ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำรถอายุไม่เกิน 5 ปี ใช้ขับเล่นๆคนเดียว ซ่อมง่าย อู่ซ่อมจบ งบ ไม่เกิน 1.2ล้าน  (อ่าน 8265 ครั้ง)

ออฟไลน์ Coolsell

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำรถอายุไม่เกิน 5 ปี ใช้ขับเล่นๆคนเดียว ซ่อมง่าย อู่ซ่อมจบ งบ ไม่เกิน 1.2ล้าน
ได้ความเท่ในการขับขี่ เป็นรถใช้ขับเล่น ใช้งาน ไม่เกิน 2ปี เปลี่ยนใหม่ครับ

ตัวเลือกดังนี้ ราคาที่ต่อแล้วได้เน็ทๆ
C-coupe w204 ได้มาปี 12 ราคา 1.3 ล้าน (เกินงบ)
Peugeot RCZ ปี 12 ราคา 1.25 (เกินงบ)
VW scirocco ปี 12 ราคา 980,000
Honda CRZ ปี 13 ได้ 750,000 (เบาะหลังแทบจะนั่งไม่ได้ รำคาญ auto start/stop มาก แต่ถูกสุด)
Subaru BRZ ปี 13 ราคา 1.4 ล้าน (เกินงบ)
Mini paceman ปี 13 ราคา 1.2 ล้าน
Mini countryman ปี 13 970,000 บาท
พอจะมีรุ่นอื่นแนะนำไหมครับ จริงๆอยากได้ไม่เกิน 1.2 ล้าน รึว่าจะรอราคาลงอีกหน่อยค่อยซื้อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2017, 14:54:49 โดย Coolsell »

ออฟไลน์ kitto26

• Full Member
brz + scirocco เท่านั้น แรงขับสนุก สะดุดตา

evo8  evo9 ผมก็ชอบครับ  แต่ขี้เมื่อยขา เลยได้แต่ฝัน

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ถ้าไม่เน้นแรง เพิ่ม MX5 NC งบ 1-1.2 ล้านพอดีๆ แต่อายุเกิน

ถ้าอยากได้แรงด้วย คงไม่พ้น Scirocco

ถ้าเบ่งงบได้ ไป BRZ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2017, 16:09:59 โดย Turin »

ออฟไลน์ PAN

86 mt มือสอง รถเกรย์ น่าจะราคาไม่แรงมากครับ

ออฟไลน์ Devil13

เชียร์ BRZ แพงกว่านิดแต่ตอบโจทย์

ออฟไลน์ เต๋า AV

ถ้าขับเล่นแค่ 2 -3ปี
C-coupe w204 ได้ภาพลักษณ์
VW scirocco ได้ความดิบ
Subaru BRZ ได้ความสบายใจ
Mini paceman ได้ใส้เลื่อน 55555 ล้อเล่นน่ะครับ แต่ช่วงล่างแข็งจริง ได้ภาพลักษณ์ แต่น้อยกว่า C-coupe

ออฟไลน์ joa123

• Sr. Member
Brz ครับ น่าจะไม่ได้ซ่อมเลย ขับสบายใจหลายๆปี

• Newbie
  • *
brz + scirocco เท่านั้น แรงขับสนุก สะดุดตา

evo8  evo9 ผมก็ชอบครับ  แต่ขี้เมื่อยขา เลยได้แต่ฝัน

Evo ส่วนตัวปล่อยผ่านเลยครับ brz ต้องรออีกแปป คงมอง scirocco แทน

Brz ครับ น่าจะไม่ได้ซ่อมเลย ขับสบายใจหลายๆปี

มันดีจริงเลยใช่ไหมครับ

ถ้าขับเล่นแค่ 2 -3ปี
C-coupe w204 ได้ภาพลักษณ์
VW scirocco ได้ความดิบ
Subaru BRZ ได้ความสบายใจ
Mini paceman ได้ใส้เลื่อน 55555 ล้อเล่นน่ะครับ แต่ช่วงล่างแข็งจริง ได้ภาพลักษณ์ แต่น้อยกว่า C-coupe

Paceman ได้ limited เลยครับ ไม่มีขายแล้ว ใจผมก็ไป c coupe ครับ แต่คงต้องรอ

ถ้าไม่เน้นแรง เพิ่ม MX5 NC งบ 1-1.2 ล้านพอดีๆ แต่อายุเกิน

ถ้าอยากได้แรงด้วย คงไม่พ้น Scirocco

ถ้าเบ่งงบได้ ไป BRZ

มีแต่เชียร์ brz คงต้องรอครับ
86 mt มือสอง รถเกรย์ น่าจะราคาไม่แรงมากครับ

86 ถูกกว่า brz เหรอครับ ต้องไปดูใหม่ละ เพราะป้ายแดง 86 แพงกว่า

เชียร์ BRZ แพงกว่านิดแต่ตอบโจทย์

ออฟไลน์ lunacy

ออฟไลน์ Ty ESC

BRZ
หรือ
sirrocco
เอาที่หาได้ในงบ

นอกนั้นไม่เอา

ออฟไลน์ ceberos

คนเล่นรถด้วยกันเหลียวมอง ลองดู subaru พวก wrx sti หรือ อิม ดูมั้ยครับ

ถ้าอยากให้สาวเหลียวมอง น่าจะต้อง2ประตูมันฉีกภาพลักษณ์แบบสุดๆ

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
*C coupe เกร่อ ไม่ตื่นตา
*Peugeot RCZ เฉี่ยวดี กลัวปัญหาอะไหล่หากซ่อม
*Mini ทรงกล่องไม่เด่น กลัวซ่อมไม่จบ
*VW ทรงพอได้ ห่วงเรื่องซ่อม
*Honda CRZ ขนาดเล็กไปนิด แต่ภายในทันสมัยดี ไม่น่าสนตรงเป็นhybrid

หวยมาออกที่ BRZ ทรงรถสวย ขับสนุก มีปัญหาซ่อมจบ
รออีกนิดราคาน่าจะลงมาในงบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2017, 17:57:29 โดย Nonnics »

ออฟไลน์ Civic_FD

• Jr. Member
  • **
BRZ สีดำ เลยครับ เอาเงาๆ ฉ่ำๆ   :)
Wave Z

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8) ....Almera ใหม่ไง ใช้ไป 5 ปีไม่ต้องซ่อม วิ่งฉิวดีด้วย กินก็ไม่จุ  :-X

ออฟไลน์ koko86

ถ้า จขกท กังวลเรื่องซ่อม คันอื่นในลิสต์ไม่รู้ว่าจุกจิกรึเปล่านะครับ เพราะไม่เคยใช้เลย
แต่86 ที่ผมนี่ใช้มาตั้งแต่ จ่ายกับข้าว ซื้อต้นไม้
ไปต่างจังหวัดหวดตลอด จนยันไปซิ่งในสนาม กระทืบเบรค กระแทกคันเร่ง ยัดโค้ง ดริฟต์ ติดกันยาวๆก็ไม่มีปัญหาอะไร  อีกวันก็ขับไปทำงานตามปกติ

เพียงแต่เข้าเชคสภาพก่อนกำหนดเล็กน้อยและเลือกของเหลวต่างๆเกรดดีหน่อย ไม่จุกจิก อารมณ์การดูแลรักษาเหมือนรถโตโยต้าบ้านๆคันนึง เพราะรถมันprimitiveมากๆ

ถ้าเลือกbrz ก็ ประหยัดเรื่องซ่อมบำรุงไปได้เยอะ

แต่ถ้าคิดว่า คันอื่นรวมค่าmaintainance ในช่วง2ปีแล้วถูกกว่า ก็น่าสนเหมือนกัน
ตามลิสต์ก็sirrocco และถ้าไม่เน้นการขับขี่ก็c class ครับ

ปล. brz สีดำคุณfd สวยมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2017, 20:09:56 โดย koko86 »

ออฟไลน์ THEKHAM

ถ้า จขกท กังวลเรื่องซ่อม คันอื่นในลิสต์ไม่รู้ว่าจุกจิกรึเปล่านะครับ เพราะไม่เคยใช้เลย
แต่86 ที่ผมนี่ใช้มาตั้งแต่ จ่ายกับข้าว ซื้อต้นไม้
ไปต่างจังหวัดหวดตลอด จนยันไปซิ่งในสนาม กระทืบเบรค กระแทกคันเร่ง ยัดโค้ง ดริฟต์ ติดกันยาวๆก็ไม่มีปัญหาอะไร  อีกวันก็ขับไปทำงานตามปกติ

เพียงแต่เข้าเชคสภาพก่อนกำหนดเล็กน้อยและเลือกของเหลวต่างๆเกรดดีหน่อย ไม่จุกจิก อารมณ์การดูแลรักษาเหมือนรถโตโยต้าบ้านๆคันนึง เพราะรถมันprimitiveมากๆ

ถ้าผมมีงบ ผมจะซื้อเลยครับ ชอบความไม่จุกจิกมากๆ ทุกวันนี้ชอบเทคโนโลยีง่ายๆมากในรถยนต์ และไม่สะดวกเปลี่ยนรถบ่อย

ถ้าเลือกbrz ก็ ประหยัดเรื่องซ่อมบำรุงไปได้เยอะ

แต่ถ้าคิดว่า คันอื่นรวมค่าmaintainance ในช่วง2ปีแล้วถูกกว่า ก็น่าสนเหมือนกัน
ตามลิสต์ก็sirrocco และถ้าไม่เน้นการขับขี่ก็c class ครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

BRZ หรือ scirocco เท่านั้นครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ในตัวเลือกนี้ ทน ดูแลง่ายคือ CRZ แต่ในความเห็นส่วนตัวผมว่ามันดู ไม่เท่เอาเลย เห็นบอกจะขับเล่นๆคนเดียว เบาะหลังคงไม่ได้ใช้มั้งครับ ถ้าชอบจัดเลย

BRZ รถถ้ายังไม่เสีย มันก็ดีทุกคัน แต่ลองต้องได้ซ่อม ผมตัดพวกบ็อกเตอร์ทิ้งก่อน ผมไม่ลงมือทำเองแน่ๆ แต่ผมชอบดีไซน์รถรุ่นนี้มากกว่าตัวเลือกอื่นๆของคุณในนี้ และมันคงทนกว่าหลายๆคันที่ว่ามา

MINI เครื่องฉีดตรง เทอร์โบ ตัดทิ้งเลยดูแลไม่ง่าย ผมเห็นจอดอู่เปิดฝากันเยอะ ถ้าอยากได้ทนหาMINI One,Cooper R56 ก็ได้ ถ้าเอา5ปีตั้ง ลบปีนึ้ก็ได้ปี12พอดี ตัวสุดท้าย MINI สาวๆชอบเยอะ

Peugeot rcz เครื่อง n14, n18 ดูแลยากนะ ถามคนใช้มินิเครื่องเดียวกันใครไปไกลเกิน1.5แสนกิโลโดยไม่มีปัญหา มาเลยๆ ขอดูหน่อย สูตรเดิมๆครับ ฉีดตรงปั๊มแรงดันสูง เทอร์โบ น้ำมันเครื่องไหม้ ดูแลให้ดีมันยากเพราะเครื่องมันร้อน ต้มน้ำมันเครื่องดำหมด

C Coupe มันเกร่อ อย่างข้างบนว่าจริง ใันมีC-classในถนนเยอะ ดูยังงัยก็ไม่เท่แล้ว แต่ถ้าอยู่ตจว.กันดารหน่อย ก็ยังดูดีที่ใช้เบนซ์ ขับในกทม.ก็โหลนิดนึง เล่นE เปิดหลังคาได้ไปเลยดีกว่า ยังดูมีอะไรตื่นตาตื่นใจตรงเปิดหลังคาได้

Scirocco โนคอมเมนท์แล้วกัน ผมขายอะไหล่โฟลค์ด้วยสิ พูดมากเดี๋ยวลูกค้าหาย

ออฟไลน์ oatekung

clk เปิดประทุน อยู่ในงบ สวยดีครับ
แต่เอาซ่อมง่ายๆคงไป brz

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
BRZ อีกเสียง แต่งต่อสวยกว่าเดิมเยอะ

ออฟไลน์ SM.

ถ้าตามหน้าตา ผมชอบ paceman มากที่สุด  :-[ :-[ :-[ :-[ :-[

แต่ติดตรง ซ่อมง่าย ซ่อมจบ นี่ต้องดูว่า มีอู่เก่งๆ รู้จักบ้างมั๊ยครับ

• Newbie
  • *
เลือก VW ไม่ก็ BRZ ครับ
Vw ในงบเลยครับ
ถ้าตามหน้าตา ผมชอบ paceman มากที่สุด  :-[ :-[ :-[ :-[ :-[

แต่ติดตรง ซ่อมง่าย ซ่อมจบ นี่ต้องดูว่า มีอู่เก่งๆ รู้จักบ้างมั๊ยครับ
ผมชอบทรงเหมือนกันครับ แปลกแนวดีเสมือน evoque สามประตูย่อส่วน

BRZ อีกเสียง แต่งต่อสวยกว่าเดิมเยอะ

คงต้องรอปีหน้า ราคาลงครับ

clk เปิดประทุน อยู่ในงบ สวยดีครับ
แต่เอาซ่อมง่ายๆคงไป brz
เปิดหลังคา ตัดทิ้งเลยครับ ประเทศไทยไม่เหมาะ และไม่กล้าเปิดด้วยครับ

ในตัวเลือกนี้ ทน ดูแลง่ายคือ CRZ แต่ในความเห็นส่วนตัวผมว่ามันดู ไม่เท่เอาเลย เห็นบอกจะขับเล่นๆคนเดียว เบาะหลังคงไม่ได้ใช้มั้งครับ ถ้าชอบจัดเลย

BRZ รถถ้ายังไม่เสีย มันก็ดีทุกคัน แต่ลองต้องได้ซ่อม ผมตัดพวกบ็อกเตอร์ทิ้งก่อน ผมไม่ลงมือทำเองแน่ๆ แต่ผมชอบดีไซน์รถรุ่นนี้มากกว่าตัวเลือกอื่นๆของคุณในนี้ และมันคงทนกว่าหลายๆคันที่ว่ามา

MINI เครื่องฉีดตรง เทอร์โบ ตัดทิ้งเลยดูแลไม่ง่าย ผมเห็นจอดอู่เปิดฝากันเยอะ ถ้าอยากได้ทนหาMINI One,Cooper R56 ก็ได้ ถ้าเอา5ปีตั้ง ลบปีนึ้ก็ได้ปี12พอดี ตัวสุดท้าย MINI สาวๆชอบเยอะ

Peugeot rcz เครื่อง n14, n18 ดูแลยากนะ ถามคนใช้มินิเครื่องเดียวกันใครไปไกลเกิน1.5แสนกิโลโดยไม่มีปัญหา มาเลยๆ ขอดูหน่อย สูตรเดิมๆครับ ฉีดตรงปั๊มแรงดันสูง เทอร์โบ น้ำมันเครื่องไหม้ ดูแลให้ดีมันยากเพราะเครื่องมันร้อน ต้มน้ำมันเครื่องดำหมด

C Coupe มันเกร่อ อย่างข้างบนว่าจริง ใันมีC-classในถนนเยอะ ดูยังงัยก็ไม่เท่แล้ว แต่ถ้าอยู่ตจว.กันดารหน่อย ก็ยังดูดีที่ใช้เบนซ์ ขับในกทม.ก็โหลนิดนึง เล่นE เปิดหลังคาได้ไปเลยดีกว่า ยังดูมีอะไรตื่นตาตื่นใจตรงเปิดหลังคาได้

Scirocco โนคอมเมนท์แล้วกัน ผมขายอะไหล่โฟลค์ด้วยสิ พูดมากเดี๋ยวลูกค้าหาย

ผมเห็นด้วยครับ crz ถูก ดูแลง่าย อะไหล่เดียวแจ๊สไฮบริด แต่มันแก้ auto stRt/stop ไม่ได้ครับ ถ้าแค่หกแสนไม่คิดเลยครับ

ส่วนเครื่องมินิ เบนซิน ฉีดตรง เทอร์โบ ไม่ดีเหรอครับ พออธิบายได้ไหมครับ แต่ถ้าดีเซลฉีดตรงนี่ดีแน่นอน รีว่าไปเล่นมินิดีเซลดีครับ

Scirocco ผมเคยอ่านที่พี่คอมเม้นท์ละครับ ^^ ได้ความรู้ดี

C-coupe เกร่อจริงครับ แต่ ผญ ชอบสุด^^

เคยลอง brz ขับดี ขับสบายดีจริงครับ แต่ต้องรอราคาลงอีกหน่อย ครับ
คนเล่นรถด้วยกันเหลียวมอง ลองดู subaru พวก wrx sti หรือ อิม ดูมั้ยครับ

ถ้าอยากให้สาวเหลียวมอง น่าจะต้อง2ประตูมันฉีกภาพลักษณ์แบบสุดๆ

ชอบผู้หญิงครับ ต้อง2ประตูครับ^^
8) 8) 8) ....Almera ใหม่ไง ใช้ไป 5 ปีไม่ต้องซ่อม วิ่งฉิวดีด้วย กินก็ไม่จุ  :-X
ATIV ดีกว่าครับ5555
*C coupe เกร่อ ไม่ตื่นตา
*Peugeot RCZ เฉี่ยวดี กลัวปัญหาอะไหล่หากซ่อม
*Mini ทรงกล่องไม่เด่น กลัวซ่อมไม่จบ
*VW ทรงพอได้ ห่วงเรื่องซ่อม
*Honda CRZ ขนาดเล็กไปนิด แต่ภายในทันสมัยดี ไม่น่าสนตรงเป็นhybrid

หวยมาออกที่ BRZ ทรงรถสวย ขับสนุก มีปัญหาซ่อมจบ
รออีกนิดราคาน่าจะลงมาในงบครับ

รอราคาลงครับ