ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันหอย วี เพาเวอร์ ไนโตร แก๊สโซฮอล์ 95 น่าใช้ไหมครับ  (อ่าน 17950 ครั้ง)

ออฟไลน์ maging

• Newbie
  • *
ก่อนนี้รถที่บ้านเข้าปั๊มยอดนิยมตลอด ว่าจะลองมาดูน้ำมันหอยบ้าง เพราะปั๊มแถวบ้าน มีE20แล้ว[ก่อนนี้ไม่มาซะที]

wish ตอนนี้ G91 ขับอาทิตย์ละครั้งผมใช้เองวิ่ง100-120km/h ประมาณ300km/สัปดาห์
่J32 ติดแก๊ส เติม E20   ค้างไว้ที่ถึง ภรรยาใช้รับส่งลูกไปโรงเรียน ขับเนิบๆไปเรื่อยๆ ประมาณ300-500km/สัปดาห์

จากที่ลองหาข้อมูลดูอ่านแล้วก็น่าเติมนะ แต่ถามผู้ใช้จริงรู้จริงดีกว่าครับว่าเป็นไงบ้างเพราะราคาต่างกันพอควร

ขอบคุณครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 20:10:00 โดย maging »

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
รถแรงๆใส่แล้วรู้สึกชัดเจน เสียงท่อเปลี่ยน
รถบ้านๆใส่แล้วเฉยๆอาจแรงขึ้นนิดหน่อยไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่

ออฟไลน์ roongrus

• Full Member
เงินเหลือก็จัดไป นึกภาพว่ามันคงเหมือนติดไนตรัส แบบในหนังเรื่อง The Fast The Furious.

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
รถผม Honda Stream 2.0
ปกติเติม Fuelsave Gas 91 ขับในเมือง เฉลี่ย 2 อาทิตย์ ขับ 3 วัน นั่ง 3-4 คน ได้ประมาณ 275- 325 km เหลือ 1/5 ถัง (ตามสภาพขับขี่) นอกเมือกเคยทำได้ 400โล เกือบหมดไฟยังไม่เตือน (เทียบกับยอดนิยม อืดกว่าหน่อย แต่ประหยัดกว่าเกือบ 20 โลนะ)

มีครั้งหนึ่ง เติม V-power ไนโตร 95 (แพงกว่าลิตร 3 บาท) ขับแบบลอยตัวบนทางด่วนกับมอเตอร์เวย์ (ลาดพร้าว-พระราม2-สุวรรณภูมิ-ลาดกระบัง-สุวรรณภูมิ-สยาม-ปากเกร็ต-ลาดพ้ราว) ทั้งหมด 275 โล ปรากฎว่าเหลืออีก 2 ขีดเล็กจะครึ่งถัง แถมนั่ง 5-7 คนตลอดทาง ที่สำคัญรู้สึกว่ารถแรงขึ้น เรียกเป็นมา นั่ง 6 คน+ของ เร่ง 80-140 สบายๆ ไม่ต้องใช้เกียร์ช่วยรอบขึ้นต่อเนื่องแบบมีแรงอะ ไม่เหมือน 91 กดปุ๊ป รอบดีด แต่แรงไม่ค่อยดีเท่า  นะ (ทั้งตราดาว และยอดนิยม)

ผมว่าถ้าขับในเมือง เติม FuelSave 91 ก็พอครับ ประหยัดตังไปลิตรละ 3 บาทกว่าๆ แต่ถ้าทางไกลผมเลือก V power นะ ผมขับได้มั่นใจกว่าขับสนุกว่าครับ

ปล. อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนนะครับ  ;D ;D ;D
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Ruksadindan

ยังไม่มีตังลองเลยย  :'( :'(
แต่คุณลุงใช้ 528 (E39&F10) อยู่ ก็เติม.. ไม่ได้บอกเรื่องความแรงครับ เน้นใช้ทำความสะอาด ถ้ามีตังเติมบ้าง ก็จะลองกับรถสักสองร้อยกว่าม้าและมารายงานครับ

ออฟไลน์ PM_SW

• Audi A4 B5
ผมใช้ Audi A4 1.8 ปี95 ก็เติม V Power 95 นะครับ เห็นความแตกต่างจากเดิมเหมือนกันนะครับ
แต่ก่อน เติมโซฮอล95 ปั๊มยอดฮิตของไทย รู้สึกอืดๆ รอบมาแต่ความเร็วไม่ค่อยขึ้น
พอมาเติม Nitro+ รู้สึกขับสนุกขึ้นครับ วันนี้เอาขับขึ้นเขามา รอบต่ำ ก็สามารถพารถขึ้นได้ครับ กดหน่อยรอบมาความเร็วก็ขึ้นไวดีครับ + เครื่องสะอาดกว่าเดิมด้วยครับ เดินเรียบกว่าเดิม ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่านะครับ

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
เครื่องสะอาดเผาไหม้ดี รอบเครื่องวิ่งเต็มที่

เครื่องสะอาดแล้ว รอบวิ่งเต็มที่ รถแรงขึ้นเลยครับ

ให้รถกิน Vpower บ่อยๆ เจ้าของรถจะกินแกลบเอา T_T

ออฟไลน์ mick

มันต่างกับตัวอื่นแค่ สารเติมแต่ง additive ไม่ใช่ไนตรัสอะไรทั้งนั้น ยังมี แอลกอฮอล 10% เหมือนเดิม
จะเอาดีๆ ไป 95 เพียวๆ คือชื่อ เบนซิน ที่มีขายเลยดีกว่า ไม่ผสมแอลกอฮอล

ออฟไลน์ Alcatraz

เอาไว้เติมเพื่อล้างหัวฉีดดีกว่า คุณสมบัติน่าจะคล้ายๆน้ำยาล้างหัวฉีดที่ศูนย์ชอบยัดเยียดขาย ขวดเล็กๆที่เติมพร้อมน้ำมันลงในถัง

นานๆเติมทีก็ดี ซัก 4-5 พันโลเติมถังนึง

ออฟไลน์ yacoolsa9

คันที่บ้าน ใช้ วีเพาเวอร์ดีเซล ไนโตรพลัส ควันไม่ดำ กดเป็นมา ครับ

ออฟไลน์ TorTy

ผมเติม Caltex เป็นหลักลองลงมา Esso ผมไม่ค่อยรู้สึกต่างนะครับส่วนตัวคิดว่าไม่คุ้มกับเงินที่จ่ายขึ้น
แถมเคยมีประเด็มเติมน้ำมันแถมน้ำรถเกือบพังรถอาผมผมเองเคยเติม 2 รอบอืดซะงั้นแบบรู้สึกได้วิ่ง
ไม่ออกเลยน่าจะเป็นที่คุณภาพน้ำมันลาขาดเลยยิ่งต่างจังหวัดยิ่งไม่กล้า

การควบคุมคุณภาพผมไว้ใจ Caltex กับ Esso มากกว่าคนรู้จักเคยเปิดปั๊ม Esso เมื่อนานมาแล้วดันแอบไปเอาน้ำมันที่อื่นมา
บริษัทแม่จับได้โดนเอารถมาทุบหัวจ่ายเลย

ออฟไลน์ HamooNgun

• Jr. Member
  • **
  • มือใหม่หัดขับ น้อมรับคำชี้แนะ ^_^
น่าใช้ครับ แต่เหมาะสำหรับ เติมเวลาจะขับทางไกล เพราะได้ใช้ประโยชน์ทั้งความแรง และ วิ่งได้ระยะทางไกลกว่า  ผมใช้ Altis 1.8 G เติม วีพาวเวอร์ ขับรถจากพระประแดง ไปกลับ ระยอง ประมาณ 400 กิโลเมตร  นั่ง 4 คนตลอดทางใช้ความเร็ว 120 - 140  หมดน้ำมันไปครึ่งถังครับ 

ถ้าวิ่งในเมืองที่รถค่อนข้างติด  เติม E20 สบายใจกว่าครับ เพราะจะได้ไม่ต้องปวดใจ เวลามานั่งคำนวณค่าใช้จ่าย บาท / กิโลเมตร  ในภายหลังครับ   ;D ;D ;D ;D
มือใหม่หัดขับ น้อมรับคำชี้แนะ ^_^  มีเจ้าม้าศึก Altis 1.8G  ( mc2010 ) เป็นพาหนะ

ออฟไลน์ DanGerGarm

• **
ผมใช้ตลอดคับตั้งแต่วันแรกที่ขับรถออกจากศูนย์ เลยไม่รู้ว่าน้ำมันอย่างอื่นเป็นยังไง
รู้แต่ว่ารถมันวิ่งดี เหยียบเป็นมา Kick down สนุกดีมาตลอดคับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
น้ำมันหอยนี่ปกติผมใช้สามแม่ครัวครับ แต่ช่วงนี้ผมใช้ภูเขาทองเพราะซื้อ 1 แถม 1 รสชาติด้อยกว่ากันเล็กน้อยแต่ก็ถือว่าพอได้ถ้าหมดโปรก็ไปใช้สามแม่ครัวต่อ  8) 8) 8)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Ruksadindan

น้ำมันหอยนี่ปกติผมใช้สามแม่ครัวครับ แต่ช่วงนี้ผมใช้ภูเขาทองเพราะซื้อ 1 แถม 1 รสชาติด้อยกว่ากันเล็กน้อยแต่ก็ถือว่าพอได้ถ้าหมดโปรก็ไปใช้สามแม่ครัวต่อ  8) 8) 8)
ใช้กับรถดีเซลคันไหน ต้องแก้อะไรเครื่องรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ใช้กับรถดีเซลคันไหน ต้องแก้อะไรเครื่องรึเปล่าครับ

ไม่เคยใช้กับดีเซลครับ ปกติใช้กับน้ำมันพืชหรือน้ำมันปาล์มหน่ะครับ  8) 8) 8)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ kewpi

• **
ชอบครับ ฮาดี

GreenG

• บุคคลทั่วไป
มันราคาเท่าไรนะครับ หาไม่เจอ ต่างจากสูตรปกติเท่าไรครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Nitto 95 เติมกับรถใหม่ๆ ไม่ค่อยเห็นครับ

เทียบกับ ฟิวเซฟ 91จะกินน้อยกว่า 1 กม/ลิตร ครับ เทียบกับ ที่แพงกว่า 5 บาทถือว่าไม่คุ้ม

แต่เร่งดีครับ เครื่องลื้นมากกก

สรุป เติมเดือนล่ะถังน่าจะพอ ส่วนปกติ ฟิวเซฟ 91 ก็พอสำหรับผมครับ

อ่อ ฟิวเซฟ 91 จะประหยัดกว่า  บางจาก 91 ถึง .5 กม/ลิตรครับ และ วิ่งได้เยอะกว่า ปตท 95 blue ด้วยครับ

ถ้าเป็น 91 ผมให้ฟิวเซฟคุ้มสุด

ถ้าเป็น 95 ไนโตรคุ้มครับ

ถ้าเป็น e20 sheell กินเท่า บางจาก แต่วิ่งดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Entropy

แล้วถ้าเทียบกับเบนซิน 95 เพียวๆ หล่ะครับ แตกต่างกัมไหมกับ วีเพาเวอร์95

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เติมสลับก็ได้ครับ