ผู้เขียน หัวข้อ: ISUZU D-MAX CAD4 2.5DI ตัวเท่าช้างแต่กินเหมือนมด  (อ่าน 40731 ครั้ง)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
อันนี้เป็นรีวิวอันแรกของผมนะครับ  ขอฝากฝังด้วยนะครับ

รถเลอะและรกไปหน่อยนะครับ

บางรูปอาจจะไม่ชัดบ้างครับ  พอดีD550 ดันแบตหมด เลยต้องเอาSony เก่าๆมาแทน

เริ่มกันเลยนะครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

Re: ISUZU D-MAX CAD4 2.5DI ตัวเท่าช้างแต่กินเหมือนมด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 23:04:30 »
รถคันนี้เป็นของคุณพ่อครับ   แต่ก่อนผมขี่เจ้า นิจจาเขียว 650  อยู่  แล้วผมต้องการใช้ขนของครับ  เจ้าเขียวนิจจาผมไม่ได้สามารถขนได้  (ขนได้แต่ความแรง)   

พ่อผมซื้อมาตั้งแต่ป้ายแดงเลย  พ่อผมซื้อมาเพราะว่า ครอบครัวของผมเติบโตมากขึ้นเลบยอยากได้คันที่ใหญ่และบรรทุกได้เยอะ

และอีกอย่างต้องประหยัดน้ำมันด้วย  ก่อนหน้านั้นพ่อผมใช้  NISSAN - BLUEBIRD SuperSelect 2.0 AT
แต่ด้วยเหตุที่มันเสียบ่อยมากๆและมันกินน้ำมันเบนชิน95 เป็นอาหาร  ตอนนั้นราคาน้ำมันก็พุ่งไปลิตรละเกือบ40บาท  ก็ชะจะไหวกับค่าน้ำมันแล้วชิ
พ่อผมก็เลยเปลื่ยน เป็นเจ้า  ดีแม็กซ์   เพราะว่าในตอนนั้น ไม่มีรุ่นไหนที่เข้าเลยจริงมีแต่  วีโก้ที่ออกมาสดๆเลย(แค่วันเดียว)       

ทำไมถึงเลือกรุ่นSXนี้หรอครับ   เพราะว่า  มันเป็นเครื่อง2.5 Di   มีแต่ในรุ่นSX  แต่ในรุ่น top SLX นั้น มีแต่เครื่อง 3.0  อย่างเดียว 
แล้วอีกอย่างพ่อบอกว่า2.5เสียภาษีหน่อยกว่า 3.0อีกตั้งหลายบาทเนะ 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

Re: ISUZU D-MAX CAD4 2.5DI ตัวเท่าช้างแต่กินเหมือนมด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 23:08:08 »
ด้านหน้า ดูบึกบึนตามลักษณะของรถกระบะโดยมีส่วนโค้งเว้าเข้ามาดูลดความดุลงไปบ้างกระจังในSLXนั้นจะมีแถบโครมเมี่ยมเล็กแต่รุ่นผมไม่มี  (ก็เป็นรุ่นมาตราฐานนิ)

ไฟตัดหมอกผมและไฟหน้าแบบซีนอนรุ่นผมก็ไม่มี  แต่ในรุ่นSLX  นั้นมีมาให้หมดยกเว้นไฟซีนอนที่มีให้ในรุ่น3.0เท่านั้น 
 โดยผมเพิ่มไฟตัดหมอกกับกันชนเข้าไปส่วนกันสาดอันนี้แถมมา  ส่วนกระจกมองข้าง 

ผมติดทับทิมที่ติดประตูนะครับเอามาติดกระจกมองข้าง   (ผมอยากไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้างบ้างแต่ไม่มีงบต่างหาก)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 23:10:13 »
ด้านข้าง

เหมือนกับว่าออกแบบกันขัดๆทั้งด้านหน้าและด้านหลัง  ด้านหน้าอกกมาแนวโค้งจากไฟหน้าส่วนด้านหลังนั้นไฟท้ายรูปทรง เหลื่ยมๆ ดูขัด ๆ

ประตูคู่หน้านั้นใหญ่ตามประสารถกระบะแต่ในส่วนประตูด้านหลังนั้นเหมือนกับแค็บขยายส่วน
มีสติกเกอร์บอกชื่อรถอยู่ด้านข้างประตูและบอกชื่อD-maxอยู่ที่ด้านท้าย

ส่วนยาง

ในรุ่นSX นั้นเป็นล้อกระทะเหล็ก มาพร้อมกับยาง 215/70 R 15   ส่วนในรุ่นSLX เป็นล้ออัลลอย ห้าก้าน ยางขนาดเท่ากัน
แต่กระทะล้อเหล็กทำให้ตัวรถสูงกว่านิดนึงครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 23:24:13 »
ด้านหลัง

ดูแข็งแรงไฟท้ายเป็นแถวยาวเหมือนรถกระบะทั่วไป และมีไฟเบรกอยู่ที่หัวเก๋ง
 แต่ผมครอบหลังคาไปแล้วก็เลยมองไม่เห็นมียางอะไหล่อยู่ด้านใต้ท้องรถ 
เสริมความหล่อด้วยแร็งคฺหลังคากับกันชนท้ายที่มีรอยบุบนิดหน่อย พร้อมทั้งสปอรต์ไลท์ด้านหลังอีก2ดวง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 23:25:40 »
พื้นที่หลังกระบะ

ดูตามภาพเอาเองเลยนะครับ
ขออภัยที่ท้ายรถรกเอามากมาย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 23:29:21 »
การเข้าออก

ด้านหน้า

ประตูคู่หน้าเข้าออกได้สบายมาก   ประตูเปิดได้กว้างกระจกเป็นกระจกไฟฟ้าทั้ง4บานและในด้านคนขับและคนนั่งมีปุ่มเซ็นทรัลล๊อกด้วยสามารถใส่ขวดน้ำ7บาทได้
เบาะเป็นเบาะผ้าแบบไม่อมฝุ่นโดยมีหนังสังเคราะห์หุ้มด้านข้างและด้านหลัง
แต่ไม่มีที่ใส่ของด้านหลังมาให้มีก้านสำหรับปรับเบาะในคู่หน้า(ที่ออกแบบมาได้อย่างสวยงาม)แต่ไม่มีที่ปรับสูงต่ำมาให้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 23:29:59 »
ด้านหลัง 

ประตูเปิดได้เกือบ90องศา ทำให้สามารถเข้าได้ง่ายนิดนึง  แผงประตูจะมีแค่ลำโพงและปุ่มกดกระจกไฟฟ้าเท่านั้น กระจกสามารถกดลงได้สุด

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 23:31:21 »
ภายใน

ออกแบบมาได้เหมือนรถเก๋งมาขึ้น แต่ยังมีแอบเป็นรถกระบะนิดนึงห้องโดยสารออกมาในโทนสีเทา   
คล้ายๆของรถเบนซ์ข้างบนเป็นช่องแอร์ขนาบข้างไฟฉุกเฉินถัดลงมาเป็นเครื่องเสียงตอนนี้เปลื่ยนใหม่แล้ว

เพราะทนฟังเสียงที่ดูแห้งๆถัดลงมาเป็นที่ใส่ของได้แต่ในรุ่นเป็นท๊อปเป็นวิทยุแบบ 2din  ถัดลงมาเป็นแผงควบคุมเครื่องปรับอากาศ 
ยังออกแบบดีกว่ารถเก๋งบางรุ่นนะผมว่า  แอร์ผมบอกได้เลยว่าเย็นไม่รุ้จะเย็นไปไหน  นึกว่าขับรถอยู่ในขั้วโลก  ขนาดเปิดแค่เบอร์1เองนะ 

ด้านล่างสุดของคอนโซล  เป็นที่วางแก้วหรือขวดน้ำ  ส่วนมากจะว่าแก้วมากกว่า  ในด้านซ้ายเป็นช่องเก็บของ
ด้านแผงประตูบุด้วยผ้าที่ดูแล้วแข็งมากๆที่ท้าวแขนนั้นมีปุ่มควบคุมกระจกทั้งสี่บานส่วนเซ็นเทรลล๊อกด้วยมาให้
ทั้งสองฝั่งคนขับและคนนั่งด้านหน้าส่วนด้านล่างแผงประตูนั้นเป็นที่วางขวดน้ำได้   

(ภาพอาจจะไม่ทั่วถึงนะครับ)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 23:32:04 »
ส่วนเบาะนั่งเป็นเบาะผ้านั่งแล้วรู้สึกโอบพอสมควรแต่ถ้าขับในทางไกลก็มีปวดหลัง  แต่ระยะการวางขาทั้งด้านหน้าและด้านหลังนั้น
 มีความกว้างขว้างไม่รู้สึกต้องโดนบีบแต่อย่างใด  ในด้านหลังรู้สึกว่าจะตั้งซันไปนิดนึงในรุ่นSLXนั้นจะมีช่องใส่ของด้านหลังเบาะหน้ามาด้วยแต่ในรุ่นSXไม่มีมาให้ 
ส่วนระยะศีรษะนั้น  ตัวผม180ช.ม ยังสบายโล่งอยู่ครับ   

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 23:33:39 »
รายละเอียดทางด้านเครื่องยนต์   

รุ่นนี้เป็นเครื่องยนต์  2.5 ซีซี  ไดเรกอินเจกชั่นเทอร์โบ   จับคู่กับ เกียร์ธรรดา 5สปีด มีแรงม้าอยู่ที่ 80 แรงม้าที่ 3900 รอบ แรงบิดที่ 176 นิวตั้นที่ 1800 รอบ  ต่อนาที
 ท๊อปสปีดที่ทำเคยทำได้  ได้ที่ 145กม.ชม  ส่วนเสียงเครื่องก็ยังดังเหมือนเดิม  ซึ่งดังมาตั้งแต่เจ้ามังกรทองยันดรากอนอายแล้ว 
ตอนนี้ก็เป็นคอมมอนเรลแล้วเสียงจึงลดลงแต่มันก็ยังดังอยู่ดี

ช่วงล่าง
นุ่มนวลดีครับ ไม่มีอาการโยนออกให้เห็นมาก  เนื่องจากรถผมใส่หลังคาทำให้รถมีน้ำหนักถ่วงในด้านท้าย  แต่มีอยู่ครั้งเดียวครับที่รถหมุน  ซึ่งเป็นเพราะยางครับ
เบรกเป็นหน้าดิสก หลังดรัมเหมือนกับรถกระบะทั่วๆไป

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 23:41:58 »
อัตราการสิ้นเปลือง

คันนี้ช่วงแรกๆที่ออกมาทำได้ประมาณ  14กม/ลิตร  ตอนนี้  อายุกว่า7ปีแล้ว 
ความประหยัดก็ลดลงตามไปด้วย  ซึ่งก็เหลือประมาณ13-12กม/ลิตร
น้ำมัน1ถังวิ่งได้ประมาณ700กิโลเมตร    ในความเร็วที่110กม/ชม  แต่ถ้าเหยียบ140บ่อยๆน้ำมันจะลดลงเร็วมากๆ 

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 23:46:51 »
สรุป

ตัวใหญ่เท่าช้าง  แต่ประหยัดเหมือนมด

ถึงแม้ตอนนี้น้ำมันดีเซลถึงจะลิตร30บาทแล้วก็ตามที   แต่ก็ยังดีที่ยังเติมบี5 ได้โดยไม่ไปกังวลใดๆ  

ภายในก็กว้างซึ่งก็เหมาะกับครอบครัวผมซึ่งตัวใหญ่ทั้งนั้น แล้วมีกัน5คน   และด้านท้ายบรรทุกสัมภาระได้เยอะ

ตั้งแต่ผมใช้รถมาผมเอาไปชนมาจนรอบคัน  ซึ่งตอนนี้ยังมีรอยอยู่เยอะ

มีปัญหาแค่ครั้งเดียว คือ กรองดักน้ำเสีย  อย่างเดียว  แต่ก็ปัญหาควันดำมาเยือนแล้ว  แต่ก็ยังรักมันเหมือนลูก  

จบแล้วครับ  ยังไงก็ขอฝากรีวิวนี้   อาจจะรวดเร็วไปสักนิด  

ไว้ในอ้อมอกอ้อมกอดขอพี่น้องชาว Headlightmag ทุกท่านด้วยนะครับ  

น้อมรับทุกคำติชมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2011, 23:48:49 โดย *Zatan_p2* »

ออฟไลน์ mangkapo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 03:08:02 »
ขอบคุณครับสำหรับรีวิว ;D

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 09:42:43 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับแต่........ล้างรถหน่อยจะดีมากครับ  ;D

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 11:07:10 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับแต่........ล้างรถหน่อยจะดีมากครับ  ;D

พอดีที่ทำงานอยู่แถวโรงโม่หินนะครับ  ก็เป็นแบบที่เห็น :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2011, 11:09:04 โดย *Zatan_p2* »

ออฟไลน์ ZenoNick

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 15:44:06 »
คันนี้เป็นรุ่นแรกของ ดีแม็กไมครับ  พอดีใช้รุ่นนี้เหมือนกัน แต่เป็นเครื่อง  3.0 เลยอยากทราบอัตตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงเหมือนกัน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 16:41:54 »
คันนี้เป็นรุ่นแรกของ ดีแม็กไมครับ  พอดีใช้รุ่นนี้เหมือนกัน แต่เป็นเครื่อง  3.0 เลยอยากทราบอัตตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงเหมือนกัน

ใช่ครับ     ถ้าเป็นรุ่นแค็บจะประหยัดกว่านิดนึงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2011, 17:29:22 โดย *Zatan_p2* »

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 19:27:10 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ที่บริษัทพ่อผมก็ใช้อยู๋คันนึง อึดมากยังไม่เคยซ่อมเลย ของเขาทนมากๆครับ  :D

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 21:06:51 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ
รุ่นนี้กินน้ำมันเครื่องมั้ยครับ?
รถส่งของที่บ้านก็เครื่องตัวนี้ แต่มันกินน้ำมันเครื่องอ่ะครับ :(

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 22:43:31 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ
รุ่นนี้กินน้ำมันเครื่องมั้ยครับ?
รถส่งของที่บ้านก็เครื่องตัวนี้ แต่มันกินน้ำมันเครื่องอ่ะครับ :(

ไม่แต่อย่างใดครับ  ใช้มาเกือบ2แสนโลแล้วครับเข้าศูนย์ตลอด

ออฟไลน์ !LiLo!

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 23:42:05 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ^^

ผมว่าตัวรถมันดูไม่เก่านะ ผมว่าบางมุมมันดูเปรี้ยวกว่Vigoนะ
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 21:20:06 »
ขอบคุณครับรีวิวดีมาก
แต่ผมขอมองขัดแย้งซักหน่อยนะครับในฐานะที่บ้านใช้ D max 07 4x2 3.0 ผมว่าการออกแบบเบาะนั่งแถว 2 ทำได้ค่อนข้างแย่สำหรับผม(สูง 183)ถ้าเทียบกับไทรทันของอาผมแล้วคนละเรื่องเลยครับ ภายในน่าจะเกือบแคบที่สุดในกลุ่ม(ปัจจุบันนะแต่อย่าลืมว่า d max ออกมาตอนปี 2002 ซึ่งก็ถือว่าดีมากแล้ว)เครื่องยนต์ 3.0 4jj1-tc สู้ค่ายอื่นไม่ค่อยได้ครับกินจุด้วยในเมือง-นอกเมือง 50-50 เปอร์เซนต์ ประมาณ 9 กม./ลิตรครับ ช่วงล่างผมว่าโยนไปนิดเปลี่ยนโช๊คแล้วดีขึ้นพอสมควรคร้าบบ แต่เรื่องทนนี่ยอมรับวิ่งไป 16x,xxx ยังไม่เคยซ่อมหนัก เครื่องไม่มีปัญหายกเว้น SCV valve ยอดฮิตเปลียน 3 รอบแล้วคร้าบ นอกนั้นก็ไม่มีอะไรคร้าบผม จัดว่าเป็นรถที่ทนมากคันนึง
ปล.นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมต่อ d max นะครับ

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 13:33:58 »
ควันดำ  ไปเช็คปั๊ม กับตัว หัวฉีดก็ เรียบร้อย แล้วครับ ;D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 00:42:49 »
ขอบคุณมากครับสำหรับ Review
มีญาติผมเขาก็ใช้ตัว 2.5DI SpaceCab SLX รุ่นแรกๆ เหมือนกันครับ เคยยืมมาใช้ น้ำมันถังเดียว วิ่งได้เยอะอยู่เหมือนกันครับ  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ loading

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 15:41:03 »
ขอแจมนิดๆนะครับ อันนี้รถของผมเองคันที่ 2 (เรียกได้ว่ารุ่นน้อง Dmax)

ออฟไลน์ loading

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 15:47:00 »
น้องๆ ดีแมก

ออฟไลน์ BMW :D

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 21:52:31 »
ผมไม่ชอบ d-max เพราะเวลาวิ่งแล้วเสียงดังมากไปครับ
ไม่เหมือนวีโก้
pajero sport