โพลล์

ราคาเท่ากัน ตัวไหนดีครับ

Samsung Galaxy S II
LG Optimus 3D

ผู้เขียน หัวข้อ: comment Smart Phone ให้ทีครับ  (อ่าน 5691 ครั้ง)

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
comment Smart Phone ให้ทีครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 20:52:41 »
 :D

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Re: comment Smart Phone ให้ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 21:05:11 »
lg daul core มันอืดนะครับ ผมไปลองดูอะครับดูมันหน่วงๆ ทั้ง 2x black 3d (เทียบกับ ios ของ iphone มันเสถียรกว่าลื่นกว่าอีกแม้จะ single core )

ถ้ามี 2 ตัวนี้ เอา ss ครับ

แต่ส่วนตัวชอบ htc sensation   ;D ;D ชอบ htc sens 3.0 อะคับ 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2011, 21:25:03 โดย nine959 »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: comment Smart Phone ให้ทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 21:22:08 »
แนะนำ 3d เลยครับ ภาพสวยมาก จะว่าอืดก้ไม่อืดแล้วนะครับ เพราะใช้ระบบ dual core แล้วเหมือนกัน หน้าจอเท่ากัน
แต่ถ้าพูดถึงเรื่องกล้อง ss II กินขาดครับ

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 22:34:17 »
Optimus 3D ครับ เล่นมาแล้วรู้สึกดี แต่ S2 มันเสียที่จอ แต่สำหรับผมเนี่ย ต้อง Sensation เท่านั้น กลางสุดแล้ว
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 01:20:06 »
Telephone of the true champion team.

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 01:49:55 »
Optimus 3D ยังไม่เคยเล่นนะ แต่เท่าที่เก็บข้อมูลมา + เลยลองเล่น 2X และเก็บข้อมูลจากผู้ใช้คร่าวๆ แล้ว
ผมว่า SW ของค่ายนี้ยังไม่ค่อยเวิร์คเท่าที่ควร 2X ที่เล่นมาก็ยังเจอกระตุกบ้าง แต่ภาพรวมก็ลื่นสม Dual Core อยู่
3D ที่เก็บข้อมูลมาหลายคนก็บอกว่ายังหน่วงอยู่เหมือนกัน

Galaxy S II เท่าที่ลองเล่นมา โดยรวมก็ถือว่าเป็น Dual Core ที่แรงที่สุดในตลาดตอนนี้ (ถ้าดูจาก spec กระดาษ)
แถมตั้งราคามาแบบว่า ไม่ให้คู่แข่งได้ผุดได้เกิดกันเลยทีเดียว
ที่เล่นมาก็ลื่นดีเหมือนกัน แถมมาเป็น 2.3 เลย (แต่แปลกใจที่ไม่ยักเห็น NFC แหะ ไม่รู้ว่ามีรึเปล่า)
ตัวเครื่องก็ใหญ่สะใจดีครับ แต่ในความใหญ่มาพร้อมกะน้ำหนักที่เบามากๆ ยังกับมือถือเด็กเล่น เอิ๊กๆๆ
ส่วนที่อยากให้สังเกตไว้อีกอย่างคือ SW ค่ายนี้โดยรวมยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่นักในรุ่นที่ผ่านๆ มา บางทีในระยะยาวอาจมีปัญหาที่เกิดจาก SW เอง
และอีกอย่างผมไม่ค่อยชอบ UI เท่าไหร่ รู้สึกมันเหมือน iPhone จริงๆ นั่นแหละ ขนาดตัวผมก็ใช้ Samsung เองก็ยังขัดใจเหมือนกัน

Sensation อันนี้ได้ลองเล่นคร่าวๆ โดยรวมผมว่าเวิร์คดีครับ ลื่นใช้ได้ UI ก็น่าใช้ดีด้วย (ไม่แน่ใจว่าเป็น 2.3 แล้วรึยัง ลืมดู)
ดีไซน์ตัวเครื่องโดยรวมก็สวยน่าใช้ดี มองไปมองมาเหมือนเอาหน้า Incredible S กับ Body Desire S มายำรวมกันเลย อิอิ
และขนาดก็น่าใช้ดีด้วย เหมาะมือ ไม่เล็กไม่ใหญ่เกินไป และที่สำคัญคือ สีสวยมากกกกกกกกกกก ดูหรูๆ ปนสปอร์ตดี
แต่มีสิ่งที่อยากให้สังเกตคือ เครื่องที่เคยลองเล่นมา (เครื่องศูนย์ Dtac ในงาน TME) มีปัญหาเรื่อง Multi Touch ไม่ค่อยดี
2 จุดไม่มีปัญหา แต่จุดที่ 3 ติดๆ ดับๆ ซะงั้น จุด 4 ไม่ต้องพูดถึง พอดีว่ารีบไปนิด เลยได้ลองเล่นแค่เครื่องนี้เครื่องเดียว เครื่องอื่นๆ คิดว่าไม่เป็น
แต่ยังไงถ้าเลือกตัวนี้ก็ขอให้สังเกตดีๆ ในจุดนี้แล้วกันครับผม

ส่วนนอกนั้นที่อยู่ในระดับเดียวกันก็...
Atrix ที่เล่นมาเวิร์คครับ ลื่นดี แต่ UI ไม่ผ่าน เรียบง่ายมากไป
เสียแค่ตอนนี้ยังไม่มีขาย ไม่มีให้จอง มีแต่ให้ลองเล่นและราคา (แอบแพงไปนิดด้วย) คาดว่าคงมาเร็วๆ นี้
และเป็นเครื่องนำเข้า ไม่มีเมนูภาษาไทย (กลัวไม่รองรับเว็บไทยบางอัน)

Xperia Arc เป็นรุ่นที่มีการพูดถึงเป็นกระแสมากตั้งแต่เปิดตัว ว่าเมื่อไหร่จะเข้า เปิดให้จองได้ตอนไหน
ไปๆ มาๆ สุดท้ายก็มาได้ซะที แถมมาซะแพงกว่า Dual Core บางเจ้าอีกตะหาก
แต่ก็บอกตามตรงว่าที่เล่นมาก็ลื่นใช้ได้ครับ ไม่แพ้พวก Dual เลย UI ทันสมัยที่สุดล่ะในบรรดาคู่แข่ง
ดีไซน์ก็สวย หรูในแบบฉบับของยี่ห้อนี้อยู่แล้ว
จะเสียแต่มาช้าจนเสียกระแสไปพอสมควร แถม spec กระดาษที่มีกับราคาที่เป็นอยู่ก็ดูจะเกินหน้าเกินตาคู่แข่งไปหน่อย

สรุป ไปลองเล่นเองทุกตัวครับ ว่าชอบอันไหน ที่ไล่ๆ มาก็มีแต่ Arc นี่แหละครับที่ซื้อได้เลย นอกนั้นต้องจองหรือยังไม่วางขาย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 03:00:08 »
ลองเล่นมาหมดแล้ว ซือ้ HTC Sensation เถอะครับ น่าใช้ที่สุด

SS GS2 วัสดุก๊อกแก๊กเหมือนของเด็กเล่นมากๆ
แถมความละเอียดของจอ น้อยสู้ HTC Sensation หรือ iPhone4 ไม่ได้เลย
จอ Super Amolet สีสดเกินไป ไม่เป็นธรรมชาติ
แถมอนาคต นักพัฒนา ROM สนใจ HTC มากกว่า Samsung อยู่แล้ว อนาคตใช้ได้ไกลครับ

Chariot

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 12:04:09 »
ผมใช้ Galaxy S I อยู่ครับ ลื่นปรื้ดดีมาก ยังไม่มีค้างเลย พอๆ กับไอโฟน แต่หน้าจอใหญ่กว่า ราคาถูกกว่ามากมาย

ส่วน LG เคยเล่นแต่รุ่นถูกๆ เลยเทียบไม่ได้ แต่เทคโนโลยี Multi touch นี่มาจากโรงงาน LG เลยนะครับ น่าจะลื่นหัวแตกอยู่

civicferio

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 14:35:41 »
LG กับ ซัมซุง  เป็นไปได้ เอาตอนที่ราคาลดลงจะดีกว่าค่ะ (ถ้าไม่รีบ)  เพราะ ใช้นานๆ อืดจริงอะไรจริ แถมMOD Rom หายากอีก 
็HTC มองในแง่ประสิทธิภาพ แจ่มแมวสุดแล้วค่ะ แต่ไม่รู้ยังเจอปัญหาเรื่องแบตอยู่หรือเปล่า ?? (เข็ด)

ไปงาน TME มา จะบอกว่า Dual Core  กับ ด๋อย นี่ ไม่เวิร์ค่ะ ค้างบรม พนักงานที่บูธเหงื่อแตกพลัก เจอริงโกะยิงคำถามเข้าไป พร้อมกับแตะนิ้วสลับโปรแกรม (SII)
แต่จะว่าไปคนก็แห่ซื้อยังกะเทกระจาดนะคะนั่น??

OTM 2X  เชื่อริงโกะค่ะ อย่าซื้อเลย ราคารกับประสิทธิถาพ แลดูย่ำแย่จริงๆ  เอานัง Black ยังจะมีอนาคตมากกว่า

หารอม พวกมือถือเกาหลีนี่หายาก พอๆกับหาชายแท้ ในโรงเรียนชายล้วนค่ะ
* ชีนะ ริงโกะ™   รอน้องปอย สองซิม แอนดรอยด์ กริ๊ดดดด วางตลาดแล้ว!!

ออฟไลน์ ArcHitECT-C2U

• Newbie
  • *
  • ...ชื่อ ณค แปลกนักหรือไงยะ(ห้ามล้อนะ)..
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 18:39:31 »
***มองตาปริบๆ***แล้วมองมายังมือตัวเองที่ถือ น้องไอ แบบคลาสสิค ตั้งแต่หิ้วมาเมื่อปี 50 (เอ!!!51 หรือเปล่าใบเสร็จก็ไม่มีแล้ว)ตั้งแต่ตอนนั้นยังไม่เคยเปลี่ยนเลย ว้าาาา....ลืมไปน้องไอ ไม่ใช่ Smart Phone อิจฉาค่า..คนมีมือถือใหม่ แต่แอบเชียร์ Galaxy เพราะดีไซร์ดูดี กว่านิดค่ะ
!!!จะเปลี่ยนรถจาก VW นอกจาก Audi แล้วยังมีตัวอื่นให้เลือกไหมคะ!!!(อยากได้เต่าส้มมากๆ)

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 09:01:45 »
แนะนำiPhone4ครับ ไม่รู้สิครับ ว่าเพราะอะไร เพราะพอผมมีเจ้านี่ มือถืออื่นไม่อยากหันไปใช้เลยอะ = ="

keanetona

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 09:21:42 »
ผมเลือก SSGS2 เพราะ รองรับ UTMS850 ใช้กับ Truemove 3G (ไม่สิ ไปจองแล้ว)

จริงๆแล้ว ผมอยากได้ htc เพราะผมใช้ htc มาตลอด และ ยังชื่นชอบใน SENSE UI (ที่มีเกรียนด่าเสมอๆว่าหน่วงเครื่อง) แต่ว่าที่รองรับ UTMS850 มีแต่ desire s ซึ่งสู้ desire hd ที่ผมกำลังจะขายทิ้งไม่ได้ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 16:15:52 »
ใช้ LG แล้วตอนจะเซฟ Contact หรือ Calendar ต้องเลือกนะครับว่าจะเซฟที่ไหนตลอด ไม่งั้นมันจะเซฟลงเครื่องเพียงอย่างเดียว ไม่ Sync กับ Gmail หรือ Exchange Server ครับ :)

ถ้ารับได้ในส่วนนี้ หรือปกติก็ไม่อยาก Sync ข้อมูลขึ้น Gmail หรือ Exchange Server เป็นปกติอยู่แล้วก็สบายครับ ><b
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก