ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวานมีโอกาสได้อ่านโฆษณา benz ทาง นสพ ผมชอบคำกล่าวในโฆษณามากๆ  (อ่าน 6276 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
เมื่อวานนี้มีโอกาสได้อ่านโฆษณาทาง นสพ ฉบับนึง ไม่รู้อะไรดลใจให้อ่าน แต่อ่านแล้วรู้สึกชอบมากมายเลยครับ เค้ากล่าวไว้ว่า

"125  ปีที่แล้ว เราได้ประดิษฐ์ยานยนต์ได้สำเร็จเป็นคันแรกของโลก ถึงวันนี้ เรายังคงมุ่งมั่นกับการรังสรรค์นวัตกรรมใหม่ๆอยู่ตลอดเวลา
ดังเช่นระบบขับเคลื่อนด้วยไฟฟ้าหรือเทคโนโลยีการขับเคลื่อนด้วยเซลล์เชื้อเพลิง เพราะเราเชื่อมั่นว่า
นับจากนี้ไปอีก 125 ปี ประดิษฐกรรมและเทคโนโลยีมากมายที่ดราคิดค้นขึ้น จะยังทรงคุณค่าและล้ำหน้าเหนือกาลเวลา"

อ่านแล้วจี๊ดมากเลยครับ ชอบๆ โดยเฉพาะตรงส่วนที่เป็นตัวหนังสือสีแดง แหะๆ 125! years of innovation

ก่อนหน้านี้ ผมเคยตั้งกระทู้ไปเกี่ยวกับสโลแกนของค่ายรถต่างๆ ผมเพิ่งมาเข้าใจความหมายของเบนซ์ในวันนี้เอง

The Best or nothing ชอบจังเลยครับ

มาบ่นแค่นี้แหละ ฮิๆ

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
ผมก็ชอบเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ prai

ไม่รู้จะชมใครดี คุณลองอ่านตามโปรชัวร์หรือเว็บไซต์ของเมอร์เซเดสดูครับ
เขาใช้ภาษาได้อย่างดีมาก มานานแล้ว มันดีมันดูดีกว่าค่ายอื่นๆ มาก!

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
เมื่อวานผมก้ออ่านครับ อิอิ
 ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้ามองว่า ไม่เกทับคู่แข่ง อันนี้ดีใช้ได้ครับ แต่ขี้โม้โอ้อวดไปหน่อย

ประมาณปีที่ผ่านมา BMW ทำโฆษณา 3 Convertible ชักชวนกว่าครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Benz เป็นเจ้าแรกที่ทำรถหรอครับ ผมนึกว่า VW ซะอีก

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
เห็นออก นสพ  เกือบทุกฉบับเลย
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ตั้งแต่ผมสะสมสื่อรถยนต์มา Benz ทำสื่อได้ดีที่สุดเลยครับ
โบรชัวร์ C-class นี่หนากว่าหนังสือเรียนบางเล่มผมซะอีก แถมข้อความที่เขียนชัดเจน ดึงดูด เปรียบเทียบเห็นภาพดีมากครับ
ข้อมูลอาจจะไม่อัพเดตหน่อย ยังไม่มีตัว C250 CGI ลงในตอนนั้น ทั้งๆ ที่เปิดตัวแล้ว แต่ถ้าไม่คิดถึงข้อมูลเหล่านั้น โบรชัวร์มันน่าอ่านจริงๆ ครับ  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ H.

Benz เป็นเจ้าแรกที่ทำรถหรอครับ ผมนึกว่า VW ซะอีก
ผมนึกว่า ford
H.

ออฟไลน์ Arado_kung

ตา Henry Ford แกเป็นคนคิดการผลิตรถยนต์แบบ mass product ขึ้นมาครับ สมัยก่อนนั้นรถยนต์จะถูกสร้างด้วยมือทั้งคัน แต่ไม่มีการแบ่งแผนกครับ รถน่ะอยู่ที่เดิมตลอดช่างเป็นคนเดินมาหารถ ทำให้กว่าจะสำเร็จออกมาเป็นรถคันนึงเลยช้ามาก ทำให้รถมีราคาแพง ตา Ford แกเลยคิดว่าทำไมเราไม่แบ่งเป็นแผนกต่างๆ แล้วตัวรถก็วิ่งผ่านไปตามแผนกต่างๆไปเรื่อยๆจนเสร็จ ว่าแล้วแกก็ทำเลย เอาโครงรถ Ford model T วางบนสายพาน ปล่อยมันวิ่งไปหาคนตามแผนกต่างๆ ผลปรากฏว่าวันนึงผลิตรถได้เป็นสิบคันเลย ค่าใช้จ่ายต่างๆก็ลดลงไปได้บาน ทำให้ตั้งราคารถถูกลงไปได้ พอรถมีราคาถูกคนก็แห่กันมาซื้อรถไปใช้กัน ทุกวันนี้โรงงานประกอบรถยนต์ทุกยี่ห้อใช้แนวทางการผลิตของ Henry Ford ทั้งหมด ไม่เว้นแม้แต่รถสุดหรูประกอบมือ

PKS8

• บุคคลทั่วไป

ตา Henry Ford แกเป็นคนคิดการผลิตรถยนต์แบบ mass product ขึ้นมาครับ สมัยก่อนนั้นรถยนต์จะถูกสร้างด้วยมือทั้งคัน แต่ไม่มีการแบ่งแผนกครับ รถน่ะอยู่ที่เดิมตลอดช่างเป็นคนเดินมาหารถ ทำให้กว่าจะสำเร็จออกมาเป็นรถคันนึงเลยช้ามาก ทำให้รถมีราคาแพง ตา Ford แกเลยคิดว่าทำไมเราไม่แบ่งเป็นแผนกต่างๆ แล้วตัวรถก็วิ่งผ่านไปตามแผนกต่างๆไปเรื่อยๆจนเสร็จ ว่าแล้วแกก็ทำเลย เอาโครงรถ Ford model T วางบนสายพาน ปล่อยมันวิ่งไปหาคนตามแผนกต่างๆ ผลปรากฏว่าวันนึงผลิตรถได้เป็นสิบคันเลย ค่าใช้จ่ายต่างๆก็ลดลงไปได้บาน ทำให้ตั้งราคารถถูกลงไปได้ พอรถมีราคาถูกคนก็แห่กันมาซื้อรถไปใช้กัน ทุกวันนี้โรงงานประกอบรถยนต์ทุกยี่ห้อใช้แนวทางการผลิตของ Henry Ford ทั้งหมด ไม่เว้นแม้แต่รถสุดหรูประกอบมือ

The first practical automobile with a petrol engine was built by Karl Benz in 1885 in Mannheim, Germany. Benz was granted a patent for his automobile on 29 January 1886, and began the first production of automobiles in 1888, after Bertha Benz, his wife, had proved with the first long-distance trip in August 1888 - from Mannheim to Pforzheim and back - that the horseless coach was absolutely suitable for daily use. Since 2008 a Bertha Benz Memorial Route commemorates this event.

เป็น Mercedes Benz จริงๆครับ

Credit: http://en.wikipedia.org/wiki/Automotive_industry

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
เห็นเหมือนกันครับใน นสพ.
ปล.เบนซ์เป็นเจ้าแรกที่ทำรถครับ พี่จิมมี่เคยตอบไว้แล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถึงมีแนวคิดแบบ Fordism ไงครับ