ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับ เอารถ Nissan ไปเช็ค 6 เดือน มาแต่เขาไม่ฉีกคูปอง ไม่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องครับ  (อ่าน 9688 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
วันนี้เอารถ nissan march ไปเช็ค 6 เดือนมา สงสัยอีกแล้วครับ

เข้าไปเขาเอารถไปตรวจๆ แต่เขาบอกว่า ระยะยังไม่ถึง รถวิ่งไป 3900 กม. ยังไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง

ผมก็บอกไปว่า ทำไมไม่ฉีกคูปองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องละครับ(ผมอยากเปลี่ยน อยากจ่าย) เขาบอกยังเหลือระยะอยู่ครับ อีก 2 พันโล

ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ งงมากเลย ศูนย์แถวบ้านอีกแล้ว

ตามความเข้าใจของผม เช็ค 6 เดือน ตามคู่มือ คือ วิ่ง 10000 กิโล หรือ ระยะ 6 เดือน หลังจากซื้อรถ

แต่เขาทำแบบนี้ผมงงมากเลยครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
วันนี้เอารถ nissan march ไปเช็ค 6 เดือนมา สงสัยอีกแล้วครับ

เข้าไปเขาเอารถไปตรวจๆ แต่เขาบอกว่า ระยะยังไม่ถึง รถวิ่งไป 3900 กม. ยังไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง

ผมก็บอกไปว่า ทำไมไม่ฉีกคูปองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องละครับ(ผมอยากเปลี่ยน อยากจ่าย) เขาบอกยังเหลือระยะอยู่ครับ อีก 2 พันโล

ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ งงมากเลย ศูนย์แถวบ้านอีกแล้ว

ตามความเข้าใจของผม เช็ค 6 เดือน ตามคู่มือ คือ วิ่ง 10000 กิโล หรือ ระยะ 6 เดือน หลังจากซื้อรถ

แต่เขาทำแบบนี้ผมงงมากเลยครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ :D

น้ำมันยืดได้ถึง 1 ปี ถ้ใช้น้อยครับ   แต่ที่บอกว่า อีก 2 พันครบระยะ  ตกลง เขาเปลี่ยนที่ 10000 หรือ 5000 แน่

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
ถ้าไมล์ไม่ถึงดูที่ระยะเวลา ถ้าไม่ตรวจเดี๋ยวบางอย่างเสียบริษัทอาจจะมีข้ออ้างไม่รับประกันได้ ผมว่าคุณทำถูกต้องแล้วครับ ส่วนเรื่องถ่ายน้ำมันเครื่อง ดูที่คู่มือดีกว่าครับว่าให้ถ่ายทุก ๆ กี่กิโล ถ้ายังห่างมากเขาคงไม่ถ่ายให้ เช่นรถผมกำหนดที่ 1หมื่นกิโลเมตร ถ้าแค่ 3900 กม.เขาคงไม่ถ่ายให้ แต่อย่างไรก็ตามถ้าคุณอยากถ่ายเขาก็ควรถ่ายให้ครับ  :)

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ตามพี่ ด้านบนครับ ควรเปลี่ยนก่อนถึงระยะเวลากำหนด ย้ำว่า ก่อนถึงระยะเวลาที่กำหนด จะดีที่สุดครับถ้าเลยไปอาจมีปัญหาได้ครับ เช่น การรับประกันครับ ยกตัวอย่างกรณีของผม รถเกิดปัญหาสูบติด แต่ทาง TMT ไม่รับผิดชอบ บอกว่าผมละเลยต่อการเปลี่ยน น้ำมันเครื่องครับ ทั้งๆที่รถอยู่ในประกัน แต่ก็ต้องยอมรับครับ เพราะว่าความผิดพลาดของผมเอง

ออฟไลน์ MC Stradale

เอ...รู้สึกว่าจะเปลียน 5000โล ไม่ใช่หรอครับ

ออฟไลน์ johnlee

สำหรับมาร์ช ยืนยัน หมื่นโลครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ kkkai

• Newbie
  • *
คล้ายกันเลย  ของผม teana วิ่งมาแปดเดือนห้าพันกิโล  โทรไปนัดขอเข้าตรวจเช็คกับเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องศูนย์นิว.... 
ศูนย์บอกไม่่ต้อง  รอให้ถึงหมื่นโล ค่อยเข้าเช็ค  บอกว่าตอนนี้นิสสันใช้แบบนี้หมดแล้วเช็คตามระยะที่ใช้ไม่ดูเวลา
แบบนี้ถ้ารถมีปัญหาในช่วงระยะรับประกััน  จะโดนบ่ายเบี่ยงความรับผิดชอบหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้าเข้าศูนย์ฯ จะเช็คตามระยะทางที่วิ่งครับ ครั้งแรกที่ 10,000 โลครับ 1,000 โล ตรวจสถาพรถเชยๆ

ถ้าอยากเปลี่ยน (เวลาถึง ระยะไม่ถึง) ข้างนอก ได้ครับ ไม่ต่างกัน (และถูกกกว่าด้วย)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
โดยปรกติศูนย์จะถามก่อนเข้าตรวจ นะครับ ถ้าอย่างนี้ผมว่ารอครบแล้วค่อยเปลี่ยนก็ได้ครับ จริงๅน้ำมันเครื่องติดมากกับรถใช้ได้ประมาณ10000โลเลยครับ ถ้าอยากเปลี่ยนรอ ซัก 5000โลก็ได้ ลดภาวะโลกร้อนไปในตัวด้วยครับ

ปล.ผมเปลี่ยนที่ 20000+-2000โลอยู่ที่เกรดน้ำมัน
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ heropopeye

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนข้างนอกเลยครับ ถ้าสบายใจที่จะทำ  ;)
อู่ข้างนอกเค้าถึงไหนถึงกัน ใจไม่รัก เขาไม่เปิดอู่หรอกครับ

ููู^^^ผมขอออกตัวว่าผมไม่เคยใช้นิสสันครับ ถ้าคู่มือนิสสันหรือ call centre ให้ถ่ายน้ำมันนอกศนย์ได้โดยการรับประกันไม่เสียในส่วนการรับประกันเครื่องยนต์ก็น่าลองครับ ส่วนรถผมถ้าจำไม่ผิดจะอยู่ในเงื่อนไขยกเว้นการรับประกัน ถ้ารถมีปัญหาหรือทำอะไรเกี่ยวกับตัวรถต้องทำกับศูนย์บริการไม่เช่นนั้นจะเข้าเงื่อนไขยกเว้นการรับประกันได้ ถ้าซื้อน้ำมันมาเองแล้วให้ศูนย์บริการเปลี่ยนให้อย่างนี้ บางศูนย์ก็รับทำให้  :)

ออฟไลน์ kps

• Jr. Member
  • **
ผมก็ครบหกเดือนแล้วเหมือนกันครับ วิ่งไปได้ 6500 กว่าโล (เปลี่ยนสังเคราะแท้มาแล้วตอน 1000 โลแรก)

ว่าจะเข้าศูนย์ตอนครบ 10000 โลเลยจะเป็นไรมั้ยครับ  :-\

ูููู^^^^ ถ้าตามคู่มือบอกว่าให้เช็คระยะ 1หมื่นกิโลหรือ6เดือน และดูในเหตุยกเว้นการรับประกันว่ามีเงื่อนไขที่ว่า หากไม่นำรถเข้าศูนย์ตามกำหนด จะไม่รับประกันรถหรือไม่ ถ้ามีก็ต้องเข้าแม้ระยะจะไม่ถึง ถ้าไม่มีก็ไม่ต้องเข้าก็ได้แต่ควรเข้าครับเพราะของเหลวต่าง ๆ อาจระเหยหรือต่ำกว่าระดับที่ระบุ  :)