ผู้เขียน หัวข้อ: Oho แม่เจ้า ผมละทึ่งกับจำนวนเว็บคลับของ Honda Brio มากๆ  (อ่าน 8160 ครั้ง)

ออฟไลน์ banch

• Hero Member
เมื่อกี้เข้ากุเกิลจะหาข้อมูลอัพเดทของ Brio เสียหน่อย

เมื่อเคาะ Enter เท่านั้นแหละครับ

ปรากฎว่านับได้จำนวนทั้งสิ้น 9 เว็บ

1.) www.thaihondabrio.com
2.) www.briothai.com/
3.) www.hondabriolover.com/
4.) www.hondabrioclub.com/
5.) www.hondabriofanclub.com/
6.) www.thebrioclub.com/
7.) www.briolover.com
8.) http://thaihondabrio.in.th/
9.) www.thailandbrioclub.com/

ทำไมเยอะแยะมากมายขนาดนี้

รายได้ของเว็บคลับรถยนต์นี่มันสูงมากขนาดไหนครับ?

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
เยอะจิงคับ  ;D

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ท้ายที่สุดจะเหลือซักกี่เวป
แต่ดูท่าว่ากระแส eco car ของ Honda ประมาทไม่ได้เหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
เดี๋ยวนี้เว็บคลับของรถไม่ได้เกิดจากความชอบแล้วครับ
แต่มันกลายเป็นธุรกิจไปแล้ว

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

เดี๋ยวนี้เว็บคลับของรถไม่ได้เกิดจากความชอบแล้วครับ

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ devilwingzx

ผมก็ว่างั้นละครับ แต่ก็ดีนะครับมีหลายเว็บหาข้อมูลได้หลายแหล่ง แต่สุดท้ายจะเหลือรอดกี่เว็บกันต้องคอยดูยาวๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

แตกแยกจังเลยครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

บางเว็บโดน Spam รับประทานไปแล้ว

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ก็สมเป็น Honda แล้วละครับ แต่จะเหลือกี่เว็บ ผมว่าาสุดท้ายที่เหลือคนรักจริงก็ไม่เกิน 2 เว็บหรอกมั้งครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
หุหุหุ ผุดขึ้นมายังกับดอกเห็ด

สมัย Freed ก็ผุดขึ้นมาแบบนี้แหละครับ ผุดก่อนเป็นปีเลยด้วย
แต่พอกระแสรถเป็นแบบนี้ แต่ละที่... แทบนับสมาชิกประจำได้เลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Satanic za'

หุหุหุ ผุดขึ้นมายังกับดอกเห็ด

สมัย Freed ก็ผุดขึ้นมาแบบนี้แหละครับ ผุดก่อนเป็นปีเลยด้วย
แต่พอกระแสรถเป็นแบบนี้ แต่ละที่... แทบนับสมาชิกประจำได้เลย

ช่ายครับ

เอาจริงๆ เดี๋ยวก็จะเหลือเวปที่มีคนเล่นจริงๆอยุ่แค่ไม่เยอะหรอกครับ เฟียสต้าแรกๆก็มี 4-6 เวปเหมือนกัน

ตอนนี้ก็เหลือที่คนเล่นจริงๆอยู่ 2 เวปเองมั้ง

ออฟไลน์ Eddy5659

มันเป็นเรื่องธุรกิจไปซะมาก ผมก็หมดอารมณ์กับคลับที่เคยเป็นสมาชิกมาก่อน

เอาไปเอามากลายเป็นที่รวมของพวกไม่เอาการเอางาน ตกเย็นก็เฮโลกันไปกินนั่นกินนี่ เสาร์อาทิต ไม่ไปทำบุญก็เล่นบอน

และก็ทำของที่ระลึกมาขายๆ มันขายกันได้ทุกงาน กำจริงๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
นี่แหละคือปัญหาที่เกิดขึ้น

และไม่มีใครควบคุม

บริษัทแม่ ของรถแต่ละค่ายเองก็ยังใหม่เกินกว่าจะเข้าใจรายละเอียดมากพอที่จะไปตั้งคลับได้
และ เอาเข้าจริง บริษัทแม่ ก็มองคลับรถยนต์ เป็นเหมือนกับ อีกช่องทางหนึ่งในการประชาสัมพันํธ์
ถ้าผูกใจลูกค้าให้ดีๆ เวลามีใครเจอปัญหาก็ช่วยดูแลอย่างดี นั่นจะทำให้คลับนั้น พุ่งทะลุปรี๊ด
ยอดคนเข้าเยอะ เพราะเห็นว่ามีบริษัทแม่มาให้ความสนใจ แต่ก็ไม่ได้เป็นเช่นนั้นเสมอไป
อย่าง Miata Club นี่เขาก็อยู่ด้วยกัน รักใคร่กันดีใช้ได้ มาสด้า ก็เข้ามาช่วยสนับสนุนบ้าง

ทีนี้ มันมีคนบางกลุ่ม ที่อยากจะหาเงินเข้ากระเป๋าที่ไม่ค่อยจะเต็มของตน
ทำอย่างไรก็ได้ ที่จะเป็นเจ้าของเว็บ มีตำแหน่งประธานคลับ หรืออะไรก็ตาม
ที่เชิดหน้าชูตา กันเองในหมู่เพื่อนฝูง เพราะนั่นละ คือช่องทาง ที่สปอนเซอร์ จะต้อง
ติดต่อเข้ามาลงโฆษณา กลุ่มนี้ ส่วนใหญ่ จะรับแต่พวกผู้ผลิตรายเล็กๆ ชิ้นส่วน
สปอยเลอร์ ฯลฯ ก็ว่ากันไป

หรือไม่ก็ อาจจะเป็น ยาง น้ำมันเครื่อง หรือ สินเชื่อทางการเงิน ที่จะเป็น
รายใหญ่ ในการมาลงโฆษณา

รายได้ บางคลับ ว่ากันว่าเป็นหลัพันบาทต่อเดือน บางคลับก็แค่ พอค่าเช่าเซิร์ฟเวอร์
บางคลับ ก็ตั้งตัวได้

ปัญหาของคลับก็คือ ถ้าคลับไหน เจตนา ในการตั้งขึ้นมา เป็นเพียง เพื่อช่องทางหาโฆษณา
เข้าเว็บ บอกได้เลยว่า เตรียมเจ๊ง เพราะนอกจากคนเหล่านี้จะไม่รู้ข้อมูลจริง ในเรื่อง
รถที่ตนกำลังใช้ชื่อมาตั้งคลับอยู่แล้ว ยังจะไม่สนใจที่จะ maintain ข้อมูลให้สมาชิก
ในปัญหาต่างๆอีกด้วย

คลับจะอยู่ได้ เพราะรูปแบบสังคมในคลับนั้นๆ ถ้าคลับดี ก็อยู่กันยาว
คลับที่ไม่ดี บางคลับที่เขาอยู่กันยาวได้ เพราะสมาชิกมาใหม่ ไม่ค่อยรู้เรื่อง
ว่า พวกรุ่นเก่า เจ้าของคลับ เขาแอบซุ่มทำอะไรกันเบื้องหลังอยู่

เรื่องแบบนี้ เคยได้ยินมาเยอะแล้ว หลายๆคลับ ก็เป็นเช่นนี้
ขอไม่เอ่ยชื่อแล้วกันว่ามีคลับไหนบ้าง แต่บอกได้เลยว่า
หลายๆคลับนั้น ก็รู้กันอยู่แก่ใจว่าตัวเองทำเพื่ออะไร?

สุดท้าย ทุกวันนี้ จะมี สักกี่คลับ ที่เข้าใจดีว่า จุดประสงค์ของการมีคลับรถยนต์รุ่นนั้นๆขึ้นมาหนะ มันคืออะไร?

ออฟไลน์ banch

เห็นด้วยครับ

บางคลับนี่เข้าไปแทบหาสาระความรู้อะไรไม่ได้เลย ???

ผมชอบ FD กะ mazda3 เพราะ DIY เยอะดี  ;D

หลายๆเว็บที่ผมไม่ได้เอ่ยถึงไม่ใช่ไม่ดีนะ เพียงแต่ผมไม่ได้เข้าไปเท่านั้นเองครับ :)

ออฟไลน์ 2k

น่าเสียดายที่จุดประสงค์ของการมีคลับตอนนี้เน้นไปที่ผลประโยชน์ด้านการเงินเป็นหลัก เชื่อเหอะตอนนี้มีคนจดทะเบียนเว็บสำหรับซีวิคตัวใหม่ไปเรียบร้อยแล้วล่ะ แต่นั่นยังไม่เลวร้ายเท่าคลับที่ไม่มีการควบคุมวินัยหรือวุฒิภาวะของสมาชิกเลย เฮโลกันตั้งตัวเป็นอริกับยี่ห้อนี้ๆๆๆๆไปทั่ว ซิ่งแข่งปาดหน้าไม่ชอบใครเอามาคุยกันสนุกปาก อันนี้แย่ยิ่งกว่าหลายเท่า
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
พวกนี้ เปิดเพื่อหวังผลทางธุรกิจซะเป็นส่วนใหญ่
แต่คนที่รักจริง พอถึงเวลาแล้ว พวกนี้จะอยู่รอดครับ

ออฟไลน์ Northbridge

บางทีผมยังเคยคิดเลยครับว่าไอ้คลับพวกที่มันเปิดก่อนรถจะเปิดตัวเนี่ย เซลมันต้องมาตั้งเองแน่ๆ -*- ผมว่ามันไร้สาระมากๆครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

ธุรกิจล้วนๆเลย

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
ท้ายสุดก็จะเหลือแค่ 2คลับ
อย่าง thaifreed.com ที่ผมอยู่ ก็มีสมาชิกเจ้าของรถเล่นทุกวัน
ต่างจากเว็บฟรีดอื่นๆ มีแต่คนเข้ามาขายของ....

ส่วนเว็บที่ตั้งด้วยคนใช้จริง
อย่างhondajazz_club ที่อยู่กันมา5-6ปี สมาชิกเป็นหมื่นคน
อยู่กันแบบช่วยเหลือกัน..

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

ถ้าถามคนทำเวปเป็นเนี่ย

การตั้งเวปคลับรถยนต์เป็นเรื่องที่ง่ายมากๆ แทบไม่เสียเวลาหรือค่าใช้จ่ายเลยด้วยซ้ำ
แต่พอมีสปอนเซอร์เข้ามาลงแบนเนอร์เนี่ย รายได้เป็นกอบเป็นกำนะครับ

เป็นเรื่องธุรกิจไปหมดล่ะ คนทำเวปเองจะซื้อรถรุ่นนั้นรึเปล่ายังไม่รู้เลย

ออฟไลน์ Sappe!

เยอะเชียว!!  :o
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium