ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีพี่ๆน้องๆที่เคารพรัก(อะล้อเล่น) พอดีปีนี้ที่บ้านจะออกรถคันแรก  (อ่าน 6311 ครั้ง)

ออฟไลน์ 007

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตติดน้อง2
 พอดีปีนี้ที่บ้านจะออกรถคันแรกของครอบครัว ตอนนี้ไม่มีใครขับรถเป็นอันนี้เรียนกันได้ จริง ๆ อยากให้ท่านลองไปนั่งที่มอเตอร์โชว์ที่จะถีง แต่คุณแม่ประมาณว่าอะไรก็ได้อยากได้รถตอนนี้แล้วคือคันไหนว่าดีก็จะเอาเลย(ผมก็ไม่ทราบเหตุผลของท่าน) ยังเคยไม่ได้ลองขับลองนั่งเลยก็จะเอาแล้ว ผมว่าให้ดูไปก่อนท่านก็ว่าเรื่องมาก  รถผ่อนตั้งหลายปี จะพูดยังไงกับท่านดีครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
คนทั่วไปแบบนี้ เวลาซื้อรถมักจะไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกว่าต้องดูอะไร รถมีกี่แบบยังไม่รู้เลย

ลองพาท่านไปดูรถประเภทต่างๆ เช่น เก๋ง กระบะ อเนกประสงค์ ตู้ ฯลฯ เผื่อว่าท่านจะชอบแนวใด

แต่คนเหล่านี้มักจะชอบรถประเภทอเนกประสงค์นะครับ เพราะใช้งานได้หลายแบบ ยิ่งเป็นรถครอบครัวแล้ว น่าจะเป็นรถประเภทนี้มากๆ เลยล่ะ

ผมเคยแนะนำเซฟโรเล็ต ซาฟิร่า ให้กับคู่แต่งงานใหม่คู่นึงที่ไม่มีความรู้เรื่องรถเลย เขาใช้แล้วชอบมากๆ แม้เขาจะบ่นว่าทรงไม่สวยก็ตาม

อีกกรณีนึง ผมเคยเห็นคนรู้จักซื้ออินโนว่ามาใช้ โดยไม่มีความรู้เรื่องรถเลย แต่เห็นว่ามันใช้ขนของได้ ขนคนก็ดี แม้ว่าราคาแพงหน่อย แต่เขาก็ยอมซื้อ

มีงบเท่าไหร่ครับ

- ถ้างบน้อยหน่อยก็โปรตอน เอกโซร่า เพราะออพชันเยอะ ระบบความปลอดภัยดี

- งบเยอะขึ้นนิดนึงก็ดูเชพโรเล็ต แคปติวา หรือฮอนด้า ซีอาร์วี เพราะเหตุผลเดียวกับด้านบน

ส่วนรถประเภทอื่นๆ ผมว่าไม่เหมาะกับครอบครัว และผู้สูงอายุนะครับ เพราะนั่งแล้วอึดอัด ไม่สบายเท่ารถแบบนี้

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เพิ่มเติมรถครอบครัว spacewagon อีกคัน

ส่วน H-1 ข้ามรุ่นไปอีก แต่อยู่ในงบเดียวกัน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ 007

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตติดน้อง2
มีงบไม่เกิน 6 แสนครับคงป็น ไม่อยากได้รถใหญ่ ไปไม่ค่อยครบ ไป4-5คนเอง

Chariot

^
^
ล็อกสเปคที่แจ๊ซเกียร์ออโต้รุ่นล่างสุด 6 แสนนิดๆครับ ถ้านั่ง 4 คนจะสบายหน่อย ถ้านั่ง 5 คนจะอึดอัด เริ่มแย่งอากาศหายใจแล้ว

หรือถ้าอยากนั่งสบายหน่อยก็อะวันซ่ามือสอง 5 แสนกว่าๆ ได้รุ่นท๊อปเลย

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
Tiida มั้ย  ;)
นั่งสบ๊าย สบาย

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
นิสสันมาร์ช เป็นไงครับ
ลองเป็นอีกตัวเลือกดู
เหลือตังไปเที่ยวตั้งเยอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
รถครอบครัว jazz กับ march ไม่น่าไหวมั้งครับ
เพราะเบาะหลังนั่งไม่สบายเลย
คิดว่าพ่อแม่น่าจะเป็นคนนั่งหลัง ลองเลือกที่เบาะหลังนั่งสบายๆดีกว่า

เอาเป็น sedan อย่างพวก city, vios, 2 น่าจะนั่งสบายกว่าหน่อยนะ

keanetona

Tiida มั้ย  ;)
นั่งสบ๊าย สบาย

เห็นด้วยกับท่านมะม่วงแรดครับ ธิดานั่งสบายมาก ขนาดพรีเซนเตอร์ยางมิชลินยังนั่งได้สบายๆ

Chariot

ถ้าทีด้ามือหนึ่งแบบออพชันเริ่มสะดวกสบายหน่อย ราคาก็ล่อไป 6 แสนปลายๆ แต่ทีด้ามือสองก็น่าสนนะ ได้รุ่นท๊อปเลย

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
tidaa ใหญ่นั่งสบายแต่อาจจะไม่สวย อะคับ

city ใหม่ก็นั่งสบายนะคับ แต่เล็กกว่า ทีด้า

ออฟไลน์ Ruksadindan

ก่อนอื่นคิดว่าใครจะเป็นคนใช้รถให้ไปเรียนขับรถและศึกษามาให้ดีก่อนว่ารถแบบไหนเหมาะที่สุดครับ แต่ถ้ารถครอบครัวทั่วไปในงบที่ว่ามา ทีด้าน่าสนอย่างที่ท่านอื่นกล่าวไปครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
กระบะ 4 ประตูมั๊ยครับ ในปีนี้ จะออกมาเยอะเลย  :)

ออฟไลน์ vellcap

Honda Jazz รุ่น S ครับ
option ไม่มากเท่าไรแต่ ความปลอดภัยมาครบ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ทีด้าสี่ประตูน่าสนครับบ เอาตัว 1.6Top ก็เวิร์คมากๆแล้วนะ อาจจะเบียดงบนิดนึง แต่ก็น่าจะเหมาะกับครอบครัวอยู่ครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011