ผู้เขียน หัวข้อ: + NEW MAZDA3 ที่จะเปิดตัวมีนาคมนี้จะมีแค่ตัว 5 ประตูเหรอครับ?? +  (อ่าน 11277 ครั้ง)

ออฟไลน์ beeday

• Sr. Member
++

เริ่มงงครับ เพราะเซลล์หลายที่บอกไว้อย่างนั้น (แถมบอกตรงกันด้วย)

ว่ามีนาคมนี้จะเปิดตัวเฉพาะรุ่น 2.0 ที่เป็น  5 ประตูเท่านั้น และส่วนตัว ซีดานก็ยังใช้รุ่นเดิมขายไปก่อน

จนถึงพฤศจิกายนในงาน Expo ค่อยนำรุ่นใหม่ที่เป็นซีดานมาชนกับ Civic  o_O!

ผมฟังแล้วก็เลยไม่ค่อยเก็ต ว่าจะทำอย่างนั้นทำไม กลัวขายดีเกินไป

เลยรอ ยักษ์ใหญ่อย่าง civic 2011  ออกก่อนแล้วค่อยชนงั้นหรือ  น้องสามจะแมนไปหน่อยแล้ว ^____^"

หรือว่าเป็นหลักการตลาดของเค้าหว่า ผมเองก็โง่เรื่องการตลาดซะด้วย

แถมถ้าเป็นแบบนั้นจริง ผมว่าคนที่รอน้องสามตัวใหม่ที่เป็นซีดานอยู่คงเซ็งอารมณ์น่าดูเลยย

++

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
ตอนโฉมนี้มาแรก ก็มีแต่ 4dr มาก่อน 5dr ,, หรือว่าจะขึ้นไลน์ผลิตไม่ทัน << เดาครับ   :P
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ได้ยินมาว่าอย่างนั้นเหมือนกันครับ

แต่ตอนนี้ที่ต่างประเทศลงเครื่อง SkyActivแล้ว มาในร่างMinorchangeซะด้วย

ตามนี้เลย http://www.autospinn.com/2011/02/mazda3-2011-2012-โฉมใหม่/

ไม่รู้เมืองไทยจะได้ใชั้มั้ย ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 09:01:52 โดย AVANTGADε' ,, »

ออฟไลน์ LimitedEdition

Skyactive มา 2012 นี่ครับ
เริ่มเฉพาะในอเมริกาด้วยมั้งนะ ถ้าผมทราบมาไม่ผิด

ส่วนเรื่องมาไม่พร้อมกัน เป็นปัญหาภายในจากไลน์การผลิตครับ
ไม่เกี่ยวกับจะกั๊ก หรืออยากรอชนกับ Civic อะไรหรอก เซลก็พูดมั่วกันไป

ออฟไลน์ prai

ไม่ใช่การตลาดแน่นอนครับ ถ้าการตลาดแบบนี้คงไม่ดีแน่
น่าจะเป็นปัญหาจากการผลิตมากกว่า

ออฟไลน์ Sunnook

เอ้า เครื่อง SKYACTIVE มาเมื่อไร สอยเมื่อนั้น

ว่าแต่แมกน่ะ อย่าจับมันไปบิดได้ไหม ลายเดิมสวยอยู่แล้ว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เท่าที่ได้ยินมานะครับ

ปัญหามันมาจากการซัพพลาย ด้าน Logistic ของบริษัทแม่ที่ญี่ปุ่นเองนั่นแหละที่มีปัญหา
คือ ถ้าจะโทษ ก็คงต้องโทษทางญี่ปุ่นนั่นละ จัดการกันยังไงเนี่ย? งงมาก
ก็เลยมีการประชุมกันเมื่อไม่นานมานี้ ว่า ตกลงแล้ว จะเอายังไงกันดี

มี 2 ทางเลือกหลัก

1. เปิดตัว รุ่นที่พอจะขายได้เลย ไปก่อน
2. รอให้ครบ เปิดตัวพร้อมกันดีกว่า ในช่วงปลายปี

สรุปว่า เลือกทางแรกครับ จะได้ไม่เสียโอกาสในการทำตลาดไปด้วย

ออฟไลน์ bkbz_44

• Newbie
  • *
ถ้ามาเฉพาะ 5 ประตู
เอา 1.6 มาด้วยก็ดีนะครับบ ผมรออยู่
2.0 คิดถึงราคาแล้วหนักใจ.......

วันก่อน ผมเห็นคน จากเว็นหนึ่งพูดถึง
"พอดีวันนี้ขับผ่านศูนย์ Mazda ตรง....... เห็นติดป้าย Mazda3 2.0 (ตัวที่กำลังจะตกรุ่น) โปรโมชั่นราคาพิเศษ แปดแสนเก้ากว่า ๆ"

เล่นซะผมคิดหนักเลย .....จะเอาตัวเก่าดีมั้ยเนี่ย
ได้ 2.0 ในราคาแพงกว่า 1.6 นิดเดียว  >:(

ออฟไลน์ Valkilrey

เห็นด้วยว่าตัวไหนพร้อมกว่า ก็เปิดตัวไปก่อน ดีกว่ารอทีเดียว ไม่งั้นจะเสียโอกาสขายไปเยอะ ทำนองเดียวกับ Cruze ที่ถ้าต้องรอเครื่องดีเซลใหม่ 2.2 อาจทำให้เสียลูกค้าบางส่วน (แต่เอ... แล้วที่ Fiesta รอเกียร์ Powershift แทนที่จะเปิดตัวรุ่นที่พร้อมแล้วก่อนนี่... ทำไมถึงฉีกแนวหล่ะ...)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
กรณีของ Fiesta เป็นัญหาเฉพาะตัวที่ต่างออกไปครับ

โรงงานผลิตเกียร์ ที่ Mexico เพิ่งจะสร้างเสร็จ และเริ่มเปิดดำเนินการ ในช่วงต้นปี 2010 นี้เอง
ช่วงเดียวกับที่บ้านเรามี Motor Show ด้วยซ้ำ ดังนั้น จึงไม่มีทางที่ Fiesta จะมาเปิดตัวใน Motor Show ตอนนั้นได้เลย

แถมพอตอนที่เกียร์มาถึงบ้านเรา ในเดือพฤษภาคม ก็ดันเจอปัญหาการเมือง มีประกาศกฎอัยการศึก
ทำให้การขนส่งในช่วงกลางคืน เป็นอัมพาต นั่นเลยทำให้ทุกสิ่งอย่าง ล่าช้าเป็นทอดๆ ตามต่อกันมาครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ได้ยินมาว่าอย่างนั้นเหมือนกันครับ

แต่ตอนนี้ที่ต่างประเทศลงเครื่อง SkyActivแล้ว มาในร่างMinorchangeซะด้วย

ตามนี้เลย http://www.autospinn.com/2011/02/mazda3-2011-2012-โฉมใหม่/

ไม่รู้เมืองไทยจะได้ใชั้มั้ย ?

minor change สวยสุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

สัดส่วนกระจังหน้า/ไฟตัดหมอก ดูดีมากๆ ด้านหน้า ด้านหลัง ดูดีถูกใจผมมากเลย

ออฟไลน์ banch

เสียดาย Sky Activ

ออฟไลน์ nas

• Newbie
  • *
ผมอยากได้ตัว 4 ประตู เพราะชอบแบบนี้มากกว่า และราถูกกว่าพอสมควร เลยวางเงินจองล่วงหน้าไปก่อนเมื่อเดือนที่แล้ว

เพิ่งโทรไปถามเซลล์ได้ความว่ามี 4 ประตูด้วยนะครับ แต่มีจำนวนจำกัด
ตอนนี้ยังไม่รู้ข้อมูลอะไรมากว่าจะมีราคาเท่าไหร่ สีอะไรให้เลือกบ้าง (ผมชอบสีฟ้าน้ำทะเลจากรูปที่โพสต์ด้านบนมากครับ ไม่รู้จะมีหรือเปล่า) ต้องรอเปิดตัวตอนเดือนมีนาเลยครับ
แนะนำว่าใครอยากได้เร็ว อาจจะไปวางเงินจองไว้ก่อนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 16:40:56 โดย nas »

ออฟไลน์ Lertvarit

ถ้ามาเฉพาะ 5 ประตู
เอา 1.6 มาด้วยก็ดีนะครับบ ผมรออยู่
2.0 คิดถึงราคาแล้วหนักใจ.......

วันก่อน ผมเห็นคน จากเว็นหนึ่งพูดถึง
"พอดีวันนี้ขับผ่านศูนย์ Mazda ตรง....... เห็นติดป้าย Mazda3 2.0 (ตัวที่กำลังจะตกรุ่น) โปรโมชั่นราคาพิเศษ แปดแสนเก้ากว่า ๆ"

เล่นซะผมคิดหนักเลย .....จะเอาตัวเก่าดีมั้ยเนี่ย
ได้ 2.0 ในราคาแพงกว่า 1.6 นิดเดียว  >:(

ราคานี้ ได้อะไรอีกไหมครับ ,, กำลังดูๆให้น้อง  2.0 5dr สีขาว
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ขอ 5 ประตู เกียร์ธรรมดาด้วยเถ้ออออออออออออออออ

1.6 L 105 แรงม้า ก็ยอมค้าบ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าออกตัวถังใหม่แต่เครื่องเดิมไปก่อน แล้วทีหลังค่อยลง Skyactiv มันจะเป็นการหักหลังลูกค้าหรือเปล่าครับ ไหนๆลากรุ่นเก่ามานานแล้วก็ลากต่อไปอีกหน่อยไหม

ออฟไลน์ beeday

++

หรือเป็นไปได้มั้ยครับว่าที่ตัวซีดานยังไม่มาเดือนมีนาคมนี้

จะมาเดือนพฤศจิในมาดของตัวที่ไมเนอร์เชนจ์แล้วว

ถ้าเป็นอย่างนี้ก็โอเคนะ 555 ^^

++

ถ้าต้นปีมาเฉพาะ 2.0 ก่อน

งั้นผมภาวนาให้ปลายปี  มากับ Sky activ เลยล่ะกัน

ไม่ต้องรงไม่ต้องรอ รัฐแก้ภาษีแล้ว

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
เพิ่มเติมหัวข้อที่เกี่ยวข้องกัน
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,10632.0.html

ออฟไลน์ WiNz

• Newbie
  • *
สรุป..รุ่น4ประตู 2.0 จะมามีนานี้รึป่าวครับ

ถ้ามามีจำนวนจำกัด/กี่คันหรอครับ ? (กลัวจองไม่ทันอ่ารอตั้งนานนน)
 :(

ออฟไลน์ delete

สรุป..รุ่น4ประตู 2.0 จะมามีนานี้รึป่าวครับ

ถ้ามามีจำนวนจำกัด/กี่คันหรอครับ ? (กลัวจองไม่ทันอ่ารอตั้งนานนน)
 :(

ถ้าดูจากความเห็นคุณJimmy แล้ว ไม่น่าจะทันมีนานะครับ แต่ผมว่าคงจะไม่เกินสิ้นปีมั้ง

ขอความรู้เรื่องSky Active หน่อยครับ คืออะไร ดีกว่าเดิมอย่างไร
แล้วถ้าจะพัฒนาเครื่องเดิมไปเป็นแบบSky Active ต้องทำอะไรเพิ่มเยอะไหมครับ
จากที่อ่านความเห้นท่านๆ กันแล้ว ฟังดูเหมือนจะเป็นไปไม่ได้เลยที่มาสด้าไทยจะใช้เครื่องงSky Activeน่ะครับ
ใหนๆก็ตั้งไลน์ใหม่แล้ว เครื่องใหม่ด้วยก็ไม่น่าจะยากนี่ครับ