ผู้เขียน หัวข้อ: มียางอะไรที่ดีกว่าหรือใกล้เคียงกับ bridgestone re001 บ้างครับ  (อ่าน 20536 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
ตอนนี้ใช้ re001 ขนาด 195/55/15
อายุประมาณ 2 ปี วิ่งไปประมาณ 40,000 กม.
กับ honda city zx

โจทย์ที่ตั้งคือ อยากได้ยางใหม่
จะยางกลุ่มสปอร์ตหรือกลุ่มนุ่มเงียบก็ได้ครับ
งบประมาณ น่าจะประมาณ 13,000 - 14,000 บาทครับ
ตั้งโจทย์ไว้ดังนี้ครับ

1. เกาะทางแห้งดีกว่า หรือใกล้เคียง
กับ re001
จะเกาะทางเปียกด้อยกว่าทางแห้งบ้างไม่เป็นไร

2. ขนาด 195/55/15

3. ความทนทาน กะใช้ประมาณ 2 ปี หรือ ไม่เกิน 40,000 กม.
คือหวังว่า ตอนปลายปีที่ 2 คุณภาพต่างจากวันแรกที่เปลี่ยน
ไม่เกิน 30%

4. ระดับเสียง อย่าดังไปกว่า re001 ครับ

ทีมองอยู่ ก็มี

1. re001 เหมือนเดิม

2. มิชลินรุ่นสปอร์ต แต่ รุ่นไหนดีครับ
pilot sport 3, pilot sport ps2, preceda หรือจะไปเล่น
primacy lc ดีครับ
(มิชลิน กลัวอย่างเดียว เห็นชอบแซวกันว่า
"มักจะลื่น")

3. goodyear รุ่น f1 ไม่แน่ใจว่ามียางไซส์นี้หรือเปล่า

4. พวก toyo หรือ nitto หรือ ?

หรือมีท่านใดมีคำแนะนำใดๆ เพิ่มเติมก็ยินดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้ากับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ hollow

• Jr. Member
  • **
ผมว่า RE001 เหมือนเดิมดีกว่าครับ

ตอนนี้ผมใช้ FALKEN ZE912  ก่อนหน้านี้ใช้ RE001 ที่ไม่ได้ใช้ RE001 เหมือนเดิมเพราะติดขัดเรื่องงบประมาณเล็กน้อยครับ

เปลี่ยนแล้ว คิดถึง RE001 ทันที

ออฟไลน์ LimitedEdition

RE11 มั้ยล่ะครับ
สปอร์ตเต็มที่ ถนนแห้งเกาะหนึบ ถนนเปียกน่าจะด้อยกว่า RE-001
แต่จะหวังให้ตอน 40,000 กม. คุณภาพ 70% คงยาก เพราะยางไหนไหนก็ไม่มีทางได้อย่างนั้น
ยกเว้นว่าจะขับแบบนุ่มนวลเรียบร้อยมาก ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้นก็ไม่จำเป็นต้องจ่ายค่ายางแพงขนาดเส้นละ 4-5 พันก็ได้ครับ

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
ถ้าอยู่ในช่วงงบนั้น Toyo proxes T-1R

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับ

ถามคุณเนยเพิ่มนิดครับ

re-11 ไม่ไหวครับ แพงมาก
แล้วมองความจำเป็น
ไม่ได้ต้องการยางสำหรับแข่งในสนามครับ

อยากถามถึง มิชลิน pilot sport 3 เป็นอย่างไรบ้างครับ

แล้วยางถ้าใช้ไปประมาณ 40,000 กม. แล้ว
ตีเป็นเปอร์เซ็นต์ จะเหลือประมาณเท่าไรหรือครับ
ประมาณ 60 % ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมตอบเรื่อง Michelin ไม่ได้จริงจริงครับ
ไม่เคยใช้ แต่น่าจะระดับเดียวกันกับ RE-001 ออกแนวพรีเมียมกว่านิดนึง
ถ้าเทียบกับ Bridgestone น่าจะเป็นพวก RE-050 หรืออะไรที่ใหม่กว่านั้น (070?)

ผมเห็นเหมือนกับเค้าเพิ่งออกตัว S อะไรมาสักอย่าง หมายถึง Bridgestone นะครับ น่าจะลองดูด้วย

ส่วนเรื่องเปอร์เซ็นต์ผมว่าอาจจะต้องคุยกันยาวหน่อยครับ
เพราะถ้าความหมายของร้านยางทั่วไป ก็มองเอาจากดอกที่เหลือ
แบบนี้พวกยางยิ่งแข็งยิ่งได้เปรียบ เพราะดอกสึกน้อย ก็ถือว่าสภาพยังดี

แต่ผมว่าเราน่าจะมองในมุมผู้ใช้มากกว่า
เพราะอย่างที่เราทราบกันว่า จริงจริงแล้วยางมันมองแค่ความหนาของดอกยางไม่ได้
แต่มันต้องดูอายุของยาง ดูความแข็งของหน้ายาง ถึงจะบอกได้ว่ายางยังอยู่ในสภาพใช้งานได้หรือไม่
สำหรับผมแล้ว ไม่ว่าดอกจะเป็นยังไง แต่เมื่อวิ่งไปถึง 40,000 กม.แล้ว หน้ายางมักจะแข็งและประสิทธิภาพลดลงไปมากแล้ว
ผมคงตอบกะเกณฑ์เป็น % ไม่ได้เหมือนกันครับ แต่อยากจะแนะนำว่ายางวิ่งประมาณ 40,000 กม. ก็ถือว่าหมดสภาพ
ดังนั้น เปลี่ยนเถอะครับ และเมื่อหมดประสิทธิภาพแล้วยางอะไรก็ตาม ก็คงจะไม่ดีเหมือนกันครับ

ยกเว้นอย่างเดียวคือ ถ้าคุณใช้ยางเพื่อสนามแข่ง หรือกึ่งแข่ง
เช่นพวก RE-001 ขึ้นไป ซึ่งเป็นเนื้อยางแบบกึ่งซอฟต์ มี Tradewear ต่ำ
แบบนี้ วิ่งแป๊บเดียวก็หัวโล้น หมดประสิทธิภาพต้องถอดทิ้งแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ตอนนี้ใช้ Pilot Preceda 2 อยู่ครับ
ไม่ค่อยอยากแนะนำเท่าไหร่ครับ
ช่วงแรก เงียบ นิ่ม พอทะลุ 20,000 กม. ทั้งดังทั้งแข็ง แถมยังมีลื่นอีกหน่อยด้วย(ถนนแห้ง)

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่าในเวลานี้ สำหรับคนที่ชอบยางเสื่อมน้อย คงเส้นคงวา คง bs แหละครับ

ออฟไลน์ Jxxx

• Sr. Member
ผมตอบเรื่อง Michelin ไม่ได้จริงจริงครับ
ไม่เคยใช้ แต่น่าจะระดับเดียวกันกับ RE-001 ออกแนวพรีเมียมกว่านิดนึง
ถ้าเทียบกับ Bridgestone น่าจะเป็นพวก RE-050 หรืออะไรที่ใหม่กว่านั้น (070?)

S001

ออฟไลน์ Jxxx

ผมว่าในเวลานี้ สำหรับคนที่ชอบยางเสื่อมน้อย คงเส้นคงวา คง bs แหละครับ

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

โยโก S.drive ไหมละครับ
S001 ไม่มี size 195 55 ครับ

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
ผมใช้ RE001 มาชุดนึง เพิ่งเปลี่ยนเป็น Pilot Sport 3

ชอบ Pilot Sport 3 มากกว่าครับ เกาะๆม่ต่างกันมาก ลุยน้ำดีกว่า เงียบกว่าด้วย

ขนาด 195/55/15 เหมือนกัน Pilot Sport 3 ถูกกว่าเส้นละ 400 แน่ะ  ;D
"Lose who you are to save what you love."

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับ

คุณ GUDJA-MAN

yoko s-drive เห็นว่าเก่าแล้ว
คงไม่ล่ะครับ

คุณ Sarutino
แล้ว re001 เดิมที่ใช้นั้น
ใช้ไปประมาณกี่กิโลเมตรครับ และจำนวนปีที่ใช้ประมาณกี่ปีครับ

เพราะหนนี้ ผมก็สนใจ มิชลิน pilot sport 3
แต่ไม่แน่ใจว่า ภายในระยะเวลาใช้งา 2 ปี
ถ้าเทียบกับบริสโตนเป็นอย่างไรบ้าง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
ผมใช้ RE001 มาชุดนึง เพิ่งเปลี่ยนเป็น Pilot Sport 3

ชอบ Pilot Sport 3 มากกว่าครับ เกาะๆม่ต่างกันมาก ลุยน้ำดีกว่า เงียบกว่าด้วย

ขนาด 195/55/15 เหมือนกัน Pilot Sport 3 ถูกกว่าเส้นละ 400 แน่ะ  ;D

เห็นด้วยครับ ใช้ PS3 กับ Mazda3 แจ่มมาก

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ตอนแรกผมก็มอง RE001 กับ PS3 สุดท้ายก็ลงเอยที่ RE001 เพราะใช้ GR-80 มาก่อน ไม่มีข้อสงสัยเรื่องความคงเส้นคงวาของยางยี่ห้อนี้เลย

ส่วน มิชลิน ใช้ทั้ง Energy กับ Primacy LC บอกได้เลยว่าไม่ได้เรื่องเลยครับ เกิน 2หมื่นก็หาความนุ่มกับความเงียบไม่เจอเลย แถมโคดลื่น เป็นยางที่ทำให้ผมหมดความมั่นใจกับรถดีๆไปเลย

ถ้าไม่คิดอะไรมากผมแนะนำ RE001 เหมือนเดิมครับ แต่ถ้าอยากลอง PS3 ก็ต้องลองดูครับ แต่ผมไม่กล้าเอา มิชลิน จริงๆครับ

ล่าสุดผมเพิ่งเปลี่ยนจาก Energy ไป GR90 ยางที่ชอบกรีดร้องเวลาเข้าโค้งแค่เบาๆ กับ เบรคนิดๆก็ลื่น หายไปทันที เข้าโค้งได้เนียนและเงียบกว่า และมั่นใจกว่าเยอะมากครับ

ผมยังไม่เคยลอง PS3 ยังไง จขกท หายางให้ได้ไวๆครับ

ออฟไลน์ YenChar

PS3 เกาะบนถนนเปียกมากกว่า RE001
แต่ด้อยกว่า บนถนนแห้ง

เรื่องเนื้อยางผมไม่ทราบว่าใครดีกว่า

เรื่องดอกยาง มิชลินเรื่องดอกยางผมว่าหายห่วงครับ
ดอกยางมิชลิน 2-3ปี ยังลึก ยังครบ ไม่มีโล้น
แต่เนื้อยางมิชลินผมว่าสู้ BS ไม่ได้

ส่วนโยโก SD ผมไม่ชอบที่เสียงดังกว่า 2 ตัวข้างบนครับ
เรื่องเกาะถนน ถือว่าผ่าน

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ใช้ทั้งสองตัวครับ ใส่ Mazda3 เป็นเบอร์ 205/50R17 น่ะครับ

ใช้ RE001 ก่อน ได้มาเส้นละ สี่พันสี่ นานแล้ว เป็นนำเข้าญี่ปุ่น

เกาะแห้งดีมา แรกเสียงไม่ดังเท่าไหร่ เข้าโค้งมั่นใจมาก

เสียงเริ่มดัง ที่ หมื่นขึ้นไป จนสุดๆ ที่สามหมื่นกว่าโล ดังมากครับ

แต่ยังเกาะอยู่ เนื่อยางแข็งก็จริง ยิ่งวิ่งทางปูน ยิ่งแข็งเร็วครับ รีดน้ำดีระดับหนึ่ง

เจอแอ่งน้ำเข้าไปก็มี สะดับบ้างครับ แต่ดีกว่าที่คิด

ปัจจุบันเปลี่ยนมาใช้ PP3 ไม่มาเส้นละเท่าๆกัน แต่ตอนนี้ RE001 ราคาโดดไปแล้ว

แก้มยางดูนิ่มกว่า เสียงเงียบกว่า นุ่มกว่า เกาะแห็งดี ไม่ต่างกัน แอ่งน้ำยังไม่เคยลอง

เป็นยางกึ่งสปอร์ทที่ขับเหมือนยางปกติ ลายไม่สวยเท่าRE นะ แต่ลักษณะดอกยางเหมือนกัน (In - Out)

ตอนนี้ ขับไปแค่ สองพันกว่าโล ยังเงียบเหมือนเดิม เนื้อยางก็ยังนิ่มดีอยู่

แต่มีอีกคันใส่ 245/40R19 อยู่ใช้มาแล้ว เจ็ดพันกว่าโล วิ่งขึ้นเหนือไปดอยต่างๆมาแล้ว ชอบครับ

เกาะดีมาก และเสียงยังเงียบดีอยู่ แต่ตัวนี้แก้มยางน้อยกว่า ดูสวยกว่า ครับ ได้มาเส้นละ หมื่นสองครับ

ตอนนี้ ที่บ้านเปลี่ยนเป็น ML หมดแล้ว เพราะ BS ราคายางแพงมากเกินไป ทั้งๆ ที่คุณภาพไม่ต่างกันเท่าไหร่

โดยอีกคัน เปลี่ยนจาก GR80 ว่างตอนแรกจะไป GR90 แต่ราคาแรงมา เลยไปได้ Primacy LC แทน นุ่มหนึบสบายดี อยู่ครับ

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
ตอบคุณ lonely

ใช้ไป 41XXX กิโลครับ เต็มที่แล้ว สองปีได้มั๊ง

เพราะ RE001 มีค่า Threadwear 220 ซึ่งน้อยกว่าชาวบ้าน (300++)

ดอกไปไวครับ แต่ใช้จนอายุเท่านั้นก็ยังสาดโค้งหนักๆ ได้ ไม่ออกอาการ คิดว่าเนื้อยางคงดีทีเดียว  ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Ruksadindan

ลอง ecopia ไหมครับ แต่ถ้าอยากเกาะน้ำมากกว่าก็ earth-1

ออฟไลน์ panerai

ถ้าไม่รีบอะไรมาก ผมว่ารอ POTENZA RE002 กลางๆปีคงมีให้เห็นกันครับ
 สวนอีกตัวที่อยากแนพนำมากๆก็ GOODYEAR F1 asymmetric made in germany ครับเทียบชั้น pilot sport ps2 ได้เลยครับ
แต่ราคาถูกกว่าโข(เค้าว่าช่วงบุกตลาดแต่อีกหน่อยท่าจะแพง)
 ส่วนยางสปอร์ทที่ไม่ค่อยแนะนำคือNITTO INVO ครับเงียบจริง เกาะก็พอได้ แต่!! เจอน้ำแอ่งเล็กๆก็ดึงน่าตกแล้วครับ
ส่วน pilot sport3 เป็นยางเกรดต่ำกว่า ps2 ครับ ไม่สปอร์ทเท่า เป็นยางผลิตบ้านเรา แต่มีดีที่รีดน้ำเก่งกว่าครับ
 ส่วน RE050a จะถูกแทนที่ด้วย s001 ครับ เป็นยางตัวท็อปของ BS เค้าครับ ส่วนตัวว่า re050a ใช้ดีมากๆครับ เกาะถนน เบรคไม่ลื่น(ชอบ) เสียงค่อนข้างเงียบ แต่ไม่ค่อยถูกกับน้ำมากนัก มาเร็วๆเห็นน้ำควรผ่อนเลยครับเพราะมันออกจะเหิรน้ำแต่ไม่เท่า invo แน่ๆ
    ยังไงขอให้เลือกยางที่ถูกใจแล้วกันครับ