ผู้เขียน หัวข้อ: รับเงินมัดจำค่ารถมาแล้ว คนซื้อหายไปสองอาทิตย์กว่าแล้ว ผมทำอะไรได้บ้างครับ ?  (อ่าน 4921 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
สามอาทิตย์ก่อนมีผู้ชายคนหนึ่ง ชือ ปิง หรือ ปิน นี่ล่ะครับ มาดูรถที่ผมประกาศขายไป เขาตกลงจะซื้อ แล้วเขาก็เลยจ่ายมัดจำให้ 3000 บาท ไม่ได้ทำหนังสือสัญญากันไว้ แบบ่วา เขามาดูที่บ้านเลย คุยแล้วนิสัยโอเค เขาก็ไว้ใจผม

ตอนนี้ผมติดต่อเขาไม่ได้ เขาก็ไม่ติดต่อมา  เบอร์โทรผมก็ไม่ได้เมมไว้ด้วยสิครับ

ผมไม่คิดจะยึดเงินนะครับ ผมยินดีจะคืนเงิน 3000 บาทนั่นให้หากผมไม่ได้ขายรถให้คุณปิน

ถ้ามีคนอื่นมาดูรถแล้ว ตกลง ผมขายรถไป  คุณ ปิน เขาจะมีสิทธิฟ้องร้องอะไรผมภายหลังรึเปล่าครับ ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ไม่มีหลักฐานอะไรคงฟ้องร้องได้ไม่ชัดเจน ไม่คุ้มหรอกครับ แต่ทำไมปล่อยจองไปไม่มีอะไรเป็นลายลักษณ์อักษรล่ะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ก่อนจะรับเงินมัดจำมา ได้คุยกันบ้างรึเปล่าครับว่าจะมารับรถวันที่เท่าไหร่
เพราะถ้ามีการคุยกันและสองฝ่ายรับทราบร่วมกัน นั่นเป็นสัญญาทางหนึ่งแม้ว่าจะไม่มีลายลักษณ์อักษรก็เถอะ
เพียงแต่มันไม่ใช่สัญญาจะซื้อจะขาย เป็นแค่สัญญาว่าจ่ายเงินเท่านี้แล้วคุณจะอนุญาตให้เค้าไปจัดการเรื่องการเงินภายในเวลาเท่าไหร่ เพื่อมารับรถไป

เอาเข้าจริงจริงแล้ว ผมว่าอาจจะต้องรออีกสักนิดหน่อยเพื่อความสบายใจ
แล้วก็ถ้าติดต่อไม่ได้จริงจริงก็ประกาศขายให้คนอื่นต่อไปครับ

ออฟไลน์ udis

ผมแนะนำว่ารอครบ 1 เดือนแล้วก็บอกขาย และประกาศขอคืนเงินมัดจำทางเว็บ เนื่องจากไม่สามารถติดต่อได้
ในเว็บลงวันที่ไว้ มีอะำำไร จะได้ชัดเจนทั้งสองฝ่ายครับ

เพราะบางทีเงินแค่ 3000 บา่ทเรื่องอาจบานปลาย และไม่สบายใจกันเปล่าๆครับ

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
ปกติแล้ว  คำมั่นว่าจะซื้อหรือจะขาย  ถ้าไม่ได้กำหนดเวลาไว้  ตามกฎหมายผูกพันธ์ไปตลอดชีวิตครับ

และการวางมัดจำถือเป็นหลักฐานในการฟ้องคดีได้ แม้มิได้มีหลักฐานเป็นหนังสือ

ทางแก้ คือต้องบอกกล่าวให้อีกฝ่ายหนึ่งตอบมาภายในเวลาที่กำหนด   (หากไม่ตอบมา  คำมั่นที่เคยให้ไว้ก็เป็นอันไร้ผล ริบมัดจำ)

แต่การฟ้องร้องคงไม่มีใครฟ้องกันหรอกครับอย่างนี้  ต้องคนรู้กฎหมายหรือทนายความถึงจะรู้ว่าฟ้องได้

อย่างเก่งก็ขอคืนเงินแค่นั้น  ไม่ต้องคิดมากหรอกครับ

ส่วนถ้าฟ้องจริงๆ  ค่าเสียหายมันพิสูจน์ยาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 21:16:27 โดย takzakub »

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
ขายได้ก็ขายไปเลย เค้ากลับมาก็คืน 3000 ไป จบ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ

กรณีนี้ ผมคุยกันเขาไว้ว่า "อาทิตย์หน้า จะมาเอารถ" คิดว่าเงื่อนไขนี้คงหมดไปแล้ว แต่แค่อยากคืนเงินครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ใจดีจังครับ ผมเคยจองbmw 325ci e46 รถเต้นไว้10,000นึง
และผมจะซื้อสด แต่ขอเดือนนึงหาเงินอีกล้านสาม
พอได้ครบจะไผเอารถระหว่างนั้นเขาก็โทรมาถามว่ามีคนอื่นมาดู
เราจะเอาจริงเปล่า ผมก็ว่าเอาอยู่แต่เงิขาดอีกไม่กี่หมื่น
พอเงินครบ ที่บ้านไม่อยากให้ซื้อเพราะรถเก่าปี2011ก็อายุครบ10ปี
กลัวค่าซ่อมและแฟน กับพี่สาวก๊อยากให้ซื้อ H1 มากกว่า
ก็เลยจำต้องโทรไปบอกว่าคงไม่เอาแล้ว เขาก็บ่นและไม่คืนเงินจอง
10,000ให้ผม
ผมก็น่ะว่าผิดแต่ก็มีคนอื่นจะเออยู่แล้ว คืนบางส่วนก็ยังดี
เซงเลย