ผู้เขียน หัวข้อ: ในวงการมือถือ ก็มี New Nokia กับเขาบ้าง รู้ผลพรุ่งนี้ ไม่นึกว่าจะมีวันนี้จริง ๆ  (อ่าน 18568 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
วงการรถยนต์มี New GM ไปแล้ว

แต่วันพรุ่งนี้ กำลังจะมี New Nokia

เปลี่ยนแปลงทุกสิ่ง เพื่อการเอาตัวรอดให้ได้ เพราะตอนนี้ Nokia เข้าสู่ยุคตกต่ำมาก ๆ

จับตาให้ดี มันมาพร้อมกับ Windows Phone 7

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ในที่สุด Nokia ก็ทนไม่ใด้จริงๆ ว่าแต่ราคามันจะเท่าไรกันล่ะเนี่ย ใด้ข่าวว่า ไอโฟน 5 กำลัง
จะมาอีกต่างหาก

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
ผมว่าโนเกียเดินทางพลาด ตอนที่ รุ่นตั้งแต่N81 ขึ้นไปแล้วครับ-.- จำได้ตอนนั้น 3หัวหอกของวงการ(ยุคที่เหมือนBB เป็นเพียงอะไรก็ไม่รู้!?) คือ โนเกีย โมโตโลร่า โซนี่อิริคสัน(ซึ่งถ้าเอาตอนนี้แล้วนั้น โมโต ก็ล้มหายตายจากบ้านเราไปละ1 RIP) แต่ไม่รู้ถูกใจโนเกียมากที่สุด เพราะผมเองจากที่ใช้โนเกียมา ตั้งแต่ 6610 Ngage QD  6681 N72 N80 N93 และโนเกียร์ตัวสุดท้ายที่ผมใช้คือ N81 8GB(ปัจจุบัน โดนกระแสBBพาไปเรื่อย=_=") ซึ่งถ้าเอาจริงๆจากความรู้สึกแล้ว ผมไม่ค่อยประทับใจเหมือน N ตัวก่อนๆผมคิดว่ามันมี ความคล้ายครึงกันมากๆในแต่ละรุ่น ตั้งแต่N78 N85 ถ้าลองดูดีๆ มันแค่ตัดนู่นนิด เพิ่มนี่หน่อย แล้วราคาก็ไล่ๆกันเลย ซึ่งถ้าดูแล้วมันน่าเบื่อจนเกินไป และเหมือนจะเน้นโฟกัสไปที่Smart phoneระดับบนๆขึ้นไปแล้วด้วยในตอนนั้น หากดูดีๆ มือถือระดับราคา 1,XXX-6,XXX ค่อนข้างจะจืดชืดเอามากๆ ซึ่งLG หรือแซมซัง เค้ามีอะไรๆกันไปถึงไหน แล้ว แต่ก็นะครับ ถ้าพูดจริงๆตอนนี้ LGหรือแซมซัง ก็ถีบตัวเองตีเสมอโนเกียได้แล้วด้วย  ยังไม่รวมiMobileที่ มาแบบเงียบๆด้วย

ป.ล.อันนี้พูดจากความรู้สึกนะครับถ้าพลาดประการใดขออภัย ณ ที่นี้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 19:10:48 โดย !LiLo! »
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
nokia ทนดีคับชอบมากๆๆ

เคยใช้ sumsung lg imobile พังง่ายมาก อะคับ

รุ่น n8 กำลังมองๆอยู่เลยจะมีรุ่นไหนออกมาอีกน้า  ;D ;D

ออฟไลน์ 6162002

มาพร้อมวินโดก็คงไม่รุ่งอีกแหงมๆ

ดูถูก Android ไว้มาก ก็เลยเป็นอย่างทุกวันนี้ ขณะที่ยี่ห้ออื่นเขาก็ใส่ Android ไปหมดแล้ว ดีไซน์ก็ดูดี

ผมว่าถ้าโนเกีย ไม่มีชื่อเสียง เรื่องทน หรือคนใช้กันจนติด  แถมไม่ยอมรับความจริงว่า แอนดรอยด์มันกลายเป็น OS ที่เติบโตเร็วที่สุดไปแล้ว  คงยากแหงมๆเลยครับ

ออฟไลน์ !LiLo!

มาพร้อมวินโดก็คงไม่รุ่งอีกแหงมๆ

ดูถูก Android ไว้มาก ก็เลยเป็นอย่างทุกวันนี้ ขณะที่ยี่ห้ออื่นเขาก็ใส่ Android ไปหมดแล้ว ดีไซน์ก็ดูดี

ผมว่าถ้าโนเกีย ไม่มีชื่อเสียง เรื่องทน หรือคนใช้กันจนติด  แถมไม่ยอมรับความจริงว่า แอนดรอยด์มันกลายเป็น OS ที่เติบโตเร็วที่สุดไปแล้ว  คงยากแหงมๆเลยครับ

+1 ครับ อ้ออีกอย่างผมว่าถึงจุดอิ่มตัวของSymbianแล้วด้วย แหละครับ
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ MoLee

มันก็สมควรแล้วล่ะครับ  ยังไงๆผมว่า Symbian ก็ยังไม่เวิร์ค อยู่ดี   
แต่ต้องยอมรับเขาอย่างนึงคือ  มันทน   ชิ หาย เลย  ตกน้ำไม่เป็นไร เลย ตกพื้น เกือบ 20 ครั้งแล้ว ยังสบายอยู่เลย
(ใช้ของ 5800)ปัญหาเยอะพอควร   

ถ้า nokia ทำ android ออกมาขายบ้าง  ก็คงจะดี เพราะตอนนี เบื่อกับ Symbian มากแล้ว 

ปล.ถ้ามาพร้อมกับ Windows mobile  ผมว่ายังๆ ก็ยังไม่ดีพออยู่ดี

ออฟไลน์ Aun Noi

• Full Member
  • aAuN
    • http://www.oknation.net/blog/lifecar
จริงๆแล้วมันน่าจะปรับปรุงเปลี่ยนแปลงตั้งนานแล้ว เพราะตอนนี้มีคู่แข่งมากหน้าหลายตา จนถึงตอนนี้เป็นช่วงขาลง ตกต่ำเลยก็ว่าได้

ปัญหาใหญ่ของโนเกียร์ คือความซ้ำซากจำเจของผลิตภัณฑ์ ซึ่่งในปัจจุบันลูกค้าที่จงรักภักดีในแบรน เริ่มเบื่อและเอือมระอากับฟีเจอร์เดิมๆ ที่ซ้ำซากจำเจ

โดยในแต่ละรุ่นมีซอฟแวร์ที่คล้ายคลึงกันจนไม่มีเหตุผลที่จะกลับไปใช้เครื่องรุ่นใหม่อีก ถึงจะออกรุ่นใหม่ออกมา ฟีเจอร์หลายอย่างยังเหมือนเดิม ตรงนี้เลยทำให้โนเกียร์ถึงช่วงขาลงในหลายปีที่ผ่านมา

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อืมม มันก็ลือกันมานานแล้วนะเรื่องนี้

ตัว Meego ก็ไม่รู้จะเป็นไง ส่วน Symbian นี่จอดสนิท ทั้ง S/E ทั้ง Samsung ทั้ง Motorola ก็หนีไปหมดแล้ว (ก็อย่างว่า Nokia มันดันวางก้ามใหญ่โตใน Symbian นี่หว่า)

ก็ต้องดูต่อไป แต่ผมว่าสไตล์ Nokia คงยากที่จะไปเล่น Android เพราะด้วย volume เขาขายอยู่ Nokia คงอยากทำมือถือที่ออกแนวเฉพาะตัวมากๆ มากกว่า (ซึ่งก็หวังว่า Microsoft จะเปิดโอกาสให้ Nokia มี Windows แบบของตัวเองนะ เช่นเดียวกับ PC-DOS ของ IBM สมัยก่อน)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ผมชอบ Nokia อย่างเดียวคือ มันทนมากกกกก

ออฟไลน์ banch

เอ? สงสัยผมจะตกข่าว

เพราะเห็นยอดขายรวมปี 2010 ก็ยังนำเป็นที่ 1 อยู่นี่นา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 20:36:19 โดย banch »

ออฟไลน์ Lammerison

นี่แหละ ผลของการถูกทำให้ต้องเปลี่ยนแปลง

จริงๆ ถ้าเปลี่ยนแปลงก่อนที่สถานะการณ์จะบังคับให้เปลี่ยน ก็คงจะไม่เป็นภาพแบบนี้หรอก

(change before force to change)

ปล.ผมก็ยังใช้โนเกียเหมือนเดิม ตั้งแต่ 3310 ,6510,3300,6630,N74 เปลี่ยนมาใ้ช้ Samsung Candy ก็ไม่ไหว กลับมาหา 5233 เหมือนเดิม

keanetona

ยืนยันครับ มากับ WP7 ดับแน่ ตอนนี้ WP 7 ปัญหาเยอะมาก จนผมเชื่อว่าลูกค้า Windows Mobile หลายคนหนีไปค่ายอื่นกันเยอะ (ตูด้วย)

ปัญหาหลักๆของ WP7 ตอนนี้คือ
1. เครื่องยังรองรับภาษาไทยไม่สมบูรณ์ ยังไม่มีแป้นคีย์บอร์ดไทย นอกจากจะใช้โปรแกรม quick post หรือ thai start ที่ใช้ส่ง sms หรือ โพสท์ข้อความในทวิตเตอร์กับเฟซบุ้คได้นิดหน่อย เปิดเน็ทบางเวป เช่น เวปเรานี่แหละครับ ก็ยังไม่ขึ้นภาษาไทย
2. market place สำหรับบ้านเราตอนนี้ยังไม่สามารถซื้อแอปได้ ทำได้เพียงแค่โหลดแอปฟรีกับtrial
3. ความสามารถในการซิงก์เอกสารที่เป็นจุดขายตั้งแต่แรก หายไป กลับเปลี่ยนไปใช้ออนไลน์แทน รวมถึง การซิงก์กับ outlook ด้วย ซึ่งเปลี่ยนไปใช้การออนไลน์เหมือนกัน
4. เอาเพลงที่เราชอบเป็นริงโทนไม่ได้ ตอนนี้ใช้ได้แต่ริงโทนที่มีในเครื่อง (จะหวงไปหาพระแสงง้าวอะไรฟะ)
5. บลูทูธ ซิงก์ได้แต่เสียงนะครับ ไม่สามารถแลกเปลี่ยนไฟล์ได้
6. Zune ใช้ยาก

ผมไม่แน่ใจว่าอัพเดทรอบแรกวันที่7กพ.ที่ผ่านมาเปลี่ยนแปลงอะไรไปบ้าง

ส่วนซิมเบียน ตอนนี้เหมือนแพแตก ใครต่อใครย้ายหนีไปเล่นแอนดรอยด์หมด

ตอนนี้ ถ้าจะแนะนำโนเกีย ก็บอกได้ว่าให้หันมาคบแอนดรอยด์ เพราะมันเป็นหนทางที่ฉลาดกว่าครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ผมว่า WP7 ต้องรอเหมือนกันนะ

ขนาด Android กว่าจะรุ่งก็ 2 ปีขึ้นไปนะ

เล่นตัวแรก  ๆเนี่ย โอย ไม่ไหวเลยนะ Android เนี่ย

อืมม มันก็ลือกันมานานแล้วนะเรื่องนี้

ตัว Meego ก็ไม่รู้จะเป็นไง ส่วน Symbian นี่จอดสนิท ทั้ง S/E ทั้ง Samsung ทั้ง Motorola ก็หนีไปหมดแล้ว (ก็อย่างว่า Nokia มันดันวางก้ามใหญ่โตใน Symbian นี่หว่า)

Meegoเตรียมโดนฝังแล้วครับ
http://www.mxphone.com/update/8856/Nokia-N9-Meego-Phone

ผมว่าโนเกียควรจะปรับปรุงมาตั้งนานแล้ว ซิมเบี้ยนดันเท่าไหร่มันก็ไม่ขึ้นแล้ว

ออฟไลน์ nuttapatJazz

แปลกแหะ ทำไมโนเกียที่ผ่านมือผมมาทั้งหมดมมีแค่3310เครื่องเดียวที่ทน นอกนั้นห่วยมาก

อย่าง5300ปีเดียวสายแพร์ขาด ทั้งๆที่ซัมซุงสไลด์ที่ซื้อมาพร้อมกันใช้งานพอๆกันกลับมีชีวิตอยู่ถึง3ปี

6300 ใช้ไม่เคยทำตก ใช้ๆธรรมดาอยู่ดีๆหน้ากากข้างหน้าหลุด โฆษณาว่าทำจากสแตนเลสแท้ๆ แต่ดันประกอบด้วยกระดาษกาวห่วยๆ

N70,72 รวนตั้งแต่3เดือนแรก ต้องhard resetบ่อยมาก คงเป็นที่OS symbian

โนเกียเป็นอะไรที่ติดลบในใจผมสุดๆ

ยิ่งมาใช้windows mobile ซึ่งผมก็เคยมีประสบการณ์ห่วยๆ บนPPCอีก

โอ้ยไม่ไหวๆ แถมพวกแอพอะไรต่างๆก็ยังสู้Android Apple หรือBB ไม่ได้อีก

ม้วนเสื่อกลับบ้านไปขายตลาดล่างแข่งกับi-mobileเถอะ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
สำหรับผม Symbian ไม่ว่าอยู่ยี่ห้อไหนก็ "ที่นี่" เหมือนเดิม
อืด แฮงค์ สารพัดอะไรต่อมิอะไร

ชอบที่แอปติดเครื่องจุใจดี (นิดหน่อย) (เฉพาะมือถือธรรมดา)

ปล.ผมสาวก SE นะครับ ปีที่แล้วยี่ห้อนี้ชงอย่างแรง
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ไมพี่เจอแต่เครื่องห่วยๆอะ  :o :o

nokia ที่ใช้ ทนดีนะแล้วแต่เครื่องด้วยมั้ง แต่ตอนนี้ชอบ 6500 slide มากตก น้ำ พื้นหลายรอบไม่พังเลย 55

ออฟไลน์ prai

เอ? สงสัยผมจะตกข่าว

เพราะเห็นยอดขายรวมปี 2010 ก็ยังนำเป็นที่ 1 อยู่นี่นา
ใช่ครับ ผมอ่านข่าวไม่กี่เดือนที่แล้ว ยอดขายก็ยังเป็นที่ 1 อยู่เลย งงๆ เหมือนกัน

ส่วนตัวประทับใจ E-Series ครับ แบตทน คุยเสียงชัดดี(ทั้งเสียงลำพังและไมล์)
แต่ต้องเปลี่ยนเพราะทำตกในรถแล้วไม่ได้เก็บขึ้นมาทันทีเลย มาดูอีกทีจอแตก
ถ้าเรื่องกล้องให้ Samsung ครับ แต่ตอนนี้ผมใช้ LG PRADA เจนฯ 2 มานานมากแล้ว
ยังไม่เบื่อเลย ไม่คิดจะเปลี่ยนไปไหน แต่หลังๆ มันเริ่มงอแงล่ะ มีรีตัวเองบ้างอะไรบ้าง
ตอนนี้อยากไปใช้ของญี่ปุ่นบ้างอะไรบ้าง Sony Ericsson Xperia Arc หลงรักมันอยู่

keanetona

ไมพี่เจอแต่เครื่องห่วยๆอะ  :o :o

nokia ที่ใช้ ทนดีนะแล้วแต่เครื่องด้วยมั้ง แต่ตอนนี้ชอบ 6500 slide มากตก น้ำ พื้นหลายรอบไม่พังเลย 55

ผมโดนกับ N70 แฮงค์กระจาย ฮาร์ดรีเซ็ทเป็นสิบรอบก็ไม่หาย จนตัดใจย้ายค่ายมาเล่น dopod (แล้วเปลี่ยนเป็น htc) ทั้งๆที่เป็นสาวกโนเกียมาตลอด ตอนแรกกะว่าจะให้โอกาสโนเกียอีกรอบด้วย c3 แต่เครื่องก็ปลาร้าจัด เลยปล่อยไปอย่างว่อง

ไมพี่เจอแต่เครื่องห่วยๆอะ  :o :o

ผมโดนกับ N70 แฮงค์กระจาย ฮาร์ดรีเซ็ทเป็นสิบรอบก็ไม่หาย จนตัดใจย้ายค่ายมาเล่น dopod (แล้วเปลี่ยนเป็น htc) ทั้งๆที่เป็นสาวกโนเกียมาตลอด ตอนแรกกะว่าจะให้โอกาสโนเกียอีกรอบด้วย c3 แต่เครื่องก็ปลาร้าจัด เลยปล่อยไปอย่างว่อง

รุ่นใหม่ๆไม่เคยลองอะคับแต่ดูของเพื่อนๆก็ทน

ที่เคยใช้มา 3110c 6500 slide 7610 รุ่นเก่า 6303i 5220 ex และ 1661 รุ่นที่บอกมาไม่ค่อยมีปัญหาเลยนะคับ ทนดีอะหรือมันไม่ใช่ synbian ก็ไม่รู้คับ

ขอบคุณครับตอนนี้รอ iphone 5 อยู๋ 55

ออฟไลน์ muying

ใครจะเถียงผม ว่า

3310 ทนที่สุด  ;D

methus zaa

ผ่านมือ ผมมาแล้วทั้งน้านเลย  nokia เนี่ย ทั้งอืด ทั้งแฮงค์ แต่เรื่องทนนี่ยกให้เลยนะ แต่ตอนนี้อยากบอกว่า samsung wave รุ่นแรก ของผม แหล่มจิงๆ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ไมพี่เจอแต่เครื่องห่วยๆอะ  :o :o

ที่สุดของแจ้ก็มีครับ
6230 - (ตอนนั้น)ออปชั่นครบ ทนด้วย ใช้นานที่สุดในโนเกียด้วยกัน
6681 - Smartphone ที่สุดของแจ้ แต่ออปชั่นหาย
6233 - ที่สุดของแจ้ในด้านครบเครื่อง(ตามสมัย)

แต่นอกนั้น เฮ้อออ
ปล.ตอนนี้ใช้ W508 กับ i4 อยู่
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ

6230 - (ตอนนั้น)ออปชั่นครบ ทนด้วย ใช้นานที่สุดในโนเกียด้วยกัน
6681 - Smartphone ที่สุดของแจ้ แต่ออปชั่นหาย
6233 - ที่สุดของแจ้ในด้านครบเครื่อง(ตามสมัย)

6230 นี่ผมโคตรชอบเลยครับ
แต่พอ 6230i กลับโคตรจะห่วยเลย ช้ามากกกกก

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมว่ารุ่นหลังๆ สู้พวก 3310 ไมได้แล้ว
ผมใช้ e51 ปุ่มยางตรงด้านบนที่เป็นสวิตเปิดเครื่องกับด้านข้างที่เพิ่มลดเสียง สึกจนปุ่มหาย (เข้าศูนย์เปลี่ยนก็ 200 แต่ค่าเปิดเครื่อง 500)
ฝุ่นเข้ากล้อง หลอดไฟ keypad ไม่ติดซักดวง

ไม่รุคนอื่นใช้แล้วเป็นยังไง อาจเป็นเพราะผมใส่กระเป๋ากางเกงตลอดด้วยมั้ง

แต่ถ้าซื้ออีก ก็คงไม่พ้นโนเกีย อยู่ดี

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ตอนนี้เท่าที่ถือsmartphoneอยู่2ตัว คือBlackberry9700 OS6 กับiPod touch 4thGen(ไม่รู้ถือเป็นsmartphoneรึเปล่า)

เรียกได้ว่า กลับไปใช้มือถือธรรมดาไม่เป็นซะแล้ว

แค่ปิดปรับปรุงสัญญาณเข้าเน็ตไม่ได้แค่2-3ชม. จะคลั่งตายเอา:'(
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

keanetona

ใส่ 6680 ด้วยครับ รุ่นนี้ใช้ดีมาก

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่ารุ่นหลังๆ สู้พวก 3310 ไมได้แล้ว
ผมใช้ e51 ปุ่มยางตรงด้านบนที่เป็นสวิตเปิดเครื่องกับด้านข้างที่เพิ่มลดเสียง สึกจนปุ่มหาย (เข้าศูนย์เปลี่ยนก็ 200 แต่ค่าเปิดเครื่อง 500)
ฝุ่นเข้ากล้อง หลอดไฟ keypad ไม่ติดซักดวง

ไม่รุคนอื่นใช้แล้วเป็นยังไง อาจเป็นเพราะผมใส่กระเป๋ากางเกงตลอดด้วยมั้ง

แต่ถ้าซื้ออีก ก็คงไม่พ้นโนเกีย อยู่ดี

หมดประกันแล้วซ่อมร้านข้างนอกถูกกว่าเยอะเลยครับ เข้าศูนย์ เจอหน้าช่างก็500แล้ว ต่อให้แค่รีเซทเครื่องก็เถอะ เอิ๊กๆ

ออฟไลน์ AFA

• Jr. Member
  • **
สงสัยไม่ยอมกลืนน้ำลายตัวเองแน่นอน จึงต้องจบกับ Window และดูท่าทางก็ไม่น่าจะรุ่ง ไม่งั้น window mobile คงขายดีไปนานแล้ว
ต่อไปนี้จะขายดีก็คงเป็นแค่ตลาดมือถือรุ่นต่ำๆ ส่วนพวกรุ่น Hi-end ที่กำไรดีๆคงโตยากในตลาดนี้

ในอดีตผมเองไม่ค่อยชอบยี่ห้อ Nokia เพราะมันไม่คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป มี 2 รุ่น ที่ซื้อมาใช้เอง รุ่นแรก คือ 7210 ซื้อเพราะมันเป็นจอสีรุ่นแรกๆ แฟชั่นดี  ควักเงินจ่ายไป 16000 ทนดี แต่จอสียุคแรก แพ้แสงแดด ทนๆใช้ไปเพราะชอบรูปทรง
และ N70 ยอมควักเงินประมาณ 16500 เพราะมันเป็น symbian ที่พัฒนาแล้วตัวแรกๆ + กล้อง  ... ซื้อมาก็พยายามใช้ความสามารถทุกอย่างจนคุ้ม อัพเกรต firmware ตลอด ทุกวันนี้ก็ส่งต่อไปให้คนอื่นใช้เป็นเครื่องทดแทน เนื่องจากผ่านการใช้งานมานานแล้ว คลื่นรังสีจึงแผ่ออกมามากกว่าปกติ โทรนานๆเวียนหัว :'(

ส่วน 3310 รุ่นนี้เป็นรุ่นยอดนิยมจอดำ ใครๆก็บอกว่าทน ... แต่ราคาสมัยนู้น ประมาณ 13000 ผมเองก็ไม่ซื้อไปซื้อ Siemen M65 หรืออะไรนี่แหล่ะ ราคาเท่าๆกัน แต่ Siemen ทนกว่าเยอะครับ  .... แต่ก็ซื้อ 3315 ไปให้แม่ใช้ที่บ้านเพราะราคามันร่วงลงมาจนซื้อได้ไม่แพงเหมือนสมัยก่อน ; ใครที่คิดว่า 3310 ทนก็ขอให้ไปทดลองกับ Siemen ดูก่อนครับ ;D

ทุกวันนี้ก็ iPhone 3Gs ตกมาหลายรอบล่ะ ก็ยังไม่เห็นเจ้งน่ะครับ ... แต่ยังดีหน่อยที่เวลาตกมันตกพื้นปูนเรียบๆ ไม่ใช่กรวดหิน  ::)

รอราคา Xperia Play ออกมา เผื่อจะเอามานั่งเล่นเกมส์ ชิวๆ :D