ผู้เขียน หัวข้อ: อะไหล่ honda เป็นไปได้รึเปล่าที่ต้องรอ 3 เดือน ?  (อ่าน 9574 ครั้ง)

ออฟไลน์ Seasons

• Newbie
  • *
สืบเนื่องจากกระทู้นี้

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=47353.msg801685#msg801685

เมื่อประมาณต้นเดือนธันวาคมทางศูนย์ได้แจ้งความเสียหายเพิ่มเติมเกี่ยวกับแผงท้ายรถที่ต่อกับช่องวางอะไหล่แตก คดงอเข้าไป ไม่สามารถเคาะให้เป็นแบบเดิมได้

ศูนย์จึงแจ้งประกันขออนุมัติเปลี่ยนใหม่ มาถึงวันนี้ศูนย์โทรกลับมาอีกรอบว่า ตัวเหล็กที่เป็นคานหูลากท้ายรถ ไม่สามารถจัดหาอะไหล่มาเปลี่ยนให้ได้

ต้องรออย่างน้อยๆเดือนกุมภาพันธ์ปีหน้าและไม่ชัวด้วยว่าจะได้เพราะอะไหล่ผลิตไม่ทัน ศูนย์ได้แจ้งผมมาแบบนี้หลังจากที่ได้โทรเช็คกับทาง honda ใหญ่

เรียนถามสมาชิกเว็บครับ ว่าเป็นไปได้เหรอกับรถที่ผลิต ขายในประเทศ กลับต้องรออะไหล่ตัวนี้ตัวเดียวร่วมๆ 3 เดือน เเล้วรถผมต้องเปลือยคาไว้แบบนั้น 3 เดือน

จะมีปัญหาอะไรมั้ย ใจผมตอนนี้อยากขายคืนซากประกันเเล้วไปออกคันใหม่เลย เห็นสภาพรถตอนนี้เเล้วผมทำใจลำบาก เพราะกะว่าวันที่ 19 นี้รถคงเสร็จ

ยิ่งช่วงปลายปีผมต้องใช้รถเยอะมาก งานเลี้ยง งานขอบคุณลุกค้า จิปาถะ ต้องใช้รถตลอด แบบนี้ผมเรียกร้องอะไรได้มั้ยครับ

ปล. อะไหล่เบอร์ 16 ตามรูปครับที่แจ้งมาว่าต้องรออย่างน้อยๆ ถึงกุมภาพันธ์

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: อะไหล่ honda เป็นไปได้รึเปล่าที่ต้องรอ 3 เดือน ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 14:25:30 »
ผมไม่เคยเครมชิ้นนี้แบบเปลี่ยนนะครับ
เคยแต่เปลี่ยนแก้มข้าง รอของ 1 อาทิตย์

• Newbie
  • *
Re: อะไหล่ honda เป็นไปได้รึเปล่าที่ต้องรอ 3 เดือน ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 14:31:01 »
ผมไม่เคยเครมชิ้นนี้แบบเปลี่ยนนะครับ
เคยแต่เปลี่ยนแก้มข้าง รอของ 1 อาทิตย์

เดิมทีก่อนศูนย์จะเเจ้งประกันผมได้สอบถามไปเเล้วว่าเคาะเเทนได้รึเปล่า ทางศูนย์แจ้งมาว่าเปลี่ยนดีกว่า

พอวันนี้จะเริ่มทำรถผมกลับติดที่เจ้าตัวอะไหล่ที่ว่าแทน ทางช่างจึงเสนอลองเคาะดูอาจจะได้ประมาณ 90 percent

ดีกว่าจอดรอเปลือยคาไว้รออะไหล่แบบไม่มีกำหนด ซึ่งผมก็ยอมรับไป

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 14:32:36 »
หลังจากมีดราม่า

แล้วก็มีหนังสือชี้แจง

แต่ก็น่าจะเบิกได้แบบ ช้าๆ ครับ ที่ผมอ่านมานะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 15:21:05 »
หลังจากมีดราม่า

แล้วก็มีหนังสือชี้แจง

แต่ก็น่าจะเบิกได้แบบ ช้าๆ ครับ ที่ผมอ่านมานะ

รถส่งเข้าซ่อมศูนย์ครับ คิดว่าเรื่องที่เพิ่งเกิดเกี่ยวกับอะไหล่ honda น่าจะมีปัญหาแค่อู่ข้างนอกมากกว่ารึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 17:29:31 »
case ที่เกิดรู้สึกจะเป็นเฉพาะรถซ่อมอู่นอกครับ ซ่อม 0 น่าจะเบิกได้ปกติ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 18:22:30 »
อัพเดทเพิ่มเติมจากที่คุยกับช่าง

หลังจากที่ผมแจ้งเรื่องไปที่ honda ทาง honda ได้โทรไปที่ศูนย์ที่ผมทิ้งรถไว้ให้ซ่อมว่า อะไหล่คานหูลากได้วันที่ 6 มีนาคมปีหน้า

ไม่มีการโทรแจ้งมาที่ผม แต่กลับแจ้งไปที่ศูนย์ที่ผมทิ้งรถไว้ เเล้วให้ทางช่างติดต่อมา ผมเพิ่งรู้ว่า honda ทำงานกันแบบนี้

ระหว่างการพูดคุยผมไม่เคยตำหนิ ใช้คำพูดรุนแรง หรือต่อว่าอะไรทั้งนั้น แต่ได้รับการบริการแบบนี้จากทาง honda เเละศูนย์รถที่นำไปทิ้งไว้ให้ซ่อม

ตัดสินใจเเล้วว่าคงเป็นคันสุดท้ายของบ้านครับ จาก plan ที่ดู civic ตัวใหม่ไว้อีกคันก็ตัดทิ้งไป

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 19:22:16 »
ดีครับ ถ้าไม่พอใจการบริการจะไม่ใช้ยี่ห้อนั้นก็ดีครับ

แต่ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นๆจะเป็นแบบนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 20:24:42 »
Piano Black ของ HR-V ทำเรื่องเคลม

รอมากำลังจะครบ 2 เดือนแล้วครับ

อ้างว่า ขอเอาของไว้ประกอบรถใหม่ก่อน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 20:31:15 »
ดีครับ ถ้าไม่พอใจการบริการจะไม่ใช้ยี่ห้อนั้นก็ดีครับ

แต่ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นๆจะเป็นแบบนี้ไหมครับ

ผมไม่ทราบครับ

ผมแค่เลือกเเละตัดสินใจจากสิ่งที่ผมเจอมาเเละผมเจอแบบนี้มา ไม่ว่าจะเป็นการแจ้งเตือน การอัพเดทสถานะการซ่อม

การแนะนำทางเลือกให้ลุกค้า การอธิบายสาเหตุว่าอะไหล่ตัวนี้ทำไม ผมถึงต้องรอ 3 เดือน ซุึ่งไม่มีการอธิบาย มีเพียงช่างที่ต้องโทรเข้ามาแจ้งและรายงานผมตลอด

ส่วนพนักงานที่รับรถ ตลอดสามอาทิตย์ที่รถจอดคาทิ้งไว้ ไม่เคยแม้แต่จะโทรบอกความคืบหน้า กลายเป็นผมต้องตามงานเองตลอดเสียทั้งเวลา ทั้งอารมณ์ เพิ่งจะกะตือรือร้นตอนผมโทรไปเร่งประกันเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา

อย่าบอกว่าคุณลูกค้าเยอะเเล้วไม่มีเวลาโทรแจ้งอาทิตย์ละครั้ง โทารคุยรายงานความคืบหน้าแค่ 2-3 นาทีคงไม่เบียดเบียนเวลาคุณมาก

ปล. ผมถือว่าคำถามของคุณคือคำถามปกตินะครับตามคำตอบด้านบน แต่ถ้าจะแดกดันผมหรือคิดว่าผมเป็น สาวกยี่ห้อนั้นนี่ ผมขอไม่ตอบอะไรนะครับ ไร้สาระ

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 20:37:05 »
เท่าที่ใช้มาค่าย N รออะไหล่ไม่เกิน ๑ สัปดาห์ครับ
สำหรับน้องฮอนที่บ้านไม่อยากคบเท่าไหร่ได้ยินมาหลายเรื่อง
เลยไม่ได้รับเชิญเข้าบ้านครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 01:25:16 »
City 12 ที่บ้านผมเคลมโช้ครั่ว ต้องเสียเวลาเข้าศูนย์ไปเช็คซ้ำ 2 รอบ
ครั้งแรกทำความสะอาดน้ำมันที่รั่วให้ + รออีก 2 เดือน
ที่ได้เคลมเพราะโทรไป Call Center ไม่งั้นคงนานกว่านี้
Vios 12 แฟนเก่าเคลมโช้ครั่ว เจอแล้วให้รอเบิกอะไหล่ 3 อาทิตย์
พอครบกำหนดศูนย์โทรแจ้งนัดหมาย พร้อมเปลี่ยน
Honda คันแรกและคันสุดท้ายในบ้านผม ยี่ห้อนี้ไม่ได้เงินจากกระเป๋าตังผมอีกละ
เอาเงินแฟนคนปัจจุบันผมไปแทนแล้วกัน นางเป็นสาวก Honda ตัวแม่
ส่วนผมลาขาดจริงๆ bye
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 07:58:27 »
โตโยต้าไม่เป็นครับ เบิกอะไหล่ง่าย เคลมง่าย สมเป็นจ้าวตลาด ผมเคย claim กล่อง ECU ตัวละสี่หมื่นซื้อรถมือสองมาอีกตะหาก ไม่ได้ออกป้ายแดง 2 วันของมาเลยครับ ส่วนกลางติดตามการ service ดีมาก ...รถออกจากโรงงานเดิมๆ ช่วงล่างอาจะไม่ดีเท่าจ้าวอื่น แต่ก็โมไม่ยากครับ เพราะรถมันโหลก็เลยมีของแต่งออกมาเยอะ รักพี่โตก็ตรงนี้แหล่ะ
 8)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 08:01:36 »
ลาก่อน Jazz กะ BRV หันมามอง Yaris ต่อดีกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ gappom

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 09:26:18 »
จากข่าว
http://www.posttoday.com/auto/news/404962

ระยะเวลาสั่งจนถึงรับก็ไม่น่าเกิน 1 เดือน แต่ case ที่เกิดขึ้นจริงจะต้องมีเหตุผลที่เพียงพอ ไม่งั้นปากต่อปาก
ยิ่งกว่านักข่าวเขียนข่าวอีก ( ผมอ่านแล้วยัง งงๆ กับเหตุผล)

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 17:01:17 »
ผมใช้ H มา 2คัน ผมบอกเลยไม่ประทับใจศูนย์บริการ อะไหล่รอนานเเละไม่เคยโทรตามเราไปเปลี่ยน

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 17:24:37 »
ลาก่อน Jazz กะ BRV หันมามอง Yaris ต่อดีกว่า
[/quote

+1 ;)

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 18:01:38 »
บางทีก็แล้วแต่ศูนย์ด้วยนะครับ

แต่เห็นด้วยที่ว่ามีปัญหามาแชร์กันให้รับรู้ ไม่ชอบก็อย่าใช้ ถ้าบริษัทมันแย่จริงๆ สุดท้ายก็กระทบยอดขาย และถ้าเขาคิดได้ก็อาจจะพัฒนาอะไรๆ ให้ดีขึ้น

เห็นแบบนี้ แบรนด์อื่นๆ ก็น่าลุ้นนะ แบรนด์รองน่าเอาจุดเล็กๆ น้อยๆ พวกนี้ไปสร้างฐานลูกค้านะครับ

ออฟไลน์ franklnwna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 21:25:22 »
GKผมเคยโดนชนท้ายรออะไหล่เกี่ยวกับตัวถังนานเหมือนกันครับ แต่ก็แค่เดือนกว่าๆ
ส่วนชิ้นอื่นๆเล็กๆน้อยเวลาผมไปเบิกก็รอ1-2วันครับ

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 22:01:32 »
ผมก็โดนครับ. เอารถเข้าเช็คอาการแต่คำตอบจากช่าง มันไร้สาระ ไม่มีความเป็นมืออาชีพ คำตอบแบบการตลาดมากๆ. พร้อมๆกับเอาเวลาของลูกค้ามาขว้างทิ้งเล่น เพราะต้องเข้า0หลายครั้งเกินความจำเป็น

ในขณะที่เบอร์3หายใจลดต้นคออยู่ทุกเซ็กเมนต์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 12:45:57 »
ขอบคุณทุกท่านที่มาแชร์ความคิดเห็นนะครับ จนป่านนี้ผมก็ยังไม่ได้รับการติดต่อจากทาง honda

ถ้า honda จะบอกว่าอะไหล่ผลิตไม่ทันสำหรับมาประกอบรถจำหน่าย ไม่แคร์รถที่ต้องรออะไหล่ซ่อม ผมก็จะคิดไปแบบนี้ก็เเล้วกันครับ

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2015, 15:55:13 »
ยี่ห้อไหนก็เป็นไปได้หมดเลยครับ