ผู้เขียน หัวข้อ: จองรถไปแล้ว แต่คนที่บ้านไม่ชอบ ตัดสินใจยังไงต่อดีคะ  (อ่าน 5298 ครั้ง)

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
เราตัดสินใจเปลี่ยนรถ เพราะอยากได้รถที่ใหญ่ขึ้น เพื่อให้คนในครอบครัวนั่งสบายขึ้น
ชอบ Subaru มานานแล้ว เพราะเคยใช้สมัยอยู่ต่างประเทศแล้วชอบในช่วงล่าง
ชอบภายนอกของ Forester แต่ชอบภายในของ CRV มากกว่าค่ะ

พฤติกรรมขับรถ ขับในเมือง 95% ขับรถเฉลี่ยปีละ 10,000 กม ขับรถเร็ว(เกินกำหนด)
แต่ไม่กด ค่อยๆเร่งไปจนถึงความเร็วค่ะ ขับคนเดียวส่วนใหญ่
แต่จะเป็นรถคันใหญ่สุดในบ้าน เลยอยากให้ผู้ใหญ่ 4 คน (170ซม +) นั่งสบายค่ะ

.
.

หลังจากที่ลังเลระหว่าง CRV 2.4S กับ Forester มาสักพักใหญ่
ตัดสินใจจอง Forester IS Eyesight ไปช่วงมอเตอร์โชว์ที่ผ่านมา เพื่อมาแทน HRV คันเดิมค่ะ
สุดท้ายตัดสินใจเลือก Forester เพราะอุปกรณ์ความปลอดภัยที่มากกับตัวรถ ที่ CRV ไม่มีให้ ในราคาเท่าๆกัน

ทีนี้ พอมาเล่าให้คนที่บ้านฟัง คุณพ่อ (มีความรู้เรื่องรถ) บอกว่า Forester เป็นรถดี
แต่ไม่เชียร์ เพราะว่าห่วงเรื่องศูนย์บริการ การบำรุงรักษา เพราะเราไม่มีความรู้เรื่องดูแลรถ
คุณพ่อบอกว่า เชียร์ CRV มากกว่า แต่ถ้าอยากได้รถขับดี ไป CX5 ยังน่าจะมีอนาคตมากกว่าค่ะ

ส่วน คุณแม่ กับ น้องสาว บอกว่าไม่มีความคิดเห็นเรื่องรถ แต่บอกแค่ว่า Forester ไม่สวย เชียร์ CRV มากกว่าค่ะ

วันที่ไปลองขับ คนที่บ้านก็ไม่มีใครยอมไปดูด้วย บอกให้เราตัดสินใจเอาเองเลย
แต่พอตัดสินใจมาแล้ว กลับมาทำให้เขวกันไปหมดเลย

.
.

สำหรับเพื่อนสมาชิก ความคิดเห็นของคนในบ้าน มีความสำคัญมากน้อยแค่ไหนคะ
บอกเลยว่าตอนนี้เขวมาก จะเปลี่ยนใจ ก็เสียดายเทคโนโลยีความปลอดภัย

แต่ถ้าจะไปต่อ ก็ต้องหนักแน่น เพราะคนที่บ้านไม่มีใครสนับสนุนสักคน
แถมเปลี่ยนในระยะสั้นไม่ได้แน่นอน เพราะราคาขายต่อร่วงแน่ (เพื่อนสนิทมีแต่คนกลัวเราเบื่อ)  ::)

ขอบคุณค่า ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2021, 13:26:44 โดย CHANOM »
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ romeokk

• Jr. Member
  • **
ความเห็นของคนในบ้านตอนจะซื้อ สำหรับผมไม่มีผล เพราะรถซื้อเอง ใช้เอง เอาเข้าอู่เอง ก็เลือกคันที่ชอบที่สุด เพราะจะอยู่กับมันไปอีกหลายปีครับ

ความเห็นของคนในบ้านจะมีผลเหมือนเป็น feedback สำหรับคันถัดไปมากกว่าครับ เช่นปกติไปไหนมาไหนหลายคน หรือคันเดิมนั่งแล้วเมื่อย แคบ เสียงดัง อะไรแบบนี้ ตอนเลือกคันใหม่ก็จะเอาเรื่องนี้มาคิดด้วย แต่จะไม่ได้ไปถามว่าจะเอารุ่นไหนสีอะไร

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เอาแบบหยวนๆ ก็ไป cx-8 เลยเป็นไงครับ ตัวท๊อปเบนซิน 6 ที่นั่ง นั่งสบายกันทุกคนแน่นอน อย่างน้อยคุณพ่อยังก็ยังเชียร์นิดๆครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
ขออนุญาตเล่า ปสก. กับที่บ้านนะครับ (แต่น่าจะคนละประเด็นกับ จขกท.)

ย้อนไปช่วงกลางปี 2012 ตัวผมเลือก Mazda BT-50 Pro มาใช้ เพราะศึกษาข้อมูล/ดูรีวิวอะไรต่างๆ ณ เวลานั้นมาหมดแล้ว ซึ่งมันก็เป็นกระบะที่ขับดีที่สุดในช่วงดังกล่าว

ส่วนช่วงปลายปี 2012 คุณพ่อกับคุณแม่เลือก Chevrolet Colorado เข้าบ้าน โดยที่ไม่ได้ศึกษารายละเอียดอะไรมามากนัก

พอหลังจาก Chev ได้ป้ายขาวแค่นั้นแหละ ผมก็ถูกคุณพ่อกับคุณแม่ยึด BT ไปทันทีครับ โดยท่านให้เหตุผลว่า "Chev มันแข็ง" ซึ่งช่วงล่างเวลาขับผ่านทางไม่เรียบ มันก็แข็งกว่าจริงๆ เมื่อเทียบกับ BT

ทุกวันนี้ ทั้งสองท่านก็มีความสุขดีกับ BT ที่ผมเลือก ส่วนผมก็ลองผิดลองถูกกับช่วงล่างเชฟ หมดเงินไปก็หลายหมื่น เพื่อจะให้ฟีลลิ่งหมือนกับ BT แต่ก็ไม่เหมือนครับ สุดท้ายได้แค่ยอมรับว่ารถคนละคันคนละยี่ห้อ ยังไงก็ไม่มีทางให้ความรู้สึกหรือทำให้เหมือนกันกับอีกคันได้ครับ

เล่ามาซะยาว เหมือนไม่มีอะไรช่วย จขกท. เลย  ;D ;D ;D ;D ;D

ขอให้มีความสุขกับการตัดสินใจเลือกรถที่ชอบครับ  ;)

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ในกลุ่ม FORESTER ยังมีคนแอบแนะนำ CRV เลยครับ 5555 เพราะคุณพ่อก็พูดถูกครับ ถ้าเอาความสบายใจ CRV จบกว่าจริงๆถ้า ผญ ขับ และ เน้นใช้งานไม่อยากเข้าศูนย์หรือมีปัญหาอะไรที่อาจจะต้องเข้าศูนย์บ่อย

แต่ถามว่ารถดีไหมมันดีมากครับ การขับขี่ ช่วงล่าง มุมมองโปร่ง แต่ อาจจะอืดหน่อย + ดีไซน์ กับ ศูนย์และปัญหา อันนี้ลองดูในกลุ่มเพิ่มเติมได้ครับบ ว่าโอเคไหมหรือแนะนำไหม

ออฟไลน์ Ruksadindan

quote เจ้าของเว็บ สมัยแคมรี่ไฮบริดไทยตัวแรก ประมาณว่า เงินใคร สุดท้ายให้เขาตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ Nuiiii

• Jr. Member
  • **
ถ้าคุณขับเอง ผ่อนเอง ดูแลเอง ก็เลือกยังไงก็ขึ้นอยู่กับตัวเรา คนอื่นมีผลน้อยมาก แต่ subaru เรื่องอะไหล่บางชิ้นอาจจะต้องรอนาน ถ้ามีรถสำรองคงไม่เป็นไร ค่าบำรุงรักษาแพงกว่า ถ้ารับก็ไม่มีปัญหา
ที่สำคัญถ้ามีเรื่องต้องรออะไหล่ หรือ เข้าคิวศูนย์นาน หรือ อะไรต่างๆ ห้ามบ่นเด็ดขาด ไม่งั้นจะเจอประโยคที่ว่า “บอกแล้วไม่เชื่อ” เท่านั้นแหละ 555

ออฟไลน์ Turin

จ่ายเงินเอง ขับเอง ... เอาที่ตัวเองชอบสุดครับ

ไม่ทราบว่าบ้านอยู่แถวไหน ศูนย์ซู ที่มีคุณภาพค่อนข้างใช้ได้ครับ (โดยรวมดีกว่าศูนย์มาสด้า) อาจมีปัญหาบ้างเครื่องอะไหล่ตัวถัง

ปล. แฟนเก่าซูอยู่แล้วนี่นา

ออฟไลน์ ynot9x

ผมก็จองไปก่อน แล้วค่อยบอกที่บ้านเหมือนกันครับ แล้วค่อยไปคุยตกลงกันครับเพราะบางทีมีโปรดี เข้ามาเลยต้องรีบจองไว้ก่อนครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ Newhang

ถ้าที่บ้านเค้ารับรู้ความดีของรถที่เราจะซื้อหมดแล้ว แต่เค้าจะเอาอีกคัน เชื่อตามที่บ้านไม่เลวร้ายครับ

ไว้เงินเหลือวันหลังเรามาสร้างฝันเราเองก็ไม่สายครับ
ผมเคยดื้อมาก่อน คิดย้อนแล้วน่าจะฟังที่บ้านบ้าง แต่ถึงอย่างไรมันคือประสบกาาณ์ทั้งหมดครับ

เราไม่ควรเอาอะไรมาตัดสินแพ้ชนะ คนในบ้านแพ้ชนะไปก็เท่านั้น ประเภทบอกเงินใครคนนั้นเลือก ตรรกะแบบนี้ผมไม่ใช้ และไม่เคยใช้ แม้ผมเคยเลือกที่จะไม่เชื่อที่บ้านแต่ผมไม่ได้ใช้ตรรกะนี้
ถ้าที่บ้านทุกคนคิดว่าเงินใครเงินมัน ก็แยกบ้านกันอยู่ดีกว่า จริงมั๊ย แบบนั้นอย่าใช้คำว่าครอบครัว
ผมเชื่อว่าถึงเค้าจะไม่เชียร์ แต่เค้าคงไม่ขัดอะไรมากหรอก แค่พูดให้ได้คิดต่อเองเท่านั้น

จองไปแล้วก็ถอนจองคืนเงินได้ เหมือนที่ผมเคยบอก
เซลเค้ารู้ดี แต่เค้าเลือกที่จะกินตังค์คนที่ไม่รู้หรือหัวอ่อนเท่านั้นครับ อันนี้ก็ตามจิตศรัทธาเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2021, 15:23:14 โดย Newhang »

ออฟไลน์ XaNaX

เล่าให้ฟัง ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่านะ สมัยก่อนเคยจะซื้อNissan Teana ชอบมาก

เมียถามคำเดียว ศูนย์อยู่ไหน จบเลย

ทางบ้านคงกลัวว่าถ้าจะซื้อซูบารุจะเอาเข้าศูนย์บริการที่ไหน ถ้าCRV  นี่มีทุกหัวมุมถนนอย่างกะเซเว่นเลย พอๆกับโดโยต้า

ออฟไลน์ Tom sawyer

• Full Member
เอาที่ตัวเองชอบไปเลย ไม่งั้นจะคาใจไปนานกว่าจะซื้อรถใหม่อีกครั้ง คนอื่นแค่นั่งด้วยถ้าเค้านั่งแล้วสบายก็จบ

ออฟไลน์ basterias

บ้านผมให้น้ำหนักกับเจ้าของรถครับ ถ้าใครอยากซื้อคันไหนคนที่รู้เรื่องรถอาจคอมเมนท์ได้ แต่ตามใจเจ้าของครับ

คงคล้าย จขกท ที่คนรู้เรื่องรถก็คอมเมนท์เป็นธรรมดา เหมือนผมที่คนรอบตัวต่างไม่เห็นด้วยตอนผมจะซื้อวอลโว่ บ้างว่าจุกจิก บ้างว่าราคาขายต่อไม่ดี บ้างว่าไม่มีภาพลักษณ์สู้แบรนอื่นไม่ได้ แต่ทุกวันนี้ทุกคนชอบวอลโว่มากครับ

เลือกไปแล้วอย่าได้ทุกข์ใจกับสิ่งที่เลือกเลยครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ PC CK

เลือกรถที่ชอบคัยที่ใช่ในสไตล์ของเราครับ จะได้ไม่มีอาการโทษคนอื่นถ้าไม่พอใจและไม่ติดใจอะไรกับคันที่เราเลือกครับ ยิ่งถ้าเงินเรา เราใข้เป็นหลัก ซื้อเถอะครับ
แทบทุกคันที่ผมซื้อราคาตกหมดครัลเพราะผมไม่เล่นแบรนด์เจ้าตลาด ทุกวันนี้มีเจ้าตลาดจอดอยู่บ้านคันนึงครับ ปีนึงขับ2000กม
 ถามว่ารถดีมั้ยดี รัหรถมาก แต่ภาพรวมมันสู้คันที่เราเลือกเองไม่ได้ครับ
คนอื่นบอกคันนี้นั่งสบาย นุ่ม ส่วนตัวผมว่ามันเเข็งไม่สบายครับ
รถเราเรามข้เราเลือกครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

ผมเคยใช้บริการทั้งศูนย์ Subaru และ Honda ผมยังโอเคกับศูนย์ Subaru มากกว่าเลย
Honda ศูนย์เยอะก็จริง แต่สำหรับผมเคยเจอประสบการณ์แย่ๆมา 2 ศูนย์ เลยเข็ดกับยี่ห้อนี้

แต่ถ้าแถวบ้านไม่มีศูนย์ Subaru เลย แล้วต้องเป็นภาระในการเดินทางเพื่อไปเข้าศูนย์ไกลๆ
แบบนี้เอา CRV ก็น่าจะโอเคกว่าครับ อย่างน้อยก็อาจจะไม่เจอศูนย์แย่แบบผมก็ได้

ออฟไลน์ arya

เคสนี้ ผมว่าเลือกใช้งานได้ทั้งสองตัว

ประเด็นคุณพ่อคือศูนย์บริการ

รถญี่ปุ่นไม่ว่ายี่ห้อไหน Reliable สูงและดีที่สุดในโลกแล้ว (ถ้าไม่ใช่คนจุกจิกจู้จี้ นิดๆหน่อยๆไม่ได้)

ใช้รถแค่ปีละ 10,000 โล เข้าศูนย์บริการปีละครั้งเองครับ ยิ่งพูดถึงตัวรถอย่าว่าแต่5 ปีผมว่า 10ปี สบายๆ ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงเลยสักนิด

อาจจะแค่บำรุงรักษา forester แพงกว่า CRV นิดหน่อย แต่ราคาค่าตัวผมว่าน่าจะได้ forester มาถูกกว่าพอสมควร ดังนั้นไม่น่ามีปัญหาอะไร

การขับขี่ และความนุ่มนวล ผมให้ forester 10/10 ขอแค่ยอมรับหน้าตาและความอืดที่ไม่ทันใจอยู่บ้างได้ เป็นรถที่ดีมากๆคันนึงเลยทีเดียว

ออฟไลน์ XyteBlaster

เอาคนขับ และคนจ่ายเงิน  เป็นหลักครับ   นาน ๆ จะมีคนมานั่งซักที ไม่เป็นไรครับ

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

ผมเห็นด้วยกับหลายๆ ท่านว่าคนจ่ายเงินคนขับชอบคันไหนให้ซื้อคันนั้นครับ แต่ละคนมีเหตุผลต่างกันไป

แต่จากประสบการณ์ส่วนตัวที่มีทั้งสองยี่ห้อก็บอกเลยว่า คุณพ่อท่านก็พูดถูกครับในเรื่องราคาแต่มันไม่ได้ต่างกันราวฟ้ากับเหวเหมือนรถยี่ปุ่น VS รถยุโรปนะครับ สมมุติ CR-V ค่าใช้จ่าย 100 นึง CX-5 ก็ 110-120 ส่วน Forester ถ้าเทียบกับ XV ผมที่แพงกว่า CX-5 ก็สัก 120-140 อะไรประมาณนั้น แต่เรื่องบริการผมว่าไม่ต่างกันมากเลยสักค่าย

ผมไม่แน่ใจว่าโจทย์ของ จขกท. คือเรื่องไหนสำคัญกว่า แต่ผมว่า CX-5 ก็ไม่ได้ปลอดภัยน้อยกว่า Forester เลยครับ (เมืองนอกเทสกันคะแนนสูงกว่าด้วยซ้ำ) ถ้าเอาตัว 2.0 ก็ขาดแค่ขับสี่ แต่ช่วงล่าง CX-5 ที่มี GVC+ ช่วยผมว่าไม่ต้องถึงกับขับสี่ก็ได้ถ้าไม่ใช่คนขับเร็ว (แต่ถ้าอยากได้ขับสี่ก็ขอให้ข้ามไป 2.5T เลยได้อะไรมากกว่าดีเซล XDL ในราคาแทบไม่ต่างกัน) ในด้านความสบาย ถ้าคนขับสูง 170 ไม่เกิน 180 ผมว่า CX-5 ก็นั่งได้สบายครับ แต่ไม่เท่า CR-V หรือ Forester แน่นอน ถ้าเอาสบายไป CX-8 2.5 ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2021, 19:00:22 โดย ThisIsYuTh »
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ D Water Law

คุณพ่อ (มีความรู้เรื่องรถ) บอกว่า Forester เป็นรถดี แต่ไม่เชียร์ เพราะว่าห่วงเรื่องศูนย์บริการ การบำรุงรักษา เพราะเราไม่มีความรู้เรื่องดูแลรถ   ---> ปกติเอารถเข้าศูนย์เอง   ดูแลรถเองหรือเปล่าครับ  ถ้าเอาเข้าศูนย์เองอยู่แล้ว  และสำรวจศูนย์บริการว่ามีความสะดวกอยู่แล้ว  ข้อนี้ผมว่าไม่น่ามีปัญหา   

คุณพ่อบอกว่า เชียร์ CRV มากกว่า แต่ถ้าอยากได้รถขับดี ไป CX5 ยังน่าจะมีอนาคตมากกว่าค่ะ   ---> แต่ความชอบความอยากมันห้ามกันไม่ได้เนอะครับ

ส่วน คุณแม่ กับ น้องสาว บอกว่าไม่มีความคิดเห็นเรื่องรถ แต่บอกแค่ว่า Forester ไม่สวย เชียร์ CRV มากกว่าค่ะ   --->  อันนี้แล้วแต่คนชอบ  ส่วนตัวผมก็ว่า Forester  ไม่สวย   XV รุ่นน้องสวยกว่าเยอะ  แถมจะมี Eyesight แล้วนะครับ     แต่เรื่องนี้ต้องตามใจคนใช้ครับ

โดยสรุปความเห็นผมนะ ถ้า

1. ปกติเอารถเข้าศูนย์เอง   ดูแลรถเองอยู่แล้ว   

2. เรื่องค่าใช้จ่ายที่สูงกว่าไม่ทำให้กระทบกับคุณภาพชีวิตในด้านอื่นๆ

3. อยู่กทม.  หรือ เล็งไว้แล้วว่ามีศูนย์บริการที่สะดวกและยั่งยืน

ผมว่าเลือก Forester นั่นแหละครับ   นานๆ ซื้อรถทั้งที  ถ้ามีงบประมาณกันเอาไว้ใช้จ่ายสำหรับเรื่องนี้อย่างไม่ลำบากแล้ว   เลือกรถที่ชอบดีกว่าครับ   

ผมเข้าใจความหวังดีของหลายๆ ท่านที่กังวลเรื่อง อะไหล่แพง ค่าซ่อมบำรุงสูง  ราคาขายต่อไม่ดี     แต่เหตุผลทั้งทั้งหมดทั้งปวงที่ดูเหมือนจะเยอะแยะหลายข้อ สุดท้ายมันก็แปลงเป็นตัวเงินนั่นแหละครับ       ก็ในเมื่อเรายินดีที่จะจ่ายแพงกว่า เพื่อตอบสนองความชอบที่มากกว่า   ถ้าเรามีงบประมาณที่เพียงพอกับความจำเป็นทุกอย่างในชีวิตแล้ว  ความชอบมันคือเหตุผลที่ดีที่สุดแล้วครับ       

ปล. ผมก็ไม่ชอบตรรกะ ใครจ่ายเงินคนนั้นมีสิทธิเลือกนะ   คนรักกันอยู่กันเป็นครอบครัว สำหรับผม ผมจะหาจุดลงตัวร่วมกัน ฟังความเห็นซึ่งกันและกัน    และจะไม่เอาเรื่องเงินว่าใครจ่ายมาใช้ตัดสินครับ มันแข็งเกินกว่าจะเอามาใช้ในครอบครัวครับ     แต่เคสของ จขกท.   ผมว่าครอบครัวน่ารักนะ  ทุกคนแสดงความเห็นของตัวเองอย่างตรงไปตรงมา ดีกว่าการเก็บไว้แล้วมาพูดทีหลัง    และสุดท้ายเค้าก็ให้ จขกท. เป็นผู้เลือกเองอยู่แล้วรึเปล่าครับ   ถ้าแบบนี้ ผมว่าเดินหน้าต่อเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2021, 19:58:36 โดย D Water Law »

ออฟไลน์ rvsmart

กลัวแต่ว่าตามใจคนในบ้าน พอได้มาแล้วขัดใจตัวเอง
ขับไปบ่นไปแล้วจะโทษใคร

ออฟไลน์ akewizard

คุณ จขกท. ก็เจอคล้ายๆผมเมื่อตอนจะออกรถใหม่เหมือนกันครับ

ทุกวันนี้ผมขับ Subaru XV มาจะ 6 ปีล่ะ ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรกับที่บ้านล่ะ
หลักๆคือถ้าเราดูแลรักษารถด้วยตัวเองได้ ไม่ทำให้ที่บ้านเห็นว่าเราลำบากหรือรถมีปัญหาจุกอะไร สุดท้ายก็ไม่มีอะไรหรอกคับ

ออฟไลน์ YZA

จขกท.พูดถึง Subaru ตั้งแต่ก่อนออก mazda2  > จากนั้นมา HRV > มาตัวใหม่นี้ ถ้าผ่านมาหลายปีแล้ว ใจมาทาง Subaru ก็คงได้เวลาแล้วมั้งครับ

แต่ที่จขกท.ลังเลว่าจะเบื่อเร็วหรือเปล่า  อันนี้ก็จริงเหมือนกัน 
อย่างผมขับ XV  รถขับดีจริงแต่ไม่มีลูกเล่นอะไร  ดีที่ตอนขับไปกลับที่ทำงาน  รถไม่ติด  ไม่ค่อยมีไฟแดง  เลยได้ใช้ประโยชน์จากสิ่งที่ผมหวังจากคันนี้บ่อยหน่อย  คือความนุ่มนวล+มั่นใจในการขับขี่ (ไม่ได้หมายถึงขับเร็วนะครับ)

ถ้าขับในเมือง 95% อาจไม่ค่อยได้ในจุดนี้บ่อยแบบผม 

นึกได้อีกเรื่องคือ XV ถ้าขับความเร็วต่ำจะเจออาการกระตุกๆของเกียร์  ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่า  Forester ไม่รู้เป็นเหมือนกันมั้ย

ออฟไลน์ mobgang33

รอ CRV มั้ยค้าบ
 2022 ก็มาแล้วครับ อีกปีเดียวว
ระหว่างนี้ใช้ HRV ไปก่อน ยังไม่เก่าเลย ปีละหมื่นโล เอง

ออฟไลน์ ไทบ้าน

คิดถูกแล้วล่ะครับ เห็นชอบตาม จขกท.
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Fly to dream

ใครจ่ายใครขับก็ควรตัดสินใจนะครับ เราได้รถที่ไม่ชอบมาโคตรจะหงุดหงิดแบบไม่อยากขับมันเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ zionzz

ส่วนตัวผมก็ว่าฟอเรสเตอร์มันเชยมากก แต่ลองขับแล้วคือของเขาดีจริงๆ ไร้ข้อกังขา ผมยังอยากได้เลย แต่มันเกินการใช้งานของผม

เรื่องครอบครัว ผมไม่แคร์นะ โดยส่วนตัวเวลาจะตัดสินใจอะไร จะหาข้อมูลเยอะมาก และคิดหลายมุมที่สุดเท่าที่จะคิดได้
ลำดับความสำคัญของแต่ละอย่าง ให้คะแนนเปรียบเทียบ เลือกตัวที่เหมาะที่สุด
ถ้าตัดสินใจไปแล้วก็เหมือนศาลตัดสินไปแล้วอะ ไม่มีถอน จะอุทรณ์ต้องมีหลักฐานใหม่ที่มีผลต่อรูปคดีเท่านั้น

ฟังดูเหมือนใจดำ แต่1ในการตัดสินใจก็เอาคนในบ้านมาอยู่ในสมการแล้ว เช่น แม่จะนั่งสบายไหม อะไรประมาณนี้
แล้วเรารับผิดชอบเองคนเดียว ถ้าคนอื่นไม่มารับผิดชอบร่วมก็ไม่เอามาเป็นหลักใหญ่ใจความครับ

ออฟไลน์ Sit: )

งานนี้แนะนำให้เชื่อคุณพ่อครับ

คิดเล่นๆถ้าซื้อ mazda แล้วเจอปัญหา
ก็รบกวนคุณพ่อไปรับส่งเวลาเข้าศูนย์ อย่างเลวร้ายมีปัญหาอ้อนคุณพ่อช่วยโปะ mazda  ไปซื้ออย่างอื่น

แต่ถ้าซื้อ FRT มีปัญหาอะไรมา จะทำไงดีหละเนี่ย....

ออฟไลน์ bobsan

ถ้าคุณเป็นคนที่จิตใจไม่เข้มแข็งมากพอ
ผมว่าทิ้งจองไปเลยครับ

ผมเคยมาแล้วแบบนี้เลย
เอามาแล้วเวลาคนที่บ้านขึ้นมานั่งก็จะบ่นตลอดทุกครั้งที่มันนั่งรถเรา ใช้แล้วเสียสุขภาพจิต

แต่ผมก็ทนขับมาได้ห้าปีแล้วก็ขายทิ้งเลย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ชาช่าตัดสินใจซื้อรถด้วยเหตุผลมา 2 คันแล้ว
ผลสุดท้ายก็อยู่กับชาช่าได้ไม่นาน

ถ้าหากจะตัดสินใจซื้อด้วยอารมณ์บ้าง
บางที มันอาจจะดีกว่าที่คิดก็ได้นะ
ต้องให้รู้ด้วยตัวเอง จะได้ไม่ค้างคาใจ จริงๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ kaew1971

• Newbie
  • *
ประเด็นว่าเงินใครออกครับ ถ้าเงินตัวเองก็จัดไปครับ ไม่งั้นไม่จบครับ ความอยากได้
มันยังคงอยู่
เรื่องอะไหล่ต่างๆ ผมว่าขึ้นกับว่าเจอชิ้นไหนที่ต้องเปลี่ยน ขนาดผมใช้ CRV G5
ช่วงล่างดัง ศูนย์ฯ เสนอเปลี่ยน Shock Up ปรากฎว่าไม่มีของ ผมต้องรอถึงต้น
เดือนมกรา ปีหน้าถึงจะมีของ ต้องเอารถออกจากศูนย์ฯ มาใช้ก่อน
ปล. ส่วนตัวผมว่า Subaru เป็นรถดีครับ ขอให้ประทับใจกับรถใหม่ครับ