ผู้เขียน หัวข้อ: // Preview อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง Hyundai CRETA 1.5 SEL IVT : 999,000 บาท //  (อ่าน 5065 ครั้ง)

ออฟไลน์ HLM

• Administrator
  • Sr. Member

Preview ผลทดสอบ อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง Hyundai CRETA 1.5 SEL IVT
999,000 บาท พร้อมตารางเปรียบเทียบกับคู่แข่งใน Segment เดียวกัน

อ่านข้อมูลทั้งหมดได้ที่นี่

https://www.headlightmag.com/2022-03-20-acceleration-fuel-consumption-hyundai-creta-sel-ivt/

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
เฮ้ยย ไม่อืดอย่างที่คิดหนิหน่า

อัตราสิ้นเปลืองก็ดีกว่ามาตรฐานรถ 1.5 NA นิดนึง แต่ต้องรอดูในเมือง

แต่ยังไงก็ยังแพงอยู่ดีเมื่อเทียบกับคู่แข่ง Packaging รถที่ได้ควรขายแค่ 8 ปลาย เลทไม่เกิน 9 ต้นเท่านั้น
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
ทำได้สูสีกับ C-HR / Collora Cross (เครื่อง 1.8 N/A) เลยนะ

(มีส่วนลด ซัก 50k + แถมประกัน น่าจะพอไปได้อยู่นะ)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
สูสีกับ Cross เลย แต่ เบนซิน 1.5 ก็ทำได้ ไม่ง้อถ่าน

ออฟไลน์ lexus

ทำไมรู้สึกว่าราคานี้ไปkickอัดส่วนลดน่าสนใจกว่า

ออฟไลน์ zionzz

• Full Member
แสดงว่าเครื่อง 1.5ตัวนี้เทคโนโลยีดีมากๆเลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ Staples

เครื่อง 1.5 ทำได้พอกับ 1.8 ของโตโยต้าเลย แสดงว่าเทคโนโลยีสันดาบธรรมดาของ toyota เริ่มตกยุคแล้ว

ออฟไลน์ deertesla

ราคานี้ผมไป cx3 cx30 หรือกัดฟันไป xv forestor ดีกว่าครับ แพงเกินกับดีไซน์หน้าตาภายนอกภายในที่สู้ยี่ห้ออื่นๆไม่ได้เลย 

แต่กำลังสงสัยว่าสรุปคือไฟหน้าอยู่ข้างบนใช่มั้ยครับ ข้างล่าคือไฟตัดหมอก  หรือไฟข้างบนคือไฟหรี่ และ ต่ำ+เดย์ไลท์  ไฟล่างคือไฟสูงกันครับเพราะเห็นในภาพ  กับลักษณะโครมคล้ายโคลมเกล็ดปลาแบบฮอนด้าครับ

ออฟไลน์ xman2029

เครื่อง 1.5 ทำได้พอกับ 1.8 ของโตโยต้าเลย แสดงว่าเทคโนโลยีสันดาบธรรมดาของ toyota เริ่มตกยุคแล้ว
โตโยต้าต้อง dynamic force น่าจะสู้ได้ แต่เครื่องในไทยอายุนี่ 10ปีขึ้น ถึงจะปรับปรุงมาเรื่อยๆแต่คงสู้เครื่องที่ทำใหม่หมด ไม่ได้

ออฟไลน์ Teera

ราคานี้ผมไป cx3 cx30 หรือกัดฟันไป xv forestor ดีกว่าครับ แพงเกินกับดีไซน์หน้าตาภายนอกภายในที่สู้ยี่ห้ออื่นๆไม่ได้เลย 

แต่กำลังสงสัยว่าสรุปคือไฟหน้าอยู่ข้างบนใช่มั้ยครับ ข้างล่าคือไฟตัดหมอก  หรือไฟข้างบนคือไฟหรี่ และ ต่ำ+เดย์ไลท์  ไฟล่างคือไฟสูงกันครับเพราะเห็นในภาพ  กับลักษณะโครมคล้ายโคลมเกล็ดปลาแบบฮอนด้าครับ

เรื่องสวยนี่ นานาจิตตังฮะ
ผมมองว่า ไฟดวงล่างเหมือน Mitsu เลยฮะ
ไป Forester ก็ไม่น้อยนะครับ สามแสน
เอาไปถอย Civic EK Si Coupe มาขับหล่อๆ ได้อีกคัน

ผมมองว่า ไฟดวงล่างเหมือน Mitsu เลยฮะ
ไป Forester ก็ไม่น้อยนะครับ สามแสน
เอาไปถอย Civic EK Si Coupe มาขับหล่อๆ ได้อีกคัน
โคมข้างล่างเหมือนxpander ครับ. แต่ทั้งสามแสนได้saab 9000. หรือ.  ซีตรองbx หรือds3 มาขับหล่อๆได้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2022, 14:44:24 โดย deertesla »

ออฟไลน์ pjs6306

จะว่าไปเค้ามาดีเลยครับตัวนี้ถึงได้กล้าตั้งราคาแบบนี้ รถสวย ประกอบดี คือคนละเกรดกับ ZS แต่ราคามันโดดไปนิสนึงนะ แอบชอบเหมือนกันนะเนี่ย

ออฟไลน์ REX

ทำไมรู้สึกว่าราคานี้ไปkickอัดส่วนลดน่าสนใจกว่า

ไช่ๆ เห็นด้วย

ออฟไลน์ GT3

อ้างถึง
จับคู่กับเกียร์อัตโนมัติอัตราทดแปรผัน IVT (Intelligent Variable Transmission) ขับเคลื่อนล้อหน้า

มันคือเกียร์อะไรครับ ??

ออฟไลน์ nnss

ดีไซน์เหมือนรถเปิดตัวปี 2013 เลยครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

อ้างถึง
จับคู่กับเกียร์อัตโนมัติอัตราทดแปรผัน IVT (Intelligent Variable Transmission) ขับเคลื่อนล้อหน้า

มันคือ cvt ที่ใช้โซ่แทนสายพานเหล็ก แบบเดียวกับที่ซูบารุใช้ครับ

ข้อดีคือเหนียวขึ้น กระทืบคันเร่งไปเลยขาดยาก

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป

เครื่อง 1.5 ของ Hyundai มันแรง ก็เพราะว่า พ่วงด้วย Turbo แต่ เครื่อง 1.8 ของ Toyota ไม่ได้พ่วง Turbo แต่เป็นเครื่องตกยุคแบบ Dual VVT-i

ออฟไลน์ Highway Star

เครื่อง 1.5 ของ Hyundai มันแรง ก็เพราะว่า พ่วงด้วย Turbo แต่ เครื่อง 1.8 ของ Toyota ไม่ได้พ่วง Turbo แต่เป็นเครื่องตกยุคแบบ Dual VVT-i

ตัวนี้ของฮุนได1.5 NA ไม่มีโบนะครับ

อัตราเร่งของจริงทำได้ดีกว่าตัวเลขความจุเครื่องกับแรงม้าในโบรชัวร์นะครับ

เชียร์ให้ได้เกิดนะ อยากเห็นรถรุ่นอื่นของฮุนไดบ้างนอกจากรถตู้

ออฟไลน์ red898

• Full Member
ชื่นชมความเจ๋งของHLMเหมือนเดิมครับ สื่ออื่นpreview spec ราคาไปก่อนหน้า

แต่ที่นี่รอแป๊บเดียวมีตัวเลขperformanceให้รับชมแล้ว สุดยอดครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต

เครื่องนี้เป็นเครื่องธรรมดาครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

อ้างถึง

มันคือ cvt ที่ใช้โซ่แทนสายพานเหล็ก แบบเดียวกับที่ซูบารุใช้ครับ

ข้อดีคือเหนียวขึ้น กระทืบคันเร่งไปเลยขาดยาก
แต่ที่อยู่ในออดีมีพังกันเยอะเลยพัฒนาเป็น dual cutch ใช้แทนครับ

ออฟไลน์ Teera

โคมข้างล่างเหมือนxpander ครับ. แต่ทั้งสามแสนได้saab 9000. หรือ.  ซีตรองbx หรือds3 มาขับหล่อๆได้นะครับ

หน้าใหม่ ของ Mitsu มีอีไฟนี่ทุกรุ่นเลยฮะ Pa,Triton,Outlander ใหม่ ส่วนตัว ไม่ชอบเลยฮะ ไม่ถูกชะตา
ส่วน Saab และ ซีตรอง ชอบนะฮะ แต่ กลัวเรื่องซ่อมบำรุง และ ชอบ Coupe ฮะ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

อัตราเร่งใช้ได้เลย

คนส่วนใหญ่ เมื่อรู้ว่าเป็นเครื่อง 1500 ก็อาจจะกังวลว่าอืด
Hyundai ควรเอาเรื่องอัตราเร่ง มาโฆษณานะ
แบบว่าสมรรถนะใกล้เทียบเท่าใกล้เคียง เครื่อง 1800 อะไรก็ว่าไป
ผมว่ารถมันโอเคเลย ยิ่งคันสีเทา ภายในสีน้ำตาลนี่ โครตสวย

ออฟไลน์ Symphonic

น้ำหนักตัวรถเท่าไหร่ครับ และเมื่อเทียบน้ำหนักตัวกับคู่แข่งแล้วเป็นยังไง
นอกจากกำลังเครื่องแล้วน้ำหนักตัวก็มีผลโดยตรงกับอัตราเร่งและการกินน้ำมัน

ออฟไลน์ KTN88

น้ำหนักตัวรถเท่าไหร่ครับ และเมื่อเทียบน้ำหนักตัวกับคู่แข่งแล้วเป็นยังไง
นอกจากกำลังเครื่องแล้วน้ำหนักตัวก็มีผลโดยตรงกับอัตราเร่งและการกินน้ำมัน

น้ำหนัก 1,150 เองครับ ถือว่าเบากว่าเพื่อน

ออฟไลน์ Lammerison

เรื่องสมรรถเครื่องยน์ การสิ้นเปลือง สำหรับรถเครื่องแค่ 1500 แต่ทรงรถแบบต้านลมแบบนั้น

ถือว่าตัวเลขดีเลยแหละ

ออฟไลน์ SM.

อยากให้มีเยอะดีๆนะครับ ฮุนได จะได้กล้าเอา model อื่นเข้ามาเพิ่มเติมอีก

ถ้า model นี้ไม่รอด ก็เหลือแค่รถตู้เหมือนเดิม และที่นี่จะยิ่งไม่กล้าเอา model อื่นมาอีกแล้ว