ผู้เขียน หัวข้อ: มีรถรุ่นไหนบ้างครับ ที่พี่ๆ น้าๆคิดว่ามันทนทานและทนไม้ทนมือครับ  (อ่าน 17872 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
มีรถรุ่นไหนบ้างครับ ที่พี่ๆ น้าๆ คิดว่า มัน ถึก ทนทาน ทนไม้ทนมือครับ

ออฟไลน์ Good Boy

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวผม นิสสัน Big M ครับ

20 ปีแล้วยังน่ารักอยู่เลยครับ

ไม่เคยซ่้อมหนักเปลี่ยนถ่ายทุกอย่างตามกำหนด

ทั้งๆที่ที่บ้านผมก็ใช้งานมันแบบ........คูโบต้า กันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ISUZU DragonEyes เลยครับสำหรับผม วิ่งเกินล้านโลแล้วยังฟิต
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Fly to dream

ฟอร์ดเรนเจอร์  รุ่นแรกครับ เกือบ 12 ปีแล้วมีแค่คอมเพรสเซอร์แอร์ที่ไป   ที่ไปเพราะใส่หลังคาเพิ่มมีแอร์ด้วยแล้วใช้คอมแอร์ร่วมกัน ที่จริงมันไม่พังหรอกแต่มันหนักเกินไปกับแอร์ 2 ชุด คอมลูกเดียว

ฮุนได เอ็กเซล 1.3 เจ้านี่ก็ทนขายหลังซื้อเรนเจอร์ มาปีสองปีนี่แหละ

มิตซู แชมป์,เฟียต รุ่นอะไรไม่รู้คันใหญ่ๆ ,แลนโรเวอร์ ดีเฟนเดอร์ รถของปู่ตอนนี้ขายไปแล้ว ตอนปู่เสีย ใช้มานานมากแต่ละคัน  ที่จริงไม่อยากขายเลย ครอบครัวผมอยู่กระบี่  แต่ปู่ ย่า อยู่ที่หาดใหญ่ เลยจำเป็นต้องขายหมด

แลนเซอร์ E-car รถของลุง เคยจมน้ำท่วมตอนหาดใหญ่น้ำท่วมใหญ่ครั้งนั้น  ตอนนี้แกก็เก็บไว้อยู่ต้องเปลี่ยนเบาะหมดเลย

โตโยต้า ไทเกอร์ เก่านี่ก็ทน ตอนนี้กลายเป็นวิชไปแล้ว ของลุง

ฮอนด้าซีวิค เค้าเรียกว่ารุ่นย่อยไรเนี่ยนึกไม่ออก คันกลมๆมนหน่อย  สีแดงเลือดหมู ตอนนี้ยังดูใหม่อยู่เลย ของลุง พึ่งขายไปปีที่แล้วเพื่อฟอร์จูนเนอร์มาคู่กับวิช
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
สำหรับผม ยกให้ อีซูซุ มังกรทอง เลย.. ลุงผมใช้งานเกินล้านแล้ว.. ทนสุดๆ
รองลงมา ผมให้ Big M รุ่นแรก ทดสุดทีน..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

keanetona

• บุคคลทั่วไป
โคโรลลา สามห่วง ทนสุดๆ แท็กซี่วิ่งกันเกินล้านกิโลถ้าไม่ติดอายุรถยังเอามาปุเลงๆรับผู้โดยสารได้ ขณะที่ รุ่นตูดเป็ดยังทนไม่เท่า
ไฮลักซ์ ไมตี้X รถส่งของทนสุดๆ ขับกันหลายต่อหลายมือ ยังมีสภาพเหมือนรถ (ถ้าไม่นับคันที่ฝาสูบโก่งเพราะปั๊มหม้อน้ำเจ๊ง) ทนกว่าไทเกอร์ D4D เสียอีก

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
Toyota ที่มีรหัสตัวถัง xE-10x (x แทนอะไรก็ได้)  ขอบอกว่าตั้งแต่ 2 ประตูยัน 5 ประตู ทนเด็ดดวงสุด ๆ
Toyota Mighty-X ของที่บ้านผมเอง ตั้งแต่ช่วงแรก ๆ ของการเปิดตัวถึงจนปัจจุบัน
ทุกวันนี้ยังนึกไม่ค่อยจะออกหากมีคนถามว่าซ่อมอะไรไปบ้าง น้อยมาก ๆ จริง ๆ แต่ถ้าใครจะตั้งข้อสังเกต
ว่าผมขับถนอมมันมากหรือเปล่า  ก็ได้โปรดจงมาลองสัมพัสที่เบาะข้างคนนั้งเวลาผมขับ   ;D

volvo (850) มันจะทนไปอีกแบบนึง  คือทนที่ภายนอก  ประมาณว่าข้างหลังเอี๊ยดดด...ตูมมม
ลงไปดูรถข้างหลังไปแล้วครึ่งฝากระโปรง แต่กันชนแค่สีถลอก อะไรประมาณนี้
ส่วนด้านอื่นไม่ต้องพูดถึง....... no comment  ;D

methus zaa

benz 230Eครับ ขับมา9ปีแระ ขับจนหลังคาผุเลยทีเดียว แต่ขายไปเมื่อปีที่แล้ว เพราะซ่อมหนักมาก และ หลังจากที่ติดแก๊สแล้วอืดมากและกินแก๊ส ตอนยังไม่ติดไม่เปนอะไรเลย

ออฟไลน์ =TUM=

Mercedes W123 300D

Mercedes W124 code A

Isuzu TFR

Jeep cherokee

Honda CR-V Gen2

ผมว่ารถที่มีพื้นฐานจากกระบะทุกรุ่นทนหมดละครับ

Chariot

Top 5 รถที่ผมคิดว่าทนมือทนทีนที่สุด

5. Toyota AE100 สามห่วงกับเครื่อง 4A สุดอมตะ เด็ก(อาชีวะ)ก็ยังซ่อมได้

4. Volkswagen  Type1 หรือโฟล์คเต่ารุ่นคลาสสิคที่คุ้นเคยกันดี เครื่องไม่มีอะไรซับซ้อนเลย

3. Isuzu KB2500 และ Toyota Hilux LN80 ทนทั้งเครื่องและตัวถัง กินกันไม่ลงจริงๆ

2. Merc W123 ทั้งเครื่องทนและตัวถังแข็งแรง จัดให้เป็นอีคลาสที่ทนที่สุดเลย

1. ใครขับรุ่นนี้(แบบปกติ)แล้วสามารถทำให้เสียกลางทางได้ คนนั้นก็ไม่ต้องขับรถอะไรอีกแล้วล่ะครับ

ทั้งตัวถังอะลูมิเนียม ช่วงล่าง เครื่องยนต์ที่ไม่ซับซ้อน จัดว่าเป็นรถที่ทนมากๆ

ออฟไลน์ Larry

อีซูซุ ที่บ้านผมซื้อมาตั้งแต่ปี 36 ครับ ใช้งานได้ปกติ ประหยัดน้ำมันดีด้วย เอิ๊กๆ

ออฟไลน์ tubtup

mazda thunder เครื่อง Isuzu ครับ ยังใช้ดีอยู่เลยครับ ตอนนี้ 22 ปีแล้ว 8)

ออฟไลน์ Supermax

• **

ไม่เคยซ่้อมหนักเปลี่ยนถ่ายทุกอย่างตามกำหนด

ทั้งๆที่ที่บ้านผมก็ใช้งานมันแบบ........คูโบต้า กันเลยทีเดียว

เห็นด้วย ที่บ้านผมปีหน้าครบยี่สิบปี เชื่อมั้ย ยังไม่ได้เปลี่ยนคลัชเลย

ออฟไลน์ tommaris

mazda thunder เครื่อง Isuzu ครับ ยังใช้ดีอยู่เลยครับ ตอนนี้ 22 ปีแล้ว 8)

แต่เครื่องที่ติดรถมา ไปเร็วมากชิมิ๊  ;D

ออฟไลน์ Good Boy

• **
Top 5 รถที่ผมคิดว่าทนมือทนทีนที่สุด

5. Toyota AE100 สามห่วงกับเครื่อง 4A สุดอมตะ เด็ก(อาชีวะ)ก็ยังซ่อมได้

4. Volkswagen  Type1 หรือโฟล์คเต่ารุ่นคลาสสิคที่คุ้นเคยกันดี เครื่องไม่มีอะไรซับซ้อนเลย

3. Isuzu KB2500 และ Toyota Hilux LN80 ทนทั้งเครื่องและตัวถัง กินกันไม่ลงจริงๆ

2. Merc W123 ทั้งเครื่องทนและตัวถังแข็งแรง จัดให้เป็นอีคลาสที่ทนที่สุดเลย

1. ใครขับรุ่นนี้(แบบปกติ)แล้วสามารถทำให้เสียกลางทางได้ คนนั้นก็ไม่ต้องขับรถอะไรอีกแล้วล่ะครับ

ทั้งตัวถังอะลูมิเนียม ช่วงล่าง เครื่องยนต์ที่ไม่ซับซ้อน จัดว่าเป็นรถที่ทนมากๆ

ผมฝาก Big M ไว้ใน List ด้วยนะครับ ผมว่ามันทนไม่แพ้ใึครเหมือนกัน

ออฟไลน์ prai

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
cherokee ด้วยๆๆ ครับ ถ้าซื้อตั้งแต่มือ 1นะ  ;D

ออฟไลน์ Jennifa

• **
รถที่มีข้อความข้างรถว่า "ใช้ในราชการเท่านั้น" นั่นแหละค่ะ ท้นทน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
มาโหวต อีซูซุ มังกรทองครับ ของญาติใช้มาหลายแสนกิโล แล้วก็มาโดนน้ำท่วมเกือบมิดคัน
เป็นเวลา 1 อาทิตย์เต็ม น้ำลด เอามาซ่อมแป๊ปเดียว ขับได้สบายเฮครับ

ในขณะที่มีผู้ร่วมชะตากรรมในน้ำท่วมครั้งนั้นอีกคันก็คือ Accord ไฟท้ายก้อนเดียว
ซ่อมเกือบเดือน กว่าจะขับได้เหมือนเดิม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ maggie

ที่บ้านใช้ W123 มา20กว่าปี ไม่จุกจิกอะไรเลย อะไรเสียก็เปลี่ยนอะไหล่ถูกไม่น่าเชื่อ แถมว่าอะไหล่เปลี่ยนแล้วก็จบใช้กันจนลืม ขับไปทั่วประเทศไม่ต้องกลัวว่าไม่มีช่างซ่อม

ปล.คุณพ่อเคยบอกว่าการซื้อW123คันนี้เป็นการลงทุนที่คุ้มค่าที่สุดครั้งนึงในชีวิต

ออฟไลน์ zzzz

• Newbie
  • *
3.mazda familia
2.nissan sunny คุรุสภา
1.
...
..
.
VW เต่าครับ...555
รถปี 71 ปาไปวัยกลางคนแล้ว 39 ขวบ
ทุกวันนี้ยังใช้อยู่เลย 120 สบายๆ ว่าไม่ทนก็ไม่รู้ว่าไงแล้ว...555
รักเต่า ใช้เต่า

ออฟไลน์ boyce

• Full Member

เห็นด้วยครับ
ที่บ้านก็เคยใช้ Big M (ฺBD 25 ฝาแดง) ทนทานมาก ๆ
ไม่เคยซ่อมบำรุังแพงเกิน 5 พัน (ยกเว้นอย่างเดียวคือ
เปลี่ยนยางใหม่ 4 เส้น) ไม่จุกจิก สตาร์ทติดทุกครับ
ไม่เสีย ไม่ดับกลางทางเลย
.... Navara จะเหมือนกันไหมนาาาาาาา...

ออฟไลน์ 6162002

ไมตี้ครับ เทอโบที่ติดมา ก็16ปีแล้ว ยังใช้ได้อยู่ ปัญหาคือ หม้อน้ำนี่ แก้ไม่หายซักที วิ่งเร็วๆ น้ำหายหมด พอไปร้านมันก็หยุดรั่ว เฮ่อ - -