ผู้เขียน หัวข้อ: คุณจิมมี่คะ ดิฉันมีตัวเลือกให้คุณ 2 ตัวเลือกคะ  (อ่าน 11440 ครั้ง)

ออฟไลน์ kaykay

• Newbie
  • *
คุณจิมมี่คะ ถ้ามีเพียง 2 ตัวเลือกให้เลือก ระหว่าง suzuki sx4 กับ fiesta 1.6  5 d. จะเลือกตัวไหนดีคะ :D

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
Re: คุณจิมมี่คะ ดิฉันมีตัวเลือกให้คุณ 2 ตัวเลือกคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 21:55:51 »
แนะนำว่าถ้าจะให้ดี เขียนหัวข้อชัดเจนและซอฟลงกว่านี้ก้ดีครับ ไม่งั้นอาจโดนสวนหน้าหงายได้

ส่วนเรื่องรถ ขอข้อมูลเพิ่มนิดนึงครับ ว่าต้องการแนวไหน ใช้ขับไปไหนบ้าง ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: คุณจิมมี่คะ ดิฉันมีตัวเลือกให้คุณ 2 ตัวเลือกคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 21:58:03 »
คุณจิมมี่คะ ถ้ามีเพียง 2 ตัวเลือกให้เลือก ระหว่าง suzuki sx4 กับ fiesta 1.6  5 d. จะเลือกตัวไหนดีคะ :D

พี่เค้าคงไม่ฟันธงนะครับ  ผมว่าแล้วแต่ชอบเลยครับ รถสูงหรือรถเตี้ย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 22:14:09 »
ผมว่าคำถามก็ไม่ได้แรงอะไรเลย เพียงแค่แนวทางการตอบ ที่นี้จะชี้ให้เห็นว่ามันต่างกันอย่างไรแล้วไปเลือกตัดสินใจเท่านั้นเอง  ฟันธงไม่ได้  ดูจขกท เป็นสมาชิกใหม่ น่ายินดีที่มีคนใหม่เข้ามาเรื่อยๆด้วย น่าจะค่อยๆอธิบายกันดีกว่านะครับ  ;)

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 22:28:47 »
ขอรายละเอียดเพิ่มได้ไหมครับ?
เช่น ใช้รถในเมืองรึเปล่า,นั่งกันกี่คน,ขับรถเร็วมั้ย ประมาณนี้อ่ะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 22:44:12 »
คันไหนประหยัดน้ำมันกว่า.. Fiesta
คันไหนช่วงล่างนิ่มกว่า.. Fiesta
คันไหนอุปกรณ์ติดรถเยอะกว่า..Fiesta
คันไหนราคาถูกกว่า..Fiesta
คันไหนอัตราเร่งแรงกว่า..Fiesta
คันไหนเบาะหลังมีพื้นที่มากกว่า..SX4
คันไหนใต้ท้องสูง ลุยได้มากกว่า..SX4
คันไหนมีเพือนบนถนนน้อยกว่า..SX4

ผมว่าจากที่ลองขับมาทั้งสองรุ่น ผมมีความเห็นประมาณนี้ครับ ลองเลือกให้เหมาะกับตัวดูแล้วกัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 23:50:25 »
ขอบคุณมากคะสำหรับทุกๆคำตอบ เรื่องหัวข้อคำถามนั่นดิฉันไม่มีเจตนาอันใดที่ไม่ดี แรง หรือว่าไม่สุภาพเลยนะคะ ตัวหนังสือไม่สามารถสื่ออารมณ์ได้หมดจริงๆคะ แค่เป็นอารมณ์เล่นสนุกๆเท่านั้นเองคะ ขอโทษด้วยนะคะถ้าทำให้ใครไม่สนุกไปด้วย  ส่วนเรื่องรถที่ถามแบบนี้เพราะมีตัวเลือกที่มองอยู่ 2 ตัวนี้คะ  ที่บ้านมีแคมรี่ 2.4 ใช้อยู่แล้วหนึ่งคัน ต้องการซื้อรถเพิ่มในเครื่องประมาณ 1600 cc. ดิฉันคงใช้เป็นส่วนใหญ่ รับส่งลูก (13 ขวบ) เรียนโน่นเรียนนี่ ไปธุระส่วนตัวบ้างซึ่งก็ขับจากย่านมีนบุรีเข้าเมืองเป็นประจำ และมักใช้ทางพิเศษเพื่อความคล่องตัว เคยดู sx4 ด้วยความชอบขนาดและรูปทรงของรถ แต่เคยลองขับได้แค่ระยะสั้นๆ ซึ่งจับความรู้สึกอะไรยังไม่ได้  และ fiesta 1.6 ก็เช่นกันคะ ให้ขับนิดหน่อยเอง รอบสั้นๆ เลยตัดสินใจไม่ถูกจริงๆคะ ด้วยความที่เป็นผู้หญิงบางเรื่องอาจจะคิดไม่ถี่ถ้วน เลยมาขอความช่วยเหลือจากผู้ที่อาจจะพอตอบได้เท่านั้นเองคะ เพื่อจะเป็นมุมมองต่างความคิดให้เราได้คะ :)

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 00:24:23 »
ขอบคุณมากคะสำหรับทุกๆคำตอบ เรื่องหัวข้อคำถามนั่นดิฉันไม่มีเจตนาอันใดที่ไม่ดี แรง หรือว่าไม่สุภาพเลยนะคะ ตัวหนังสือไม่สามารถสื่ออารมณ์ได้หมดจริงๆคะ แค่เป็นอารมณ์เล่นสนุกๆเท่านั้นเองคะ ขอโทษด้วยนะคะถ้าทำให้ใครไม่สนุกไปด้วย  ส่วนเรื่องรถที่ถามแบบนี้เพราะมีตัวเลือกที่มองอยู่ 2 ตัวนี้คะ  ที่บ้านมีแคมรี่ 2.4 ใช้อยู่แล้วหนึ่งคัน ต้องการซื้อรถเพิ่มในเครื่องประมาณ 1600 cc. ดิฉันคงใช้เป็นส่วนใหญ่ รับส่งลูก (13 ขวบ) เรียนโน่นเรียนนี่ ไปธุระส่วนตัวบ้างซึ่งก็ขับจากย่านมีนบุรีเข้าเมืองเป็นประจำ และมักใช้ทางพิเศษเพื่อความคล่องตัว เคยดู sx4 ด้วยความชอบขนาดและรูปทรงของรถ แต่เคยลองขับได้แค่ระยะสั้นๆ ซึ่งจับความรู้สึกอะไรยังไม่ได้  และ fiesta 1.6 ก็เช่นกันคะ ให้ขับนิดหน่อยเอง รอบสั้นๆ เลยตัดสินใจไม่ถูกจริงๆคะ ด้วยความที่เป็นผู้หญิงบางเรื่องอาจจะคิดไม่ถี่ถ้วน เลยมาขอความช่วยเหลือจากผู้ที่อาจจะพอตอบได้เท่านั้นเองคะ เพื่อจะเป็นมุมมองต่างความคิดให้เราได้คะ :)
ขอโทดที่ซีเรียสเกินไปนะครับ ;D

ส่วนตัวชอบเฟียสต้ามากกว่าครับ เท่าที่อ่านมา สมรรถนะดีกว่า ออปชั่นดีกว่า ดูสปอร์ตกว่า

แต่ผู้หญิงอาจจะชอบมุมมองชอบsx4ที่สูงกว่า

แต่ถ้าชอบเป็นการส่วนตัวก็okครับ

ยังไงลองอ่านรีวิวพี่จิมมี่ดูได้ครับถ้าว่าง

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2269:-suzuki-sx4-5dr-16-4at-&catid=64:c-segment-1600-2000-cc&Itemid=76

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 00:38:25 »
ยินดีคะไม่มีปัญหา  :D  ส่วนรีวิวได้อ่านแล้วคะ เลยทำให้ต้องถอยหลังมาก้าวนึงเพื่อคิดใหม่คะ ปกติขับเร็วแบบพอสมควรคะ เพราะเวลามันจำกัดไปหมด

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 01:03:36 »
มี camry เป็นคันหลักอยู่แล้วถ้าคันรองเป็น SX4 ก็ไม่น่าเสียหายอะไรครับ คุณลูกอาจจะนั่งสบายกว่าด้วย(รึเปล่า)

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 01:15:25 »
ผมว่านำข้อดีของสองคันมารวมกันคือ
1.Fiesta 1.6 รถเล็ก คล่องตัว แต่อาจจะคับแคบไปนิดในด้านหลัง และทัศนวิสัย
2.SX-4 ตัวใหญ่แต่ช่วงล่างตึงตัง เร่งไม่ไวเท่าไหร่

ออกมาจะได้ Swift พอดีครับ
นั่งได้โปร่งไม่แพ้ SX-4 มากนัก แต่โปร่งกว่า Fiesta
อัตราเร่งดีกว่า SX-4 แต่ไม่ดีเท่า Fiesta 1.6

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 01:27:02 »
Swift ก็น่าสนเหมือนกัน ผมคิดว่าเนื่องจาก Camry เป็นรถใหญ่ประจำบ้านอยู่แล้ว
Swift ซึ่งมีจุดอ่อนในด้านพื้นที่บรรทุกและห้องโดยสารที่ยังไม่ถือว่าใหญ่นัก
ก็ไม่น่าจะมีปัญหา อัตราเร่งเอาเข้าจริงมันอืดแค่ตอนออกตัว แต่ใช้งานทั่วไป
ก็พอรับได้ ช่วงเร่งแซงกลับโอเคด้วยซ้ำไป

ที่จริง..มีรถคันนึงที่กว้างและนั่งสบายกว่าทั้งสองคัน ขนาดตัวไม่ใหญ่
ขับใช้งานคล่อง อัตราเร่งดีกว่า Fiesta และกินน้ำมันน้อยกว่า SX4 นิดหน่อย
ช่วงล่างนุ่มกว่าทั้งสองตัว มันคือ Tiida 1.8 แต่..ไอ้เจ้านี่ก็ออกมานานมาก
จนขาดความสดใหม่ไปแล้วล่ะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 01:34:00 »
จริงๆแล้ว แม้ว่าตัวเลขของ SX4 จะอืด แต่ขับจริงๆ ในสภาพการจราจรช่วงติดขัดจริง กลับไม่ได้รู้สึกว่ามันอืดเลยหนะครับ
แถมที่แปลกกว่านั้นคือ มันมุดคล่องดีเสียด้วยอีกต่างหากแหนะ!

Fiesta ช่วงล่างดีสุดในกลุ่ม แต่ ผมห่วงเรื่องศูนย์บริการจริงๆ ถ้า Suzuki เรายังพอจะฝากผีฝากไข้กันได้บ้าง
แต่ Ford เนี่ย บอกตรงๆว่า หนักใจครับ ไม่กล้าแนะนำเลยสักศูนย์ฯเดียว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 01:42:18 »
fiesta เนี่ยถือว่าโอเคใช่มั๊ยคะ แต่เสียแค่เรื่องศูนย์รึปล่าวคะ  แล้ว sx4 เรื่องความแข็งกระด้างของช่วงล่างเราสามารถแก้ไข เพิ่มเติม หรือปรับเปลี่ยนได้มั๊ยคะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 01:45:50 »
แล้ว sx4 เห็นคุณจิมมี่ค่อนข้างห่วงเรื่องเสาตะเกียบคู่หน้าด้วย มันทำให้มุมมองแย่มากและอันตรายรึปล่าวคะ ( ขอคลายข้อสงสัยหน่อยคะ )

ออฟไลน์ Devilot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 02:19:18 »
ผมว่าศูนย์ฟอร์ดมันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรนเท่าไหร่หรอก เท่าที่เข้ามาก็ได้มาตรฐานพอๆกับค่ายใหญ่ในเรื่องบริการนะ

ออฟไลน์ tyong

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 06:17:10 »
ผมว่า Jazz minor change 2011 นี่ก็น่าสนใจนะครับ น้องชายผมใช้ Fiesta อยู่ เค้าบอกว่าเป็นรถที่ดีมาก ขับสนุก แต่แอบเป็นกังวลเรื่องศูนย์บริการเหมือนกัน
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ pianopop

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 08:35:48 »
              ที่บอกกันว่าเป็นห่วงเรื่องศูนย์Ford คือห่วงเรื่อง  มีศูนย์น้อย  หรือ ศูนย์ซ่อมรถไม่ได้ไม่เก่ง หรือ บริการไม่เอาใจใส่

คือผมก็เห็นมีศูนย์เกือบทุกจังหวัดหนิครับ มีเยอะกว่าซูซูกิด้วยซ้ำ   ส่วนตัวผม ศูนย์บริการถึงจะบริการไม่เป็นมิตรไม่เป็นไร ผมห่วงเรื่องเค้าซ่อมและแก้ปัญหา+มีอะไหล่รถเราได้รึเปล่าเป็นพอครับ   

ออฟไลน์ chay

• Jr. Member
  • **
    • http://www.yiwhatour.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 09:41:47 »
ผมเลือก march ครับ
webite ท่องเที่ยวจันทบุรี

สักการะพระบาทเขาคิชฌกุฏ 4 ก.พ. - 4 เม.ย. 54

http://www.yiwhatour.com

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 09:54:22 »
2 ตัวนี้หน้าฝนน้ำท่วมขังต้อง sx4 ครับ มุมมองของผมนะ

fiesta เนี่ยถือว่าโอเคใช่มั๊ยคะ แต่เสียแค่เรื่องศูนย์รึปล่าวคะ  แล้ว sx4 เรื่องความแข็งกระด้างของช่วงล่างเราสามารถแก้ไข เพิ่มเติม หรือปรับเปลี่ยนได้มั๊ยคะ

ปรับเปลี่ยนใด้ครับ ว่าแต่มันรับไม่ใด้ขนาดนั้นเลยหรอครับ ถ้าว่างขอเชลลองดูเต็มที่เลยครับ เขาก็อยากขายอยู่แล้ว

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 10:01:20 »
สำหรับผมศูนย์บริการไม่ใช่ปัญหา FIESTA เช็คระยะทุก 15,000 โล หรือ 9 เดือน ใช้จนลืมเลยหละ
ผมใช้ ตัว สปอร์ตซีดาน อยู่ครับ สิ่งที่ขาดสำหรับผมคือช่วงออกตัวแรกไม่ค่อยกระซากใจเท่าไหร่ครับ
พอออกตัวได้สักระยะ ก็ไม่ใช่ปัญหาแล้วหละ ช่วงล่างนีดีจริงครับ จะโค้งไหนไม่เคยเกเร มีทั้งระบบ ESPมาให้ความมั่นใจเพิ่มขึ้นหรือจะเป็นระบบสั่งงานด้วยเสียงเชื่อมต่อบูทูส ลูกเล่นล้ำหน้าที่สุดแล้วครับ

*ขอให้รถใช้ดีใช้ถูกใจความปลอดภัยมากพอ ขับแล้วภูมิใจก็มีความสุขเพลิดเพลินกับมันก็พอแล้วครับ *

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 10:04:10 โดย NgoH »

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 10:33:03 »
อยากบอกว่าศูนย์ Ford ที่ผมเจอมาบริการดีกว่าศูนย์toyotaและIsuzu อีกครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 11:09:34 »
อยากบอกว่าศูนย์ Ford ที่ผมเจอมาบริการดีกว่าศูนย์toyotaและIsuzu อีกครับ
ปัญหาคือมันมีน้อยและหายากจริงๆครับ ;D

ส่วนตัวแล้ว แอบเชียร์ fiesta ครับ  :)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 12:45:52 »
ส่วนตัว ผมแอบฮาหัวกระทู้ของคุณ kaykay นะครับ เหมือนเกมส์กำจัดจุดอ่อนเลย  :)   ส่วนตัว ผมก็เชียร์ fiesta ครับ

ออฟไลน์ DF-SLB

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 13:19:56 »
ส่วนตัวแล้วผมเชื่อคุณ Jimmy เกี่ยวกับศูนย์บริการหลังการขายของ ford เพราะเห็นกับตาแล้วครับตอนที่เรียกว่าต้องไปขอซื้อรถจากเค้า รถยิ่งออกเยอะรถก็จะกลับมาเข็าศูนย์เยอะทีหลังเป็นเงาตามตัว ทีนี้ละถ้า ศูนย์ ford ยังแย่อยู่เหมือนเดิม เรื่องคงจะไม่เงียบๆเหมือนที่ผ่านมาได้อีกแล้ว ผมยอมวัดดวง เพราะชอบ TDCi ที่ลงตัวกับตัวเองทุกอย่าง แล้วอย่างที่บอกไว้เนิ่นๆ ถ้าศูนย์ ford บริการห่วยๆ ผมไม่ยอมแน่นอน  >:(

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 14:05:26 »
สำหรับผมศูนย์บริการไม่ใช่ปัญหา FIESTA เช็คระยะทุก 15,000 โล หรือ 9 เดือน ใช้จนลืมเลยหละ
ผมใช้ ตัว สปอร์ตซีดาน อยู่ครับ สิ่งที่ขาดสำหรับผมคือช่วงออกตัวแรกไม่ค่อยกระซากใจเท่าไหร่ครับ
พอออกตัวได้สักระยะ ก็ไม่ใช่ปัญหาแล้วหละ ช่วงล่างนีดีจริงครับ จะโค้งไหนไม่เคยเกเร มีทั้งระบบ ESPมาให้ความมั่นใจเพิ่มขึ้นหรือจะเป็นระบบสั่งงานด้วยเสียงเชื่อมต่อบูทูส ลูกเล่นล้ำหน้าที่สุดแล้วครับ

*ขอให้รถใช้ดีใช้ถูกใจความปลอดภัยมากพอ ขับแล้วภูมิใจก็มีความสุขเพลิดเพลินกับมันก็พอแล้วครับ *

แต่บางคนไม่ได้ใช้แค่นั้นนะ เทียนน่าผม ปีนึ่ง ผมวิ่งไป 5 หมื่นโลครับ เข้าศูนย์ฯ 6 ครับ  ปัจจุบัน ปียังไม่ครึ่ง ก็ เจ็ดหมื่นโลแล้ว

เรื่องศูนย์ มากน้อยไม่สำคัญครับ อย่าง เมื่อก่อน Mazda ก็ศูนย์ฯ ไม่เยอะ บริการก็งั้นๆ แต่ซ่อม ดี และจบครับ

แต่Ford นี้ แถวบ้านมีศูนย์ใหญ่ แต่มีพี่คนนึ่งเอา เอสเคฟเข้าไปซ่อม ไม่จบ ช่างเก่งมีแค่คนเดียว ที่เหลือ เด็กใหม่ๆ ทั้งนั้น

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 15:27:19 »
เท่าที่เข้ามาศูนย์ ford ก็โอเคนะ อาจจะเล็กหน่อย  แต่ผมเดินไปคุยกับช่างได้ ค่อนข้างพอใจ ณ ขณะนี้

คงแล้วแต่ศูนย์น่ะครับ  ลองไปด้อมๆมองๆแล้วประเมินดูครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 18:11:19 »
I suggest that you should have a test drive the Fiesta first,then SX4,and you'll find the car that match your lifestyle krub.
don't give a damn care much about my opinion & any other opinion here in this topic krub

(sorry for write in English.)

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 00:26:51 »
ถ้ารับกับความแข็งของช่วงล่าง กับ อัตราเร่งที่อืดกว่าชาวบ้านเขาได้ ผมว่า SX4 ดีเลยทีเดียว
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL