ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปยอดจองสูงที่สุดในรอบ 29 ปี ทะลุ 85,000 คันที่ Motor Expo 2012  (อ่าน 11909 ครั้ง)

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
Suzuki น่าจะเป็นยอดของ Swift เกือบทั้งหมดรึป่าวครับ
เพราะผมคิดว่าคงมีน้อยคนที่จะไป Motor Expo เพื่อจอง Suzuki Carry อ่ะะนะ

ถ้าเกิดมีคนไป MOTOR EXPRO  เพื่อไปจอง CARRY นะ ฮาสุดๆ เลยครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
วันสุดท้าย Toyota ต้องทำทีเด็ดอะไรซักอย่างตีตื้น Honda มาได้ตั้งเกือบ 800 คัน

ออฟไลน์ Bimmer Boy

สงสาร Chevrolet มากกกกก มีรถขายตั้ง 5-6 รุ่น แต่กลับได้ยอดจองน้อยกว่า Suzuki ที่มีแค่ Swift เนี่ยนะ
ทั้ง ๆ ที่ดีไซน์ตัวรถดูดีกว่ารถญี่ปุ่นตั้งเยอะ
แสดงว่าชื่อชั้นของแบรนด์ ความเชื่อมั่นของผู้ซื้อมีปัญหามาก ๆ ๆ ๆ แล้วล่ะ

ถ้าไม่ปรับปรุง ก็คงเป็นอย่างนี้แหละครับ

แปลกใจเหมือนกัน มีตัวใหม่ออกมาสองสามรุ่่น ยอดไปไม่ถีงไหนเลย ผมว่าเป็นเพราะตั้งราคามาแพงเมื่อเทียบกับออชั่น และไม่ค่อยมีโปรอะไรกระตุ้นเลย คงคิดอยู่ว่าตัวเองเป็นเจ้าตลาดมั้ง

ออฟไลน์ imneng

• Full Member
วันสุดท้าย โตโยต้า คนเยอะมากอ่ะ จองกันเพียบ แต่เท่าที่ดู ลูกค้าประมาณว่ามาดูหลายรอบแล้ว คุยรายละเอียดกับเซลล์ไว้แล้ว ที่เหลือก็แค่ตกลง
Merc Addicted

ออฟไลน์ beerrl

ฮุนได พันกว่าคันเลยเหรอ
รุ่นไหนเยอะหว่า
ผมว่า H1 เกือบทั้งหมด รองลงมาคงเป็น tucson, elanta และ sonata
แต่ผมว่าเยอะนะเมื่อเทียบกับ รถที่ไม่ได้เกี่ยวกับคืนภาษีรถคันแรก
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
ค่าย BMW เจ้า X1 ก็ใช่ย่อยนะครับ คน(ไปดู)เยอะใช้ได้เลย ฮ่า

ออฟไลน์ Arado_kung

ford ไม่ค่อยแปลกใจนะเพราะเคยเกิดขึ้นมาแล้วกับเจ้า ranger กระจังหน้า12ช่อง ยอดจองถล่มทลายเพราะอุปกรณ์ติดรถเยอะกว่าชาวบ้านชาวช่องแต่ราคาใกล้เคียงกัน แต่เดี๋ยวปัญหาเรื่องบริการหลังการขายมันก็จะฉุดยอดขายลงเหวเหมือนเดิมอีกรอบ ส่วนเชฟยอดขายมันเรื่อยๆแบบนี้ประจำไม่ว่าจะมีรถรุ่นใหม่ออกหรือไม่ ส่วนนึงน่าจะเป็นเพราะดีไซน์ด้านหน้าเพราะคนไม่ชอบก็เกลียดเลย อย่างเจ้า sonic ในงานได้ยินเสียงคนบ่นอยู่ว่ามันสวยแต่หน้าโหดไป ต่างกับดีไซน์ของฟอร์ดซึ่งผมมองว่ามันทำให้คนชอบเพราะรู้สึกลงตัวได้มากกว่า แต่ตัว MC กระจังหน้า aston martin ไม่รู้จะกลายเป็นทำให้คนไม่ซื้อเพราะมันดูโอเวอร์เกินไปรึเปล่า

ออฟไลน์ mewzabahl

ford ไม่ค่อยแปลกใจนะเพราะเคยเกิดขึ้นมาแล้วกับเจ้า ranger กระจังหน้า12ช่อง ยอดจองถล่มทลายเพราะอุปกรณ์ติดรถเยอะกว่าชาวบ้านชาวช่องแต่ราคาใกล้เคียงกัน แต่เดี๋ยวปัญหาเรื่องบริการหลังการขายมันก็จะฉุดยอดขายลงเหวเหมือนเดิมอีกรอบ ส่วนเชฟยอดขายมันเรื่อยๆแบบนี้ประจำไม่ว่าจะมีรถรุ่นใหม่ออกหรือไม่ ส่วนนึงน่าจะเป็นเพราะดีไซน์ด้านหน้าเพราะคนไม่ชอบก็เกลียดเลย อย่างเจ้า sonic ในงานได้ยินเสียงคนบ่นอยู่ว่ามันสวยแต่หน้าโหดไป ต่างกับดีไซน์ของฟอร์ดซึ่งผมมองว่ามันทำให้คนชอบเพราะรู้สึกลงตัวได้มากกว่า แต่ตัว MC กระจังหน้า aston martin ไม่รู้จะกลายเป็นทำให้คนไม่ซื้อเพราะมันดูโอเวอร์เกินไปรึเปล่า
+1 มีส่วนครับ ครับ ยุคนี้เซฟไส่กระจังปากห้อย2ชั้นมา พ่อผมคนนึงละที่แอนตี้

ออฟไลน์ superden

มาสด้านี่ ไม่มีทั้งอีโคคาร์ ไม่มีทั้งรถใหม่ ได้ที่ 5 ทีเดียว
จุดสำคัญคือ มาสดา2 ซีดาน ครับ  ถ้ามิราจ มีซีดาน ผมว่าที่5 ตกเป็นของ มิตซู แน่  คนไทยชอบรถ4ประตู ผมยังเชื่อแบบนี้  นี่ถ้าสวิฟ มีตัวซีดานสวยๆ ยอดอาจจะไปถึง4500 คันได้เลยนะ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
เยอะมากครับ แล้วที่ยังค้างส่งก่อนหน้านี้อีกเท่าใหร่ อยากเห็นการขนส่งสาธารณะที่ดีขึ้นสักที่ เพื่อจูงใจให้ใช้กันด้วยความสมัครใจ ไม่ใช่ใช้เพราะไม่มีเงินซื้อรถยนต์ส่วนตัว

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ยอดเฉพาะในงาน แต่ตามศูนย์ ผมว่าอาตมีพลิก

เพราะหลายๆคนทีีจะซื้อเขาซื้อที่ศูนย์ ก็ได้แคมเปนในงานเหมือนกัน

แค่ไม่ได้สิทธิ์ ชิงรถในงานเท่านั้น

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

ดูยอดจองกันไปแล้ว ลองดูบรรยากาศยื่นรถคันแรกที่ตึก ณ นคร ตรงแจ้งวัฒนะกันบ้างน่ะครับ  ::)

เวลาประมาณ แปดโมงกว่าครับ หลังจากนั้นยังมากันอีกเยอะเลยครับ จนตอนผมกลับประมาณ 4 โมงก็ยังนั่งกันเต็มอยู่เลย  :o

พอดีผมเรียนอยู่บนตึกนั้นครับ หาที่จอดรถแทบตาย  :'( พอดีมีสติ๊กเกอร์ตึก ยังไงพี่ๆที่จะไปยื่นไปแต่เช้าก็ดีน่ะครับจะได้มีที่จอดรถ  :-\

ออฟไลน์ Lammerison

ที่ 0 มาสด้า ไม่แน่ อาจจะมีโปร มอเตอร์โชว์ ตบท้ายอีกรอบ !!!!!

ออฟไลน์ jani

อันดับ
1  city
2 swiff
3 almera
พี่โตลง vios 2013 เลยแย่เลย

ออฟไลน์ 6162002

อยากให้ Suzuki ได้ยอดจองถล่มทลายอีกเยอะๆครับ

ค่ายอื่นจะได้เลิก เอาเปรียบผู้บริโภค เสียที

รถคุณภาพ วัสดุ ดีๆ ราคาสมเหตุสมผล ก็ทำได้ ค่ายอื่น รถ B-Seg แพงกว่าเป็นแสน ออพชั่นอนาถกว่าอีก

ค่ายอื่นจะได้ทำตามบ้าง คิดว่ารถเล็กของไทย คงจะพัฒนาได้แบบก้าวกระโดด

ส่วนใครที่กลัวไม่มีที่วิ่ง ไม่ต้องห่วงหรอกครับ ผมดูจากหลายๆบอร์ดแล้ว

คนซื้อนี่ หักค่าใช้จ่าย เดือนๆนึง เหลือค่าเติมน้ำมันราวๆพันเดียว หรือไม่ถึง ซื้อมาขับได้แปบเดียว ก็คงจอด ขึ้นรถเมล์เหมือนเดิมแหละ *-*

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ประเด็นคือ เมื่อไหร่จะส่งมอบครบต่างหาก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Subaru XV น่าจะมาแรงทีเดียว อยากรู้จังกวาดไปได้กี่คัน

Toyota พลาดเรื่อง Vios 2013 เลยโดนเลย

Suzuki เหอๆ Swift นี่ สงสัยจองชาตินี้ ได้รถชาติหน้าแน่เลย

ยอดจองส่งท้ายฤดูกาลรถคันแรกแหงๆ ปีหน้างานของ Grandprix เดือน เมษา ก็รู้กันครับ ว่าแนวโน้มปีหน้าเป็นยังไง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ <Sportivo>

คนที่ไปงานบอกว่า คนจองฮอนด้าเยอะมากต้องนั่งเขียนกับพื้นเข้าไปถึงในห้องน้ำเลยครับ (ไม่รู้จริงหรือเปล่า)

ออฟไลน์ balliblue

เรื่องกระจังหน้า ของค่าย chevrolet ผมว่ามีผลนะ อย่างผมคนนึงละ ไม่ชอบเลย ยกเว่น ครูส ที่ขนาดกำลังพอเหมาะ นอกนั้นใหญ่โตมากเกินไปเป็นปลาดุกหมดเลย ดีไซน์มันไม่โดนในวงกว้างนะผมว่า. ส่วนค่ายhonda นั้น city นะลอยลำไปละ สวยกระชากทุกเพศทุกวัย ไม่แปลกใจที่จะขายดีมาก civic fb ที่มาใหม่ แม้จะสะดุดขาตัวเองเรื่องดีไซน์ วัสดุ ปต่ก็ยังขายได้ดีพอควร แม้ไม่เปรี้ยงเท่าสมัย fd crv ก็เรื่อยๆของมัน ส่วน amaze นี่ผมสนใจอยากดูยอดจองมันจัง. งานนี้ ซุซุกิ เกิด คร้าบ เพราะ swift เลย ส่วน พี่โต ถ้ายังทำตัวกั๊ก ราคาแพง ดีไซน์เชย ผมว่าอีกไม่นานร่วงเป็นเบอร์ 2 ในตลาดรถยนต์นั่งแน่ เพราะดูแล้วโอกาสในไทยสำหรับแบรนด์รองยังพอมี

ออฟไลน์ banch

ผมว่างานนี้ยอดจองกว่า 70-80% เป็นยอดจากโครงการลดคันแรกล้วนๆเลย

ยี่ห้อไหนไม่มีรถเข้าร่วมโครงการก็จ๋อยไป

ค่ายไหนมี แต่ก็เหมือนไม่มี เช่น เซฟโรเล็ต โซนิก ยอดก็แย่หน่อย ;D

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ไม่แปลกใจสำหรับเชฟเลยครับ..
ทั้งอ๊อฟชั่นก็กั๊ก ซอยรุ่นย่อยแบบกะขายแต่ตัวท็อป ราคาก็ตั้งเทียบเจ้าตลาด
การประกอบ(โคโล)ก็ห่วยแตก ภายในดีแม็กยังดูดีกว่าเยอะ ทั้งที่หลายชิ้นเหมือนกัน
รถเก๋งก็อืด เครื่องก็กินน้ำมัน(ยกเว้นตัวดีเซล) ดีเฟคเยอะ บริการหลังการขายก็ยังต้องปรับปรุง
อะไหล่ก็รอนาน..

ดูยอดจองกันไปแล้ว ลองดูบรรยากาศยื่นรถคันแรกที่ตึก ณ นคร ตรงแจ้งวัฒนะกันบ้างน่ะครับ  ::)

เวลาประมาณ แปดโมงกว่าครับ หลังจากนั้นยังมากันอีกเยอะเลยครับ จนตอนผมกลับประมาณ 4 โมงก็ยังนั่งกันเต็มอยู่เลย  :o

พอดีผมเรียนอยู่บนตึกนั้นครับ หาที่จอดรถแทบตาย  :'( พอดีมีสติ๊กเกอร์ตึก ยังไงพี่ๆที่จะไปยื่นไปแต่เช้าก็ดีน่ะครับจะได้มีที่จอดรถ  :-\

โชคดีที่อยู่ต่างจังหวัด แม่ผมไปยื่น ตอนนั้นมีคนไปยื่นอยู่ประมาณไม่เกิน 10 คน อิอิ ;D ;D ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ถึงเวลาแตกไลน์ทำยี่ห้อ SWIFT แล้วซี  ;D

ปล. สำหรับผู้มีภูมิลำเนาอยู่ ตจว. แนะนำไปยื่น ตจว.(ยกเว้นจังหวัดใหญ่) ครับ 5 นาทีเสร็จ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ปีนี้ม้าตัวดำเยอะนะ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ PREM

ปีนี้คนเยอะมากๆ หวังว่าหมดเทศกาลรถคันแรกแล้ว ปีหน้างานจะโล่งแล้วก็เดินสบายๆ เหมือนเมื่อก่อนนะครับ ;)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Sun19

• Jr. Member
  • **
สงสาร Chevrolet มากกกกก มีรถขายตั้ง 5-6 รุ่น แต่กลับได้ยอดจองน้อยกว่า Suzuki ที่มีแค่ Swift เนี่ยนะ
ทั้ง ๆ ที่ดีไซน์ตัวรถดูดีกว่ารถญี่ปุ่นตั้งเยอะ
แสดงว่าชื่อชั้นของแบรนด์ ความเชื่อมั่นของผู้ซื้อมีปัญหามาก ๆ ๆ ๆ แล้วล่ะ

น่าคิดครับ จริงอย่างที่ว่านะครับ

ออฟไลน์ Entropy

ปีหน้าตลาดรถมือสองคงคึกคักแน่นอน น่าจะต้องมีรถหลุดไฟแนนซ์เพียบ

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
ตามสายตาที่เห็น นิวโคโลราโด้ ที่เมืองชล เห็นบ่อย พอๆกับ
เรนเจอร์+BT 50 เลยท่างทางเชฟฯคงอยู่ได้ด้วย นิวโคโลราโด้ นี่ล่ะมัง
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ตามสายตาที่เห็น นิวโคโลราโด้ ที่เมืองชล เห็นบ่อย พอๆกับ
เรนเจอร์+BT 50 เลยท่างทางเชฟฯคงอยู่ได้ด้วย นิวโคโลราโด้ นี่ล่ะมัง

แถวๆชล โคโลเห็นนี่จะเป็นตัวโหลด ล้อใหญ่ ปลดกล่องดันรางแล้วทั้งนั้นเลย เจอมาไกลๆต้องออกซ้าย เค้าแรงจริง