ผู้เขียน หัวข้อ: // ผมว่าผมทนไม่ไหวแล้วละ เคสรถชนที่ ม.เกษตร //  (อ่าน 34578 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: // ผมว่าผมทนไม่ไหวแล้วละ เคสรถชนที่ ม.เกษตร //
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 13:46:11 »
การหนีไปเมืองนอกน่ะหรอ ..... ความคิดแบบนี้ ไม่แปลกหรอกครับ ที่จะเป็นทางเลือกของคนบางคน ...

คนที่โกงอ่างเก็บน้ำคลองด่าน(ตะกูลดัง) .... โดนหมายจับ ก็หนีไปประเทศเพื่อนบ้าน ..... เรื่องเงียบ จบสบาย ....

กำนันดังเมืองชล .... โดนคดี ก็หนีไปประเทศเพื่อนบ้านเช่นกัน ..... เรื่องเงียบ สบายไปอีก ..

และหลายๆคนที่หนีไปเมืองนอกหนีคดีเพราะต้องการให้เรื่องเงียบโดยไม่เครียร์ตัวเอง .....

แบบนี้หรือครับคือวิธีที่ถูกต้อง โดยต้องการแค่ี ให้เรื่องเงียบๆ .........

แล้วสุดท้ายใครรับผิดชอบครับ .....

ถ้าน้องแพรวาไม่ผิด น้องเค้าก็ยืนอยู่ได้อย่างสง่างามครับ และเชื่อว่า ทุกคนที่เคยด่าจะเข้าใจ  หรือถ้าผิดแล้วชดใช้ ก็เป็นการจบที่ดีกว่า

การหนี คือทางออกหรือครับ ..... ลองคิดกันใหม่นะครับ ....

คนที่คิดแต่จะหนี ผมว่าก็เป็นแค่คนประเภทเดียวกับคนที่หนี 2 คนที่ผมยกตัวอย่างมาน่ะแหละครับ ...

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
Re: // ผมว่าผมทนไม่ไหวแล้วละ เคสรถชนที่ ม.เกษตร //
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 14:13:48 »
การหนีไปเมืองนอกน่ะหรอ ..... ความคิดแบบนี้ ไม่แปลกหรอกครับ ที่จะเป็นทางเลือกของคนบางคน ...

คนที่โกงอ่างเก็บน้ำคลองด่าน(ตะกูลดัง) .... โดนหมายจับ ก็หนีไปประเทศเพื่อนบ้าน ..... เรื่องเงียบ จบสบาย ....

กำนันดังเมืองชล .... โดนคดี ก็หนีไปประเทศเพื่อนบ้านเช่นกัน ..... เรื่องเงียบ สบายไปอีก ..

และหลายๆคนที่หนีไปเมืองนอกหนีคดีเพราะต้องการให้เรื่องเงียบโดยไม่เครียร์ตัวเอง .....

แบบนี้หรือครับคือวิธีที่ถูกต้อง โดยต้องการแค่ี ให้เรื่องเงียบๆ .........

แล้วสุดท้ายใครรับผิดชอบครับ .....

ถ้าน้องแพรวาไม่ผิด น้องเค้าก็ยืนอยู่ได้อย่างสง่างามครับ และเชื่อว่า ทุกคนที่เคยด่าจะเข้าใจ  หรือถ้าผิดแล้วชดใช้ ก็เป็นการจบที่ดีกว่า

การหนี คือทางออกหรือครับ ..... ลองคิดกันใหม่นะครับ ....

คนที่คิดแต่จะหนี ผมว่าก็เป็นแค่คนประเภทเดียวกับคนที่หนี 2 คนที่ผมยกตัวอย่างมาน่ะแหละครับ ...

ถูกครับ สรุปแล้วโดยส่วนใหญ่ 99% ในกระทู้นี้ก็คิดคล้ายๆ กันน่ะแหล่ะ

ออฟไลน์ denudatum

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 15:09:08 »
ประเด็นนี้ไม่รู้ว่าในห้องนี้เคยมีการสูญเสียเหมือนญาติของ 9 คน นี้บ้างรึเปล่า..

แต่ผมเคยมี ผมจะเล่าให้ฟัง..

เมื่อประมาณ 10 ปี ที่ผ่านมา ผมมีเพื่อนรักมากๆคนนึง กินเที่ยวด้วยกันมา มันเป็นลูกชายคนเดียวของที่บ้าน..

วันที่เกิดเหตุ ผมนั่งซ้อนมอเตอร์ไซด์ คันใหญ่ จำได้ว่า อินทรูเดอร์ แต่งเป็นฮาเลย์ เครื่อง 1200 ซีซี มันยืมเค้ามา

เราไปกินเหล้ากันมา..มันขับมาส่งผมที่บ้านตามปรกติ แล้วมันก็ไปกินเหล้าต่อ..ที่ร้านใหม่..

จำได้ว่า เพื่อนอีกคนที่มันโทรศัพท์เรียกไปหาหลังจากแยกจากผม ขับรถไปหามัน เช็คบิลให้ กำลังจะกลับ มันปวดฉี่
ก็เลยเดินลงจากไหล่ทางถนน ลงไปในทุ่งนาเป็น 10 เมตร..ยืนฉี่   แล้วมีรถปิ๊กอัพ..คันนึงวิ่งลงไปชนมันต่อหน้าต่อตาเพื่อนที่ไปกะมัน แรงขนาด มันติดอยู่กับตัวรถ..หักตั้งแต่เข่า สะโพก  คอ........รถยุบเข้าไปเป็นตัวคน...มันตายทันที....กลุ่มเพื่อนที่ไปช่วยกันโทรบอกผมตอนตี 5 ผมไปดูมันที่ ห้องดับจิต
คนขับปิ๊กอัพ เมา จนไม่รู้อะไรเลย..ยืนยังไม่ได้..

ที่โรงพัก....ตำรวจไม่ให้เป่า อัลกอฮอล์  มันเป็นลูกคนรวยในเมือง..พ่อแม่มันมากราบขอโทษ พ่อแม่เพื่อนผม มันบวชให้หลังจากงานศพแล้ว.. (ไม่รู้บวชจริงรึเปล่า??)

เรื่องจบแค่นี้...ความยุติธรรมอยู่ที่ไหน..

แล้วยังไงครับ..เพื่อนผม  ตายเปล่า 

นี่คือ วัฒนธรรมเอเีชีย..ที่แล้วแต่บาปแต่บุญ  แล้วยังไง...

ทุกวันนี้ พ่อแม่เพื่อนผม ไม่มีใครช่วยทำงาน แล้วยังไง...

ทางโน้น เค้ายังปรกติ...ยังกินเหล้า...ยังคงเที่ยวได้  เหมือนเดิม  เหมือนไม่เคยเกิดขึ้น..ไม่เคยมีอะไรเกิดขึ้น..

มันน่าโกรธ..สังคม แบบวัฒนธรรมเอเชีย  อย่างงี้รึเปล่าครับ..

ผมเชื่อว่า น้องที่ขับรถซีวิค คนนี้ ก็เหมือนกับ ไอ้คนที่ขับรถชนเพื่อนผม..

ตอนนี้ เธอบอกว่าเสียใจกับเรื่องที่เกิดขึ้น  แต่อีกซัก 1-2 ปี เธอก็ขับรถเร็วเหมือนเดิม ลืมเรื่องที่เกิดขึ้น..แล้วยังไง

บางอย่าง มันน่าโกรธแทนคนอื่นบ้างใม๊ครับ...????

ผมไม่สนเรื่องรูป ไม่ได้สังเกตุด้วยซ้ำ ว่าเธอกำลังเล่นโทรศัพท์ มารู้ทีหลัง แต่ผมสนใจแต่เหตุที่เกิด ความสูญเสียที่เกิด..

ปล.ผมไม่เคยโพสด่าเธอในเน็ต  แต่ผมด่าเธอ  ด่าพ่อแม่เธอ ด้วยปากของผมเองเลย..

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 15:43:59 »
ที่ผมพูดถึงคุณค่าของคนที่ตายไปบ่อยๆเป็นเพราะว่าเสียดายพวกเค้าครบเสียดายมากกกก น้องผู้ชายคนนึงเป้นรุ่นน้องของเพื่อนของแฟนผม เค้าออกไปค่ายอาสาทุกปีๆด้วยใจจริงซึ่งเป็นความตั้งใจที่ผมยังทำไม่ได้เลย น่าเสียดายคนดีๆแบบนี้ อาจารย์ที่ตายไปก็อยู่ในตำแหน่งของลูกที่กตัญญูที่สุดในประวัติศาสตร์ของชาติไทยคนหนึ่ง อีกหน่อยผมมีลูกมีหลายอยากให้ได้ไปร่ำเรียนกับคนแบบนั้นจริงๆ แต่ก็ไม่มีโอกาสอีกแล้ว....ในยุคสมัยที่คนเลวเกลื่อนกลาดการสูญเสียคนดีๆไปถือเป็นเรื่องใหญ่สำหรับผมจริงๆ

ถ้าคุณจิมมี่พูดถึงเรื่องของอายุของเด็กคนนี้และชีวิตที่เหลืออยู่อันนี้ทางบทกฏหมายมีครอบคลุมไว้เรียบร้อยแล้วครับ กฏหมายผู้เยาว์ไง แต่ก็อีกนั่นแหละยังเป็นที่สงสัยแก่สังคมอีกอยู่ดีว่าเด็กคนนี้อายุเท่าไหร่กันแน่ มีความเป็นไปได้สูงที่ครอบครัวของเค้าเบี่ยงเบนประเด็นเรื่องอายุไม่เปิดเผยแก่สาธารณะเพื่อว่าถ้าหากศาลตัดสินในข่ายผู้เยาว์ได้โทษก็จะลดลงเป็นอย่างมาก ไม่ต้องรับผิดชอบอะไรมาก แต่ในความเป็นจริงเด็กคนนี้อายุเท่าไหร่กันแน่? แสดงออกโดยนัยว่าพยายามจะหัวหมอเล่นบทกฏหมายอยู่ กระแสก็ยิ่งโหมแรงขึ้นไปอีก ตอนนี้ยังพอดึงเรื่องไปได้แต่ถ้ามีหลุดหลักฐานอายุว่าเกิน 16 ขึ้นมาเมื่อไหร่โดนข้อหาอีกกระทงแน่ๆ อันนี้ซวยด้วยแผนการของพ่อเค้าจริงๆครับ กรรมก็ตกที่ลูกอีกละ

ผมคิดว่าถ้าหากจะมีการผ่อนผันโทษเพื่อรองรับอนาคตที่เด็กคนนี้"อาจจะ"เป็นคนดีขึ้นมาได้บ้างนั้นเอาไว้หลักจากที่ที่ผู้ปกครองของเค้าหยุดหัวหมอเลี่ยงบทกฏหมาย เด็กคนนี้และพ่อแม่ออกมาขอโทษสำนึกผิดจากใจจริงก่อนดีกว่าครับ อ้อชดใช้ให้กับครอบครัวผู้สูญเสียอย่างเหมาะสมด้วย หากว่าในเมื่อทางโน้นเค้ายังคงดิ้นไปดิ้นมาการยกโทษหรือผ่อนผันโทษให้ก็จะกลายเป็นสนับสนุนให้เด็กไม่รู้จักอยู่ใต้กฏหมายเหมือนที่พ่อกับแม่เค้าทำเหมือนกัน ไม่มีอะไรดีขึ้นเด็กก็ยังคงคิดว่ากรูทำอะไรเดี๋ยวพ่อกรูก็ตามมาเช็ดล้างให้เหมือนเดิม

อ๊ะพูดถึงเรียนอยู่ที่อเมริกาผมนึกขึ้นมาได้ ถ้าหากว่าอยู่ที่โน่นจริงผมคิดว่าเด็กคนนี้ก็ควรจะมีระบบความคิดอ่านที่ใกล้เคียงกับผู้ใหญ่แล้วครับ การไปอยู่ที่โน่นสังคมก็จะหล่อหลอมให้มีความรับผิดชอบมีความคิดเหมือนเด็กอเมริกันคนอื่นๆเค้า อายุ 15 เด็กที่โน่นทำงานหาเงินเลี้ยงตัวเองไม่ต้องพึ่งเงินพ่อแม่กันแล้ว บทลงโทษของที่โน่นก็เข้มไม่ต่างจากที่ใช้กับผู้ใหญ่เช่นกันเพราะเค้าถือว่าโตเป็นผู้ใหญ่แล้ว แต่ไหงเด็กคนนี้ยังคงเมหือนวัยรุ่นไทยทั่วๆไปที่ให้พ่อแม่ชี้นำให้อยู่ล่ะ?

ถ้าหากว่าพ่อแม่ของเด็กหยุดใช้อำนาจทำหัวหมอหนีความผิดเมื่อไหร่ ระบบกฏหมายของสังคมไทยจะคุ้มครองลูกเค้าเองโดยอัตโนมัติครับ ไม่ต้องกังวลไป.........อ้าว!!!! คิดๆดูแล้วนี่เรื่องทั้งหมดมันแรงขึ้นๆและใหญ่โตก็เพราะพ่อแม่เค้าทั้งนั้นเลยนี่หว่า!!!! โอววว พ่อแม่รังแกฉันแบบฉบับสยามประเทศ 2554 จริงๆ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ accidenty

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 16:29:04 »
คือข้อหา เค้าก็ตั้งอย่างสมควรแล้ว ยังอยากได้ข้อหาอะไรกับเค้าอีกหรอครับ ผมไม่เข้าใจ จะคนจบเอก หรือชาวนา สำหรับผมก็คนเหมือนกันนี่แหละ

ผมยังพูดเหมือนเดิม ว่าอุบัติเหตุ ไม่มีใครอยากให้เกิด แต่พอมันเกิดแล้ว ก็ควรมีความยุติธรรม ผมยอมรับ แต่ทำไมผมมีความรู้สึกว่าน้องเค้าโดนเกินควร จากสังคม ทั้งๆที่ไม่มีใครไปอยู่บ้านเดียวกับเค้า แล้วไปรู้ได้ยังไงว่าเค้าสำนึกหรือไม่

ผมเชื่อว่าถ้าคดีนี้เกิดกับ คนที่นามสกุล โนเนม กับคนที่บ้านไม่รวย กับคนที่พ่อไม่มีอำนาจ คดีจะออกมาเบากว่านี้เยอะ เพราะมันพอไกล่เกลี่ยกันได้ ทั้งจากทางกฏหมาย และจากสังคม ผมบอกเพื่อนไปหลายคนแล้ว ว่าก่อนจะด่าเค้าอ่ะ คิดก่อนว่าถ้าเกิดกับเราเราจะทำยังไง และก่อนจะไปตัดสินอะไรเค้า ลองสำรวจตัวเองก่อนว่ามี อคติ อะไรกับเค้าหรือเปล่า เพราะ 99เปอร์เซ็นของเพื่อนผมที่ด่าเค้า เกิดจากความหมั่นไส้ บางคนถึงขั้น อิจฉา เสียด้วยซ้ำ จนกลายเป็นอคติ

ไหนๆก็มาถึงขั้นนี้แล้วผมจะยกตัวอย่างพี่ชายแท้ๆของผมให้ฟัง. พี่ชายผมเมากลับจากผับ แล้วขับรถชน นศ มเดียวกันอาการสาหัส ไปเสียชีวิตที่โรงพยาบาล พอพ่อผมรู้เรื่อง ก็รีบเรียกพี่กลับบ้านไม่ให้ติดต่อใคร แล้วไปคุยกับสื่อ ข่าวเลยออกมาเป็น รถชนคนตายธรรมดา ทั้งๆที่นามสกุลผมก็คงเอาไปเขียนได้มันส์ปากอยู่ แม่ผมก็เป็นอดีตนักร้อง สิ่งที่เกิดมันควรออกมาเป็นอย่างแพรวา จริงไหม. ถามว่าพี่ผมโดนอะไร หลังจากนั้นพี่ผมต้องกลับบ้านทุกวัน ให้คนขับรถไปส่ง ไม่มีรถของตัวเองอีกแล้ว แต่พี่ผมไกม่กล้าไปกราบเท้าครอบครัวผู้ตายกลัวเค้าจะทำร้าย ไม่โดนดำเนินคดีด้วยซ้ำ หนักกว่าอีกไหม

สำหรับผม ผมว่าพี่ชายผมผิด พ่อผมก็อบรมพี่ผมยกใหญ่ พี่ผมตอนนั้นเพิ่งเข้ามหาลัย อายุ17 ไม่มีใบขับขี่ เกือบอาทิตย์ครับ กว่ามันจะสำนึก ระหว่างนั้้น กลัว กลัวความผิด กลัวหมดอนาคต เคสนี้ออกมาแบนี้เพราะอะไร?  เพราะตอนนั้นทวิตเตอร์ยังไม่บูมขนาดนี้ เพราะสถานที่ที่ชนไม่ใช่โทลล์เวย์ เพียงแค่นั้นหรือ?  พอผมมาเห็นเคสนี้ ผมถึงเข้าใจว่าหากอยู่ในตระกูลใหญ่ๆ เรื่องแบบนี้มันมีขั้นตอนของเค้าอยู่ครับ หลายๆท่านอาจมองว่าไม่ยุติธรรม แต่อยากให้หลายๆคนเปิดใจ และ

• **
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 16:32:53 »
เรียกร้องความยุติธรรมในสังคมอย่างเหมาะสม มิใช่ ประนาม อย่างมีอคติครับ

โพสของผมอาจไม่เข้าตาหลายๆคน ผมพร้อมรับข้อเสนอแนะ และ อบรมเต็มที่ครับ เพราะผมก็ยังเด็กอยู่ อาจจะไม่มีวุฒิภาวะเท่าหลายๆท่านในบอร์ดนี้

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 16:48:48 »
ถ้าแพรวาอยู่ ร.พ. จริง หรือ ไม่ได้อยู่ ติดว่าแพรวาจะ รับ(อ่าน)ข้อมูลเองทั้งหมดหรือ

ต้อง มีคนป้อนต้องมีคนชง ต้องมีคนเล่า ต้องมีคน บอกข่าว เล่าข่าว ให้แก่ แพรวาเพียงด้านเดียว(ที่คิดว่าดี)แก่แพรวา

ใช่น้อง เริ่มต้นนั้นไม่ได้รู้เรื่องคนตายอะไรนั่นหรอกเพราะ รถตู้ที่ชน อาจจะเป็นรถตู้เปล่าก็ได้

มอง ภาพ แบบ แยก แค่เรื่อง อุบัติเหตุ  ใช่ น้องเค้าไม่ได้ผิดอะไรมาก  แค่ ฐาน ฆ่าคนโดยไม่เจตนา(ประมาท)เท่านั้น

มอง ภาพ รวม อะไรที่ทำให้คนโมโห ถึงสามแสน  อาจจะ
หลายเรื่อง อาจจะ คุณภาพ ของคนในอินเตอร์เน็ทเฟสบุคต่ำมาก
ทำตามอารมย์ อิจฉาแพรวา หรือ โมโหที่ไม่รับผิด ออกมาขอโทษทันท่วงที
ฯลฯ

แล้วอะไรที่ยุติธรรมสำหรับทุกคน ถ้าเอาไม้บรรทัดตัวเองวัดก็ ไม่มีทางถูกใจได้ทุกเรื่อง
ประเทศนอกผู้เอาเปรียบประเทศกำลังพัฒนา สองมาตรฐานกับปะรเทศที่ไม่มีทางสู้
อย่าไปคิดว่ามัน ซิวิไลซ์นะครับ

คนนึงจบนอกเพื่อเข้ามาพัฒนาประเทศ (หายากโคตรๆวะ)อดเสียดายไม่ได้
อีกคน เรียนจบด้วยงบสนับสนุนของรัฐบาล ดั็นสมองไหลไป ต่างประเทศ

สมองไหล บางคนบอกที่อยู่เมืองไทยไม่ได้เพราะ มันเลวร้าย(เกินกว่าจะอยู่)
แล้วตกลงเราจะยอมแพ้กันทุกคนเลยใช่ใหมคนไทยเป็นไอ้ขี้แพ้ใช่ใหม

งั้นคน เกาหลี ญี่ปุ่น คิดแบบคนไทย ตัดช่องน้อยแต่พอตัวไปประเทศที่ ซิวิไลซ์กว่า
ป่านี้ก็ไม่มีหรอกครับ เล็กซัส อิคุส สกายไลน์

ปล. อ่าน ข้ามๆก็ได้นะครับ ความเห็นของผมก็เพียงของผมคนเดียวเท่านั้น ไม่ใช่ 3 แสนกว่าอะไรนั่น

รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 17:17:53 »
เรียกร้องความยุติธรรมในสังคมอย่างเหมาะสม มิใช่ ประนาม อย่างมีอคติครับ

โพสของผมอาจไม่เข้าตาหลายๆคน ผมพร้อมรับข้อเสนอแนะ และ อบรมเต็มที่ครับ เพราะผมก็ยังเด็กอยู่ อาจจะไม่มีวุฒิภาวะเท่าหลายๆท่านในบอร์ดนี้

เท่าที่อ่านของทุกๆ คนในนี้เขียนมา ยังไม่มีใครมีอคติซักคนเลยครับ
ที่อ่านแล้วไม่เข้าตา ก็ประเด็นที่ว่า มีคนอื่นบางคนคิดแบบอคตินี่แหล่ะ

เรื่องชาวนาชาวบ้าน กับเรื่องด๊อกเตอร์ ที่มีการยกขึ้นมาต้องแบ่งเป็นสองประเด็นครับ
1) ยกขึ้นมา เพราะคนกลุ่มที่ตายนี่ ทำให้เรื่องมันโดดเด่นขึ้นมามาก ไม่ใช่ว่าคุณค่าของคนมันต่างกัน แต่มันช่วยไม่ได้
เพราะองค์ประกอบต่างๆ มันพร้อมที่จะทำให้ดูโดดเด่นขึ้นมา
2) พอพูดประเด็นหนึ่งปุ๊บ ถ้าอ่านไม่เข้าใจก็จะคิดแบบเข้าใจผิดทันทีว่าคนที่เอาเรื่องนี้มาพูด เป็นคนเห็นคุณค่าของคนไม่เท่ากัน ซึ่งมันคนล่ะเรื่อง

สำหรับในเน็ต น้องเค้าเป็นที่ระบายอารมณ์ของคนบางกลุ่มอยู่ในขณะนี้แน่นอน
ในกระทู้นี้ก็ยังไม่มีคำพูดอะไรแรงๆ เพียงแต่ที่พูดเหมือนๆ กันก็คือ การตอบสนองต่อสถานการณ์ของครอบครัวน้อง
ไม่ดีเท่าไหร่เลย ก็เลยต้องรับสภาพไปแบบนี้ ส่วนประเด็นอื่นๆ ส่วนใหญ่ ก็จะมีการจับจ้องว่ามีการซิ๊กแซ๊กอะไรหรือไม่ เพราะ
ว่าคดีนี้มันกลายเป็นที่สนใจของคนในสังคมไปแล้ว ส่วนคดีอื่นๆ ที่เคยๆ รอดไป เรื่องเด็กขี่มอเตอร์ไซค์อะไรก็แล้วแต่ ความเป็นจริง
ก็คือ คนที่ทำความผิดก็ควรต้องรับโทษน่ะแหล่ะ ไอแบบเงียบๆ ไปน่ะเป็นเรื่องไม่ถูกต้อง ดังนั้น การ follow up ของกลุ่มคนจาก ม.ธรรมศาสตร์ (ใช่มั๊ย)
ก็เป็นอะไรที่เป็นจุดเริ่มต้นที่ดี ผมว่าตอนนี้คนส่วนใหญ่ในสังคมเข้าใจกับเหตุการณ์นี้ดีนะ และผมจะดีใจมาก ถ้าคนเป็นพ่อแม่ เมื่อเห็นข่าวนี้แล้ว
ก็ระมัดระวังในการเลี้ยงดูลูกมากขึ้น อย่างน้อยก็พยายามให้ลูกเคารพกฎหมาย ไม่ขับรถโดยไม่มีใบขับขี่ หรืออย่าขับรถประมาท ซึ่งเป็นเรื่องเบสิคที่สุดแล้ว ส่วนอะไร
ที่เป็นอุบัติเหตุ เป็นเหตุสุดวิสัยจริงๆ คนไทยก็น่าจะเข้าใจอยู่แล้ว

ส่วนคนในสังคมออนไลน์ที่มีทัศนคติที่ไม่ดี ก็ปล่อยเค้าไป มันก็แค่คนกลุ่มๆ นึงเท่านั้นเอง ไม่มากไม่มาย
อ่าน comment อะไร ก็ควรใช้วิจารณญาณ ไม่ต้องไปมีอารมณ์ร่วมตามเค้า หรือจะไปเถียงต้านกับเค้า ไม่มีประโยชน์
ปล่อยๆ ไป เดี๋ยวพวกนี้ก็สลายไปเอง

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 17:32:37 »
ผมคิดว่าในนี้เท่าที่อ่านมา 5 หน้าความเห็นของพวกเราทุกคนมีทัศนคติที่ใช้เหตุผลมากกว่าที่อื่น
ไม่เชื่อลองอ่านที่บอร์ดอื่นๆสัก 3 แห่ง แล้วค่อยมาอ่านที่นี่  ;D
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ mkuski

• Full Member
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 18:03:28 »
ผมคิดว่าในนี้เท่าที่อ่านมา 5 หน้าความเห็นของพวกเราทุกคนมีทัศนคติที่ใช้เหตุผลมากกว่าที่อื่น
ไม่เชื่อลองอ่านที่บอร์ดอื่นๆสัก 3 แห่ง แล้วค่อยมาอ่านที่นี่  ;D
:D :D :D  สนับสนุนบทความนี้

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 18:35:29 »
ที่ไม่ชอบเกี่ยวกับคดีนี้สำหรับผม มันก็แค่เด็กคนนี้และพ่อแม่ของเด็ก ไม่รีบมีการขอโทษก่อน จะถูกหรือผิดค่อยว่ากัน เพราะผลลัพธ์ก็คือ อีกฝ่ายตายไปแล้ว

เหตุคืออะไรไม่ทราบนะครับ แต่ผลคือมีคนตายแล้ว ควรจะขอโทษซะหน่อย ไม่ใช่ให้ทางธรรมศาสตร์มาตั้งทีมกฏหมายแล้วค่อยมาโชว์ตัวขอโทษ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 18:52:19 »
ทุกความเห็นไม่มีใครผิดครับก็แค่มองกันคนละมุมเท่านั้นเอง ผมอ่านหมดแหละ แลกเปลี่ยนความเห็นกันเหมือนคุยกันทั่วๆไปเพราะที่นี่คือเว็บไฟหน้าที่มีแต่พี่ๆน้องๆกันไม่มีศัตรูไม่ใช่ว่าจะถล่มคนที่ไม่เห็นด้วยให้ยับกันไปข้างหนึ่งเหมือนกระแสที่เว็บพันทางชอบทำกัน ทุกคนเสมอภาคมีสิทธิพูดเหมือนกันหมด แหม่รู้สึกภูมิใจเ็ล็กๆกับที่นี่ครับ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 19:34:17 »
สิ่งที่ผมอดคิดไม่ได้คือถ้าสมมติว่าไม่มีคนอื่นมายุ่งเลย มีแต่แพรวาอยู่คนเดียว
ถามว่าเด็กอายุ 16 จะคิดทำอย่างไร ถ้าเขาต้องแก้ปัญหาเคสนี้คนเดียว

ผมนึกไปร้อยแปดอย่าง ที่ไม่ออกมาขอโทษ เป็นเพราะตัวเด็กกลัว หรือเด็กไม่ได้กลัว
แต่ผู้ใหญ่ห้ามแล้วบอกเด็กว่าอย่าบุ่มบ่าม เดี๋ยวเสียรูปคดี

ประสบการณ์กับชีวิตที่ผ่านมา ผมรู้สึกว่าหลายครั้ง เด็กๆหลายคนมักทำอะไรโดยไม่นึกถึง
การเมืองหรือชื่อเสียง และบางครั้งสิ่งที่พวกเขาคิดกลับเป็นสิ่งที่ถูก แต่ผู้ใหญ่มักจะไม่ให้ทำ
เพราะ "เดี๋ยวมีปัญหา"

คนที่เป็นข้าราชการ หรือพนักงานบริษัท ถ้ายังจำตอนคุณยังอายุน้อยๆ ไฟแรงกันได้
ผมว่าบางคนเคยนะ ที่พบเห็นปัญหา หรือรู้ตัวว่าผิด แต่พอจะแก้ด้วยตัวเอง ผู้ใหญ่จะห้าม
แล้วบอกว่า "อย่าเอะอะ เดี๋ยวมันมีปัญหา"

ผมไม่รู้ว่าแพรวาเข้าเคสนี้หรือเปล่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 20:03:27 »
ผมงงอยู่อย่างเดียวทำไมถึงบอกว่าแพรว่า บาดเจ็บ จนออกมาขอโทษด้วยตัวเองไม่ได้แต่ไอรูปที่พวกเราเห็นก็คือ ยืนกดโทรศัพท์ได้อยู่ ถ้ามันเป็นรูปเธอนอนอยู่บนเปลพยาบาลก็คงไม่โดนอคติกันขนาดนี้

เพราะยังไงก็แล้วแต่ผมว่าถ้ารู้ตัวว่าผิดนะรีบยกมือขอโทษเขาไปก่อนเถอะ อย่างน้อยใจของเขาก็น่าจะลดโทษให้เรากึ่งหนึ่งอิอิ 
เล่าจากประสบการณ์ส่วนตัวเลยนะเนี่ย หลังจากเอาแดชไปจิ้มตูดดีแม็กซ์ตอนไปโรงเรียน ผมก็รีบยกมือขอโทษป้าเขา เขาก็อบรมผมสักแปปนึงแล้วก็บอกว่า ไปเรียนได้แล้วลูก ผมก็เลยยกมือขอบคุณเขาอีกครั้ง แต่ระหว่างนั้นก็ต้องยอมรับผิดตลอดอะนะ เพราะเราชนตูดเขายังไงเราก็ผิดเต็มๆ  ;D
07 mazda 3

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 20:30:43 »
สิ่งที่ผมอดคิดไม่ได้คือถ้าสมมติว่าไม่มีคนอื่นมายุ่งเลย มีแต่แพรวาอยู่คนเดียว
ถามว่าเด็กอายุ 16 จะคิดทำอย่างไร ถ้าเขาต้องแก้ปัญหาเคสนี้คนเดียว

ผมนึกไปร้อยแปดอย่าง ที่ไม่ออกมาขอโทษ เป็นเพราะตัวเด็กกลัว หรือเด็กไม่ได้กลัว
แต่ผู้ใหญ่ห้ามแล้วบอกเด็กว่าอย่าบุ่มบ่าม เดี๋ยวเสียรูปคดี

ประสบการณ์กับชีวิตที่ผ่านมา ผมรู้สึกว่าหลายครั้ง เด็กๆหลายคนมักทำอะไรโดยไม่นึกถึง
การเมืองหรือชื่อเสียง และบางครั้งสิ่งที่พวกเขาคิดกลับเป็นสิ่งที่ถูก แต่ผู้ใหญ่มักจะไม่ให้ทำ

คนที่เป็นข้าราชการ หรือพนักงานบริษัท ถ้ายังจำตอนคุณยังอายุน้อยๆ ไฟแรงกันได้
ผมว่าบางคนเคยนะ ที่พบเห็นปัญหา หรือรู้ตัวว่าผิด แต่พอจะแก้ด้วยตัวเอง ผู้ใหญ่จะห้าม
แล้วบอกว่า "อย่าเอะอะ เดี๋ยวมันมีปัญหา"

ผมไม่รู้ว่าแพรวาเข้าเคสนี้หรือเปล่า

ใจนึงผมก็เชื่อว่าเป็นแบบนั้นครับ หลังเกิดเหตุแล้วน่าจะมี ผู้เชี่ยวชาญ 1, 2, 3, 4,...
เข้ามาแนะนำบ้านนี้หน่ะแหล่ะ เพราะว่าอยู่ในวงการกันอยู่แล้ว ย่อมมีคนอยากมาแนะให้ทำ
โน้นนี้เยอะแยะอยู่แล้ว....ลองจิตนาการดู ถึงบ้านญาติๆ (มีอยู่บ้าง) ที่เป็นตำรวจ ทหารกันหมด
ที่เวลามีเหตุการณ์อะไร ก็จะบอกให้ทำโน้นทำนี้เยอะแยะไปหมดเพื่อป้องกันตัวเอง
จากความผิดทางกฎหมายได้ในระดับหนึ่ง (แต่คงไม่ขนาด พลิกจากผิดเป็นถูก)

...แต่สุดท้าย เมื่อดูจากผลของคดีนี้แล้ว ท่าทางความเห็นทั้งหมดก็ผิดหมด....

-แต่เหตุการณ์จริงๆ เป็นยังไงไม่ทราบนะครับ เพียงแต่ใจนึงก็มีความเชื่อแบบนี้นิดหน่อย-

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 21:39:14 »
จะว่าไปผมเพิ่งนึกได้

กรณีที่บอกว่า เป็นคนเหมือนกัน ถ้าเป็นคนโนเนม คงสบายกว่านี้ น้องเขาไม่ควรโดนหนักขนาดนี้อะไรแบบนั้น
ผมกลับมองว่า เขาอยู่ในตระกูลใหญ่ ได้รับการนับถือจากหลายๆคน ความรับผิดชอบก็ต้องหนักเป็นธรรมดาครับ เมื่อเราอยู่ในจุดที่สูงขึ้น หากตกมันก็ย่อมเจ็บขึ้น มันเป็นเรื่องธรรมดาที่ต้องเตรียมใจยอมรับแหละครับ
อย่างเช่นว่า ถ้านายกไปเมาแอ๋ อยากขับรถเองแล้วชนคน  มันก็ต้องโดนยิ่งกว่านี้เป็นธรรมดา แล้วการจะมาบอกว่าคนเหมือนกัน จะอะไรนักหนา บลาๆๆๆๆ ก็คงฟังไม่ขึ้น เพราะอำนาจยิ่งมาก ยิ่งต้องรู้จักวางตัว คนโนเนม ชีวิตเขาไม่มีอะไรดีเลย เงินจะซื้อรถไม่มี ต้องนั่งรถเมล์อย่างเดียว  ถ้าเขาไปฆ่าใครตาย จะโดนต่อว่าน้อยๆ ผมว่ามันก็สมควรแล้วนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 22:13:44 »
ประเด็นนี้ไม่รู้ว่าในห้องนี้เคยมีการสูญเสียเหมือนญาติของ 9 คน นี้บ้างรึเปล่า..

แต่ผมเคยมี ผมจะเล่าให้ฟัง..

เมื่อประมาณ 10 ปี ที่ผ่านมา ผมมีเพื่อนรักมากๆคนนึง กินเที่ยวด้วยกันมา มันเป็นลูกชายคนเดียวของที่บ้าน..

วันที่เกิดเหตุ ผมนั่งซ้อนมอเตอร์ไซด์ คันใหญ่ จำได้ว่า อินทรูเดอร์ แต่งเป็นฮาเลย์ เครื่อง 1200 ซีซี มันยืมเค้ามา

เราไปกินเหล้ากันมา..มันขับมาส่งผมที่บ้านตามปรกติ แล้วมันก็ไปกินเหล้าต่อ..ที่ร้านใหม่..

จำได้ว่า เพื่อนอีกคนที่มันโทรศัพท์เรียกไปหาหลังจากแยกจากผม ขับรถไปหามัน เช็คบิลให้ กำลังจะกลับ มันปวดฉี่
ก็เลยเดินลงจากไหล่ทางถนน ลงไปในทุ่งนาเป็น 10 เมตร..ยืนฉี่   แล้วมีรถปิ๊กอัพ..คันนึงวิ่งลงไปชนมันต่อหน้าต่อตาเพื่อนที่ไปกะมัน แรงขนาด มันติดอยู่กับตัวรถ..หักตั้งแต่เข่า สะโพก  คอ........รถยุบเข้าไปเป็นตัวคน...มันตายทันที....กลุ่มเพื่อนที่ไปช่วยกันโทรบอกผมตอนตี 5 ผมไปดูมันที่ ห้องดับจิต
คนขับปิ๊กอัพ เมา จนไม่รู้อะไรเลย..ยืนยังไม่ได้..

ที่โรงพัก....ตำรวจไม่ให้เป่า อัลกอฮอล์  มันเป็นลูกคนรวยในเมือง..พ่อแม่มันมากราบขอโทษ พ่อแม่เพื่อนผม มันบวชให้หลังจากงานศพแล้ว.. (ไม่รู้บวชจริงรึเปล่า??)

เรื่องจบแค่นี้...ความยุติธรรมอยู่ที่ไหน..

แล้วยังไงครับ..เพื่อนผม  ตายเปล่า 

นี่คือ วัฒนธรรมเอเีชีย..ที่แล้วแต่บาปแต่บุญ  แล้วยังไง...

ทุกวันนี้ พ่อแม่เพื่อนผม ไม่มีใครช่วยทำงาน แล้วยังไง...

ทางโน้น เค้ายังปรกติ...ยังกินเหล้า...ยังคงเที่ยวได้  เหมือนเดิม  เหมือนไม่เคยเกิดขึ้น..ไม่เคยมีอะไรเกิดขึ้น..

มันน่าโกรธ..สังคม แบบวัฒนธรรมเอเชีย  อย่างงี้รึเปล่าครับ..

ผมเชื่อว่า น้องที่ขับรถซีวิค คนนี้ ก็เหมือนกับ ไอ้คนที่ขับรถชนเพื่อนผม..

ตอนนี้ เธอบอกว่าเสียใจกับเรื่องที่เกิดขึ้น  แต่อีกซัก 1-2 ปี เธอก็ขับรถเร็วเหมือนเดิม ลืมเรื่องที่เกิดขึ้น..แล้วยังไง

บางอย่าง มันน่าโกรธแทนคนอื่นบ้างใม๊ครับ...????

ผมไม่สนเรื่องรูป ไม่ได้สังเกตุด้วยซ้ำ ว่าเธอกำลังเล่นโทรศัพท์ มารู้ทีหลัง แต่ผมสนใจแต่เหตุที่เกิด ความสูญเสียที่เกิด..

ปล.ผมไม่เคยโพสด่าเธอในเน็ต  แต่ผมด่าเธอ  ด่าพ่อแม่เธอ ด้วยปากของผมเองเลย..

เสียใจเรื่องเพื่อนคุณด้วยครับ แล้วก็คงปรากฎแล้วนะครับว่าระบบยุติธรรม มันไม่ยุติธรรม ทำไงได้ เสียใจอีกเรื่องครับ

ออฟไลน์ nat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 06:54:40 »
พูดถึงกรณี facebook
ถ้าตั้งว่ามั่นใจคนไทยเกินล้านอยากช่วยเหลือผู้เสียชีวิตจะดีกว่าไหมอ่ะ

• **
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 08:41:09 »
ผมต้องขอโทษด้วยนะครับหากทำให้ใครคิดว่าผมว่าท่านว่ามีอคติ ผมคงใช้คำไม่ถูก ผมยอมรับว่าบอร์ดนี้ทุกคนใช้เหตุผลพูดคุยกันครับ แต่บางเหตุผลเช่นที่ท่าน6162002 ว่า. ผมจะไม่ใช้คำว่าอคติแต่ใช้คำว่ามุมมองของท่านต่างจากผมก็แล้วกัน เพราะผมว่า จะรวยจะจน ทำความผิดควรได้รับบทลงโทษเดียวกันครับ คนที่รวย มีหน้าตา มีอำนาจได้ ก็เพราะความพยายามของเขาเอง คนที่ไม่รวยก็เพราะพยายามยังไม่พอ หรือโอกาสยังมาไม่ถึง ไม่ควรแบ่งแยกอย่างนี้ครับ
 ดูอย่างกรณี ลูกท่านเ**ม ยิงตำรวจตายเป็นตัวอย่าง ทำผิดเห็นๆ ไม่คิดจะขอโทษ และไม่โดนดำเนินคดีด้วย ถ้า เทพหัสดิน ทำอย่างนี้บ้างท่านคิดว่ายังไงล่ะครับ ความผิดก็หนักกว่า แต่ทำไมไม่ออกมาประนาม ไม่ออกมาตั้งเครือข่ายกัน?  ผมอยู่ มธ เมื่อวานไปลานกิจกรรม มีกลุ่มคนเรียกร้องกันอยู่ไม่ถึง 50คน แต่บอกว่าเป็นกระบอกเสียงของเด็กมธ ผมลองถามว่า แล้วทีเคสอื่นๆทำไมไม่ออกมาทำอย่างนี้บ้าง ก็ไม่มีใครตอบได้ ผมถึงมองว่ามันเป็นกระแสมากกว่าเรียกร้องความยุติธรรมไงครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 09:11:33 »
^
^
ตามด้านบน ผมขอแสดงความคิดเห็นดังนี้ครับ

ในเคสลูกนายใหญ่ยิงตำรวจตาย ทำไมลอยนวนทำไมไม่มีกลุ่มคนออกมาเคลื่อนไหวบ้าง ???

คนกระทำเป็นคนมีสี แถมคนถูกกระทำเป็นนายตำรวจชั้นผู้น้อย .... คนที่จะเรียกร้องให้กับผู้เสียชีวิตได้ มีได้แค่ ญาติ หรือไม่ก็เพื่อนๆตำรวจด้วยกัน ....

แต่ทำไมเงียบ ..... ลองเดาเอาสิครับว่า เบื้องหลังมันจะเป็นยังไง ...... ทำไมเพื่อนๆตำรวจด้วยกันยังไม่กล้าขยับตัว .. ทำไมนักข่าวก็เลิกตามข่าวกันซะเฉยๆ ใครชดใช้ .... ยังไง ...เรื่องไปถึงไหน ??  คงเดาออกนะครับ

ส่วนเรื่องแพรวา ทำไมคน ม.ธ ถึงรวมพลังกัน เรียกร้อง ก็เพราะผู้เสียหายเป็นคนของเค้า คนสถาบันเดียวกัน เป็นเพื่อน เป็นอาจารณ์ และเป็นหลายๆอย่าง .... จะให้คน ม.ธ.เรียกร้องทุกคนทุกเคส ทุกคดี คงไม่ใช่ เพราะสิทธ์ในการเรียกร้องมันไม่มีครับ .....

จะให้คน ม.ธ.มาเรียกร้องคดีดาบยิ้มหรอ ..?? ก็จะมีคนถามว่า ยุ่งอะไร ขนาดครอบครัวหรือเพื่อนๆเค้ายังไม่เรียกร้องเลย ...มาแหกปากโวยวายไรกัน  !!

ทีนี้เข้าใจอะไรมากขึ้นหรือยังครับ .....

เพิ่มเติมอีกหน่อยสำหรับคุณ accidenty

การที่มีกลุ่มๆหนึ่ง ตั้งขึ้นมาเรียกร้องความยุติธรรมให้กับบุคคลหนึ่ง ซึ่งอาจไม่เกี่ยวข้องกันทางสายเลือด แต่เกี่ยวข้องกันในแง่ของเพื่อนร่วมสถาบันหรือเพื่อนมนุษย์ การที่มีกลุ่มเล็กๆ เหล่านี้เป็นกระบอกเสียงให้ คอยติดตามให้ เพื่อให้เกิดความยุติธรรมกับผู้เสียหายที่สุด มันเป็นเรื่องดีครับ อย่ามองว่ามันเป็นกระแสที่ไร้สาระ ...แ่ต่มันเป็นกระแสที่จะทำให้สังคมดีขึ้น สังคมที่คอยช่วยเหลือกัน มันเป็นกระแสที่ดีไม่ใช่หรือครับ ......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2011, 09:30:00 โดย apinui »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 16:23:03 »
แวะมาอัพเดทเรื่องให้นิดหน่อย ....จากคนวงนอกอย่างผม

มีน้องนักข่าวช่อง 11 ที่สนิทกันคนหนึ่ง
พยายามจะสอบถามและติดตามตรวจเช็คเรื่องนี้
ที่โรงพยาบาลวิภาวดี ช่วงไม่กี่วันก่อนหน้านี้

ถามทั้งหมอ พยาบาล และสอบถามกับทุกห้องที่มีผู้บาดเจ็บรักษาตัวอยู่ ไปเยี่ยมเยียน และสอบถาม พูดคุย

ทุกห้อง ทุกคน พูดตรงกันหมดว่า ล่าสุด
แพรวา กับคุณพ่อคุณแม่ ได้มาเยี่ยมแล้ว และกราบขอโทษ กับผู้บาดเจ็บทุกราย "เรียบร้อยแล้ว"

แต่ แน่นอน ไม่มีใครอยากเห็นนักข่าว เพราะเดี๋ยวเรื่องจะยาว และไม่จบ
เพราะรู้กันดีว่า นักข่าวสมัยนี้ จะถามจี้ถามจิกกันไปหนักหนาเกินเหตุเปล่าๆ

ทุกราย ไม่ติดใจเอาความ มีอยู่ความเห็นหนึ่ง บอกว่า ถ้าหากเป็นเขา เขาเองก็ไม่รู้จะทำอย่างไรเหมือนกัน
ที่จะต้องรับมือ กับการเคลียร์เรื่องหนักหนาแบบนี้

สิ่งที่ผู้เสียหายทุกราย บอกตรงกันคือ จะออกมาช้า เร็ว ไม่เป็นไร ขอแค่ออกมาขอโทษ และชดใช้ให้
นั่นถือว่า เพียงพอแล้ว ไม่เป็นไร และยินดีให้อภัย

เท่าที่ทราบมา ตอนนี้ ครอบครัวของแพรวา จะรับผิดชอบค่าใช้จ่ายในการรักษาพยาบาล ของผู้บาดเจ็บ "ทุกคน ทั้งหมด"
ตรงนี้ ทุกคนที่น้องของผม ได้ไปสอบถามมา พูดตรงกันหมด....

เรียนมาเพื่อชี้แจงความคืบหน้าของคดีนี้ ในส่วนของผู้บาดเจ็บ

ไม่มีความเห็นเพิ่มเติมอื่นใดจากข้าพเจ้า

จบข่าว

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 00:58:47 »
ผมต้องขอโทษด้วยนะครับหากทำให้ใครคิดว่าผมว่าท่านว่ามีอคติ ผมคงใช้คำไม่ถูก ผมยอมรับว่าบอร์ดนี้ทุกคนใช้เหตุผลพูดคุยกันครับ แต่บางเหตุผลเช่นที่ท่าน6162002 ว่า. ผมจะไม่ใช้คำว่าอคติแต่ใช้คำว่ามุมมองของท่านต่างจากผมก็แล้วกัน เพราะผมว่า จะรวยจะจน ทำความผิดควรได้รับบทลงโทษเดียวกันครับ คนที่รวย มีหน้าตา มีอำนาจได้ ก็เพราะความพยายามของเขาเอง คนที่ไม่รวยก็เพราะพยายามยังไม่พอ หรือโอกาสยังมาไม่ถึง ไม่ควรแบ่งแยกอย่างนี้ครับ
 ดูอย่างกรณี ลูกท่านเ**ม ยิงตำรวจตายเป็นตัวอย่าง ทำผิดเห็นๆ ไม่คิดจะขอโทษ และไม่โดนดำเนินคดีด้วย ถ้า เทพหัสดิน ทำอย่างนี้บ้างท่านคิดว่ายังไงล่ะครับ ความผิดก็หนักกว่า แต่ทำไมไม่ออกมาประนาม ไม่ออกมาตั้งเครือข่ายกัน?  ผมอยู่ มธ เมื่อวานไปลานกิจกรรม มีกลุ่มคนเรียกร้องกันอยู่ไม่ถึง 50คน แต่บอกว่าเป็นกระบอกเสียงของเด็กมธ ผมลองถามว่า แล้วทีเคสอื่นๆทำไมไม่ออกมาทำอย่างนี้บ้าง ก็ไม่มีใครตอบได้ ผมถึงมองว่ามันเป็นกระแสมากกว่าเรียกร้องความยุติธรรมไงครับ
อ่า อ่านแล้วผมงงๆอ่าครับไม่ค่อยเข้าใจ คือคุณคิดว่าผมมองว่า คนใหญ่ควรโดนโทษมากกว่าอะไรแบบนั้นหรือเปล่าครับ ?

ถ้าคิดแบบนั้นคงต้องขอให้อ่านอีกรอบ คือผมหมายความว่า คนที่มีหน้ามีตา มีเกียรติเยอะ หากมันมีปัญหาอะไรขึ้นมา ก็ย่อมถูกสังคมโจมตีมากกว่าเป็นธรรมดา และในเมื่อเขาพยายามเพื่อจะมีหน้ามีตาในสังคม เมื่อทำได้แล้วมันก็ต้องแบกความรับผิดชอบไว้เยอะด้วยไม่ถูกเหรอครับ คนที่เขาพยายามแทบตายแต่ไม่ได้ดีมันก็มีถมไปครับ ไม่มีอะไรเท่าเทียมจริงๆหรอก กระแสมันเป็นอะไรที่เกิดขึ้นแล้วก็หายไปครับ

ส่วนเรื่องกฎหมายอันนั้นมันไม่แบ่งวรรณะอยู่แล้วแหละครับ จะใหญ่จะเล็กมันก็อยู่ในกฎเดียวกันครับ มันคนละเรื่องกันนะครับ ความผิดทางกฎหมาย(ซึ่งควรจะเท่าเทียมกัน) กับความผิดในสายตาสังคมที่ไม่มีวันเท่าเทียมกัน(ซึ่งผมหมายถึงอันนี้ครับ)
แต่ความยุติธรรมมีอยู่จริงรึเปล่า เส้นใครจะใหญ่แค่ไหน ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน และไม่คิดจะออกความเห็นเรื่องนี้หรอกคร้าบ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 08:09:16 »
ก็น่าเศร้านะครับที่เกิดเรื่องแบบนี้ขึ้น ในสังคม online

ทั้งจากเรื่องนี้ และหลายๆ เรื่อง (รวมถึงเรื่อง Defect รถยนต์หลายๆ รุ่น) ผมว่าคนหลายๆ คน เริ่มจะเคยชินกับ "ศาลเตี้ยออนไลน์" มากๆ เลย ซึ่งอันตรายมาก ลองคิดดู แค่คุณหมั่นไส้ใครสักคน คุณก็แค่ป้ายสีเขา แล้วก็ปล่อย FWD ไปเรื่อยๆ เชื่อเถอะ ไม่ถึง 10 วัน คนเป็นหมื่นในโลกอินเตอร์เน็ต จะเชื่อ และพร้อมโจมตีคนที่ถูกใส่ความโดยไม่ยั้งคิด เพราะมัวเมาว่า สิ่งที่รู้จากเน็ตนั้น "เร็ว ถูกต้อง กูรู้ก่อนใคร" ก็เอวังละครับ

กรณีน้องเขาขับรถโดยอายุไม่ถึง มันต้องลงโทษทางกฎหมายอยู่แล้ว (ส่วนเรื่องวิ่งเต้น คงไม่มีใครรู้หรอกครับ) แต่เรื่องที่เกิดขึ้นบนเน็ต และหนังสือพิมพ์ คงจะบอกได้ว่า....

นักท่องเน็ต และนักข่าว ใจเย็นๆ กันอีกสักนิดไม่ได้หรือ???
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 02:02:57 »
สำหรบผม ถึงวันนี้ ผมยังยืนยันว่า

"สนับสนุนกระบวนการตรวจสอบ ติดตามและฟ้องร้องดำเนินคดีในทางแพ่งและอาญาจากทีมงานของมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์"

และผมจะเป็นหนึ่งในกลุ่มคนที่จะติดตามข่าวสารอย่างต่อเนื่อง อย่างน้อยที่สุด เพื่อที่เราจะได้เห็นกระบวนการและจุดสิ้นสุดของเรื่องทั้งหมด ทั้งนี้และทั้งนั้นเพื่อสร้าง "มาตรฐาน" ให้กับเคสลักษณะนี้ว่าไม่ว่าผู้กระทำหรือผู้ถูกกระทำจะ "เป็นใครหน้าไหน นามสกุลอะไรก็ตาม" ให้ทุกคนอยู่ภายใต้กระบวนการชดใช้และเยียวยา "มาตรฐานเดียวกันทั้งหมด"

ผมเชื่อว่าถ้าเธอทำคนเดียวมันก็ออกมาสองทางละครับ คือ ออกมาขอโทษทันทีและยอมรับผิด กับ ไม่ออกมาทำอะไรเลยด้วยความตกใจ
ซึ่งไม่มีใครรู้นอกจากตัวเธอเองนั่นละครับ

แต่สิ่งที่เกิดขึ้นคือ การตอบสนองของครอบครัวเธอ "ช้ามากเกินเหตุ" ครับ อาจจะด้วยเพราะได้รับคำแนะนำแบบผิดๆหรืออะไรก็เถอะ ผลเลยออกมาแบบนี้

ตอนที่พูดว่าจะไปงานศพของผู้เสียชิวิตทุกคน ก็ไปไม่ครบ ไม่ทราบเหมือนกันว่าเกิดอะไรขึ้นข้างหลังไมค์กันหรือเปล่า? เพราะแม้แต่พวงหรีดก็ยังไม่ไปเลย ผมว่ามันต้องมีคนห้ามทัพเรื่องพวกนี้แน่ๆ

อีกเรื่องที่ผมอยากเห็นคนผลักดันกันมากกว่าการออกมามาถล่มด่าคือ เมื่อไหร่ประเทศนี้จะมีองค์กรหรือหน่วยงานที่ "สืบสวนสอบสวนสาเหตุของอุบัติเหตุ" อย่างเป็นทางการกันเสียที ทำแบบสถาบันนิตเวชวิทยาไปเลยครับ อย่างน้อยที่สุด วิทยาศาสตร์ไม่รู้จักว่าใครนามสกุลอะไร ทุกอย่างเป็นไปตามหลักวิทยาศาสตร์เสมอ

เท่านั้นละครับ

ถ้าใครที่เคยดูข่าวว่ามีคณะกรรมการกลุ่มมาตรวจสอบอุบัติเหตุ นั่นเป็นคณะกรรมการชั่วคราวนะครับ ไม่ได้เป็นการถาวรใดๆทั้งสิ้น
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 11:27:06 »
ก็กรรมใครกรรมมันนะ

แต่เนี่ย ก็ ดูเองว่าจริงมั้ย ??????  เป็น Fwd mail นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2011, 11:30:08 โดย XL_SiZe »

ออฟไลน์ sunny

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 18:39:12 »
อ่านมาตั้งนาน รับไม่ได้กับคำว่าเชียร์ให้น้องเค้าหนีไปอเมริกา อยู่ที่นั่นแล้วไม่ต้องกลับมา

เอาอะไรคิดครับ มั่นใจว่าสมอง? แล้วศีลธรรม จริยธรรม คุณธรรม เอามาใช้ด้วยไหม??

คนที่ด่าตามกระแสนี่ ใช่มันแย่จริงๆ แต่มันเป็นลักษณะเฉพาะของคนเมื่ออยู่เป็นหมู่มาก ต้องทำใจ ไม่ว่าที่ไหนทั้งโลกจริงและโลกไซเบอร์ เราก็ทำได้เพียงอย่าเป็น1ในนั้น จบ

แต่ผิดก็ต้องว่าไปตามผิด เห็นด้วยว่าคำว่าฆาตกรมันแรงไปจริงๆ ผมก็ไม่เคยคิดจะใช้ แต่คำว่าต้นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย มัน"ใช่"และ"ตรง"ที่สุดแล้ว หรือคุณจะบอกว่ามีคำอื่นที่เหมาะสมกว่า??

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 18:41:09 »
ก็กรรมใครกรรมมันนะ

แต่เนี่ย ก็ ดูเองว่าจริงมั้ย ??????  เป็น Fwd mail นะ
คุณเอ้ยมันของแพรวาที่ไหนกันละครับ ของเพื่อนเค้าแล้วforward mail เนี่ย เชื่อถือได้มากขนาดนั้นเลยหรอครับ
ผมขอพูดในฐานะที่ผมอายุ16อายุเท่ากับเค้านะครับ ผมว่าในโลกไซเบอร์และอินเตอร์เน็ต มันมีคนหลายแบบ แต่คำพวกสัตว์เลื้อยคลาน ฆาตกร พ่อแม่ไม่สั่งสอน ด่าไปถึงตระกูลเค้าบ้าง
ผมถามหน่อยว่าถ้าเค้าหน้าตาไม่ได้สวย ตระกูลไม่ดัง คุณจะกล้าด่าเค้าแรงๆขนาดนี้ไหม หยุดเถอะครับ คำที่ไม่สุภาพ หยาบคาย ด่าแรงๆบ้าง นอกจากจะไม่ดีกับคุณเองแล้ว เค้ายิ่งรู้สึกแย่มากกกกนะครับ ขอร้องล่ะครับ ผู้ใช้facebookและอินเตอร์เน็ต จากใจคนอายุ16
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2011, 18:53:07 โดย TAN f10 »