ผู้เขียน หัวข้อ: camry hybrid v.s. sonata sport  (อ่าน 9729 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritphakhin

• Hero Member
camry hybrid v.s. sonata sport
« เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 21:13:02 »
คิดว่าตัวไหนเด่นด้อยในด้านใหนบ้างครับ

และถ้าหากจะนำมใช้งานตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: camry hybrid v.s. sonata sport
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 21:20:19 »
sonata sport ข้อเสียอยู่ตรง พื้นที่ตรงศีรษะครับ ออปชั่นน้อยไม่สมราคา
แคมรี่ ไฮบริด เบรคไม่ค่อยปกติเท่าไหร่ เบาะนั่งสบายขึ้นแต่ยังไม่ดี

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: camry hybrid v.s. sonata sport
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 21:31:12 »
ไฮบริดตอนนี้ดีกว่าเฉพาะในเมืองครับ
กับศูนย์กระจายหลายแห่งกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 21:37:30 »
camry okนะครับ ถ้ายิ่งใช้งานในเมือง

โดยรวมแล้วเป็นรถที่ดีใช้ได้ แต่ไม่ได้มีอะไรที่เด่นเป็นพิเศษ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 21:42:44 »
sonata sport ข้อเสียอยู่ตรง พื้นที่ตรงศีรษะครับ ออปชั่นน้อยไม่สมราคา
แคมรี่ ไฮบริด เบรคไม่ค่อยปกติเท่าไหร่ เบาะนั่งสบายขึ้นแต่ยังไม่ดี
ออปชั่นน้อยไม่สมราคา ก็มันนำเข้านี้ครับ จาก เกาหลี ครับ
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 22:13:36 »
ออปชั่นน้อยไม่สมราคา ก็มันนำเข้านี้ครับ จาก เกาหลี ครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

methus zaa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 22:17:26 »
ครับ เข้าใจ แต่ปล่อยให้คนไทยรอนานทั้งที น่าจะให้มามากกว่านี้นะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 22:25:35 »
แทนครับ..

แทนอยากได้อะไรเพิ่มอีกครับ?

ราคาระดับนี้ 1.5 ล้าน ในรุ่นเริ่มต้น ได้ขนาดนี้ก็กดราคาลงต่ำจนทั้งวงการเขาก็สงสัยว่า
Hyundai เอาเข้ามาขายในราคานี้ได้อย่างไรแล้ว

ไหน แทนบอกพี่มาที ว่าแทนอยากได้อะไรเพิ่มอีก? หืม?

methus zaa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 22:35:29 »
เอ่อ แค่ความเห็นหนะครับ คือไม่มีอะไร แค่บ่นนิดหน่อยหน่ะครับ อย่าถือสาเลยนะครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 22:51:26 »
ช่วยเสนอนะ Adaptive radar cruise control
ระบบช่วยจอดแบบ ซุปเปิบ

แล้วก็ ไนท์วิชั่น แบบ แอคทีฟ อินฟราเรดน่ะครับ (เอาจริงๆแบบนี้ต้นทุนเริ่มแค่ห้าพันก็ยังได้)

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 23:43:38 »
ถ้าเลือกโดยใช้เหตุผล คงเป็น Camry Hybrid

แต่ถ้าซื้อเพราะอารมณ์ คงเลือก Sonata Sport

ส่วนตัวผมชอบใช้อารมณ์ มากกว่า เหตุผลครับ 55

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 23:56:07 »
CAMRY ช่วงล่างมันจะซับแรงสะเทือนได้ดีกว่า SONATA
แต่ SONATA มันเฟิร์ม และถูกใจผมมากกว่า CAMRY
แม้บางช่วงมันจะเด้งดึ๋งๆ ยามเจอพื้นไม่เรียบ ไปบ้างก็ตาม ;D

ออฟไลน์ jkhl

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 00:11:24 »
ลองขับลองนั่งบ้างหรือยังครับ
sonata ตอนมอเตอร์โชว์ก็อยากไปดูตัวนี้แหละ ในเว็บโดนมาก
แต่พอไปดูตัวจริงที่งาน  ทำไมผมรู้สึกถึงคุณภาพของงานไม่โดนไม่รู้ครับ บอกไม่ถูก มันสวยแบบแวบแรก
คนอาจจะมุงเยอะ ผมอาจจะเบลอๆไปเอง
ถ้าตอนนี้ผมคงเลือก hybrid

Blue 229

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 00:48:16 »
ประเด็นเรื่องผู้โดยสารก็สำคัญนะครับ ใช้คนเดียวหรือนั่งเต็ม 3-4 คน ใช้แบบไหนบ่อยกว่าล่ะครับ
camry เบาะหลังนั่งสบายไม่จม ตัว hyundai เบาะหลังจมหน่อยนะครับ

ปล. เจอ sonata สีดำ วิ่งอยู่ที่จ.แพร่ เมื่อสงกรานต์ที่ผ่านมา อยู่ในถนนมันดูสวยดีนะ ดูแปลกจากรถคันอื่นๆดี

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 01:20:19 »
ประเด็นเรื่องผู้โดยสารก็สำคัญนะครับ ใช้คนเดียวหรือนั่งเต็ม 3-4 คน ใช้แบบไหนบ่อยกว่าล่ะครับ
camry เบาะหลังนั่งสบายไม่จม ตัว hyundai เบาะหลังจมหน่อยนะครับ

ปล. เจอ sonata สีดำ วิ่งอยู่ที่จ.แพร่ เมื่อสงกรานต์ที่ผ่านมา อยู่ในถนนมันดูสวยดีนะ ดูแปลกจากรถคันอื่นๆดี

ถ้าจมมันจะไม่สบายหรือครับ ผมก็ว่าจมพอสมควรนะแต่คงตัดสินไม่ได้ ยังไม่ได้นั่งไกลๆครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 07:41:20 »
ไม่รู้น่ะ ผมว่า มันคนละอารมณ์เลย

เอา Teana 2.5 มาอีกคัน คงมีตัวเลือกที่ดีกว่า สองตัวนี้ครับ

ไม่ประหยัดเท่าแคมรี่ แต่ก็ไม่น่าเกียด อย่างน้อย ภายในก็กิน 2 คัน ขาด
 ;D

ออฟไลน์ mandize

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 08:54:42 »
ไม่รู้น่ะ ผมว่า มันคนละอารมณ์เลย

เอา Teana 2.5 มาอีกคัน คงมีตัวเลือกที่ดีกว่า สองตัวนี้ครับ

ไม่ประหยัดเท่าแคมรี่ แต่ก็ไม่น่าเกียด อย่างน้อย ภายในก็กิน 2 คัน ขาด
 ;D

ผมชอบทั้งภายในภายนอกของโซนาต้า มากกว่า เทียน่า อะ

เทียน่า ข้างในมันดูแก่ๆ อะ
ยิ่งข้างนอกนี่ใส่โครเมียมซะรอบคัน แทนที่จะดูหรู ผมว่า มันดูแก่และเชยมากอย่างกับรถจีน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 16:56:47 »
เท่าที่ลองนั่ง Camry และ Sonata มา ผมว่า...
ความสบายนี้ผมยกให้ Sonata แล้วกันครับ เบาะที่พิงและรองนั่งได้ดี อารมณ์คล้ายๆ Teana แต่ก็ไม่สบายเท่า
แต่พื้นที่ห้องโดยสารโดยรวม ถ้าตัดความรู้สึกหลอกๆ ของหลังคา Paronamic ไป ผมว่า Camry ดีกว่าหน่อยครับ
ถ้าให้เลือกจากการนั่ง ผมเลือก Sonata แล้วกันครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ WS.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 18:21:27 »
พูดถึงภายใน  Teana ผมว่าสู้ sonata ไม่ได้นะครับ sonata ดูดีกว่าจริงๆครับ
แต่ระหว่าง 2 คันที่ถาม ผมเลือก Sonata ครับ เหอๆ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 01:24:50 »
อยากได้camryเพราะประหยัดและราคาขายต่อ อยากได้sonataเพราะหลังคาแก้วและรูปทรงแปลกตาดี

ที่ต้องเลือกเพราะผมต้องเสีย320dให้กับน้องสาว....

ออฟไลน์ Jae_156JR

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 10:00:31 »
ผมเลือก Sonata น่ะครับ...เหตุผล

1.หลังคาแก้ว มันสุดยอดจริงๆ Feeling นี้ "ถึงมีแล้วไม่ได้เปิด ก็ดีว่าอยากเปิดแล้วไม่มี"
2.ภายในค่อนข้างถูกใจผมมากๆ วัสดุโอเคเลยทีเดียว ไม่มีลายไม้มาให้น่ารำคาญ
3.เบาะนั่งสบายมากกกก โดยเฉพาะถ้าต้องมีผู้ใหญ่เดินทางไปไหนมาไหนด้วยแล้ว ผมว่าท่านน่าจะถูกใจ พื้นที่ด้านหลัง มันสบายจริงๆ

Camry สำหรับผม ไม่ว่าจะ Hybrid หรือ ตัวธรรมดา ผมว่ามันไม่น่าสนใจแล้วอ่ะครับ พูดง่ายๆคือเบื่อแล้ว ไปไหนมาไหนก็เห็น

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 13:20:39 »
สำหรับผม ผมชอบ Sonata
เพราะว่า รูปทรงล้ำสมัย ภายในผมชอบ ยอมรับ option กับ ราคาที่เปิดตัวมาได้
ส่วน Camry ตอนนี้รู้สึกว่า รถเต็มถนนไปหมด

ถ้าอยากเป็นจุดเด่นบนถนน ก็ต้อง Sonata   ;D

ออฟไลน์ gunynn

• Newbie
  • *
  • altis 1.8G teana 200XL ranger XLT auto focus 1.8
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 21:54:02 »
D segment นี้ เริ่มตัดสินใจยาก พอพอกับ B segment แล้ว

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 04:23:44 »
ครับ เข้าใจ แต่ปล่อยให้คนไทยรอนานทั้งที น่าจะให้มามากกว่านี้นะครับ
ผมว่าแค่นี้ก็เยอะจนน่าตกใจแล้วนะครับ - -"
H.

ออฟไลน์ Destiny

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 08:48:34 »
ผมว่าออฟชั่นมันก็ สมน้ำสมเนื้อแล้วอะคับ

- keyless smart entry
- push start
- 6 speed automatic + sport mode
- glass roof

ตอนแรก แอบลังเล เหมือนกัน กับราคา เพราะ มีตัวเลือกที่ เครื่อง 2000 แต่ราคาถูกกว่า ทั้ง สามเจ้าเลย

แต่ตัด สามห่วงออก เพราะออกมานานแล้ว และไม่ชอบดีไซน์ข้างในด้วย

ตัด แอคคอร์ด ออก เพราะ เฉยๆกับดีไซน์ภายนอก

ตัดเทียน่า อย่างลำบากใจที่สุด แต่ก็ตัด เพราะ ชอบ sonata ที่ เป็นรถประกอบนอก และ มัน Niche แน่ๆ :)

ออฟไลน์ solitude

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 09:43:01 »
แทนครับ..

แทนอยากได้อะไรเพิ่มอีกครับ?

ราคาระดับนี้ 1.5 ล้าน ในรุ่นเริ่มต้น ได้ขนาดนี้ก็กดราคาลงต่ำจนทั้งวงการเขาก็สงสัยว่า
Hyundai เอาเข้ามาขายในราคานี้ได้อย่างไรแล้ว

ไหน แทนบอกพี่มาที ว่าแทนอยากได้อะไรเพิ่มอีก? หืม?

ผมอยากได้ภายในสีดำ ครับ ไม่เข้าใจว่าทำไมรุ่นถูกต้องสีเบจเท่านั้นด้วย ทั้งที่เป็นรุ่นที่น่าจะพอขายได้มากกว่า
ครั้นจะเอาแต่เบาะไปทำใหม่ พวก แผงประตู เสา สีเบจ ก็ไม่สามารถทำได้ รถราคาระดับนี้ด้วย คุณจิมว่าเขาสามารถลดต้นทุนบางส่วนเช่น
นำเข้าเฉพาะตัวรถ แต่ interior มาทำในประเทศ จะได้ optionที่โดนใจกว่าไหม สามารถทำได้ไหมครับ เสนอให้เขาทราบได้ไหม

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 10:01:58 »
ถ้าเลือกโดยใช้เหตุผล คงเป็น Camry Hybrid

แต่ถ้าซื้อเพราะอารมณ์ คงเลือก Sonata Sport

ส่วนตัวผมชอบใช้อารมณ์ มากกว่า เหตุผลครับ 55

+1 Like

ออฟไลน์ BMW :D

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 12:44:29 »
แคมรี่ชนะใสครับ
pajero sport