ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันแรก ยี่ห้อใดที่แอร์เย็นเร็ว และแอร์ดีที่สุด  (อ่าน 32615 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
เย็นสุดน่าเป็น ทุกคันของค่าย toyota แต่รถใหม่ที่ร้อนสุด คงเป็น Mazda2
+1 เลยครับ หึหึ 
เป็นรถที่ ถ้าไม่หมุนเกือบสุด หาความเย็นไม่ได้เลย - -

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
ผมยกให้ Altis เย็นมากกว่า Camry อีกนะครับ
เพราะรถญาติผม altis ฟิล์ม40 แอร์เย็นกว่า camry ฟิล์ม60
ผมคิดว่าเพราะขนาดห้องโดยสาร คือเหตุผลหลักเลยครับ

ออฟไลน์ balliblue

confirm accord ครับ เย็นได้ใจมาก แต่ civic ก็เร็วนะแต่อาจสู้ accord ไม่ได้  ส่วน vigo เย็นเร็วดีครับ confirm
altis ก็อีกตัวเย็นเร็วเหมือนกัน

ออฟไลน์ Ntouchpong

• Jr. Member
  • **
Toyota อีกเสียงครับ ใช้ Hilux Tiger D4D ติดเสื้อกันหนาวไว้ในรถเลยครับ หนาวมาก ><
แต่ยี่ห้ออื่นก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรนะครับ อาจแตกต่างกันนิดหน่อย

ออฟไลน์ panerai

มายืนยันว่า accord ก็เย็นเร็วเย็นดี ไม่ต่างกับแคมรี ซึ่งก็เย็นเร็วและฉ่ำใช้ได้
 แต่ผมว่า Vios ยังไม่ถึงกับทันใจเท่าแคมรี จูนเนอร์ครับ

ออฟไลน์ palmgirl

• **

ออฟไลน์ csamabat

AVANZA ผมอย่างหนาวครับ INNOVA พี่สาวเช่นกัน ปรับ 28 ยังหนาวอยู่เลย
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ vantipz

MAZDA 2 จอดรถตากแดดแอร์บิดแรงสุดก็ช่วยอะไรไม่ได้ครับ นั่งหน้ายังพอไหว แต่เบาะหลังเตาอบชัดๆครับ แล้วยิ่งใช้เบาะหนังสีดำด้วยแล้ว จบข่าว อิอิ

ออฟไลน์ Satanic za'

ผมว่า ถามแบบนี้ก็เย็นทุกรุ่นแหละครับ

เปลี่ยนคำถามดีกว่า

รุ่นไหนเย็นช้าที่สุด อิอิ

รถญี่ปุ่นส่วนใหญ่จะใช้ denso ครับ ทั้ง Honda และ Toyota ส่วน mazda ผมไม่ทราบ izusu ก็น่าจะเป็น denso

ส่วนฟอร์ดและรถจากอเมริกา น่าจะใช้แอร์ของ valeo ครับ

ออฟไลน์ aksrisawat

• Newbie
  • *
nissan ครับ ยืนยัน!!!

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ขนาดรถ TOYOTA ที่นำเข้ามาในยุค 90+

ยังต้องเอามาใส่แอร์ denso เองต่างหากในไทยเลย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ขนาดรถ TOYOTA ที่นำเข้ามาในยุค 90+

ยังต้องเอามาใส่แอร์ denso เองต่างหากในไทยเลย

อันนี้สงสัยครับ

Denso มันบริษัทลูกของ Toyota อยู่แล้ว แล้วทำไมรถนำเข้าต้องเอามาใส่แอร์ Denso เองละครับ เพราะมันก็แอร์ Denso จากโรงงานอยู่แล้ว?
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
ดูจากคำตอบในนี้แล้ว ถ้า Denso ทำแอร์บ้านขายคงจะขายดีเป็นเทน้ำเทท่าแน่ๆ ;D ;D ;D
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ PowerOil

• **
  • ก็แค่ขับYaris คันเล็กๆ"ได้โปรด.....อย่าเบียดผม"
ลองอ่านดูหลายเสียงบอกว่าโตโยต้าเย็นจัง ผมขับยาริสไม่เคยได้สัมผัสความเย็นเลยครับ(ตอนกลางวันนะ)

เปิดน้ำยาแอร์สุดสปีดเบอร์4 เปิดเป็นชั่วโมงยังไม่เย็นเลยครับร้อนมากๆ ถ้านั่งครบกันทั้งบ้านโดนบ่นประจำ

ว่ายาริสแอร์ห่วยมาก ผิดกับอัลเมร่าของแฟนที่ซื่้อมาห้องโดยสารกว้างกว่าเปิดแอร์แค่เบอร์2 หนาวมากขนาดนั่งข้างหลัง

แต่้เสียงคอมแอร์ตอนเปิดครั้งแรกตอนสตาร์ทเครื่องดังแรงดีจริง ไม่รู้ว่ามีใครใช้ยาริสแล้วร้อนบ้างป่าวไม่รู้ครับ ???
>>>I LOVE HEADLIGHTMAG!!!<<<

http://www.facebook.com/chanwut.suksomrean <<แอดมาคุยเล่นกันได้ครับ^^

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมไปร้านแอร์..
ช่างเขาบอกว่า ของฮอนด้ากับโตโยต้า..
ใช้ Denso เหมือนกัน.. ::)
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ slumberland

• Newbie
  • *
เห็น Camry รุ่นก่อนหน้าโฉม 2012 นี้  ที่มี Plasma Cluster น่ะ  ตอนแรกนึกว่าใช้แอร์ของ Sharp ซะอีก

แสดงว่า  แอร์รถยนต์เนี่ย  Denso นับว่าเป็นยักษ์ใหญ่ทางด้านนี้เลยหรือเปล่าคะ  แล้วมีบริษัทอื่นๆ อีกหรือเปล่า

ออฟไลน์ Alcatraz

ไม่เข้าใจทำไมตอบแคมรี่กันแยอะ ผมว่าฮอนด้าแอร์เย็นเร็วกว่าอีก แคมรี่เวลาสตาร์ทแล้วแอร์มันดีเลย์ตลอดเลย ไม่ทันใจอย่างแรงเวลาขึ้นรถกลางแดดเนี่ย
แต่ซีวิคสตาร์ทแล้วลมเป่าทันที

ออฟไลน์ myalexxp

CK5 มิตซู ครับ

ผมใช้มา 15 ปี เย็นกว่า วีโก้ละกัน

ฮา  ;D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

อันนี้สงสัยครับ

Denso มันบริษัทลูกของ Toyota อยู่แล้ว แล้วทำไมรถนำเข้าต้องเอามาใส่แอร์ Denso เองละครับ เพราะมันก็แอร์ Denso จากโรงงานอยู่แล้ว?

สมัยก่อนซื้อรถ เขาไม่ได้แถมแอร์นี่ครับ
มันเป็นมาตั้งแต่ยุค KE70 แล้ว

ถ้าคุณ YIM ได้อ่านนิตยสารรถยนต์สมัยก่อน
ยุคโน้นเขาจะมีวงเล็บมาต่อท้าย ว่าถ้าเอาแอร์จะต้องจ่ายเพิ่มเท่าไหร่

ส่วนสาเหตุ ผมเดาเอาเองว่า มันคงมีผลกับการคิดราคาหน้าโรงงาน
เพราะแอร์มันเป็นของที่ต้องเสียภาษีสรรพสามิต

ส่วนเรื่องรถนำเข้าที่ผมกล่าวไว้ ถ้าเอาแอร์ด้วย เขาจะมีสมุดรับประกันมาต่างหากแบบนี้ครับ
ข้างในก็จะเขียนเอาไว้ว่า แอร์คันนี้ติดตั้งที่ดีลเลอร์เจ้าไหน อะไรยังไง

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เย็นเร็ว น่าจะขึ้นกับความร้อนสะสมภายในรถน่ะครับ

ส่วนแอร์เย็นเร็วที่พูดๆ คือ มันทำงานหนักมากๆ เลยเย็นเร็วน่ะครับ  :D

ออฟไลน์ vellcap

เย็นสุดน่าเป็น ทุกคันของค่าย toyota แต่รถใหม่ที่ร้อนสุด คงเป็น Mazda2
เป็นรถที่ ถ้าไม่หมุนเกือบสุด หาความเย็นไม่ได้เลย - -

เจอ Aveo เข้าไป Mazda 2 ชนะเลยครับ
แต่ระบบแอร์ที่ผมชอบที่สุดคือแอร์ที่ให้ Heater มาด้วยครับ ขับกลางคืนออกต่างจังหวัด มันให้ความรู้สึกเป็นธรรมชาติดี
ฝ้าไม่ขึ้น+ไม่หนาวอีกครับ อิอิ

ออฟไลน์ udis

เจอ Aveo เข้าไป Mazda 2 ชนะเลยครับ
แต่ระบบแอร์ที่ผมชอบที่สุดคือแอร์ที่ให้ Heater มาด้วยครับ ขับกลางคืนออกต่างจังหวัด มันให้ความรู้สึกเป็นธรรมชาติดี
ฝ้าไม่ขึ้น+ไม่หนาวอีกครับ อิอิ

ผมชอบเหมือนกัน มันรู้สึกสบายดีครับ

ออฟไลน์ balliblue

MAZDA 2 จอดรถตากแดดแอร์บิดแรงสุดก็ช่วยอะไรไม่ได้ครับ นั่งหน้ายังพอไหว แต่เบาะหลังเตาอบชัดๆครับ แล้วยิ่งใช้เบาะหนังสีดำด้วยแล้ว จบข่าว อิอิ

มา confirm mada 2 ครับเป็นแอร์รถที่ห่วยที่สุดเท่าที่ผมเคยนั่งเลย รถพี่ทำงานขนาดบิดน้ำยาแอร์สุด แรงสุด ยังไม่เย็นเลย ป้ายแดงออกมาตอนแรกคิดว่าผิดปกติเอาไปเช็คที่ศูนย์ ศูนย์บอกปกติ  ต้องขับแล้ววิ่งไปอีกสักพักอะถึงเย็นได้ใจ ยิ่งจอดตากแดดนี่ไม่ต้องพูดเลย

ออฟไลน์ tierak

ลองอ่านดูหลายเสียงบอกว่าโตโยต้าเย็นจัง ผมขับยาริสไม่เคยได้สัมผัสความเย็นเลยครับ(ตอนกลางวันนะ)

เปิดน้ำยาแอร์สุดสปีดเบอร์4 เปิดเป็นชั่วโมงยังไม่เย็นเลยครับร้อนมากๆ ถ้านั่งครบกันทั้งบ้านโดนบ่นประจำ

ว่ายาริสแอร์ห่วยมาก ผิดกับอัลเมร่าของแฟนที่ซื่้อมาห้องโดยสารกว้างกว่าเปิดแอร์แค่เบอร์2 หนาวมากขนาดนั่งข้างหลัง

แต่้เสียงคอมแอร์ตอนเปิดครั้งแรกตอนสตาร์ทเครื่องดังแรงดีจริง ไม่รู้ว่ามีใครใช้ยาริสแล้วร้อนบ้างป่าวไม่รู้ครับ ???

น่าจะยกเว้นยาริส กับ วิท นะครับ

ออฟไลน์ hutzero

โตโยต้าครับ

Denso การันตี
น้องผมเคยทำ QA ในนั้นมาก่อน
พี่โต บีบซะหน้าเขียวเลยกว่าจะผ่านออกมาแต่ล่ะชิ้น

น้องผมบอกว่า โตโยต้า มิตซู ทำอย่างพิถีพิถันมากๆครับ
มิตซู Lancer EX คอมแอร์เจ๊งกันเป็นแถวๆเลยครับ บ่นกันอยู่ในคลับ เห็นว่าคอมเล็กเกินไป ทำงานหนักเกินหรือไงเนี่ยแหละครับ

แต่สำหรับผม โตโยต้าครับ  วีโก้นี้แอร์เป่าหน้าชาดี *-*
แต่มาสด้า BT50 ตอนไปเทสไดร์ฟตอนบ่ายสองนี่แบบว่า หาความเย็นไม่เจอเลย -*-  มาสด้า 2 ด้วย

EX คอมแอร์ไม่ได้เจ๊งครับ แค่เสียงตัดมันดัง   ส่วนทุกอย่างยังทำงานได้ปกติ   
เนื่องจากเวลาโซลินอยด์ดึงคลัชมา แรงดึงมันมากทำให้หน้าคลัชไม่เกิดการลื่น หน้าคลัชจะไม่สึกง่าย
จึงทำให้มีอายุการใช้งานนาน   วิธีแก้ก็แค่เปลี่ยนแหวนรองแอร์ให้หนาขึ้นจะลดเสียงลงได้

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
มานอนยัน mazda 2 ด้วยคนคับ

หาความเย็นไม่ได้จริงๆๆคับ  ขนาดว่าติดฟีล์มดำแล้วนะ

ร้อนมากมาย  dmax คันที่บ้านฟีล์มใสยังเย็นกว่าอีก -*-

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าช่วงนี้ขนาดแอร์ในวีโก้ยังจะเอาไม่อยู่เลยนะครับ ของผมนี่ป้ายแดงเลย ขับเมื่อวาน ก็เปิดพัดลมแรงสุด เทอร์โมบิดขวาสุดเอาแบบไม่ตัดเลย ก็ต้องเปิดแบบนี้ตลอดไม่งั้น พอปิดแอร์แป้บเดียวไอเย้นในรถหายหมดเลย แต่คอนเฟิร์มมาว่าตั้งแต่มีรถมา โตต้านี่แหละครับที่สุดของแจ้ ส่วนที่ใช้มาแล้วแอร์เฮี่ยสุดก็ออดี้ครับ

ออฟไลน์ pongisra

วันนี้นั่ง mazda 2 ฟลีม V-kool จากเริ่มต้นจอดไว้ที่แถววัดพระแก้ว

ออกเดินทางตอน 12.10 เปิดแอร์สุด พัดลมสุด กว่าจะเย็นแบบที่ต้องการถึงสยามพอดี ตอน 12.35 ถึงได้หลี่พัดลมเป็นเบอร์ 3 ก่อนเลี้ยวเข้าห้าง

แต่ระหว่างทางก็ไม่ถึงกับร้อนนะครับ แค่ไม่เย็นแบบเย็นๆ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ในบรรดารถที่ผ่านภาษีคันแรก Honda Jazz ร้อนที่สุด ระบายความร้อนออกยากสุด แม้จะเป็นเดนโซ่ก็ตาม

เพราะกระจกบานหน้าพี่ใหญ่เว่อร์ แถมทำมุมป้าน รับแสงแดดยามบ่าย 2 เป็นอย่างดี

แดชบอร์ดรับความร้อนเต็มๆ และช่องแอร์ด้านข้างแบบ บขส. ทำให้ลมไม่ค่อยออกเยอะเหมือนช่องกลาง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมว่าช่วงนี้ขนาดแอร์ในวีโก้ยังจะเอาไม่อยู่เลยนะครับ ของผมนี่ป้ายแดงเลย ขับเมื่อวาน ก็เปิดพัดลมแรงสุด เทอร์โมบิดขวาสุดเอาแบบไม่ตัดเลย ก็ต้องเปิดแบบนี้ตลอดไม่งั้น พอปิดแอร์แป้บเดียวไอเย้นในรถหายหมดเลย แต่คอนเฟิร์มมาว่าตั้งแต่มีรถมา โตต้านี่แหละครับที่สุดของแจ้ ส่วนที่ใช้มาแล้วแอร์เฮี่ยสุดก็ออดี้ครับ

ใช้น้องติ๊ดอยู่ครับ
ถ้าจอดตากแดดช่วงนี้แอร์ดียังไงเอาแทบไม่อยู่  :-\
กำลังจะไปติดฟิลม์ใหม่พรุ่งนี้แล้ว
ฟิลม์ที่เซลล์ติดให้กากมากแถมบานหน้าไม่เต็ม  >:(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^