ผู้เขียน หัวข้อ: ++จับตา All New Honda Accord และ Nissan Teana เปิดตัวชนกันทั้งเมืองนอกและในไทย++  (อ่าน 13990 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
ดูเหมือนว่าจังหวะการเปิดตัวรถรุ่นใหม่ที่สำคัญ

ของ Honda กับ Nissan ในไทยจะชนกันพอดีอย่างน่าบังเอิญถึง 2 รุ่น

คู่แรก 2012 Honda Civic และ Nissan L12F ที่เปิดตัวเวลาไล่เลี่ยกันในไทย
ความจริงเราจะได้เห็น Civic และเปิดจองในงาน Motor Expo 2011
แต่นั่นก็เพราะน้องน้ำทำเหตุ

คู่สองก็เปิดตัวในเมืองนอกและไทยไล่เลี่ยกัน

All New Honda Accord จะเปิดตัวต้นแบบในงาน Detroit Autoshow 2012
ตามขนบธรรมเนียมของฮอนด้าที่จะต้องมีรถต้นแบบเปิดตัวก่อนขาย

Accord ใหม่จะขายใน US สิงหาคม 2012 ในไทยราวกลาง-ปลายปี 2013
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=3348:-honda-accord-concept--modelchange--detroit-autoshow-2012&catid=47:worlds-news&Itemid=55

และ All New Nissan Teana/Altima เปิดตัวโฉมเป็น ๆ ในงาน Chicago Autoshow 2012
ขายจริงใน US ธันวาคม 2012 มาไทยกลาง-ปลายปี 2013 เพราะต้องให้ไทยส่งออก teana ไปญี่ปุ่น
หลีกค่าเงินเยนแข็ง

จังหวะตรงกันแบบนี้ก็ถือว่า สนุกกันมากเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Dejdazzle

• Full Member
ชนกันเต็มๆอย่างนี้ น่ากลัวมากๆ 8)

ออฟไลน์ mjoke1462

• Jr. Member
  • **
เพิ่งถอย accord มาหมาดๆ ถึงมันะอีกนานก็เถอะ แตรู้สึกเหมือนรถตัวเองเริ่มเก่า

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
งานนี้แคมรี่ว่าไงหละเนี่ย รีบๆ ชิงลงมือก่อนหละ

ออฟไลน์ off_033

ถ้า teana มา 2013 แบบภาพRenderที่เห็นคงได้ออกแน่ ตอนนี้ที่บ้านใช้ J31อยู่ เพิ่งเอาไปเปลี่ยนอะไหล่ชุดใหญ่ คงอยู่ได้อีก2ปีสบายๆ

ออฟไลน์ prai

น่าสนใจเทียน่ามากครับ แต่ตัว J31 และ J32 ยังดูไม่เก่าเลยนะ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
มานับๆ ดูแล้ว
ืผมว่าทั้ง 2 ตัว ยังอยู่ไม่คุ้มอายุตลาดเลยครับ
โดยเฉพาะ Teana J32 นับๆ แล้ว อยู่แค่ 4 ปีเอง ทั้งๆ ที่ตัวรถได้รับความนิยมในไทยมากกว่า J31 ค่อนข้างเยอะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ beebird

เตรียมตกรุ่นแระเรา T  T

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Teana ประกอบไทย ไอเดียดีครับ เพราะยังไง Teana ในญี่ปุ่นก็ขายไม่ดีอยู่แล้ว แต่เมืองไทยยังพอไปได้ ถ้าแบบนี้นำเข้าจากไทยไปน่าจะดีกว่า

เร็วจัง ยังรู้สึกว่า J31 เพิ่งออกใหม่ๆ อยู่เลย

Accord อยากจะรู้จังว่าจะมาไนแบบไหน แล้วยังจะเป็น Inspire ในญี่ปุ่นอีกหรือเปล่า?
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้านับแล้ว J32 ออกขายปี 09 อายุมันควร จะยาวกว่า ปี 13 น่ะ

แต่ ใครจะไปเชื่อล่ะ นิสสันเคยทำมาแล้วกับ A33 ไงครับ

ออฟไลน์ note_PK

• Newbie
  • *
Nissan Teana ยังพอได้เห็น Spyshot มาบ้างแล้ว (อาจจะเริ่มจงใจเผยโฉมมาบ้างแล้ว)

แต่ผมสงสัยครับว่า Nissan L12F นี้มีเพื่อนๆ หรือพี่ๆท้านใดพอได้เห็น Spyshot หรือรายละเอียดบ้างแล้วหรือยังครับ

ก็ใกล้เปิดตัวแล้ว ใกล้กว่า Nissan Teana อีกแต่ไม่ยักจะเห็นรูปโฉมที่แท้จริงเลยครับ ส่วน Civic พวกเราก็คงได้เห็นมาจนเอียนแล้วใช่ไหมครับ

พอมีรายละเอียดบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าเค้ากล้าท้าชนกันเลยแบบนี้ แสดงว่ารถดีทั้งคู่นั่นแหละ
ถ้าอีกยี่ห้อคิดว่าของตัวเองดีไม่เท่า ไม่มีทางที่จะทำแบบนี้ได้หรอก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ถ้าเค้ากล้าท้าชนกันเลยแบบนี้ แสดงว่ารถดีทั้งคู่นั่นแหละ
ถ้าอีกยี่ห้อคิดว่าของตัวเองดีไม่เท่า ไม่มีทางที่จะทำแบบนี้ได้หรอก

ผมแอบคิดว่าการที่ Nissan ปล่อยให้ 2013 Altima/Teana วิ่งแล่นโฉบในอเมริกาถี่มากกกก ๆๆๆๆๆ (มากเวอร์ ฮ่า ๆ)
แสดงว่าเขาคงมั่นใจอะไรบางอย่าง และเท่าที่ติดตามข่าวด้านเทคนิค ก็ไม่แปลกที่จะมั่นใจขนาดนั้น
แล้วก็เพราะสถานภาพ Altima ในอเมริกาเป็นเบอร์ 2 ในกลุ่ม mid-car เลยทำให้มั่นใจขึ้นไปอีก

แต่สำหรับ Sentra  L12F นั้นที่ยังปิดทั้งที่วางขายก่อน Altima อีก คงเพราะคาดหวังไว้สูงมากว่าจะกลับมาใหญ่ในตลาดคอมแพคท์เหมือน Sunny
แต่ขณะที่ตัวปัจจุบันมียอดขายไม่เยอะ และคู่แข่งก็เยอะ เลยปิดบังอำพรางข่าวแบบไม่มีตัวรถเลย

ออฟไลน์ note_PK

• Newbie
  • *
ผมขอรบกวนคุณแพนอีกนิดครับ

ผมสับสนนิดหน่อยระหว่าง Nissan L12F และ Nissan Teana กับ Nissan Ellure Concept ครับว่าคัน concept นี้เป็นแนวคิดหรือทิศทางที่ใช้ออกแบบหรือเปล่าครับ

แล้วL12F กับ New Teana มันออกแบบที่แนวคิดเดียวกันแต่คนละกลุ่ม segment หรือว่า แยกออกจากกันอย่างสิ้นเชิงครับ

แล้วอยากทราบความเห็นของคุณแพนว่า L12F มันน่าสนใจด้านไหนบ้าง แล้วความคาดหวังด้วยครับ รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ Pom_m

• Newbie
  • *
L12F นี้จะมาปีหน้าแล้วหรือครับ ถ้าจริงนี้ อดใจรอดูดีกว่า

คันนี้นอกจาก concept car ที่เป็นลายเส้นแล้ว ยังไม่เห็นอะไรออกมาอีกเลย
Nissan เขาปิด ดีขนาดนั้นเลยหรือครับ ยิ่งกว่า snap shot iphone อีก ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ Note ครับ ที่คุยอยู่คือคุณ HOMY ครับ ไม่ใช่คุณแพน ถ้าแพน คือ Commander CHENG ครับ

L12F = C-Segment = Civic Killer
L42F - D-Segment = New Teana ใหม่นั่นเอง

Ellure ให้พอจะอ้างอิงไปกับ L12F ได้ แต่จะทอนลงจากต้นแบบคันนี้ ไปคันจริงค่อนข้างเยอะ
แต่ คงเส้นสายเอาไว้พอสมควรครับ

พี่ Dej  จะกลัวอาไร้ๆๆๆ ผมยังไม่เห็นว่าน่ากลัวเลย ฮ่าๆๆ
เว้นเสียแต่ว่า ไม่มี 1.6 Turbo นี่ละ ค่อยกลัว อิอิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ชนกันแล้วแต่ละคันได้กี่ดาวครับ

ดัมมี่ในคันไหนปางตายกว่า  :'(

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ดูเหมือนว่าจังหวะการเปิดตัวรถรุ่นใหม่ที่สำคัญ

ของ Honda กับ Nissan ในไทยจะชนกันพอดีอย่างน่าบังเอิญถึง 2 รุ่น

คู่แรก 2012 Honda Civic และ Nissan L12F ที่เปิดตัวเวลาไล่เลี่ยกันในไทย

จังหวะตรงกันแบบนี้ก็ถือว่า สนุกกันมากเลยทีเดียว

ผมจะดูคู่นี้เท่านั้น  :D

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
มันหยดติ๋งๆ เลยล่ะครับงานนี้  ;D ;D ;D
คู่ Accord Vs Teana คงซัดกันคนละหมัด
แต่คู่ Civic Vs Sentra นี่สิครับ กลัวจะย้อนรอยสมัย Altis Vs Civic (แต่ในทางตรงกันข้ามนะครับ)
Find a vacuum and fill it.