ผู้เขียน หัวข้อ: พวกโทนสีที่กำลังฮิตตอนนี้มันเรียกว่าอะไรครับ  (อ่าน 4191 ครั้ง)

ออนไลน์ shando

• Hero Member
ตัวผมเองก็อธิบายไม่ค่อยถูกเหมือนกัน พวกสีที่กำลังฮิตในรถใหม่ๆตอนนี้(เหมือนจะเริ่มมาจากPorsche)ที่สีมันขุ่นๆหม่นๆ สะท้อนเงาน้อยๆโดยมากจะเป็นเทาอ่อน เขียวอ่อน  มันมีชื่อเรียกรวมๆมั้ยครับว่าเป็นโทนอะไร

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
ผมเรียกเทานมนะครับ มีหลายโทนเหมือนกัน แต่อย่าง BMW จะมี 2 เฉดคือ Bernina Grey ที่จะเข้มหน่อย กับ Brooklyn Grey ที่จะอ่อนกว่า (ตาม X4 กระทู้ข้างล่าง)

สีแนวนี้เริ่มจาก Lamborghini ทำมาเป็นรายแรกๆนะครับ แล้วก็ค่อยๆฮิตกันขึ้นมา

ส่วนตัวก็ชอบเหมือนกัน แต่คิดว่ามันเหมาะกับรถที่ไซส์ใหญ่หน่อย จะดูน่าเกรงขามดีครับ

ออฟไลน์ yamadaisdead

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเรียกว่าโทนพาสเทลครับ

ออฟไลน์ TeslaX

ใช่สีโทน matte ไหม ออกด้านๆ รู้สึกพวกรถ benz จะเอามาใช้นานละ แต่ก็เลิกทำสีนี้ไปละ งง เหมือนกัน

ผมเรียกเทานมนะครับ มีหลายโทนเหมือนกัน แต่อย่าง BMW จะมี 2 เฉดคือ Bernina Grey ที่จะเข้มหน่อย กับ Brooklyn Grey ที่จะอ่อนกว่า (ตาม X4 กระทู้ข้างล่าง)

สีแนวนี้เริ่มจาก Lamborghini ทำมาเป็นรายแรกๆนะครับ แล้วก็ค่อยๆฮิตกันขึ้นมา

ส่วนตัวก็ชอบเหมือนกัน แต่คิดว่ามันเหมาะกับรถที่ไซส์ใหญ่หน่อย จะดูน่าเกรงขามดีครับ

ครับ โทนประมาณสีนมๆแบบนั้นแหละครับ

ออฟไลน์ PetchPP

• Full Member
ผมกับเพื่อนๆเรียกเทานมครับ ไม่รู้เรียกเหมือนกันรึเปล่า
มันมาจากแลมโบครับ บางคนก็เรียกเทาแลมโบ
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ Sympho

ถ้าเป็น Porsche หมายถึงสี Crayon รึเปล่าครับ

มันเหมือน ขาว + น้ำตาลอ่อนมากๆ + เทา ดูไม่ออกเทาเท่าไร แล้วก็ยังไม่เห็นยี่ห้อไหนใช้ตาม

แต่ถ้าแบบ Lambo เทาเข้มตุ่นๆ นี่ใช่เลยอยู่ใน มาสด้า ฮอนด้า ฟอร์ด

ถ้าเป็น Porsche หมายถึงสี Crayon รึเปล่าครับ

มันเหมือน ขาว + น้ำตาลอ่อนมากๆ + เทา ดูไม่ออกเทาเท่าไร แล้วก็ยังไม่เห็นยี่ห้อไหนใช้ตาม

แต่ถ้าแบบ Lambo เทาเข้มตุ่นๆ นี่ใช่เลยอยู่ใน มาสด้า ฮอนด้า ฟอร์ด

คือเหมารวมหมดเลยทั้งของLambo ทั้งของPorscheที่สีออกนมๆ ตุ่นๆ จะเทา จะเขียว จะฟ้า ว่าcrayonไปเลยได้มั้ยครับ หรือcrayonมันคือสีเฉพาะเจาะจงไปอีก

ออฟไลน์ Sympho

คือเหมารวมหมดเลยทั้งของLambo ทั้งของPorscheที่สีออกนมๆ ตุ่นๆ จะเทา จะเขียว จะฟ้า ว่าcrayonไปเลยได้มั้ยครับ หรือcrayonมันคือสีเฉพาะเจาะจงไปอีก

Crayon คือ ชื่อสีของ Porsche ครับ ยี่ห้ออื่นๆก็เรียกไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
หลักๆน่าจะเรียก เทาอ่อน / Light Grey กันครับบ ในไทยก็ เทาแลมโบ เข้าใจกันง่ายสุดเลย 5555

ออฟไลน์ rtong

ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเรียกว่าโทนพาสเทลครับ

น่าจะเรียกแบบนี้ครับ  คือสามารถเรียกได้หลายสี  เช่น  เขียวพาสเทล  เทาพาสเทล  ฟ้าพาสเทล  มาจากรถคลาสสิค

แต่วัยรุ่นเรียก  เทานม  เทาแลมโบ  สั้นๆจบ

ออฟไลน์ CJ.

ถ้าเอาโดยลักษณะ ต้องมองเป็น 2 ส่วน คือตัวสี (paint) และตัวเคลือบ (finishing) ซึ่ง ถ้าวิเคราะห์จาก สีเทานม จะได้ว่า ตัวสีมันเป็นสี solid แต่ตัวเคลือบก็คือ gloss ธรรมดาครับ ดังนั้นผมมองว่ามันก็คือ solid color ปกตินั่นแหละ นอกเสียจากว่าบางยี่ห้อจะใส่ส่วนผสม ให้มันเป็น metallic หรือ pearlescent ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Sgt_Meen

• Full Member
เทานม
เรียกตาม Audi => Quantum Grey ครับ
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ผมเรียกแค่ตามแบรนด์ที่เรียกครับ

Mazda ก็ Polymetal
Honda ก็ Sonic
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX