ผู้เขียน หัวข้อ: // เจาะรถเด่น : เทียบ Spec-Option Fortuner vs Everest : PPV คู่เดือด //  (อ่าน 20174 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
เสร็จแล้วครับ เชิญรับชมได้เลย
Toyota Fortuner 2.8V 4x4 A/T vs Ford Everest 3.2 Titanium+ 4x4 A/T
เปิดราคามาเท่ากันที่ 1,599,000 บาท

http://www.headlightmag.com/fortuner-vs-everest-ppv-compare/

ออฟไลน์ mile

• Full Member
Re: // เจาะรถเด่น : เทียบ Spec-Option Fortuner vs Everest : PPV คู่เดือด //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 13:17:50 »
คำถามที่น่าสนใจคือ MU-X กับ เทรลเบอร์เซอร์  จะแก้ลำออกมาชนยังไง

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: // เจาะรถเด่น : เทียบ Spec-Option Fortuner vs Everest : PPV คู่เดือด //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 13:35:46 »
จุดบอดเสา A เหมือน ฟอร์จูนเนอร์จะมากกว่านะ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 13:45:07 »
เดี่ยวเจอปาเจโร่ผม จะเงิบ 555
รอก่อน กำลังยัดออฟชั่นอยู่  ;D

ออฟไลน์ voyager

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 13:56:39 »
อยากรู้สเปคน้ำหนักครับ revo นี่หนักมาก Fortuner ไม่รู้เป็นยังไง

ออฟไลน์ mazeraty

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 13:57:47 »
คำถามที่น่าสนใจคือ MU-X กับ เทรลเบอร์เซอร์  จะแก้ลำออกมาชนยังไง
น่าจะจัดส่วนลดหนักๆ ก่อนเลยตอนนี้

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 14:48:02 »
เอาตรงๆนะครับ ถ้าซื้อมาไว้เป็นรถหลักประจำบ้าน ใช้งานประจำยังไงก็เลือก Fortuner ส่วนเจ้า Everest เอาไว้เป็นรถคันที่2ลำดับถัดๆไปของบ้านน่ะโอเค รถเมกันในไทยทั้ง2ยี่ห้อ ณ เวลานี้ไม่ไว้ใจเลย

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 15:02:41 »
ผมมองว่ายังไงก้อเอสเวอเรส จัดเต็มน่าใช้กว่า แต่ยังไงก้อโตโยต้า น่าซื้อมากกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 15:12:06 »
ขอบคุณมากครับ

แต่เพื่อนๆในกลุ่มไลน์ส่งเอกสารของฟอร์ด everest มี
1. ไฟ 230 v
2. ระบบลดเสียงรบกวน (น่าจะเป็น ANC) แรงสั่นสะเทือน (ไม่ทราบว่าคืออะไร) และความกระด้าง (ไม่รู้ว่าคืออะไรเช่นกันครับ)
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 15:19:27 »
ผมจองEverest ไปนะ ราคากับสิ่งที่ได้ มันยากที่จะปฏิเสธ

ส่วนfortuner ผมยังรู้สึกว่าไม่สมราคา ออฟชั่นต่างๆ เทียบกับeverest ตัวรองท๊อปก็พอไหว

เท่าที่ใช้ฟอร์ด มา 3ปี ผมโอเคกับมันนะ (ตอนจะซื้อ3.2WT ก็เทียบกับ Camry 2.5G นี้ละ ทำให้รู้สึกซื้อกระบะดีกว่า)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 15:19:49 »
option ของ FTN ก็ไม่ขี้เหร่นะครับ เทียบกับ EV
แต่ความน่าไว้ใจของศูนย์บริการนำไปไกลอยู่
อยากรู้สเปคน้ำหนักครับ revo นี่หนักมาก Fortuner ไม่รู้เป็นยังไง
โบรชัวร์ก็ไม่แจ้งไว้นี่สิครับ น่าแปลก ปกติข้อมูลตัวรถในโบรชัวร์ของยี่ห้อนี้จะครบตลอด
ผมเดาว่าร้ำหนักคงแถวๆ 1990-2100kg
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 15:31:07 »
ขอบคุณมากครับ
1. ไฟ 230 v
2. ระบบลดเสียงรบกวน (น่าจะเป็น ANC) แรงสั่นสะเทือน (ไม่ทราบว่าคืออะไร) และความกระด้าง (ไม่รู้ว่าคืออะไรเช่นกันครับ)

2. ใช่ครับอันเดียวกับ Active Noise Cancelling

1. ส่วนช่องชาร์จไฟ 230V ขอเช็คกับ Ford Thailand
แปปนะครับ เพราะคันที่มาโชว์คันจริงบางคันมี บางคันไม่มี
ใน Specsheet ไม่ได้ระบุไว้ ต้องรอดูคันจริงสัปดาห์หน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2015, 16:05:39 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ sarawut66

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 15:32:40 »
รอดู daylight ในโคมไฟหน้า mu-x กับไฟท้าย led และครูคอนโทรล ถุงลม 7 ใบ รวมถึงเครื่อง 2500 twin turbo อยู่นะ 

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 15:34:28 »
ขอบคุณมากครับ คุณหมู    .......เปรียบเทียบชัดเจนขนาดนี้เลือกไม่ยากเลยครับ อดใจรอปาเจโร่อีกตัว จะได้ตัดสินใจสักที รอมานาน
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 15:41:34 »
น่าตลก ตรงที่ว่า Fortuner ตัว TOP ... Option ยังแพ้แม้แต่ Ranger Wildtrak ตัวเก่าด้วยซ้ำ ...

ปัดน้ำฝนยังไม่ Auto  กับกระจกมองหลังยังไม่ตัดแสง auto เลย .....

Option Everest ชนะหลุดรุ่ย และเชื่อว่า การขับขี่ Everest ก็จะชนะหลุดรุ่ยเช่นกัน ....

ออฟไลน์ ipong

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 15:42:48 »
รอเทียบกับปาเจโร่อีกคันครับ. เพราะสวยเหลือเกิน

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 15:49:26 »
โชคดีที่เพิ่งขาย Mu-X ไป  :)
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ veturilo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 15:59:12 »
ดูจาก spec แล้ว EV น่าใช้มาก สมกับเป็น SUV ราคา 1.6M แต่ FT ภาษีดีกว่าที่่ศูนย์บริการ
และดูจากอัตราทดเกียร์แล้ว FT ดูจะประหยัดน้ำมันกว่า แต่ EV น่าจะแรงดึงติดเบาะกว่าแน่ๆ

สำหรับ ANC จากประสบการณ์ผมจะใส่ในรถที่เก็บเสียงเครื่องกับเกียร์สุดชีวิตแล้ว
ก๊อกต่อไปจะเป็น ANC เพราะหมดมุขจะเล่นแล้ว
เพราะถ้าใส่อุปกรณ์ซับเสียงเพิ่ม น้ำหนักรถมันจะเพิ่ม และกินน้ำมันมากขึ้น
แต่ไม่ได้แปลว่าเดิมๆเสียงมันจะดังนะครับ แต่หมายถึงวิศวกรอยากให้เสียงมันเงียบกว่าปกติอีกระดับ

ต้องไปลองขับครับว่าการเก็บเสียงสองรุ่นนี้ต่างกันขนาดไหน
วันนี้ผมไปดู FT ดันไม่มีให้ลองขับซะงั้น เซ็ง...

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 16:30:59 »
เครื่องเล่น DVD  ในรถ สำหรับคนไทยผมว่าเป็นของคู่กันนะ  แต่เอเวอร์เรสไม่ให้มา
อีกสองอย่างที่ฟอร์ฯ มีแต่เอเวอร์เรสไม่มี คือพัดเดิ้ลชิป กับพุดสตาร์ท นอกนั้นน้อยกว่า

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 16:55:31 »
เครื่องเล่น DVD  ในรถ สำหรับคนไทยผมว่าเป็นของคู่กันนะ  แต่เอเวอร์เรสไม่ให้มา
อีกสองอย่างที่ฟอร์ฯ มีแต่เอเวอร์เรสไม่มี คือพัดเดิ้ลชิป กับพุดสตาร์ท นอกนั้นน้อยกว่า

DVD ผมเฉยๆนะมีช่อง usb จบแล้ว แต่น่าจะให้ keyless กับ push start นะ  :'( 8) :'(

แต่ FTN ก็เกินไปหน่อยนะ ปัดน้ำฝนปรับมือ เบาะหน้าปรับมือ ปรับไฟฟ้าแค่ 4 ทิศทาง ดรัมเบรกหลัง และ part time 4x4 ตัด ดิ๊ฟล็อค ในรีโว้ยังให้มาเลยนะ

ส่วนการเลือกรถ มันก็แล้วแต่คนแหละครับ และหลายปัจจัย เมื่อวานผมลองขับทั้ง Ranger 3.2 WT และ FTN เพราะที่ชลบุรีศูนย์ไกล้ๆกัน แปลกดีที่รถกระบะขับขี่ดีกว่า ถ้าเป็น everest คงจะชัดเจนกว่านี้
ส่วนตัวผมมองว่า everest นั่นคบครันสิ่งที่ให้มามันคุ้มค่ากับราคา และก็แอบสงสัยไม่ได้ ทำไมโตโยต้าจึงขายรถแพงนัก และทำไมไม่เน้นพัฒนารถให้มันดีนำหน้าคู่แข่งทั้งๆที่ศักยภาพสูง กำไรจากรุ่นที่แล้วก็มากมาย กลับไปทุ่มแต่งบโฆษณา จนลูกค้าประจำโตโยต้าอย่างผมรู้สึกว่าผมไม่ใช่นะ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 18:01:20 »
สำหรับผมนะ ถ้าจะซื้อยังไงก็ EV ครับ

ออฟชั่นเพียบกว่า การขับขี่แน่นกว่า มีหลังคาแก้ว ที่สำคัญผมชอบภายนอก/ในมากกว่าจูน จบ!!!

ใครจะซื้อ0บริการ อะไหล่ ขายต่อหรืออะไรก็สุดแล้วแต่ เงินใครเงินมัน

ออฟไลน์ Minidog

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 18:08:22 »
งอลfordที่ต้องให้รอนาน แต่เทียบออกมาแบบนี้แล้วคงต้องรอต่อไปละครับ
ในราคาเท่ากันแค่หลังคาพาโนรามิคก็คุ้มแล้วครับ เวลาพาเด็กๆไปเที่ยวคงจะชอบ

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 18:37:11 »
งอลfordที่ต้องให้รอนาน แต่เทียบออกมาแบบนี้แล้วคงต้องรอต่อไปละครับ
ในราคาเท่ากันแค่หลังคาพาโนรามิคก็คุ้มแล้วครับ เวลาพาเด็กๆไปเที่ยวคงจะชอบ
ผมคนชอบเที่ยวหน้าหนาว ชอบเหมือนกันครับ รอลุ้นว่าค่ายมิตซูฯ จะให้มาในปาฯปอด หรือป่าว  แต่เดาว่าคงไม่มี

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 19:25:54 »
งอนครับ EVคันละล้านหก ไม่มีPushStart / SmartEntry

ออฟไลน์ Odeng

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 19:44:13 »
  ขอบคุณครับ ช่วยได้เยอะเลยใครที่เล็งๆ 2 ตัวนี้อยู่  เรื่อง Option ก็ยังไม่มีตัวไหนได้เปรียบชัดเจน มีตกๆ หล่นๆ กันทั้งคู่ (ในสายตาผมนะครับ) แต่ถ้าวัดโดยรวม และเน้นไปที่พวก Active Safety... Everest ดูจะคุ้มกว่านิดหน่อย  8)

ออฟไลน์ LAWMAN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 19:54:09 »
คันหนึ่งเน้นแต่ของเล่น

อีกคันเน้นแต่ของจริง...

ออฟไลน์ McCLoY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 20:18:19 »
ผมกำลังว่าจะหาซื้อรถครอบครัวพอดีเลยครับ ไม่เคยใช้งานมาก่อนปกติขับแต่รถเก๋ง

ได้ข้อมูลจากเว็บนี้แบบไม่ต้องไปหาที่ไหนเลย ครบถ้วนจริงๆ เปิดดูทุกวันช่วงนี้

ตอนนี้ใจเอนไปทาง Everest แต่เดี๋ยวรอ PJS อีกคันนึงก่อน ค่อยตัดสินใจซื้อ

ว่าแต่วันที่ในงาน Big Motor Sale วันที่ 1-9 นี่ จะมีให้ test ทั้ง 3 ตัวเลยไหมครับเนี่ย  ;D

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 20:42:14 »
ผมเลือกกาฟอร์ด

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 21:26:18 »
มิว ฟอ ปา ใครจะเป็นที่ 1-2-3

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 22:06:11 »
เอเวอร์ พลาดไม่กี่อย่าง dvd นี่ เอาจริงๆสำคัญนะ
คนซื้อรถใหญ่แบบนี้ ลูกหลาน ชอบมากถ้ามีการ์ตูนเปิดให้ดู

paddle shift , idle stop , push start ผมเฉยมาก
ไม่มีก็ไม่รู้สึกอะไร แค่รู้สึกนิดเดียวว่า มันดูไม่ทันสมัย
idle stop นี่จริงๆ มีมาให้ก็กดปิดระบบทุกที
paddle shift แทบไม่ได้ใช้ นานที ไปกระดิกมันที เพื่อจะได้รู้ว่า มันไม่เสีย

ในขณะที่ฟอร์ไม่มี แต่ เอเวอร์มีนี่แต่ละอย่างสร้างความแตกต่างเยอะ
แค่ระบบช่วยจอดก็ถือเป็นระบบที่ใหม่มากสำหรับรถในบ้านเราแล้ว

ส่วนฟอร์ ปัจจุบัน ยังเอาเบาะแถวสามไปแขวนไว้อยู่เลย
(ผิดหวังตัวนี้มากนะ ทำไมไม่คิดจะพับเก็บเหมือคู่แข่ง)