ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันแรก ยี่ห้อใดที่แอร์เย็นเร็ว และแอร์ดีที่สุด  (อ่าน 32682 ครั้ง)

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
รถคันแรก ยี่ห้อใดที่แอร์เย็นเร็ว และแอร์ดีที่สุด ผมจะซื้อรถให้ลูกตามนโยบายรถคันแรก จอดตากแดดเป็นประจำอยากรู้ว่ายี่ห้อใดแอร์ดีกว่ากัน ช่วงนี้ร้อนเหลือเกิน เพื่อน ๆ ว่าไงครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
โตโยต้าครับ

Denso การันตี
น้องผมเคยทำ QA ในนั้นมาก่อน
พี่โต บีบซะหน้าเขียวเลยกว่าจะผ่านออกมาแต่ล่ะชิ้น

น้องผมบอกว่า โตโยต้า มิตซู ทำอย่างพิถีพิถันมากๆครับ

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D.........ยกความที่เย็นดีมากนี้ให้กับโตโยต้าทุกรุ่นเลยครับ 8)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Toyota Confirm!!!
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
นั่ง Vios ของเพื่อน ไม่เย็นเลยครับ.......แต่ หนาวมากๆ ครับ >.<
เพื่อนผม มันติดเสื้อกันหนาว ไว้ในรถเลย
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ gknakop

• Jr. Member
  • **
toyota เย็นแน่ครับ vios ผมว่าไม่ค่อยเท่าไหร่ แต่เจอพวก vigo เย็นกว่าแต่ถ้าเย็นจริงๆ ต้อง camry

ออฟไลน์ 6162002

โตโยต้าครับ

Denso การันตี
น้องผมเคยทำ QA ในนั้นมาก่อน
พี่โต บีบซะหน้าเขียวเลยกว่าจะผ่านออกมาแต่ล่ะชิ้น

น้องผมบอกว่า โตโยต้า มิตซู ทำอย่างพิถีพิถันมากๆครับ
มิตซู Lancer EX คอมแอร์เจ๊งกันเป็นแถวๆเลยครับ บ่นกันอยู่ในคลับ เห็นว่าคอมเล็กเกินไป ทำงานหนักเกินหรือไงเนี่ยแหละครับ

แต่สำหรับผม โตโยต้าครับ  วีโก้นี้แอร์เป่าหน้าชาดี *-*
แต่มาสด้า BT50 ตอนไปเทสไดร์ฟตอนบ่ายสองนี่แบบว่า หาความเย็นไม่เจอเลย -*-  มาสด้า 2 ด้วย

ออฟไลน์ Stp

สำหรับผม รถยี่ห้ออะไรก็ได้ที่ใช้ระบบแอร์ของ Denso ครับ  :D ;)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ eaowpj

ผมว่าแอร์ ออโต้น่าจะทำงานให้เย็นเร็วกว่าแอร์ธรรมดาครับ ของผมใช้มิตซูเป็นแอร์ออโต้ พอเริ่มเปิดแอร์ถ้าอากาศร้อนตากแดดมันจะทำงานไล่อากาศร้อนเต็มที่แค่ไม่เกิน 10 วินาที (ผมเปิดกระจกช่วยให้มันเร็วขึ้น) ก็จะเริ่มรู้สึกถึงลมเย็น ๆ จากแอร์ละครับ และมันจะเย็นขึ้นเรื่อย ๆ  ส่วนในห้องโดยสารจะเย็นตามอุณหภูมิที่ตั้งก็แล้วแต่ความร้อนละครับ ส่วนโตโยต้าที่ใช้เป็นแอร์ธรรมดา ถ้าอากาศร้อนตากแดดนาน ถ้าเปิดแอร์พัดลมเบอร์ต่ำมันก็จะกินเวลาประมาณ 20 วินาทีขึ้นไป ก็จะเจอลมเย็น ๆ ถ้าเปิดพัดลมแรง ๆ และปรับความเย็นให้เพิ่มขึ้นผมว่าเหมือนจะเร็วพอ ๆ กับแอร์ออโต้ที่เคยใช้ ส่วนฮอนด้ากับนิสสันเคยนั่งแต่รถของเพื่อน เหมือนจะมาแนวนิ่ม ๆ แต่แอร์เย็นครับ ผมไม่แน่ใจเพราะอากาศมันร้อนเย็นไม่เท่ากันครับ  :)

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
Vigoนี่ ความเย็นแค่ 1ใน4 พัดลมแรงสุด เสียงดังลั่นไม่พอ ลมออกมาเป็นไอขาวๆเลย เย็นเจี๊ยบบบบบบบบบบบบบบบ..... ;D ;D

ออฟไลน์ novic

• Jr. Member
  • **
denso เย็นมาตั้งแต่ mityx แล้ว ของเค้าดีจริง ;D

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ผมว่าโตโยต้านี้แหละ
ที่บ้านผมมีวีออสอยู่ด้วย นั่งแปปเดียวใบหน้าผมเย็นมาก ;D

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
โตโยต้าครับ ฟันธง ขนาดผมขับเจ้า Avanza ใหม่ ตอนเที่ยงกลางสนามหัดขับไม่มีร่มเลย เปิดแป๊ปเดียวเย็นสุดขั่ว ขับไป2ชม. แล้วเลิก ไม่อยากลงจากรถเลย เหมือยอยู่ในบนดอย เย็นสบายครับ Confirm
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ vellcap

เอาเท่าที่เจอมานะครับ เย็นอย่างเดียว Denso  Toyota ทุกรุ่นครับ
แต่ถ้าเอาดีที่สุด ทนที่สุด ผมยกให้ Toyota Camry ครับ อยากร้อน อยากเย็น ทำได้หมดเลย  ;D ;D

ออฟไลน์ udis

แอร์เย็นเร็วและเย็นจนหนาว สำหรับอากาศร้อนจัดบ้านเรา
ผมว่ามันไม่ดีต่อสุขภาพนะครับ ตั้งพอดีๆดีกว่าครับ

ถ้าออกไปตอนเที่ยงๆ รถที่แอร์สุดที่เคยนั่งน่าจะเป็น Vigo ครับ ผมลงรถ ผมปวดหัวเลยครับ ร่างกายปรับตัวไม่ทันครับ

ออฟไลน์ pong_ru

รถคันแรก ยี่ห้อใดที่แอร์เย็นเร็ว และแอร์ดีที่สุด ผมจะซื้อรถให้ลูกตามนโยบายรถคันแรก จอดตากแดดเป็นประจำอยากรู้ว่ายี่ห้อใดแอร์ดีกว่ากัน ช่วงนี้ร้อนเหลือเกิน เพื่อน ๆ ว่าไงครับ
Jazz กับ City ก็ Denso นี่ครับ สู้ Vios ได้มั๊ยครับ  แล้ว Ford กับ Mazda 2 เป็นไงครับ

ออฟไลน์ 6162002

denso เย็นมาตั้งแต่ mityx แล้ว ของเค้าดีจริง ;D
Mighty-X มัน พัดลมเบานี่สิครับ เปิดเบอร์ 4  แรงเท่าเบอร์ 2 วีโก้
แถมเทอร์โมฯ  ปรับน้อยไปแอร์ไม่เย็น ปรับมากไปแอร์เป็นน้ำแข็ง  แม่เจ้า *-*

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
camry เช่นเดียวกันครับ สุดๆ วันนี้ไปซื้อแว่นตากันแดด แล้วมาใส่ พอขึ้นนั่งได้ สองนาที แว่นนี่เย็นเยือกเลยครับ
altis ก็ใช่ย่อย เย็นจนหนาวเลย
แอร์โตโยต้าเจ๋งทุกรุ่นครับ
innova นี่ก็หนาวใช้ได้
sport cruiser ขับสอง นี่ก็เย็นมาก
vios ก็เคยนั่งเย็นมาก
fortuner ก็เย็นมาก คือง่ายๆว่าโตโยต้าเย็นและดีที่สุดในบรรดารถยนต์ทั้งหมด

ออฟไลน์ pongisra

Jazz กับ City ก็ Denso นี่ครับ สู้ Vios ได้มั๊ยครับ  แล้ว Ford กับ Mazda 2 เป็นไงครับ

Mazda 2 ฟลีม V-Kool ต้องบิดสุดถึงจะเย็นครับ(สุดแบบสุดจริงๆ) อากาศแบบวันนี้ต้องใช้พัดลมเบอร์ 2-3 .......แต่ก็เย็นสู้ jazz บิดสุดไม่ได้อยู่ดี

ส่วน Vios ไม่เคยนั่นไม่เคยใช้ แต่เดาว่าเย็นที่สุด เพราะแอร์ toyota มันกจะเย็นกว่ายี่ห้ออื่นไม่มากก็น้อย

ความเย็นที่ว่านี่วัดจากความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ปกตินั่งพวก Camry/Accord/3-Series ผมจะเปิดแอร์ 22C-23C

ปล. Denso ของเขาดีก็จริง แต่ก้ไม่ได้หมายความว่ารุ่นไหนใช้  Denso แล้วจะเย็นชุ่มฉ่ำนะครับผมว่า..... 320d E90 ก็ Denso แต่มันก็ไม่เย็นฉ่ำๆๆแบบ Camry

Denso สำหรับผมบอกได้ว่ารถคันนั้นไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องความเย็น

ปล2 มีใครทราบไม้ครับ Mazda 2 ใช้แอร์ Denso ป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2012, 19:34:41 โดย pongisra »

ออฟไลน์ slumberland

• Newbie
  • *
แล้ว City/ Civic นี่ใช้แอร์ยี่ห้ออะไรเหรอคะ

แล้ว City/ Civic นี่ใช้แอร์ยี่ห้ออะไรเหรอคะ

Nippon Denso ครับ

ออฟไลน์ Headman

ถ้าบอกว่า แอร์ นิสสันเย็นสุด จะมีใครเชื่อไหมครับ
เคยนั่ง Urvan นั่งหลังสุดด้วย นาฬิกาผมวัดความเย็นได้ 22 องศาc อ่ะครับ นั่งเต็มทุกที่นั่ง  ;D ;D 
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ sundown55

แอร์เบนซ์ต้องคอยกดทุกประมาณ30นาที ไม่ให้อากาศภายนอกเข้าไป ระบบดีเอาไว้ป้องกันการหลับแล้วเสียชีวิตให้มีออกซิเจนเข้าไป แต่ขับในเมืองมีแต่ควัน :'(

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Toyota ครับ ยิ่งรุ่นบนๆนี่
เทียบเท่าขั้วโลกเหนือเลย - -'
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
แล้วฮอนด้าหละครับก็ใช้ denso นี่ครับ accord ก็เยนประมาณ camry เลยนะครับ  ;D

แล้วฮอนด้าหละครับก็ใช้ denso นี่ครับ accord ก็เยนประมาณ camry เลยนะครับ  ;D

denso เหมือนกัน แต่ผมว่าเย็นสู้ Camry ไม่ได้

แต่แอร์ Accord ก็ดีใช้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ diow_1991

เย็นสุดน่าเป็น ทุกคันของค่าย toyota แต่รถใหม่ที่ร้อนสุด คงเป็น Mazda2

ออฟไลน์ mewzabahl

toyotaอีกเสียงครับ ไปล้างแอร์ ที ยังกะได้รถไหม่

keanetona

• บุคคลทั่วไป

ด้วยมาตรฐานของผม แอกคอร์ด ยังเย็นไม่เท่า แคมรี่ ACV30 ครับ (ซึ่ง ACV30 เย็นกว่า ACV40 ซะอีก)

ส่วนที่ผมยกให้เป็นอันดับ1ของความเย็นเท่าที่ผมขับมาคือ BMW E28 ผมสรุปคร่าวๆได้ว่า รถจอดตากแดดเปิดแอร์5นาทีเย็นฉ่ำ และปรับร้อนสุด ยังเป็นนรกของคนขี้หนาว แต่ผมชอบ เพราะผมขี้ร้อน

ออฟไลน์ Nuzz

แล้วค่าย Chevrolet นี่ใช้ แอร์ของ Denso รึเปล่าครับ จำได้ว่าเคยไป Test drive Cruze ช่วงกลางวันเหมือนแอร์มันเย็นช้า แล้วก็ไม่ค่อยเย็นยังไงก็ไม่รู้ครับ หรือผมคิดไปเองไม่รู้