนใจร้อนเอาการ มันก็พอจะสะท้อนเด็กๆหลายๆกลุ่มได้อยู่เหมือนกันว่าเป็นคนลักษณะไหน แทนที่เราจะด่าเค้าคนเดียว ลองดูเด็กๆรอบตัวคุณว่าเป็นแบบเธอหรือเปล่า ถ้าเป็น..จะแก้กันอย่างไร

ผมเองยังไม่อยากคิดว่าเธอไปทำอะไรมาก่อนหน้านั้นหรือมีเรื่องแอลกอฮอล์มาเกี่ยวด้วยหรือเปล่า ผมเชื่อว่าเธอรู้ตัวเธอดีที่สุด ว่าเกิดอะไรขึ้น......

สิ่งที่เธอควรทำวินาทีนี้ เมื่อเธอพร้อมคือ "ออกมายอมรับความจริง ขอโทษทุกๆคนที่ได้รับผลกระทบ ชดใช้ผู้สูญเสีย/ผู้บาดเจ็บอย่างสมน้ำสมเนื้อ ก้าวเข้าสู่กระบวนการยุติธรรมอย่างตรงไปตรงมา พูดความจริงโดยที่ไม่ต้องสน script ที่ทนายบังคับให้พูด" เท่านี้ มันก็สมควรที่จะทำพอแล้วครับ

3. การเอารูปผู้เสียชิวิตมา forward ต่อๆกันไปเนี่ย ถ้าทำเพื่อกระทุ้งกระแสให้คนสนใจ มันก็ยังไม่สมควรอยู่ดีนั่นแหละ แต่มันก็อดตั้งคำถามไม่ได้ว่าคนกำลังหมดศรัทธากับ "สื่อหลัก" กันแล้วหรือ หรือว่าสื่อหลักทำหน้าที่ได้ "ไม่ทันใจ" "ไม่สะใจ" แบบที่บางสื่อในเน็ตหรือที่ใดๆให้ได้ตอนที่กระแสการเมืองร้อนแรง

4. ผมขอเพิ่มอีกเรื่อง การที่ดึงเอาเรื่องนี้ไปเป็นประเด็นโจมตีทางการเมือง (รู้ๆกันอยู่นะว่าสีไหน) มันเป็นเรื่องที่ "ทุเรศ" มากที่สุดในเรื่องนี้

นี่คุณๆกะจะไม่ให้เกรียติผู้เสียชิวิตกันเลยใช่มั๊ยครับ? จริงอยู่ที่นามสกุลของน้องแพรวาจะมีความเกี่ยวพันกับสังคมชั้นสูง แต่นั่นก็ไม่ได้แปลว่าเธอจะพ้น "กฏหมาย" และ "กฎแห่งกรรม" นะครับ....

ผมเชื่อว่าถึง "กฎหมาย" จะทำอะไรไม่ได้ ยังมี "กฎแห่งกรรม" รออยู่ครับ

อ้อ..เอาเวลาที่โจมตีกันแบบนั้น กรุณาเอาเวลาไปจับตามองการทำงานของตำรวจจะดีกว่ามั๊ยครับ? เพราะเรื่องนี้ถ้าตำรวจทำงานจริง ตั้งหน้าตั้งตาหาความจริง เชือเถอะ เรื่องต้องจบ แต่ถ้าไม่ ก็เป็นอีกเรื่อง

สิ่งที่ผมอยากตั้งคำถามและอยากให้คิดกันก็คือ ถึงเวลาแล้วหรือยังที่จะมีองค์กรสักองค์กรที่ทำงานเพื่อ "สืบสวนสอบสวน" อุบัติเหตุเพื่อการ "ค้นหาความจริง" ของเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นได้หรือยังครับ ทุกวันนี้เราก็โทษกันแต่ "ขับเร็ว เมา ไม่สวมหมวก" มั่นใจแล้วหรอครับ ว่านั่นใช่สาเหตุทั้งหมด?

ถึงเวลาหรือยัง ที่เราจะยอมรับความจริงและตีแผ่ความจริงของทุกๆอุบติเหตุเพื่อหาทางแก้ไขในระยะยาวต่อไป? หรือจะปล่อยให้เป็นประเด็นถกเถียงกันหน้าคอมต่อไป.....

เอาง่ายๆแค่ว่านิยามของคำว่าอุบัติเหตุของสองหน่ยงานรัฐ (กรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยกับสถาบันการแพทย์ฉุกเฉิน) ยังไม่ตรงกันเลย แล้วจะแก้ปัญหากันยังไงละครับ แค่จำนวนอุบัติเหตุก็ขัดกันเองซะแล้ว

อย่าปล่อยให้อุบัติเหตุเป็นเรื่องของ "เวรกรรม" "คราวเคราะห์" "ดวงซวย"

อุบัติเหตุมันมีได้ตั้งแต่ "ขับเร็ว ถนนห่วย ป้ายสัญญาณไม่ชัด เส้นถนนไม่ชัดเจน ถนนสร้างผิดแบบ" และอีกมากมาย......

ถ้าราชการไม่รู้จะเริ่มยังไง ผมแนะนำให้ไปหา "วอลโว่" ละกัน เห็นมาทำวิจัยในบ้านเราหลายที่ ไม่รู้ราชการจะสนใจข้อมูลบ้างหรือเปล่า?

อย่าปล่อยให้ผู้เสียชิวิตทั้ง 9 ท่านต้อง "ตายฟรี" โดยที่สังคมไม่ได้อะไรกลับไปครับ ถึงเวลาที่สังคมต้องทบทวนสาเหตุของปัญหาทั้งหมด ทั้งระบบกันได้แล้ว
หรือจะปล่อยให้เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ผ่านหน้าคุณบน facebook twitter หน้าหนังสือพิมพ์แล้วจบกันแบบปัญหาอื่นๆในสังคมหรอครับ?

ถ้าจะทำกันแบบนั้น......เราก็ไม่ควรไปว่าใคร ว่า "ตัวคุณเอง" นั่นแหละครับ เท่านั้นเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2011, 03:47:18 โดย BBOnLY »
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ newzbaba

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 00:48:31 »
เห็นด้วย ทุกประการครับ

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 00:52:47 »
ผมก็มีความคิดเหมือนพี่จิมมี่เลยครับ

แต่กระแสในเนตและเฟซบุค ต่อว่าเค้าแรงมากกกกกกกก ใส่อารมณ์กันแบบขาดสติกัน

ไม่มีใครอยากให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้หรอกครับ

พอนึกว่าตัวผมเองเป็นคนขับแล้ว เป็นผม ผมก็ไปไม่เป็นเหมือนกัน คงอึ้ง งง และช็อคกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น

จะบริโภคข่าวสาร ก็กลั่นกรอง ใช้วิจารณญาณกันให้ดีก่อนด่วนตัดสินใจกันนะครับ

ขอให้ผู้ที่ล่วงลับไปแล้วจากเหตุการณ์นี้ ไปสู่สุคติ ทุกท่านเทอญ สาธุ

2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 00:56:43 »
เออ นั่นสิ ทีมวิจัยอุบัติเหตุของ Volvo ในไทย เขาหายไปเลยแหะ?

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 01:00:45 »
เออ นั่นสิ ทีมวิจัยอุบัติเหตุของ Volvo ในไทย เขาหายไปเลยแหะ?

ผมสนใจมากกว่าว่าหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเค้าสนใจและเอาข้อมูลของวอลโว่ไปใช้บ้างหรือเปล่ามากกว่านะครับพี่จิมมี่

แต่จะว่าไป เค้าก็หายไปจริงๆนะเนี่ย แล้วไปไหนละเนี่ย?
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ออฟไลน์ The Coup Channel

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 01:02:29 »
ไม่มีใครสนใจเลยว่ารถตู้คันนั้นมันขนคน 15 คน แน่นมาเลยนะ แถมทุกวันนี้
รถตู้ทั้งหลายยังไม่มีการรณรงค์ให้คาดเข็มขัดนิรภัยกันด้วยซ้ำ

เพราะอะไร?

เพราะส่วนใหญ่จะมักมากในเงิน จนขนคนมากกว่าที่เข็มขัดนิรภัยจะพอสำหรับทุกคนไง!

แล้วบางคนในพวก facebook, twitter แบบอะไรอ่ะ? ด่าเด็กว่าเป็นกะหรี่ แม่มันขายตัว
แบบอะไรอ่ะ?​ มันเกินไปมั้ย เด็กผิดจริง แต่เค้าไม่ได้เป็นกะหรี่ ไปขายตัวให้ใครซะหน่อย
เล่นกันซะสนุกเลย ถ้าเป็นลูกตัวเองขึ้นมา จะขำไม่ออกคอยดู

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 01:08:45 »
BBOnly!!

พี่เจอแล้ว
พวกเขายังอยู่

เป็นรายงานเบื้องต้น ขอให้ ทุกคนดาวน์โหลดไปอ่านกันนะครับ
จะได้เห็นภาพกันเลยว่าเวลานี้ มีหน่วยงานภาครัฐกับเอกชน เริ่มต้น ทำกันบ้างแล้ว
เรื่องการเก็บข้อมูล ด้านอุบัติเหตุรถยนต์ในไทย
เป็นไฟล์ PDF 32 หน้า ครับ
ลองอ่านกันดู

http://www.tarc.ait.ac.th/download/thai/InceptionReport_th.pdf

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 01:14:11 »
น้องตอยย พี่เองก็เพิ่งจะสำเหนียกตัวเองได้ว่าควรคาดเข็มขัดนริภัยได้ก็มาจากเคสนี้เนี่ยแหละ

ปกติจะเป็นคนไม่ค่อยขึ้นรถตู้ ยกเว้นต้องออกต่างจังหวัดไกลๆแถวๆบางปะอินก็คงต้องไป

หวังได้แต่ว่างานนี้คงจะเป็นการกระตุ้นเตือน "จิตสำนึกความปลอดภัย" ของคนไปไทยได้บ้างละ

ตอนนี้เองวินรถตู้ที่ธรรมศาสตร์ก็เข้มงวดกับการคาดเข็มขัดนิรภัยของผู้โดยสารแล้วละ ส่วนเรื่องความเร็วก็ว่ากันตามความเหมาะสม

ปล.เท่าที่นั่งๆรถตู้มา วินในมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ขับดีสุดแล้วนะ งานนี้คงต้องมีอะไรเกิดขึ้นไม่ว่าจะเป็นตัวรถตู้หรือตัวซิวิคนั่นแหละ เพราะเมื่อวันที่ 3 ก็เกิดเหตุคล้ายๆกันที่ทางด่วนบางนา แถมเป็นรถตู้กับซิวิคอีกต่างหาก ชนแล้วรถตู้กระแทกขอบปูน นอนเอ้งเม้งกลางถนนเหมือนกันเด๊ะ แต่มีแค่คนเจ็บ มันน่ามีคนเอามาสอบสวนจริงๆว่าเกิดอะไรขึ้น?

ออฟไลน์ shaman

• **
  • รักในหลวง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 01:19:47 »
แสดงให้เห็นว่าคนไทยส่วนใหญ่ขาดสติ... ทั้งผู้ก่อเหตุ และคนฟอร์เวิร์ด (ฟอร์เวิร์ด = ประจาน // หยุดเถอะ)

จงใช้ชีวิตอย่างมีสติ..

เข้าใจว่าส่วนใหญ่อาจจะเป็นการแสดงความคิดเห็นของเด็กและวัยรุ่นที่ใช้อินเตอร์เน็ตเป็นเครื่องมือระบาย
แต่ควรใช้อย่างมีสติและสร้างสรรค์ดีมั๊ย (ชิมิๆ คริๆ ตามภาษาวัยรุ่น :))

สุดท้ายก็ต้องปล่อยเป็นหน้าที่ของหน่วยงานที่มีส่วนเกี่ยวข้องอยู่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2011, 01:25:25 โดย shaman »

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 01:46:48 »
ตอนที่ผมรู้ข่าวนี้ตอนแรกๆ เหรอ?
เฉยๆ นะ  ก็มันคืออุบัติเหตุนิ่  มันเกิดขึ้นได้ตลอดเวลา  ไม่ว่าจะอย่างไรก็ตาม  แต่กระแสข่าวที่โถมเข้ามานี่มันช่างแรงจริงๆ  แถมยังสร้างกระแสต่างๆ นาๆ วุ่นวายไปหมด  เอาข้อมูลที่ไม่ได้คัดกรองมานำเสนอแทบจะฟันธงกันไปข้าง  อย่างตอนแรกๆ นี่โทษรถตู้ไว้ก่อนเลย  แล้วก็ประโคมความผิดใส่รถตู้กันสุดๆ จนมีการนำภาพจากกล้อง vdo บนทางด่วนมานำเสนอว่าเป็นอย่างไร แล้วกระแสข่าวก็กลับกันไปอย่างสิ้นเชิงโดยเริ่มมีประเด็นเพิ่มขึ้นมาอีกมากมาย  สังคมออนไลน์ก็เริ่มมีการตั้งศาลเตี้ยขึ้น  ด่าทอ ว่านู้นว่านี่  กันตามประสานักเลงคีย์บอร์ดจนสำนักข่าวต่างๆ เริ่มหาช่องทางหากินต่อ  ก็นำเรื่องมาสร้างกระแสต่อให้ดังเป็นพลุแตก

จำกันได้ไหมกับภาพที่น้องเขาเล่น BB แบบไม่รู้ร้อนรู้หนาวอะไรเลย  คนบางคนเลยใช้ข้อความล้อเลียนใน tweet เขาเฉยๆ  แต่กลับกลายเป็นว่าสำนักข่าวบางสำนักเอาข้อความนั้นไปเผยแพร่ว่าเป็นข้อความที่น้องเขาจิ้ม BB ส่งให้เพื่อนๆ อยู่ตอนนั้น โอ้ว...ไปกันใหญ่

สรุปว่าเหตุการณ์ดังกล่าวที่เกิดขึ้น แทนที่จะเป็นเรื่องของระบบความยุติธรรม และระบบกฎหมายตัดสิน กลับกลายเป็นการสร้างกระแสโน้มน้าวให้มีแรงกดดันไปทางด้านใดด้านนึงจนมีความคล้ายคลึงกับระบบศาลเตี้ยงั้นเหรอ?

ถ้าน้องเขาผิดจริง น้องถูกดำเนินคดีตามกฎหมายจริง คนส่วนใหญ่ก็แค่รู้สึกสะใจโดยไม่ได้สนใจเลยว่าควรที่จะหวนกลับไปดูว่าความผิดพลาดที่เกิดขึ้นทั้งหมดเกิดขึ้นเพราะอะไร แก้ไขกันอย่างไร ควรใช้เครื่องมืออะไรเข้าช่วยให้ลดความเสียหาย หรือความสูญเสียลง

ถ้าน้องเขาไม่ผิดจริง คนส่วนใหญ่ก็ยังประนามอยู่ดี แถมหนักขึ้นกว่าเก่า ชื่อเสียงบ่นปี้ ใครเห็นก็ร้องยี้ แล้วมาตราการต่างๆ ก็ยังคงเดิมไม่เปลี่ยนแปลง ระบบความปลอดภัยก็ยังคงเดิม ไม่เปลี่ยนแปลง

สรุปยังไงก็มองในแง่ลบอยู่ดี แล้วก็คงไม่ได้มีการแก้ไขอะไรให้ดีขึ้นอยู่ดี

เพราะธรรมชาติของผู้ใช้อินเตอร์เน็ตส่วนใหญ่ จากที่ได้เรียนมามีดังนี้...
1. รีบเร่ง ใจร้อน
2. ใจง่าย ขี้เบื่อ
3. ไม่ชอบคิดไตร่ตรอง หาเหตุผล
4. ชอบกวาดสายตาอ่านผ่านๆ
5. ขี้ระแวง

ตัวผมก็อยู่ในข่ายเหมือนกันนะ แต่ส่วนใหญ่จะชอบบ่นในพื้นที่ส่วนตัวเสียมากกว่า (คนขี้บ่นนั่นแหล่ะ - -")

เขียนถึงตรงนี้ อาจมีบางคนแย้งว่าผมไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องอะไรกับเรื่องนี้นิ่ ทำไมถึงเขียนออกมาแบบนี้
ใช่ครับ ผมไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับเรื่องนี้โดยตรง แต่ก็โดยทางอ้อม เพราะญาติผมที่อายุไม่ต่างกันเท่าไรได้เสียชีวิตลงเนื่องเนื่องอุบัติเหตุบนท้องถนน โดยโดนรถบรรทุกเบียดตกข้างทาง บาดเจ็บสาหัส ปอดฉีก และเสียชีวิตที่โรงพยาบาลในที่สุด (เหตุการณ์แบบนี้ผมก็เคยเจอตอนที่เดินทางไปต่างจังหวัด เบียดเข้ามาเฉยๆ นั่นล่ะ ไม่รู้ว่าเขามองเห็นหรือป่าว แต่ผมน่ะบีบแตรเสียงหลง และเบรคสุดปลายเท้าที่จะกดได้เลยล่ะ)

ส่วนคนขับรถบรรทุกน่ะเหรอ? หายจ้อย ไร้ร่องรอย ตามสืบก็ไม่ได้ มีแค่คนเห็นเหตุการว่ารถบรรทุกคันนั้นเบียดรถญาติผมตกข้างทางเท่านั้นเอง

ตอนนั้นผมแค้นไหม? แค้นนะ แค้นมาก เสียใจมากด้วย แต่ทำไงได้ล่ะ เขาเสียไปแล้ว ตามสืบเสาะไปล้างแค้นคนขับรถบรรทุกคันนั้นก็ไม่ทำให้ญาติผมฟื้นกลับขึ้นมาได้หรอก ก็ขอแค่ว่ากรรมที่เกิดขึ้นก็ให้เป็นไปตามที่ได้ทำแค่นั้นพอ แล้วก็ก็เพิ่มความระมัดระวังในการขับขี่ให้มากขึ้น ซึ่งนั่นก็เป็นเหตุที่ผมขับด้วยความเร็ว 90-110 บนทางด่วน และไม่แช่ขวา นอกจากจะแซงคันที่ช้ากว่าจริงๆ แค่นั้นแหล่ะ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 01:48:58 »
โอเค ผมว่ามีการด่าน้องเค้าโดยไม่เหมาะสม ใช้คำไม่สุภาพจริง แต่อย่างน้อยผมว่าเราก็ได้ตระหนักถึงเรื่องเด็กไม่มีใบขับขี่มาขับรถบนท้องถนน ผู้ปกครองจะได้ไม่ปล่อยปะละเลยให้ลูกหลานออกมาซิ่ง(ไม่ได้หมายความว่ามีใบขับขี่จะขับรถดีกว่าคนที่ไม่มีใบขับขี่) ประเด็นสำคัญคือการออกมาแสดงความรับผิดชอบช้าของผู้ปกครอง ประเด็นบีบี ผมว่ากระแสสังคมครั้งนี้ถึงจะดูรุนแรงขาดวิจารณญาณของคนออนไลน์ไปบ้างแต่สุดท้ายผมว่าน่าจะทำให้น้องเค้าสำนึกและได้มีมุมมองชีวิตใหม่ สังคมก็อาจจะได้คนดีเพิ่มขึ้นมา(ดีกว่าเงียบๆกันไป ผู้ใหญ่เคลีบร์ รับผิดชอบโดยการจ่ายตังค์ให้ญาติผู้ตายแล้วจบ เหมือนเงินซื้อได้ทุกอย่าง) เพียงแต่ในความรู้สึกของคนหลายคนอาจจะคิดว่ามันมากไปที่ต้องแลกด้วยชีวิตคนถึง9คน ผมก็ว่าแพงนะ9คนเพื่อแลกมากับการได้คนที่(อาจจะ)ดี1คน

ปล ผมไม่ได้อยากให้เค้าตายตกตามกันหรือติดคุกหมดอนาคตอะไรนะครับ เข้าใจว่ามันคืออุบัติเหตุ(ที่ป้องกันได้ถ้าเคารพกฎจราจร) แต่ยังรู้สึกสงสารคนที่เสียชีวิตและครอบครัวที่ไม่มีโอกาสแก้ไขอะไรได้เลย แต่น้องเค้ายังมีโอกาสแก้ตัวในอนาคตได้
ปล2 ไม่รู้ว่า9คนที่เสียชีวิตไปนั้น จะกระทบต่อคนในครอบครัวเค้าแค่ไหนด้วย มีกี่คนที่เป็นเสาหลักของครอบครัวไม่รู้จะมีคนช่วยประคองชีวิตเค้าให้ผ่านเรื่องร้ายๆได้อย่างไร ส่วนน้องเค้าผมว่าคงมีคนช่วยประคองชีวิตให้ผ่านเรื่องร้ายๆไปได้นะ
ปล3 เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญาณให้การอ่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2011, 01:51:33 โดย demo2 »

ออฟไลน์ Good Boy

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 01:49:13 »
โล่งอกครับ

อย่างน้อยใจโลกไซเบอร์นี้ก็ยังมีที่ให้ผมแสดงความเห็นได้แบบเป็นกลาง

ทุกวันนี้ได้แต่อ่านข่าวแล้วก็สงสารผู้เกี่ยวข้องกับเหตุการณ์ทุกคน

ผมไม่กล้าแม้แต่จะโพสความเห็นที่เป็นกลางในกระทู้ใดๆ

เพราะคลื่นความเห็นใน เวปบอร์ดเหล่านั้นตัดสินคดีนี้ไปแล้ว ด้วยใจ ด้วยอารมณ์ ของตัวเอง

ดีใจจริงๆที่ผมก็ยังไม่ได้แปลกเกินไป เพราะบอกตามตรง เป็นผมก็คงช๊อกครับ สงสารแพรวา ที่สังคมตัดสินให้สถานะไปก่อนแล้ว

ไม่ว่าคดีนี้จะจบอย่างไร สถานะของเธอก็ได้รับการตัดสินไปแล้ว

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 02:10:43 »
ตอนนี้ ผมบอกตรงๆว่า

ผมเริ่มเห็น ความไม่รู้จักชั่งใจ ยั้งคิด ไตร่ตรอง

เห็นรูปปุ๊บ  สมองตัดสินปั๊บ ปากด่าฉับๆๆๆ ไปก่อนเลย
ไม่สนใจว่าอะไรจะเกิดขึ้น

พอสถานการณ์ พลิกกลับ กลับกลายเป็นว่า "อ้าว แบบนี้ ฝ่ายนั้น ทำไมเป็นอย่างนี้"

ธรรมชาติของคนเรา พอผิดหวังจากอะไรมาสักอย่าง คนเรามักหาทางระบายออกซึ่งความผิดหวัง
ความเสียหน้า หรือ ความอะไรต่อมิอะไร ด้วยการ ด่าทอ โบ้ย ป้ายสี ประนาม กระหน่ำ ซ้ำเติมกันเข้าไป

นี่มันกลายเป็นว่า สังคมเราตอนนี้
เครียดจัด เก็บกดจัด เพราะคนเลวๆ ในสังคม ไม่กี่คน จนผู้คนต้องเอามาระบายลงในอินเตอร์เน็ตกันแล้วเหรอ

ผมไม่แปลกใจ ที่เมื่อนานมาแล้ว โน้ตอุดม แต้พาณิชย์ เคยบอกว่า เว็บบอร์ด ก็เหมือนกับวรรณกรรมข้างผนังห้องน้ำ

เพราะทุกวันนี้ คนที่ไปด่า โน้ตอุดม ก็ทำตัวในแบบที่โน้ตอุดม ด่าอยู่ ในเคสนี้ โดยที่คนพวกนั้น ไม่เคยรู้สึกตัว
และรู้สึกแค่ว่า ข้าต้องการด่า ระบายๆๆๆ เอาความเกลียดชังจากเรื่องของตัวเอง มาเป็นแรงขับดัน ให้ด่าคนอื่น
ปากดี ปากกล้าในโลกอินเตอรืเน็ต กันเสียเยอะ แต่เห็นตัวจริง ก็จ๋อยๆ ไม่กล้าหืออะไรมาก ก็ไม่แปลกว่า
จะมีศัพท์คำว่า "นักเลงคีย์บอร์ด" โผล่ขึ้นมา (จำได้ว่า คนที่ใช้คนแรก ก็อริเก่าผมนั่นเอง)

เห็นแล้ว "อนาถเกินจะพูด"

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 02:28:01 »
เห็นด้วยกับความเห็นขอองคุณจิมมี่ ครับ  ไม่ได้ตอบกระทู้มาปีนึง เห็นด้วยมากเลยขอโหวต

ออฟไลน์ numtik2005

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 02:46:05 »
ขอเก็บเอามาเป็นอุทาหรณ์ครับว่า " อย่าประมาท " และ " มีสติ "

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 06:16:35 »
ตอนแรกๆก็ไม่ชอบแพรวา.  แต่หลังๆมานี้ ก็เริ่มรู้สึกว่า เกินไปหน่อยแล้วนะ

คิดว่าเป็นกรรม1อย่างที่เขาต้องชดใช้แล้วกัน พี่จิมมี

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 07:41:42 »
ดีใจครับที่มีหลายๆคนที่มีความคิดเห็นที่เป็นกลางและจากเหตุและผลเท่านั้น ไม่ใช่ตามกระแส
อย่างน้อยมันก็จะเกิดความเป็นธรรมกับทุกฝ่าย

ปล. สิ่งที่ผมอยากรู้คือถ้ารถทั้งสองคันมีการออกแบบเรื่องความปลอดภัยที่ดี มันจะช่วยไม่ให้เกิด
การสูญเสียชีวิตใด้มั่งรึเปล่า

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 08:18:24 »
อ่านแล้วก็เห็นด้วยนะครับ ผมว่ากระแสตัวนี้ควรจะหยุดตั้งนานแล้ว เขาก็ออกมาขอโทษและขอขมาจากผู้จากไปแล้วคุณจะเอาอะไรอีก แค่เรามามองข้างหน้าว่าจะทำยังไงให้เหตุการณ์แบบนี้ไม่เกิดขึ้นซะยังดีกว่า
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ Destiny

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 08:38:52 »
เห็นด้วยกับพี่จิมมี่คับ

ในความคิดผม คือข้อมูลข่าวสารสมัยนี้มันมาเร็ว แต่คนรับสารต้องมีสติมากพอที่จะรับสารด้วย แต่ตอนนี้ผมว่า หลายๆคนเหมือน วานรได้แก้ว ข่าวมาเร็วแต่เสียสติที่จะคิดวิเคราะห์ ใช้อารมณ์เป็นตัวตัดสินสะเยอะ จน มันกลายเป็น ประเทศที่เป็นห่วงโซ่แห่งความเกลียดชังไปหมดแล้ว

เพราะมีอะไรเกิดขึ้น รู้อะไรปุ้ป ก็ตัดสินปั้ป อารมณ์มาเต็มๆ เหตุผล อะไรไม่สนใจ เดี๋ยวสร้างมาเสริมได้หมด

คำตอบที่ผมได้ จากเหตุการณ์ต่างๆ คือ บางคนก็ว่างเกินแล้วฟุ้งซ่าน แล้วก็ชอบตัดสินคนอื่น

ใจเย็นกันดีกว่าครับ พี่ๆชาวไทย รักกันๆ

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 08:49:51 »
เห็นด้วยทุกประเด็นเลยครับ และ คนที่ปั่นกระแสแรกๆเลย คือสื่อมวลชนนี่แหละเดี๋ยวนี้ขายแต่ข่าวอย่างเดียวแต่ความรับผิดชอบนี้ไม่ต้องไปหาเลย - -' เอ้อ