ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้รถดับจากการบรรทุกคนเกิน  (อ่าน 7308 ครั้ง)

ออฟไลน์ mewkuzzo

• Jr. Member
  • **
วันนี้รถดับจากการบรรทุกคนเกิน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 21:22:45 »
วันนี้ผมชวนเพื่อนไปกินไอศกรีมที่จามจุรีสแควร์ครับเริ่มนั่งจาก จุฬาเองครับ
ด้วยรถ ทิด้าครับ MC คนอยู่ในนั้น8คนครับ (2-5-1(ประตูหลัง))
พอไปถึงรับบัตรเสร็จให้เพื่อนลง(ผมรู้สึกว่ารถสั้นไม่นานจากที่รับบัตรครับ)
เหลือผมกับเพื่อนอีกคนแล้วรถก็ดับลง (ตกใจมาก)
คำถามจากคนที่ความรู้น้อย
1. บรรทุกคนเกินจะทำให้รถดับได้เกี่ยวไหมครับ?
2. การนั่งที่ที่วางของที่ประตูหลังไม่ควรทำอย่างยิ่งใช่ไหมครับ?

สุดท้ายนี้ขากลับผมเจอรถคันหนึ่งเลยถ่ายมาให้ดูครับ

ปล. ถ้ารูปไม่ชัดขออภัยครับ
ปล2. มันคือรุ่นอะไรครับ?

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Re: วันนี้รถดับจากการบรรทุกคนเกิน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 21:30:44 »
บรรทุกเกิน ก็เคยเยอะๆนะคับ แต่ไม่เห็นดับนะคับ แต่รถผมมัน suv อะคับ อาจจะไม่มีผลนะคับ รอคนอืนมาบอกอีกทีลกัน

รถน่าจะใช่ honda integra ปี10 มั้งคับรุ่นนี้สวยดีอะ แต่ไฟหน้าไม่ค่อยชอบเลย  ;D ;D

ออฟไลน์ kritphakhin

Re: วันนี้รถดับจากการบรรทุกคนเกิน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 21:53:15 »
ผมคิดว่ามันไม่เกี่ยวกันน่ะครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 21:58:10 »
แล้วถ้าสาเหตุจากที่ผมเปิดแอร์แรงละครับ

ปล. ขากลับไม่มีอาการให้เห็นเลยนะครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 22:01:54 »
แล้วถ้าสาเหตุจากที่ผมเปิดแอร์แรงละครับ

ปล. ขากลับไม่มีอาการให้เห็นเลยนะครับ

เปิดแอร์แรง ดับได้นะครับ

แต่รถผมใช้แก๊ส ณ ตอนนั้น ถ้าเป็นน้ำมันอาจไม่ดับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 22:07:11 »
รถผมไม่เคยดับครับ นอกจากแบตหมดครับ
เคยนั่ง 7 คน บรรทุกของเต็มหลังรถ เปิดแอร์แรงสุดก็ไม่ดับครับ
แต่เป็น New lancer นะครับ ไม่ใช่ทีด้าครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 22:10:03 »
ลืมบอกไปครับ ได้รถมาเมื่อเดือน พย 53 เองนะครับ
ถ้าแบตหมดนี่มันเกินไปรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 22:36:32 »
ผมว่าบรรทุกเกินไม่น่าจะทำให้ดับได้ครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 22:53:05 »
น้ำมันตกเกจ์แดงหรือเปล่าครับ  รถเอียงอยุ่หรือเปล่าตอนจอด ปั้มติ๊กดูดน้ำมันไม่ขึ้นหรือเปล่้า เดาล้วนๆ 555
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 23:40:02 »
โหลดที่มี สองอย่างคือน้ำหนักลงที่ช่วงล่าง ซึ่งดับไม่ได้ แต่โหลดจากการทำงานหนัก ของเครื่อง จากแอร์ ก็อาจเป็นปัจจัยที่เชื่อได้มากกว่าครับ
ว่าแต่จามสแควร์นี่มันติดจุฬาฯเลยไม่ใช่หรือครับ แล้วจะขับไปทำไมล่ะครับ เดินกันไปเป็นกลุ่มคงไม่รู้สึกว่านาน และตามจริงก็น่าจะพอๆกับขับ+จอด+เดินเข้าไป

(รถนั้น Integra ครับ ไม่กี่ปีก่อนทราบว่าจุฬาฯก็มีสีน้ำเงิน แต่ไม่รู้ว่าจบไปหรือยังนะ)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 00:22:30 »
เอ แต่คนแค่ 8 คน มันก็ไม่น่าจะ load เสียจนเครื่องรับไม่ได้นา แล้วถ้ารถใหม่ๆ ต่อให้เปิดแรงยังไง ถ้าเครื่องไม่มีปัญหา ก็ไม่น่าจะดับ เพราะพวกมอเตอร์รอบเดินเบาน่าจะยังดีอยู่ ผมว่าเรื่องแอร์ กับเรื่องคน มันไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 00:23:53 »
ในรูป Integra ตัวสุดท้ายก่อนไมเนอร์ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 03:57:23 »
ถ้าจะให้วิเคราะห์อย่างถูกต้อง ก็ต้องเล่าให้ละเอียดมากกว่านี้หน่อยครับ
เล่ามากว้างมากแบบนี้คงจะตอบยากว่าเพราอะไรมันถึงทำให้เครื่องดับได้
เช่น ตอนที่รถเริ่มกระตุกหรือสั่น ช่วงนั้นวิ่งอยู่ความเร็วเท่าไหร่ เกียร์อะไร ทำอะไรอยู่ เร่งหรือชะลอ
แล้วตอนที่มันดับ มันดับไปยังไง ตอนกำลังทำอะไรอยู่ ฯลฯ จะได้วิเคราะห์ได้

เรื่องคนนั่งเกินแล้วรถเลยเครื่องยนต์ดับ
ถ้ามันเป็นอย่างนั้น ก็น่าจะดับตั้งแต่คนขึ้นมานั่งครบแล้ว
จริงจริงประเด็นนี้ เป็นเรื่องแรกที่ตัดออกไปได้เลย
ยกเว้นมันจะมีรายการประจวบเหมาะ ซึ่งก็ไม่น่าเกี่ยว เพราะมาเป็นตอนคนลงไปหมดแล้ว

เล่าเพิ่มเติมหน่อยก็แล้วกันนะครับ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 08:53:58 »
สงสัยปั๊มติ๊กดูดอากาศเข้าไปมั้งครับ(ถ้าน้ำมันในถังใกล้จะหมด)

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 08:56:50 »
รถเริ่มสั่นในจัวหวะขึ้นลูกระนาดครับ
และดับในจังหวะออกตัวหลังจากการรับบัตรจอดรถและให้เพื่อนลงรถครับ

ส่วนน้ำมันยังเหลือครึ่งถังนะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 11:14:18 »
ผมฟังแล้ว ก็ยังนึกสาเหตุที่มันเกี่ยวข้องกับคนนั่งเยอะไม่ออก
ยังไงก็ลองดูอีกทีละกันครับ ว่ามันเกิดขึ้นอีกมั้ย

ไม่งั้นคงต้องนำรถเข้าศูนย์ไปให้เช็ค Error code ดูว่ามีอะไรผิดปกติ ณ ตอนนั้นหรือไม่

ไม่อยากเดาสุ่มสี่สุ่มห้า ให้เจ้าของรถไปกลุ้มใจกันเปล่าเปล่า

ออฟไลน์ 9iC

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 12:53:13 »
รถดับเกิดจาก  ปล่อยคลัทช์เร็วเกินไปครับ  ไม่สัมพันธ์กับคันเร่ง

ว๊ากก ... รถนี่เกียร์ Auto นี่หว่า ...

มะรุเหมือนกันครับ  รอผู้รู้นะ   :P

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 14:40:04 »
โหลดที่มี สองอย่างคือน้ำหนักลงที่ช่วงล่าง ซึ่งดับไม่ได้ แต่โหลดจากการทำงานหนัก ของเครื่อง จากแอร์ ก็อาจเป็นปัจจัยที่เชื่อได้มากกว่าครับ
ว่าแต่จามสแควร์นี่มันติดจุฬาฯเลยไม่ใช่หรือครับ แล้วจะขับไปทำไมล่ะครับ เดินกันไปเป็นกลุ่มคงไม่รู้สึกว่านาน และตามจริงก็น่าจะพอๆกับขับ+จอด+เดินเข้าไป

(รถนั้น Integra ครับ ไม่กี่ปีก่อนทราบว่าจุฬาฯก็มีสีน้ำเงิน แต่ไม่รู้ว่าจบไปหรือยังนะ)

ผมว่าตามนี้เลยครับ  น้ำหนักมันลงช่วงล่าง ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเครื่องยนต์
ส่วนนั่งแค่8คน เนี่ย    นั่งคนเดียว ขึ้นเนิน30องศา เครื่องมันยังรับภาระหนักกว่าเลยครับ *-*

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 18:14:44 »
รถดับเกิดจาก  ปล่อยคลัทช์เร็วเกินไปครับ  ไม่สัมพันธ์กับคันเร่ง

ว๊ากก ... รถนี่เกียร์ Auto นี่หว่า ...

มะรุเหมือนกันครับ  รอผู้รู้นะ   :P

ก็เป็นอีกความเป็นไปได้นะครับ เพราะยังไม่เห็นคุณเจ้าของกระทู้บอกเลยว่าเป็นเกียร์ออโต้ อาจเป็นธรรมดาก็ได้

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 20:33:23 »

ก็เป็นอีกความเป็นไปได้นะครับ เพราะยังไม่เห็นคุณเจ้าของกระทู้บอกเลยว่าเป็นเกียร์ออโต้ อาจเป็นธรรมดาก็ได้

auto เครื่อง1.8ครับ

ขออภัยทุกคนนะครับพอดีเพิ่งตั้งกระทู้ครั้งแรก
เลยยังไม่ชำนาญในการลงข้อมูลครับ