ผู้เขียน หัวข้อ: มีโครงการที่จะซื้อรถในปีหน้าแต่มีเหตุผลมากมาย  (อ่าน 5697 ครั้ง)

ออฟไลน์ 007

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตติดน้อง2
ไม่รู้ว่าวางแผนนานไปไหม มีโครงการจะซื้อรถในอีก1-2ปี  คือที่บ้านผมมี 6 คนครับ แต่อยากได้รถเล็ก (พื้นที่บ้านมีน้อย) ประมาณน้องมีนา เพราะไปไหนก็ไม่ค่อยครบ 6 คน ซึ่งเป็นคันแรกของบ้านกะจะใช้จนพัง ถ้าดูจากความคุ้มค่าและประหยัดน้ำมันเน้นใช้ในเมืองออกต่างจังหวัดบางครั้ง แต่รอดูของฮอนด้าอยู่ครับ  ว่าจะดีกว่าน้องมีนาหรือเปล่าถ้าราคาไม่ต่างกันมาก และขอความรู้ เรื่องถ้ามีรถจะต้องใช้งบประมาณด้านใดบ้างในการดูแลรักษารถครับ คือก่อนซื้อต้องว่างแผนว่าจะต้องใช้จ่ายในอนาคตอีกเท่าไร

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ไม่รู้ว่าวางแผนนานไปไหม มีโครงการจะซื้อรถในอีก1-2ปี  คือที่บ้านผมมี 6 คนครับ แต่อยากได้รถเล็ก (พื้นที่บ้านมีน้อย) ประมาณน้องมีนา เพราะไปไหนก็ไม่ค่อยครบ 6 คน ซึ่งเป็นคันแรกของบ้านกะจะใช้จนพัง ถ้าดูจากความคุ้มค่าและประหยัดน้ำมันเน้นใช้ในเมืองออกต่างจังหวัดบางครั้ง แต่รอดูของฮอนด้าอยู่ครับ  ว่าจะดีกว่าน้องมีนาหรือเปล่าถ้าราคาไม่ต่างกันมาก และขอความรู้ เรื่องถ้ามีรถจะต้องใช้งบประมาณด้านใดบ้างในการดูแลรักษารถครับ คือก่อนซื้อต้องว่างแผนว่าจะต้องใช้จ่ายในอนาคตอีกเท่าไร

innova จบเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
รถเล็กๆ แต่ขน(ได้)เยอะ

ลองดูๆ Honda Freed สิครับ ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Ohmmypp

AVANZA มั้ยครับ?
JC TU #54

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าจะใช้กันจนพัง น่าจะซื้อรถที่ใช้กันได้ 6 คนไปเลยนะครับ แม้ว่าอาจจะไม่ได้ไปไหนกันครบๆ
แต่ก็น่าจะเผื่อความต้องการในอนาคตไว้ก่อนน่าจะดีครับ
ส่วนรถเล็กๆ ที่บรรจุ 7 คนได้ที่เข้าท่าก็น่าจะมี
Avanza รถขนาดกะทัดรัดครับ ยาวพอๆ กับ B-segment Sedan นั่ง 7 คนได้สบายๆ มีแอร์หลัง ออพชั่นพอคบได้ ไม่เยอะ
สมรรถนะไม่ต่างจาก March เท่าไหร่ (ถ้านั่งกันไม่กี่คน) แต่กินน้ำมันกว่า B ทั่วไปหน่อย และงานประกอบต้องไปดูด้วยตัวเองว่ารับได้มั้ย
(สำหรับผมรับไม่ได้ Mira ใช้มือ 2 มาสิบกว่าปียังรู้สึกเลยว่างานประกอบดีกว่าในบางจุดเลย)
Freed อันนี้ขนาดก็กะทัดรัดอีกรุ่น 7 ที่นั่งนั่งสบายๆ ขึ้น-ลงง่ายด้วยประตูไฟฟ้า ออพชั่นค่อนข้างดี
สมรรถนะอาจจะไม่ทันใจตอนเร่งแซง แต่ขับเรื่อยๆ ก็สบาย กินน้ำมันพอๆ กับ B ทั่วไป แต่ราคา ต้องลองชั่งใจเองดีกว่า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Freed ตัวถูกสุดลง 1 แสน เหลือ 7 ปลายๆ

Avanza ตัว top 6.9 แสน

ต่างกัน 1 แสน ต้องช่างเอาครับ

แต่โดยส่วนตัวผมว่า freed ประหยัดน้ำมัน+ไว้ใจได้มากกว่าครับ

ออฟไลน์ !LiLo!

ผม อยากลองเสนอโปรตอน เอ็กซ์โซร่า สักนิดนึงครับ^^ (เห็น คนแถวบ้านใช้อยู่แลดูโอเคดีเหมือนกัน)
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
freed ก็น่าสนนะครับ  ;D ;D  สวยด้วย

exora อะไหล่มันถูกยังอะครับ อยากรู้  ;Dเห้นตอนนั้นบอกแพงกัน

ออฟไลน์ nuttapatJazz

จากโจทย์ที่ให้มา

- ถ้ากะจะใช้จนพังเป็นคันแรกของบ้าน // แนะนำให้เป็นรถญี่ปุ่นครับ

-ที่บ้านมี6คน แต่ไปไม่ค่อยครบเท่าไหร่// แต่ก็มีโอกาสที่จะครบ6คนไม่ใช่หรอครับ น่าจะซื้อให้พอดีๆดีกว่า

-พื้นที่บ้านมีน้อย // ถ้ายังมีพื้นที่จอดในบ้าน รถขนาดเล็กหรือใหญ่ก็พอๆกันแหละครับ แต่ถ้าต้องออกไปจอดนอกบ้านงั้นรถเล็กคงดีกว่าเพราะจะได้ไม่รบกวนบ้านอื่นมากเกินไป

-คุ้มค่าประหยัดน้ำมัน // ถ้าไม่คิดจะติดแก๊สมองดีเซลดีกว่าครับ แต่ถ้าจะติดก็โอเคกลับมามองเบนซินต่อ

สรุป

ถ้าไม่ค่อยมีปัญหาด้านงบประมาณ อยากให้มองรถประเภทปาเจโร่สปอร์ต หรือ ฟอร์จูเนอร์ไปเลยดีกว่า

แต่ถ้ายังค่อนข้างจำกัด อยากให้มองไปที่ฮอนด้า แจ๊ส หรือถ้าไม่แคร์เรื่องขายจนเก่าแล้วก็อะแวนซ่าไปเลยครับ

คงตอบโจทย์ได้ดีกว่ามาร์ชแน่ๆ เพราะมาร์ชคงเล็กไปสำหรับจำนวนคนเท่านี้

และตัวเลือกที่ผมกล่าวมาน่าจะครอบคลุมการใช้งานในชีวิตประจำวันได้ดีกว่าด้วยครับ

ปล.ทั้งหมดนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ 007

• **
ขอบคุณครับที่เข้ามาตอบแต่ที่บ้านมีอยากได้ ประมาณว่าอีโคคา และเป็นรถคันแรกและไม่อยากเป็นหนี้นาน แล้วค่าใช้จ่ายเวลามีรถก็น่ามี

ออฟไลน์ Eddy5659

เรื่องรถนี่ ถ้าไม่ติดแบรนมากนัก และห่วงราคา ผมว่า proton ก็พอได้นะครับ

ส่วนการวางแผนที่คุณควรจะคิดคือ

ตอนออกรถ ค่าดาวน์ ค่าทะเบียน พรบ ค่าประกันภัยชั้น1 ฟิล์ม(เผื่อไม่ได้แถม) และค่าประกันป้ายแดง

หลังออกรถก็มีค่าบำรุงรักษาตามระยะ ก็มีทุกหมื่นโลต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง และอื่นๆซึ่งจะมีในคู่มือการบำรุงรักษา
และทุกปีต้องจ่ายค่าประกันภัย ภาษีรถ พรบ

และที่สำคัญที่สุดคือค่าน้ำมัน และค่าน้ำชาพี่ๆสีกากีที่อยู่ตามทางหลวง(เจอบ่อยพอๆกับปั๊มเลยนะ หลังๆ 100 มีส่ายหน้านะครับ)
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Chris Evn

Freed ตัวถูกสุดลง 1 แสน เหลือ 7 ปลายๆ

Honda ปรับราคา Freed หรือครับ

ออฟไลน์ 007

• **
ขอบคุณทุกคำตอบครับ เป็นการดูไว้และกะประมาณการในใช้เงิน และที่บ้านยังไม่อยากได้รถใหญ่ เพื่อฉุกเฉินยังมีให้ใช้ แต่ไม่เอามือ2นะ(เรื่องมากด้วย) ไม่มีความรู้เรื่องรถเลย ถามอีกนิด รู้ว่ารถที่มี abs จะทำให้ล้อไม่ล็อก แต่ถ้ารถไม่มี abs และคนไม่มีประสบการณ์ในการขับรถ โอกาสที่ล้อจะล็อกมีมากแค่ไหนครับ สมมุติว่างบมีแค่ให้เลือกน้องมีนารุ่น e cvt  

ออฟไลน์ patzahut

ถ้าอยากได้ในงบที่ไม่สูงมาก ประหยัดน้ำมันใช้งานได้จริง ก็ March ครับ  แต่ ถ้าขยับขึ้นไปได้หน่อย
ก็มี
Mazda 2
Honda Jazz
Ford Fiesta
ลองดูแต่ Option รุ่นต่ำสุดดูครับ ลองช่างใจดู ถ้ามีโอกาสก็ลองไปนั่งเล่นในทุกโชวรูม ว่าคันไหนสบาย คันไหนอึดอัดครับ

ถ้าคิดว่าตัดช้อยเหลือแค่ซัก 2-3 คัน ก็ไปลองขับให้หมดเลยครับ  สอบถามใน Headlightmag ได้เสมอครับ สมาชิกทุกคนยินดีช่วยเหลือครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป

Honda ปรับราคา Freed หรือครับ

ได้ยินข่าวมาว่าตัวถูกสุด ลด 1 แสนบ.+ประกันและของแถมอีก คุ้มมากๆครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ฟรี๊ดตอบโจทย์ได้ แต่ราคาก็สูงอยู่ครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

ฟรี๊ดตอบโจทย์ได้ แต่ราคาก็สูงอยู่ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขออนุญาต เถียงน้อง name หน่อยเน่อ

March ดีกว่า Avanza ครับ ในภาพรวม ไม่เว้นแม้แต่เรื่องการทรงตัว ที่ยังไงๆ March ก็ดีกว่าชัดเจน

Proton ผมไม่แนะนำครับ เป็นห่วงราคาอะไหล่ที่แพง และในราคาเดียวกัน
แม้จะได้ความคุ้มค่า ณ วันออกรถ ซึ่งคุ้มจริงๆ ไม่เถียงเลย แต่สมรรถนะเป็นอย่างไร
การใช้งานระยะยาวเป็นอย่างไร อีกทั้ง ผู้จำหน่าย จะอยู่กับเราไปได้อีกนานแค่ไหน
เราไม่กล้ายืนยัน เพราะประวัติศาสตร์ ทั้ง Daihatsu Opel Holden Hyundai
ก็มีบทเรียนให้ดูกันมากพอแล้ว

ค่อยๆดูไปครับ ไปตัดสินใจอีกทีเอาเมื่อวันที่จะต้องซื้อจริงเลยก็ได้ครับ ปีหน้า มีรถใหม่ออกมาหลายรุ่นอยู่

ออฟไลน์ 007

• **
ช่วยตอบเรื่อง abs ด้วยครับอยากรู้ว่ามือใหม่ยังไม่มีประสบการณ์ถ้าไม่มี abs นี้อันตราย จากล้อล็อคหรือเปล่า แล้วล็อคมันเกิดขึ้นง่ายไม่

ออฟไลน์ Charin09

• Newbie
  • *
ช่วยตอบเรื่อง abs ด้วยครับอยากรู้ว่ามือใหม่ยังไม่มีประสบการณ์ถ้าไม่มี abs นี้อันตราย จากล้อล็อคหรือเปล่า แล้วล็อคมันเกิดขึ้นง่ายไม่

มีแน่นอนครับ

"เกิดขึ้นง่ายไหม"  แล้วแต่สถานการณ์ครับ  อย่างเช่นเราขับรถมา ไม่ต้องความเร็วสูง  แต่เราเหยีบบเบรคกระทันหัน  มันก็อาจจะเกิดล้อล็อคได้ครับ

ผมแนะนำว่ามีไว้ดีกว่าแน่นอนครับ  มีระบบนี้เรายังสามารถที่จะควบคุมรถได้อย่างปลอดภัยมากยิ่งขึ้นครับ 

ออฟไลน์ best

AVANZA มั้ยครับ?

+1 ครับ

ถ้าผ่อน ต่างกันต่อเดือนไม่เยอะครับ
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ค่าใช้จ่ายโปรตอน ไม่คุ้มค่าแน่นอน ในระยะยาว เผลอๆ ดีลเลอร์มันจะทิ้งเราไปอีกรึเปล่าไม่รู้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^