ผู้เขียน หัวข้อ: // จอง ECO Car 3 ค่าย ตอนนี้ ทำในจะครับ //  (อ่าน 14038 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
// จอง ECO Car 3 ค่าย ตอนนี้ ทำในจะครับ //
« เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 03:11:42 »
สถานการณ์ล่าสุด เมื่อ วันที่ 7 มีนาคม 2012 ที่ผ่านมา

- Suzuki สงสัยจะต้องเหนื่อยกับ Swift อย่างแน่นอน เพราะตอนนี้ ถึงขั้นที่อาจต้องบินไปขอโควต้า
ยอดผลิตเพิ่ม และอาจต้องเปิดทำงาน กะ 2 ที่ปลวกแดงแล้ว ไม่งั้น ผลิตไม่ทันแหงๆ เพราะตอนนี้
ยอดจองทั้งประเทศ ทะลุ 10,000 คัน ขึ้นไปเรียบร้อยแล้ว และคนที่จอง ในวันนี้ จะรับรถเร็วสุดคือ
ราวๆ ธันวาคม

- Mitsubishi รอดูกันต่อไป ว่า จะทำยอดสั่งจองได้เยอะมากน้อยแค่ไหนกัน แต่ที่แน่ๆ เกิน 5,000 คัน ไปไกลโขแล้ว
เช่นเดียวกัน

- Nissan ดูจะมีปัญหาน้อยกว่าใครเพื่อนเขาหน่อย แม้ว่าตัวรถตอนนี้จะด้อยกว่าชาวบ้านเขาไป
ในหลายประเด็น แต่ก็ยังมีปริมาณของผู้ใช้รถสะสม เยอะมาก พอจะอุ่นใจได้บ้างอยุ่

- Honda เหนื่อยหน่อยครับ กับการเข็นยอดขายของเจ้าสามเหลี่ยมเบอร์มิวดา ติดล้อ อย่าง Brio ก็สู้กันต่อไปแล้วกัน

ยอดผลิต ที่ทำได้น้อยนั้น ส่วนนึง อย่าลืมเรื่องของ ซัพพลายเออร์ ด้วยนะครับ
ทั้ง 3 ค่าย จะใช้เกียร์ Jatco เหมือนกัน (ยกเว้่น Honda) และแต่ละค่ายต่างก็ ตกลงสั่งซื้อ
ด้วยยอดจัดส่งต่อเดือนที่แตกต่างกัน

Suzuki ขอยอดไว้น่าจะราวๆ 1,000 ลูก ต่อเดือน
Mitsubishi น่าจะขอยอดเอาไว้ราวๆ 2,000 ลูกต่อเดือน
Nissan ขอเยอะกว่านั้นแน่ๆ

ทีนี้แหละ งานจะเข้า ทั้ง บริษัทรถ บริษัทเกียร์ Jatco และลูกค้า

ดังนั้น จับตาดูกันต่อไปนะครับ

ออฟไลน์ RisTwY

• Jr. Member
  • **
Re: // จอง ECO Car 3 ค่าย ตอนนี้ ทำในจะครับ //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 04:36:49 »
เสียใจมากเลยครับ ว่าจะไปจองสวิฟท์ พอดีอยู่ ตจว อุตส่าห์รอคอยจนถึงเวลาที่เหมาะสมให้หลายๆอย่างพร้อม ได้ข่าวแบบนี้แล้ว เศร้า :'(
ทั้งที่ไม่แคร์เรื่องศูนย์ เรื่องค่าย ภาษีเงินคืนรถคันแรก มองตัวรถล้วนๆ แต่ก็ช้าไป อาจไม่มีวาสนาได้เป้้นเจ้าของ จองปีนี้ได้ปีหน้า เฮ้อออ
บางทีอาจต้องมองตัวเลือกอื่นๆแล้ว แต่ก็น๊ะ งบมีประมาณมีเท่านี้ ตัวเลือกมีแค่นี้....เป็นรถคันแรกในชีวิตอีก
ตัวเลือกที่เหลือ ก็ไม่ได้ติดใจจนอยากซื้อ แถมจองก็ไม่รู้จะได้เร็วไหม๊ อย่างๆต่ำๆไปจองตอนนี้คงเกือบๆสามเดือนเลยหรือเปล่า
ถ้าได้คันอื่น ก็อาจได้รถที่ตัวเองไม่ชอบ ถ้ารอก็ช้า ไม่มีรถใช้ เข้าหน้าฝนอีก ปวดหัวจริงๆเลย
เสียดายมากครับ รถดี แต่อาจไม่มีโอกาสได้ใช้ ของเขาขายดีจริงๆ :-\ มีใครเป็นเหมือนผมไหม๊หนอ ปวดหมองจริงๆเลย

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member
Re: // จอง ECO Car 3 ค่าย ตอนนี้ ทำในจะครับ //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 07:15:08 »
หากรัฐฯ ยืดเวลานโยบายรถคันแรกเพิ่มไปอีกสัก 6 เดือน บรรยากาศน่าจะไม่ตึงเครียดขนาดนี้ ;D
Suzuki คงต้องงัดทุกศักยภาพออกมาแล้วล่ะ ถึงเวลาผงาดแล้ว อย่าได้ออมมือ สุดๆไปโล้ด

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 07:53:11 »
ผมได้คิวที่ สี่สิบเอ็ด ของศูนย์แห่งหนึ่งห่างจากกทมร้อยกว่าโล
เซลล์ยังบอกให้รอไปก่อนนนนนนนนน เลยอ่ะครับ... (สวิฟท์)

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 08:19:26 »
เสียใจมากเลยครับ ว่าจะไปจองสวิฟท์ พอดีอยู่ ตจว อุตส่าห์รอคอยจนถึงเวลาที่เหมาะสมให้หลายๆอย่างพร้อม ได้ข่าวแบบนี้แล้ว เศร้า :'(
ทั้งที่ไม่แคร์เรื่องศูนย์ เรื่องค่าย ภาษีเงินคืนรถคันแรก มองตัวรถล้วนๆ แต่ก็ช้าไป อาจไม่มีวาสนาได้เป้้นเจ้าของ จองปีนี้ได้ปีหน้า เฮ้อออ
บางทีอาจต้องมองตัวเลือกอื่นๆแล้ว แต่ก็น๊ะ งบมีประมาณมีเท่านี้ ตัวเลือกมีแค่นี้....เป็นรถคันแรกในชีวิตอีก
ตัวเลือกที่เหลือ ก็ไม่ได้ติดใจจนอยากซื้อ แถมจองก็ไม่รู้จะได้เร็วไหม๊ อย่างๆต่ำๆไปจองตอนนี้คงเกือบๆสามเดือนเลยหรือเปล่า
ถ้าได้คันอื่น ก็อาจได้รถที่ตัวเองไม่ชอบ ถ้ารอก็ช้า ไม่มีรถใช้ เข้าหน้าฝนอีก ปวดหัวจริงๆเลย
เสียดายมากครับ รถดี แต่อาจไม่มีโอกาสได้ใช้ ของเขาขายดีจริงๆ :-\ มีใครเป็นเหมือนผมไหม๊หนอ ปวดหมองจริงๆเลย

สวัสดีครับ
เป็นไปได้ไหมครับ หาื้ซื้อใบจอง ให้กำไรเขา เอาส่วนต่างภาษีรถคันแรก + ความอยาก
เผื่อฟลุ๊ก จะซื้อใบจอง หมื่น หรือสองหมื่น หรือ  X 0,000 คงต้องตัดสินใจเองว่าความต้องการ
มากน้อยแค่ไหน ในหมื่นกว่าๆคัน ที่จองน่าจะมีคน เก็งกำไร หรือเปลี่ยนใจ
ถ้าประสบความสำเร็จ ดีกว่าขับรถที่ไม่ต้องการ ความรู้สึกต่างกัน

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 08:47:02 »
หากรัฐฯ ยืดเวลานโยบายรถคันแรกเพิ่มไปอีกสัก 6 เดือน บรรยากาศน่าจะไม่ตึงเครียดขนาดนี้ ;D
Suzuki คงต้องงัดทุกศักยภาพออกมาแล้วล่ะ ถึงเวลาผงาดแล้ว อย่าได้ออมมือ สุดๆไปโล้ด

ผมว่า รัฐควรพูดซักที่ ว่า ขยายให้อีก 1ปี ปัญหาจะได้จบๆ เอาแต่ อมอะไรอยู่ก็ไม่รู้ >:(

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 09:03:23 »
ผลิตไม่ทันขายเลย..

ปล.จองรายท้ายๆลุ้นกันตัวโก่งครับ..

ออฟไลน์ grev

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 09:10:31 »
ว่าจะไปจองแต่โทรไปถามเซลบอกได้รถธันวา เฮ้อ จบข่าว

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 09:31:02 »
 เพิ่งจอง almera มาได้รถราวๆกรกฎาคม ครับก็พอทน :D :D

ออฟไลน์ treebegin

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 10:02:55 »
เพิ่งจอง almera มาได้รถราวๆกรกฎาคม ครับก็พอทน :D :D

คนรู้จักผมพึ่งจองในมอเตอร์โชว์ ได้ พค. ครับ
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 10:06:24 »
รอรถหลุด ขายใบจองครับ พอมีลุ้น

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 10:25:29 »
ของผมจอง 24 มีนา เซลล์บอกว่าได้รถประมาณ ก.ค. - ส.ค.

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 11:30:44 »
สิวฟท์จองปลายมีนา ได้สิงหา

ออฟไลน์ TWISTER

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 12:27:30 »
เพิ่งไปจอง Almera มาเมื่อวาน ระบุไว้ว่ารับรถภายในเดือน มิถุนา แต่ผมก็เตรียมใจโดนเลื่อนไว้แล้ว  :'(

ออฟไลน์ SuperDOM

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 12:40:11 »
สถานการณ์ล่าสุด เมื่อ วันที่ 7 มีนาคม 2012 ที่ผ่านมา

ขนาดสถานการณ์เดือนที่แล้วยังหนัก ตอนนี้ผ่านมาอีก 1 เดือน ยิ่งหนักกว่าเดิมรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 12:42:19 »
จอง มิหลาบเมืิอ เดือนที่แล้วได้รถ ล็็อตแรก เดือน พค. นี้ครับ  สวิฟ  ไปถามแล้วได้เดือน พย.   

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 12:48:53 »
เกียร์ออโต้ผลิตไม่ทัน

ก็ผลิตเกียร์ธรรมดาออกมาก่อนก็ได้นะครับ ซูซูกิ

รอซื้ออยู่  ;D

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 12:50:14 »
หวั่นๆเรื่อง Defect จังเลย
ฝากคนที่เกี่ยวข้อง ควบคุมคุณภาพการผลิต และขอให้มีศูนย์รองรับด้วยละ่กันครับ

ไม่แน่ Swift อาจจะพลิกวงการรถบ้านเราก็ได้ ให้คนอื่นเค้าบ้างเถอะโตโยต้า

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 13:02:02 »
เพื่อนผมคนแรก ไปจอง swift ไว้ตอนกลางเดือนมีนา กำหนดรับ ปลายพฤษภา

อีกคนตัดสินใจช้า ไปจองตอนต้นเมษา ได้อย่างเร็วสุด พฤศจิกา หรือช้ากว่านั้นเพราะคิวก็ยาวไป 200 กว่าคิวแล้ว "O__o

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 13:39:01 »
เกียร์ออโต้ผลิตไม่ทัน

ก็ผลิตเกียร์ธรรมดาออกมาก่อนก็ได้นะครับ ซูซูกิ

รอซื้ออยู่  ;D
นั่นสิ มีแต่ CVT เซ็งเลยครับ

ออฟไลน์ grev

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 14:10:39 »
เพิ่งไปจองสวิฟ สีขาว/เงินได้ไรก่อนเอาตัวนั้น  ;D
น้องเซลบอกได้รถธันวา เฮ้ย จะทันเหรอเนี่ย
 :Dไม่เป็นไรพี่ถอนจองได้ถ้าไม่ทัน ::)

ออฟไลน์ mandize

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 14:43:45 »
ใจผมชอบสวิฟ แต่ตอนนี้ คงเอา mazda 2 แทน
สวิฟรอรถนานเกิ๊นน

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 15:26:42 »
swift ถ้าไม่รอรถนานอย่างนี้จะจองให้กิ๊กสักหน่อย

ออฟไลน์ Biddy

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 16:49:18 »
ไปซื้อหุ้น Jatco กันดีกว่า

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 16:55:09 »
ก็ออก เกียร์ธรรมดามาขายไปพลางๆก่อนซิครับท่าน

ออฟไลน์ RisTwY

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 18:32:55 »

สวัสดีครับ
เป็นไปได้ไหมครับ หาื้ซื้อใบจอง ให้กำไรเขา เอาส่วนต่างภาษีรถคันแรก + ความอยาก
เผื่อฟลุ๊ก จะซื้อใบจอง หมื่น หรือสองหมื่น หรือ  X 0,000 คงต้องตัดสินใจเองว่าความต้องการ
มากน้อยแค่ไหน ในหมื่นกว่าๆคัน ที่จองน่าจะมีคน เก็งกำไร หรือเปลี่ยนใจ
ถ้าประสบความสำเร็จ ดีกว่าขับรถที่ไม่ต้องการ ความรู้สึกต่างกัน

สวัสดีครับคุณ Chaivat
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ตอนนี้ก็พยายามทำทุกวิถีทางให้ได้รถใช้ไวๆครับ ขนาดถึงกับไม่เอาของแถมเลยก็ได้ วันนี้ไปดูมาแล้ว เซลล์บอก รับรถ พ.ย. เห้ออออออ
แต่ก็จองไว้ เผื่อฟลุ๊ค ได้รับเร็วขึ้น หวังลมๆแล้งๆ แต่ยังไง ในใจก็ยังมีสวิฟท์เป็นตอบ ที่ต้องรีบ เพราะลำบากมาก ต้องเดินทางวันล่ะหลายๆโล
เป็นประจำ ข้าวของพะลุงพะลัง ประกอบกับจะเข้าหน้าฝนอีก ต้องพาคนนู้นคนนี้ไปทำธุระอีก ที่บ้านมีรถไม่พอใช้อ่ะครับ
งบก็มีเท่านี้ แล้วตัวนี้ก็โดนใจจริงๆ เลยต้องรีบหารถครับ แม้ว่าจริงๆก็เข้าใจว่า ทุกคนจองก็อยากได้รับรถไวๆทั้งนั้น
แล้วผมก็เป็นหนึ่งในนั้น ที่จำเป็นจริงๆ ตอนนี้ก็ไม่รู้จะทำไง แต่จองไว้ก่อน นั่งคิด นอนคิดไป ครั้นจะไปดูตัวอื่น ก็แบบที่คุณว่าอ่ะครับ ทำใจไม่ได้
ถ้าได้ขับรถที่ตัวเองไม่ต้องการ คงรู้สึกเสียใจไม่น้อยตอนนี้ก็พยายามหวังว่าจะมีคนถอนจอง เพราะกลัวไม่ทันภาษี หรือขายไปจองไปออกตัวอื่นไม่อยากรอ
อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

ออฟไลน์ Armo

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 19:10:23 »
ผมจองสวิฟท์ไปเมื่อ 22 มีนา ตอนนี้เซลส์ยังตอบไม่ได้เลยว่ารับรถเมื่อไหร่ :'(

ออฟไลน์ bowin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 19:49:49 »
น่าเห็นใจ suzuki ครับช่วงนี้ผลิตได้วันละ30กว่าคันเอง
ปลายเดือนเมษา ขยับไปที่วันละ120กว่าคัน แล้วจะทันส่งลูกค้าหรอ
เหนื่อยแทนsuzukiครับ เป็นกำลังใจให้น่ะครับsuzuki

ออฟไลน์ buggle01

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 22:10:15 »
ส่วนตัวคิดว่า นอกจากเรื่องของความเชื่อมั่น ที่ดูดีที่สุดในบรรดาคู่แข่งแล้ว
มาร์ชและอัลเมร่า ยังมีห้องโดยสารที่มีขนาดใหญ่ที่สุด แม้ว่า มาร์ชอาจจะแพ้สวิฟต์นิดหน่อยหากดูเบาะหน้า
แต่เบาะหลังมาร์ชยังกินแต้มต่อนิดๆ ส่วนอัลเมร่านั้น ลอยลำไปแล้ว

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 09:11:22 »
สงสัยผ่านไปสัก 2-3 เดือนพวกเริ่มรอไม่ไหวกันหวยคงไปออกแถวรถ 1500cc รุ่นล่างๆแน่เลย