ผู้เขียน หัวข้อ: คลิปทดสอบ Voice Control ของ Fiesta ของฝรั่งครับ  (อ่าน 6422 ครั้ง)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control

คิดถึงคลิป Fiesta ของเวปเรามากมายเลย (โดยเฉพาะคลิป 3)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: คลิปทดสอบ Voice Control ของ Fiesta ของฝรั่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 19:48:31 »
นี่ขนดฝรั่งพูดนะเนี่ย ใช้ยากใช้เย็นมาก ไม่คุ้มเลยฟังก์ชั่น ยิ่งคลิปพี่จิมมี่ ยิ่งโมโห เค้าบอกตั้งหลายที ทำเปนงง ฝึกภาษาอังกฤษ ต่อไปนี้เรากดเองดีกว่าอีก ไม่ต้องสั่งมัน น่ารำคาญมาก ทำอย่างกะเราสำเนียงสุดยอดอย่างงั้นแหละ นี่ขนาดฝรั่งยังไม่รอดเลย

ออฟไลน์ kritphakhin

Re: คลิปทดสอบ Voice Control ของ Fiesta ของฝรั่งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 20:08:01 »
สำเนียงฟอร์ดเค้าสสุดยอดจริงๆครับ

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 20:40:48 »
อย่างงี้กดเอาจะง่ายกว่านะครับผมว่า :D
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 20:44:22 »
สงสัยต้องใช้เวลาทำความเข้าใจอีกสักพัก  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 21:10:32 »
ตกลง สรุปว่ามันต้องสำเนียงสัญชาติไหน?

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 21:11:25 »
ตกลง สรุปว่ามันต้องสำเนียงสัญชาติไหน?

อืม น่าคิดนะเนี้ย ;D ;D

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 21:24:39 »
เปลี่ยนชื่อเป็น Voice Funny ได้ไหมเนี่ย
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ ULTIMATE

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 21:39:48 »
แล้ว Fiesta จะมี Voice control version อีสาน รึป่าวเนี่ย ?

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 22:06:40 »
555 กดดีกว่าครับ 55

เอ่อ คือ ผมไม่ได้ดูของเว็บเราอะครับดูได้ที่ไหนหรอครับขอบคุณครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 22:40:29 »
ผมคิดว่า คลิปนี้เค้าทำขึ้นมาเล่นๆมากกว่านะครับ เพราะเท่าที่ผมใช้มา พูดคำว่า sorry เฉยๆไม่มีนะครับ น่าจะตัดต่อเสียงมาเฉยๆอะคับ (ถ้าจำไม่ผิดนะ)

อยากเห็นของจริงเดี๋ยวผมอัดมาให้ดูเอาป่าว อิอิ ผมพูดไม่เคยพลาด ยกเว้นคำว่า Shuffle all ตอนนี้เหลือแค่คำเดียวที่ยังพูดไม่ได้คับ นอกนั้น ไม่เคยผิดนะคับ

ส่วนคลิปของพี่ี่จิมมี่ เฟียสต้า shotcut มันน้อยครับ พี่ๆเค้าพูดข้ามชอตคัทมันก็เลยไม่ทำงานครับ

แต่ !!! กดเอาเองเร็วกว่าแน่นอนครับ 5555

ทุกวันนี้ผมใช้แค่ไม่กี่อย่าง ที่ใช้บ่อยๆคือ dial คุณแม่ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2010, 22:42:02 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ Aun Noi

• Full Member
  • aAuN
    • http://www.oknation.net/blog/lifecar
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 22:46:54 »
เธอน่ารักได้อีก อิอิ ^^

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 22:51:17 »
เ็ฮ้อออออ จบข่าว
ปวดตับแทนเจ๊เจ้าของรถ
คำสั่งเสียงจากสำเนียงฝรั่ง เพี้ยนง่ายนะครับ เพราะสำเนียงเขาออกเสียงไม่เต็มเสียงเหมือนสำเีนียงคนไทย
เท่าที่ดูๆ คลิปจากหลายๆ ที่มา กลับกลายเป็นว่าสำเนียงไทยจ๋า ค่อนข้างได้ผลกับเฟียสต้าดีกว่าสำเนียงฝรั่งซะอีก

รถอื่นก็เป็นเหมือนกันครับ ไม่เว้นแม้แต่ M-B

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 23:58:16 »

ลองดูที่ลิ้งค์นี้ก็ได้ครับ เป็นการสาธิตการใช้ V/C น่าจะเป็นจากรัสเซียนะครับ ไม่แน่ใจ ลองเปิดดูครับ เกือบครบทุกฟังก์ชั่นเลยล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2010, 00:00:52 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 02:01:03 »
ชัดเจนนน

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 03:16:35 »
ทำใจก่อนเลยครับ ระบบ Voice Command เท่าที่ฟังแล้ว ดูเหมือนจะเป็นสำเนียงบริติชครับ จะออกเสียงยากหน่อยๆ แถมชวนให้วุ่นแน่ๆ ขืนจิมมี่ไปทำรีวิว คงได้ฮาแตกแบบในคลิป "ลองเฟียสต้า" แน่ๆ แถมอาจจะแซวไปว่า

"ยัยแหม่มนี่มันเปลี่ยนรถขับจากเรนจ์โรเวอร์ มาเป็นเฟียสต้าหรือไงวะครับ สั่งยากสั่งเย็นจริงๆ"
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 05:36:37 »
กลุ้มใจกับระบบ Voice Recognition
แต่เท่าที่ผมทำโปรเจคเรื่องนี้มา การออกเสียงให้ระบบรับรู้ง่ายนั้นง่ายที่สุดคือ
ถ้าเป็นคำคำเดียวออกเสียงให้เรียบที่สุดครับ

เจ๊หน้าสวยนี่เค้ามีสำเนียงติด "ฟ" กับ "ง" "น" เยอะ ระบบที่มันไม่ได้ฉลาดมากมักจะตัดเสียงระหว่างพยัญชนะและสระผิดพลาด
สังเกตว่ายิ่งออกเสียง เค้ายิ่งเพี้ยนจากคำว่า "โฟน" เป็น "ฟอน-ง" หรือ "โฟ-อน-ง"
ซึ่งระบบมันคงรอรับคำสั่งแค่คำเดียวคือ "โฟน"

สังเกตคลิบของเวบเราก็ได้ พอกล้วยเค้าเลียนแบบทำสำเนียงอังกฤษ
เค้าตัดพวกการเน้นคำสูงต่ำทิ้งไป แล้วพูดเสียงเรียบธรรมดา กลายเป็นว่าระบบสามารถทำงานได้ถูกต้องกว่า
เพราะมันไม่มีการคาบเกี่ยวกันของเสียงพยัญชนะกับสระมากเท่ากับตอนแรกที่เราพยายามจะออกสำเนียงกัน

คำเดียวที่อาจเป็นข้อยกเว้นคือ Dial ที่เราต้องเน้นคำว่า "ได" แล้วพูดคำหลัง "อัล" ให้ค่อนข้างสั้นอยู่ในคอ 
ถ้าเราไปออกเสียง "ได-ออล" เต็มคำเต็มตัวมันก็จะรับรู้ผิดพลาดเช่นกัน

ส่วนคำว่า Shuffle All ผมเดาเอาว่าให้เว้นคำว่าระหว่าง "ชัฟ-ฟล" และ "ออล" นิดนึง
เพราะพอมีช่วงเว้นวรรคของคำ เวลาเราดูสเปกตรัมเสียงมันจะเห็นเป็นช่องว่าง ระบบจะเรียนรู้ง่ายขึ้นว่ามีสองคำครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมว่าอยู่ที่ตัวระบบที่อาจจะยังไม่ได้ใช้เทคโนโลยีรุ่นใหม่มาก
หรือไมโครโฟน หรือฐานข้อมูลยังไม่ดี ก็เลยทำให้เรารู้สึกว่ามันใช้กันยากเหลือเกิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2010, 05:39:50 โดย Nuay@Protege »

ออฟไลน์ pzychox

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 11:58:11 »
แล้ว Fiesta จะมี Voice control version อีสาน รึป่าวเนี่ย ?

555+ วิทยุ..แหน่เด้อออ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 19:37:43 »
555 กดดีกว่าครับ 55

เอ่อ คือ ผมไม่ได้ดูของเว็บเราอะครับดูได้ที่ไหนหรอครับขอบคุณครับ  ;D ;D
หาในyoutube ครับ searchว่า  konnaimairoo  ครับ