ผู้เขียน หัวข้อ: มาตรฐานถุงลมนิรภัยไทย....ดีพอหรือยัง  (อ่าน 9853 ครั้ง)

CivicExcites

• บุคคลทั่วไป
ถุงลมนิรภัย....หนึงในอุปกรณ์ช่วยชีวิตที่มีในรถทุกรุ่น ตั้งแต่รถหรู รถเก๋งใหญ่ เก๋งเล็ก อีโคคาร์ แม้กระทั่งรถกระบะ แต่วันนี้ คุณยังละเลยว่ามีถุงลมอีก 3 ตัวที่ไม่ค่อยได้ยินมากนัก
 * ถุงลมด้านข้าง (ตัวนี้มีให้เห็นเล็กน้อยในรถเก๋งกลางและเก๋งใหญ่ รวมถึง PPV ยี่ห้อนึงด้วย)
 * ม่านถุงลม (อันนี้หาได้ยากขึ้นมาหน่อย จะมีในรถนำเข้าเป็นส่วนใหญ่เท่านั้น เช่น Mz3 รุ่นปัจจุบัน และ Teana)
 * ถุงลมเข่า (ถ้าเป็นรถระดับที่คนทั่วไปยังหามาครองไว้ได้ก็ Prius เป็นรุ่นแรกครับ)
แล้วคุณคิดว่า....มาตรฐานนี้ดีแล้วหรือสำหรับคนไทย ขนาดรถส่งออกใส่ให้หมด แล้วที่ขายในไทยเหนือได้เท่านี้หรือ
ที่สำคัญ ต้องหันมาแนะนำวิธีการใช้ถุงลมที่ถูกต้องแบบที่เคยทำกับเข็มขัดนิรภัยเมื่อ 10 กว่าปีก่อน
ก็ขออนุญาตขอความเห็นในนี้นะครับ ขอบคุณครับ

HIGHSEA

Re: มาตรฐานถุงลมนิรภัยไทย....ดีพอหรือยัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 21:18:21 »
1. กฎหมายบ้านเราไม่ใด้กำหนดมั้งครับ ไม่รู้เมื่อใหร่จะแก้ไขสักที
2. ถ้าเพิ่ม ราคาเพิ่ม
3. ถ้ากำหนดเป็นอุปกรณ์มาตราฐานจะดีมากเลย ไม่ว่ารถใหญ่หรือเล็กก็ต้องใช้ทุกคัน

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
Re: มาตรฐานถุงลมนิรภัยไทย....ดีพอหรือยัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 21:26:03 »
ผมว่าอย่างน้อยควรมีด้านข้างครับ เวลามีรถผ่าไฟแดงมาชนด้านข้างจะได้ช่วยได้ระดับนึง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 21:29:20 »
เรื่องราคา ไม่เป็นไรครับ ถ้ารัฐบาลสนับสนุนกิจการยานยนต์ของไทยให้มากกว่านี้
เรื่องกฎหมาย อันนี้อาจจะต้องเว้นพวกรถกระบะตอนเดียวเอาไว้ เพราะราคาอาจจะแพงไปสำหรับกิจการใช้ และก็อาจปลอดภัยเกิน แต่ต้องไมใช่วัวหายล้อมคอกแบบกรณีรถตู้กับ Seatbelt นะครับ
เรื่องการใช้งาน อันนี้ต้องแนะนำ เพราะมีถุงลม แต่ถ้าใช้ผิดวิธีก็ไม่ต้องเดาครับ ชนหนักเท่าไหร่ ถุงลมซัก 4 จุด 6 จุด ก็ไม่ช่วยคุณหรอกครับ
อีกอย่าง ควรจะมีการจัดตั้งสถาบันแบบๆ Euro NCAP อะไรประมาณนี้อย่าง TH-NCAP เอารถมา test กันเลย จะได้รู้ว่า เละขนาดไหน (ควรจะมีแบบส่งผลทดสอบไปให้ Euro NCAP ด้วยเพื่อความมั่นใจ)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 21:30:13 »
ก็ดีนะครับ มาตรฐานจะได้สูงแบบชาวบ้านเค้าซะที

HIGHSEA

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 21:35:43 »
ควรจะมีการจัดตั้งสถาบันแบบๆ Euro NCAP อะไรประมาณนี้อย่าง TH-NCAP เอารถมา test กันเลย จะได้รู้ว่า เละขนาดไหน
(ควรจะมีแบบส่งผลทดสอบไปให้ Euro NCAP ด้วยเพื่อความมั่นใจ)

ผมเองก็ใช้รถมามากแล้วครับ ยังไม่เคยเห็นค่ายใหนบอกเลยครับว่ารถของตัวเองใด้กี่ดาว ต้องไปหาเอาเอง
ยกเว้นรถนอก รู้แต่ว่าออกแบบมาเพื่อความปลอดภัยบลาๆๆๆ เมื่อไหร่เขาจะให้ความสำคัญเรื่องนี้ก็ไม่รู้ครับ เหนื่อยจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2011, 21:45:56 โดย HIGHSEA »

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 21:39:15 »
ผมอยากให้กฎหมายไทยกำหนดในเรื่องรถว่า ให้มีอุปกรณ์ความปลอดภัยตามสเปคนอกทุกประการ
เนื่องจากรถที่ทำการทดสอบการชนนั้น เป็นสเปคนอก ซึ่งสเปคไทย ไม่มีอุปกรณ์ความปลอดภัยครบทุกชิ้น
เช่น Fit/Jazz สเปคไทย มีถุงลมเพียง 2 ลูก คู่หน้า เท่านั้น แต่อเมริกา มีถุงลม 6 ลูก!!!

และอีกอย่าง ผมว่า ควรกำหนดการทดสอบการประหยัดน้ำมันให้เป็นมาตราฐานนะครับ
เพราะเห็นเว็บรถยนต์ในอเมริกาหลายเว็บ เขียนอัตราการสิ้นเปลืองเป็น MPG ไว้

ส่วนเรื่องราคา รัฐบาลควรลดภาษีรถยนต์ เพราะรถอเมริกาถูกมาก
แถมอุปกรณ์อำนวยความสะดวก + ช่วยเหลือ ครบครัน
เพราะถ้ารัฐบาลลดภาษีซะอย่างราคารถก็ไม่แพงแล้ว
เนื่องจากเก็บไปก็ไปเข้ากระเป๋าใครก็ไม่รู้

อีกอย่าง ควรจะมีการจัดตั้งสถาบันแบบๆ Euro NCAP อะไรประมาณนี้อย่าง TH-NCAP เอารถมา test กันเลย จะได้รู้ว่า เละขนาดไหน (ควรจะมีแบบส่งผลทดสอบไปให้ Euro NCAP ด้วยเพื่อความมั่นใจ)

อันนี้สมควรทำอย่างยิ่งครับ แต่ก็ไม่มีใครคิดจะทำ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 21:47:22 »
คือว่า คนไทยบางคน เขาต้องการรถที่มี Option ของเล่น เยอะๆ แต่ไม่ต้องการระบบพวกนี้ครับ
ยกตัวอย่างเช่น Civic ES ผมเห็นหลายคันจะเลือกรุ่น 1.7 Vtec แต่ไม่เอา ABS Airbag
แต่บริษัทรถควรมีอุปกรณ์ที่สามารถสั่งติดตั้งเพิ่มจากโรงงาน อย่าง Airbag VSA HID  เหมือน Toyota honda Nissan ที่ขายในญี่ปุ่นบางรุ่นเช่น
Toyota Estima , New Vitz , Noah , Voxy , Auris , Harier 
Nissan Juke , Tiida , Cube(X) , Serena , X-trail   
Honda Elysion , Fit , Stepwagon

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 21:49:03 »
อันนี้เห็นด้วยแต่ว่า
กลัวจะเป็นแบบ COTY มากกว่าในอนาคต
(ดูจากการแจกรางวัลแล้วจะรู้)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 21:51:44 »
ควรจะมีการจัดตั้งสถาบันแบบๆ Euro NCAP อะไรประมาณนี้อย่าง TH-NCAP เอารถมา test กันเลย จะได้รู้ว่า เละขนาดไหน (ควรจะมีแบบส่งผลทดสอบไปให้ Euro NCAP ด้วยเพื่อความมั่นใจ)

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 21:57:14 »
ปัญหาคือคนไทยส่วนใหญ่ไม่อยากได้ของพวกนี้ ลองดูยอดขายรถตามตจว.ดูสิครับ รถส่วนมากที่ขายได้คือรุ่นถูกสุด รุ่นท็อปอุปกรณ์เยอะๆขายได้เยอะเฉพาะ กทม. กับหัวเมืองใหญ่ๆเท่านั้น เห็นด้วยเรื่องลดภาษีรถยนต์แต่ต้องออกกฏหมายเรื่องต้องมีที่จอดรถก่อนถึงจะซื้อรถได้ด้วยครับ ทะเบียนบ้านอยู่ไหนต้องซื้อที่จังหวัดนั้น จดทะเบียนที่นั่นด้วยเหมือนกัน ไม่งั้นทะเบียนกรุงเทพมันก็ล้นอีก จอดกันเกลื่อนถนน แล้วก็ร้องโวยวายว่ารถถูกขโมย พวกนี้ผมไม่สงสารเลยนะ จอดรถไว้ล่อโจรเอง

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 22:20:34 »
ไม่เห็นด้วยกับการลดภาษีรถยนต์ครับ แค่นี้รถก็เยอะจะแย่แล้ว ขนาดรถแพงนะเนี่ย

แต่อยากให้เอาภาษีที่ได้ไปพัฒนาขนส่งมวลชนให้มันดีๆซะที ไม่ใช่ง่อยปลวกแบบนี้

รถเมล์น้อย(และห่วย) แท็กซี่เยอะ  คนก็เบียดกันขึ้นรถเมล์ แท็กซี่หาลูกค้าไม่ได้ก็จอดแช่ป้าย สุดท้ายรถติดเหมือนเดิม

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 22:21:57 »
คุณเบียร์ ไทยมาร์ชก็คิดแบบนี้นะ ว่าแต่.....คุณมาจากไทยมาร์ชหรือเปล่าเนี่ย

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 22:32:23 »
เพิ่มอุปกรณ์ ราคาเพิ่มเพราะถ้าไม่เพิ่ม กำไรก็จะน้อยลง

สนับสนุนให้มี TH-NCAP ครับ แต่ที่มันไม่เกิดก็เพราะอะไรทุกคน็รู้อยู่แก่ใจ แต่พูดไปก็จะโดนอุ้มซะเปล่า ๆ ไม่รู้จะพูดทำไม
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 22:40:59 »
เรื่องมาตรฐานความปลอดภัยเนี่ย ผมเห็นด้วยนะ

แต่จะให้ใส่มาเป็นอุปกรณ์มาตรฐานเลยเนี่ย ผมว่ารถมันจะแพงจนซื้อยากน่ะสิ
เรื่องภาษี เฮ้อ..... แต่อย่างน้อย Running Cost บ้านเราถือว่าถูกนะครับ เมืองนอกค่าจอดรถ กับค่าทางด่วนโหดร้ายกว่าเราเยอะ ทางด่วนญี่ปุ่น ถ้าวื่งข้ามจังหวัดเป็นหลักพันบาทแน่นอน

ถึงคุณ Arado_kung
ผมขอถามข้อหนึ่ง เมืองไทยมีระบบขนส่งเมืองชนที่รวดเร็ว และปลอดภัยพอที่จะทำให้คนใช้รถน้อยลงหรือยัง??? ถ้ายัง แล้วคนที่บ้านไม่มีที่จอดรถ ก็ต้องขึ้นรถเมล์กันหมดใช่ไหม

การควบคุมปริมาณรถ ไม่ได้มาจากการแก้กฎหมาย ไม่ได้เกิดจากการโฆษณาชวนเชื่อ

แต่ มันเกิดจากการพัฒนาระบบขนส่งมวลชนครับ

เห็นด้วยกับคุณ shando ภาษีน่ะ ถ้าเอาไปพัฒนาขนส่งมวลชน เดี๋ยวรถมันก็ไม่ติดเองนั่นแหละ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 22:51:03 »
พูดถึง รถส่วนใหญ่ในยุโรปก็จะมีออฟชั่น "ถุงลม" ให้เลือกเพิ่มเติมแต่ก็ต้องเพิ่มเงินด้วยนะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 22:53:58 »
สำหรับคำถาม ผมขอส่ายหัว นั่นคือ ยังดีไม่พอครับ
และเห็นด้วยกับหลายท่านเลยครับ

โดยเฉพาะการพัฒนาระบบขนส่งมวลชนให้ครอบคลุม ผมอยู่เมกาแล้วรู้สึกว่าระบบขนส่งมวลชนมันสบายมากๆ
หลังจากนั้นจึงต้องส่งเสริมค่านิยมให้ลดการใช้รถส่วนตัวลงและหันมาใช้บริการสาธารณะที่ดีแล้วให้หมดทุกคน

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 23:12:01 »
ผมก็อยากให้เปลี่ยนนะครับ บังคับให้มีทุกคันเลย

สมมุติ มีเหตุการณ์ชนประสานงา แต่ละคันขับมาที่ความเร็วซัก 40กม/ชั่วโมงโดยที่รถทั้งสองคันเปนรุ่นเดียวกัน
รถคัน A ไม่มีถุงลม แถมคนขับไม่ยอมคาดเข็มขัด แล้วคนขับรถ A หัวกระแทกกระจกหน้า เสียชีวิตทันที
ในขณะที่คันB มี ถุงลม คนขับคาดเข็มขัด เปิดประตูออกมาไร้แผลเดินได้ปรกติ

แบบนี้ โดนข้อหา ขับรถโดยประมาททำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตายรึเปล่าครับ?

เหมือนกับ ขับรถไปสะกิดมอไซเบาๆ แล้วพอดีคนขี่มอไซที่ไม่ได้ใส่หมวกอะครับ สะกิดเบาๆเค้าล้ม หัวฟาดพื้นก็อาจเสียชีวิตได้
กลายเปนเราผิดเยอะมาก เพราะเค้าเสียชีวิต

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 23:16:24 »
ถ้าเกิดจะออกเป็นกฎหมาย ลดภาษีให้สำหรับรถที่มีความปลอดภัยสูงล่ะครับ
จะเป็นไปได้มั้ยหว่า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

bigglives

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 00:32:42 »
มันเป็นอุปกรณ์ที่มีจะดีกว่าไม่มี เพราะเกิดเหตุไม่คาดฝัน ช่วยได้เยอะ ก็ควรน่าติดใหม่ครบเหมือนต่างประเทศ เพราะเช่นชนข้าง กระจกแตก โดนศรีษะ ไม่คุ้มเลยครับ

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 07:31:39 »
อยากให้เอาภาษีที่ได้ไปพัฒนาขนส่งมวลชนให้มันดีๆซะที ไม่ใช่ง่อยปลวกแบบนี้
รถเมล์น้อย(และห่วย) แท็กซี่เยอะ  คนก็เบียดกันขึ้นรถเมล์ แท็กซี่หาลูกค้าไม่ได้ก็จอดแช่ป้าย สุดท้ายรถติดเหมือนเดิม
+1 ผมว่า ถ้าขนส่งมวลชนดีซะอย่างนะ ทุกอย่างก็จบแล้ว
เพราะตอนนี้ ภาษีที่ได้ มันไปเข้ากระเป๋าตัวไหนก็ไม่รู้

อีกข้อ อยากให้ออกกฎหมายตรวจสอบรถไม่ได้มาตราฐาน
แล้วไม่ใช่แค่เสียภาษีไม่ได้อย่างเดียวนะ ต้องถูกทำลายทิ้งด้วย
เพราะผมเห็นว่ารถพวกนี้ไม่มีความจำเป็นต้องวิ่งบนถนนอีก อันตรายเปล่าๆ

FACPL

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 09:29:03 »
เค้ากำลังวุ่นกับการเอาไข่ไก่ไปชั่งโลขาย ทุ่มงบดันโครงการนี้ 60 กว่าล้านอยู่ครับ ใจเย็นๆ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 18:40:21 »
เรื่องมาตรฐานความปลอดภัยเนี่ย ผมเห็นด้วยนะ

แต่จะให้ใส่มาเป็นอุปกรณ์มาตรฐานเลยเนี่ย ผมว่ารถมันจะแพงจนซื้อยากน่ะสิ
เรื่องภาษี เฮ้อ..... แต่อย่างน้อย Running Cost บ้านเราถือว่าถูกนะครับ เมืองนอกค่าจอดรถ กับค่าทางด่วนโหดร้ายกว่าเราเยอะ ทางด่วนญี่ปุ่น ถ้าวื่งข้ามจังหวัดเป็นหลักพันบาทแน่นอน

ถึงคุณ Arado_kung
ผมขอถามข้อหนึ่ง เมืองไทยมีระบบขนส่งเมืองชนที่รวดเร็ว และปลอดภัยพอที่จะทำให้คนใช้รถน้อยลงหรือยัง??? ถ้ายัง แล้วคนที่บ้านไม่มีที่จอดรถ ก็ต้องขึ้นรถเมล์กันหมดใช่ไหม

การควบคุมปริมาณรถ ไม่ได้มาจากการแก้กฎหมาย ไม่ได้เกิดจากการโฆษณาชวนเชื่อ

แต่ มันเกิดจากการพัฒนาระบบขนส่งมวลชนครับ

เห็นด้วยกับคุณ shando ภาษีน่ะ ถ้าเอาไปพัฒนาขนส่งมวลชน เดี๋ยวรถมันก็ไม่ติดเองนั่นแหละ
ใช่ครับ ไม่มีปัญญาหาที่จอดรถก็ไม่ต้องซื้อรถครับ โดยเฉพาะกรุงเทพนี่ตัวดีเลย จอดรถกันเต็มไปหมด ขนส่งมวลชนผมใช้มาหมดทุกประเภทแล้วครับ ผมกลับไปบ้านที่นนทบุรี ถ้าไม่มีของต้องแบกอะไรก็ขึ้นรถเมล์เอา เพราะปากซอยบ้านผมรถเมล์ผ่านทั้งคืน ตอนซื้อบ้านแม่ผมก็เลือกบ้านที่ขนส่งมวลชนเข้าถึง ราคาแพงหน่อย แต่ถ้าไม่มีรถส่วนตัวก็ไปไหนได้

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 19:39:25 »
โอเค งั้นช่วยไปหาโฆษณาไทยประกันตัวที่มีหน้าแหลมชนกับ ISUZU ROCKY หรือฮีโน่เนี่ยแหละ มันเหมาะดีนะครับ

nuuhamster

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 23:15:19 »
ควรจะมีเป็นมาตรฐานทุกรุ่น เพื่อนที่อยู่ USA บอกว่า ที่นั่นบังคับให้ต้องมีทุกรุ่น

ถ้าเป็นแบบนั้นได้ก็ดี