ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นข่าว Lamborghini ประสบอุบัติเหตุกันรึยังครับ?  (อ่าน 22299 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: เห็นข่าว Lamborghini ประสบอุบัติเหตุกันรึยังครับ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 14:18:44 »
แต่ละคนเอาชิ้นส่วนไปกันหมดแล้ว
งั้นผมขอเอาฝุ่นที่จับบนตัวรถมาให้หน่อยแล้วกันครับ 5555 ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ numtik2005

• Sr. Member
Re: เห็นข่าว Lamborghini ประสบอุบัติเหตุกันรึยังครับ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 14:31:02 »
ไม่ประมาท ท่องไว้ในใจเลยครับ  ??? ???

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 15:04:49 »
เฮ้อสงสารลูกน้องเค้านี่แหละ นั่งมาด้วยเฉยๆไม่ได้เป็นคนขับแต่ต้องมากลายเป็นอัมพาตไปเสียแล้ว ไม่รู้จะพูดยังไงดี ทุกสิ่งทุกอย่างที่เกิดขึ้นส่วนใหญ่มาจากการกระทำของตัวเองครับ สงสารก็คนที่ไม่ได้ตั้งใจมีส่วนร่วมด้วย  ขับรถเร็วต้องคิดให้มากครับเพราะผลจากการกระทำมันอาจไม่ได้เกิดแค่กับคนขับคนเดียวแต่ถึงคนอื่นๆด้วย ตอนนี้คนขับก็น่าจะได้รับบทเรียนมากพอแล้ว ทั้งความเจ็บปวดที่เกิดขึ้นกับตัวเองและความรู้สึกสะเทือนใจที่มารับรู้ว่าคนที่มาด้วยต้องเป้นอัมพาตเพราะการกระทำของเค้า ผมถือว่าเค้าโชคดีมากโคตรๆแล้วที่ได้บทเรียนราคาแพงนี้โดยที่ยังไม่ต้องแลกด้วยชีวิตของใครไปเสียก่อน กรณีรถแพงๆชนเละเทะนี่เกิดขึ้นทุกปีแหละครับ คนส่วนใหญ่รับรู้ข่าวนี้ทั้งนั้น แต่เชื่อผมเหอะเรื่องเฉี่ยวชนเนี่ยมันจะเตือนและสั่งสอนคนๆนึงได้ชะงัดเห็นผลก็ต่อเมื่อมันเกิดขึ้นกับตัวเองเนี่ยแหละ แต่ถ้าเกิดกับคนอื่นแล้วฟังมาต่อให้เป้นเพื่อนสนิทของตัวเองก็จะไม่กลัวเท่าไหร่เพราะคิดว่ามันไม่เกิดกับเราหรอกๆ หรือเราเก่งกว่า รถเราดีกว่ามันไม่เกิดกับเราหรอกๆ

ที่ว่าอัมพาตนี่หมายถึงเพราะแขนขาหักเลยขยับตัวไม่ได้หรือว่าหมายถึงอาการบาดเจ็บทางประสาทหรือกระดูกสันหลังไม่สามารถเคลื่อนไหวร่างกายได้เลย? การฝังเข็มสามารถช่วยในส่วนนี้ได้นะครับ ถ้ามีโอกาสเจอเพื่อนอีกครั้งลองแนะนำการรักษาด้านนี้ให้เค้าดูนะ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 15:23:07 »
รู้สึกสะใจยังไงไม่รู้ เมื่อเ็ห็นซูเปอร์คาร์มิดบนถนนสาธารณะ  ;D

แต่ผมรู้สึกแย่กับการแสดงความคิดเห็นแบบนี้มากกว่านะ

คุณรู้เหตุการ? เหรอครับว่าแลมโบ้ ขับมายังงัย ถึงสะใจแบบนั้น ถึงรู้ก็ไม่ควร เขียนมาแบบนี้

ตรรกะ ของคุณแปลกๆ นะ ลองคิดทบทวนดู ว่า ถ้าเหตุการณ์นี้เกิดกับคนรู้จักคุณ คุณจะยังสะใจอยู่มั้ย ครับ ลองกลับไปคิดทบทวนซะใหม่นะครับ 

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 15:29:25 »
ดราม่ากันซะแล้ว  :(

ไม่มีอยากให้เกิดหรอกครับ นะนะ
H.

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 15:33:09 »
ขอใ้ห้อากู๋ และลูกน้องหายป่วยไวๆครับ

อุบัติเหตุ เกิดขึ้นได้เสมอแม้จะขับเร็วหรือไม่ก็ตามครับ ผมเคยจอดอยู่เฉยๆ ยังโดนกระบะมาประสานงา เหตุเพราะมีมอไซค์ขี้เมาตัดหน้า
ดังนั้นแล้วเหตุการณ์นี้ ไม่มีใครรู้ตื้นลึกหนาบางเลยแม้แต่คนเดียว (ที่โพสต์ๆในบอร์ดเนี่ย)

ผมก็เสียดายรถนะครับ แต่ผมเสียดายชีวิตคนมากกว่า รถซื้อเมื่อไหร่ก็ได้
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ 370Z

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 16:14:28 »
ผมพูดได้อย่างเดียวว่า
เราไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ เราอย่าไปตัดสินคนตั้งแต่คราวแรกครับ
ข่าวที่รายงาน ก็ฟังหูไว้หู อย่าถึงกับมองทุกเรื่องว่าจะต้องเกิดจากสาเหตุเดียวกันหมด

อย่าถูกชักนำหรือจูงจมูกเอาง่ายง่าย

เห็นด้วยเป็นอย่างมาก ที่ว่าเราไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ ไม่ควรตัดสินใจอะไรโดยไร้ข้อมูลที่แท้จริง

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 16:17:46 »

ที่ว่าอัมพาตนี่หมายถึงเพราะแขนขาหักเลยขยับตัวไม่ได้หรือว่าหมายถึงอาการบาดเจ็บทางประสาทหรือกระดูกสันหลังไม่สามารถเคลื่อนไหวร่างกายได้เลย? การฝังเข็มสามารถช่วยในส่วนนี้ได้นะครับ ถ้ามีโอกาสเจอเพื่อนอีกครั้งลองแนะนำการรักษาด้านนี้ให้เค้าดูนะ  :)

เป็นอัมพาตครึ่งตัวล่างอ่ะครับ เดินไม่ได้ (แต่ไม่ได้ถามมาละเอียดว่าอะไรยังไง รู้แต่ว่าถูกช่วยออกมาก่อน และโชคดีที่แถวๆนั้นมีเหตุไฟไหม้ แล้วรถดับเพลิงผ่านมาพอดี เลยช่วยฉีดโฟมให้ ไม่งั้นคงศูนย์เสียมากกว่านี้)
ส่วนคนขับตอนนี้เริ่มยกแขนได้แล้ว แต่ยังอยู่ในช่วงเฝ้าระวัง 48 ชม. ยังน่าห่วงอยู่อ่ะครับ

ผมเองก็ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์เหมือนหลายๆคนในนี้ เพียงแต่ว่าบังเอิญรู้จักกับบุคคลที่ถูกอ้าวถึงเท่านั้น ไม่ว่าเค้าจะขับเร็วหรือไม่ ประมาทหรือไม่ อันนี้ไม่ทราบจริงๆเพราะยังไม่ทราบข้อเท็จจริง แต่เพียงเท่านี้เค้าก็ได้บทเรียนมามากพอแล้วครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 16:23:16 »
ขอให้หายป่วยในเร็ววันครับ ไม่มีใครอยากให้เกิดเรื่องอย่างนี้หรอกครับ
เรื่องรถ ประกันจะทำการคืนทุนประกัน จ่าย Lost แล้วซากรถนั้นตามความเป็นจริงจะต้องคืนทะเบียนกับขนส่ง หรือ กรณีนี้ รถยังติดป้ายแดงอยู่ อาจจะอยู่ในกระบวนการขอทะเบียนจากขนส่งอยู่ก็ได้ แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นกับบริษัทประกันนั้นๆว่าจะดำเนินการเป็นแบบไหน

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 16:28:50 »
ขอให้คนขับและผู้โดยสารกลับมาเป็นปกติไวๆนะครับ

ออฟไลน์ nutmos

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 16:53:53 »
เป็นบทเรียนราคาแพงมากๆๆๆๆๆ เลยครับ (ก็แพงจริงๆ นิ)
ที่จริง ถ้าผมมี Lamborghini ผมขับช้าๆ ไว้ให้คนที่เดินไป-มา หรือคนที่อยู่บนรถคันข้างๆ มอง
แล้วเรายิ้มๆ ให้ดีกว่า แหะๆ

ยังไงก็ตาม ขอให้ผู้ประสบภัยครั้งนี้หายอย่างรวดเร็วครับ

ส่วนรถนี่จะทำยังไงนั้น ผมคิดว่าขายซากคุ้มกว่าบูรณะใหม่ครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 17:09:08 »
โค้งดังกล่าวนี้ หากไม่เคยวิ่งมาก่อนปลิวแน่ๆครับ
เนื่องจาก
1.ทางก่อนถึงโค้งจะเป็นถนนตรงยาวๆๆ
2.แถมยังมีสะพานบังโค้ง อีกชั้นหนึ่ง
3.และโค้งก็ไม่ใช่ 180 องศานะ
แต่มันแทบจะเป็นวงกลม
ผมว่าถ้าก่อนถึงโค้งทำความเร็วและรอบเครื่องไม่ได้ปลิวแน่นอน
และยิ่งเป็นรถขับหลังกำลังช้างสารด้วย ลำบากทีเดียวครับ

ออฟไลน์ phatkung

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 17:42:41 »
ผมเห็นต่างครับว่าเรื่องความเร็วก็เป็นส่วนหนึ่งแต่โค้งหรือถนนตรงจุดไหนก็แล้วแต่ที่มีการเกิดอุบัติเหตุบ่อยๆ

เช่น ทางโค้งแบบนี้ สะพานที่สร้างผิดไปจากมาตรฐาน พื้นผิวถนนที่ชำรุด มันเป็นตัวแปรหลักๆ ที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุขึ้นได้

แต่ทำไมๆเมื่อเกิดอุบัติเหตุแต่ละครั้งไม่มีการสืบสวนหาสาเหตุที่แน่ชัดโดยหน่วยงานที่มีความชำนาญแล้วให้หน่วยงานต่างๆที่เกี่ยวข้องมาปรับปรุงแก้ไข

หรือทุบทิ้งสร้างใหม่ก็ยังได้ในเมื่อมันเกิดอุบัติเหตุบ่อยๆ ไม่ใช่แก้ปัญหาด้วยการปิดป้ายให้ขับช้าๆ ติดไฟสว่างๆ หรือ

ติดแทบเรืองแสงเพียงอย่างเดียว ในเมื่องบคมนาคมมีมากมายจนนักกินเมืองบ้านเรารวยกันเอาๆ กรมทางหลวงไม่ได้มีหน้าที่แค่สร้างถนนปะถนนแล้วก็จบนะคร๊าบ!!!!

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 17:56:01 »
สำหรับเคสนี้  เรื่องรถพังคงไม่ใช่ปัญหหา เพราะป้ายแดงคงทำประกันชั้น 1 ไว้อยู่แล้ว

คนขับปลอดภายก็ OK. จบ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 18:02:28 »
รถแบบนี้ไม่มีทางขายซากครับ  เค้ายกกลับอิตาลี่แน่นอน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 18:10:16 »
เอ่อ เห็นภาพแล้ว ตะลึง ยิ่งกว่าเคสผมอีก
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 19:08:26 »
ขอให้ผู้ประสบเหตุดีขึ้นไวๆ ครับ

เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ผมว่าไม่มีใครรู้ดีเท่าตัวผู้ประสบเหตุครับ

ต้องรอให้ฟื้นตัว สามารถสื่อสารได้ คงจะได้รู้ว่า เพราะอะไร

ออฟไลน์ Armo

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 19:21:22 »
ผมเห็นต่างครับว่าเรื่องความเร็วก็เป็นส่วนหนึ่งแต่โค้งหรือถนนตรงจุดไหนก็แล้วแต่ที่มีการเกิดอุบัติเหตุบ่อยๆ

เช่น ทางโค้งแบบนี้ สะพานที่สร้างผิดไปจากมาตรฐาน พื้นผิวถนนที่ชำรุด มันเป็นตัวแปรหลักๆ ที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุขึ้นได้

แต่ทำไมๆเมื่อเกิดอุบัติเหตุแต่ละครั้งไม่มีการสืบสวนหาสาเหตุที่แน่ชัดโดยหน่วยงานที่มีความชำนาญแล้วให้หน่วยงานต่างๆที่เกี่ยวข้องมาปรับปรุงแก้ไข

หรือทุบทิ้งสร้างใหม่ก็ยังได้ในเมื่อมันเกิดอุบัติเหตุบ่อยๆ ไม่ใช่แก้ปัญหาด้วยการปิดป้ายให้ขับช้าๆ ติดไฟสว่างๆ หรือ

ติดแทบเรืองแสงเพียงอย่างเดียว ในเมื่องบคมนาคมมีมากมายจนนักกินเมืองบ้านเรารวยกันเอาๆ กรมทางหลวงไม่ได้มีหน้าที่แค่สร้างถนนปะถนนแล้วก็จบนะคร๊าบ!!!!

เห็นด้วยเลยครับ ถนนเมืองไทยควรสร้างให้มันได่มาตรฐานมากกว่านี้ แต่ยังไงก็แล้วแต่ขอให้คนขับทุกคนขับรถด้วยความไม่ประมาทครับ
ปล.ขอให้ผู้ประสบเหตุหายเร็วๆ ครับ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 20:07:32 »
เสียดายรถจัง ยังป้ายแดงอยู่เลย ;D

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 20:37:29 »
หายไวๆนะครับ =]]
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 20:56:52 »

ผมว่าถ้าตามแก้ทุกโค้งมันเปลืองงบประมาณโดยใช่เหตุมากๆเลยล่ะครับ เพราะป้ายที่บอกจำกัดความเร็ว 60 80 นั่น ถ้าทำตามยังไงก็ปลอดภัย100%อยู่แล้ว ไปแก้ที่โค้ง มันเหมือนแก้ที่ปลายเหตุมากกว่าครับ รักษากฎจราจรดีกว่า ไม่งั้นก็....ลงข้างทาง *-*

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 21:48:14 »

ผมว่าถ้าตามแก้ทุกโค้งมันเปลืองงบประมาณโดยใช่เหตุมากๆเลยล่ะครับ เพราะป้ายที่บอกจำกัดความเร็ว 60 80 นั่น ถ้าทำตามยังไงก็ปลอดภัย100%อยู่แล้ว ไปแก้ที่โค้ง มันเหมือนแก้ที่ปลายเหตุมากกว่าครับ รักษากฎจราจรดีกว่า ไม่งั้นก็....ลงข้างทาง *-*

นั่นล่ะครับ ถึงต้องมีการสืบสวนสอบสวนว่าเหตุมันมายังไงไปยังไง ถ้าเกิดจากผู้ขับก็คงหวังว่าจะสำนึกได้ก็พอครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 22:32:52 »

ผมเห็นด้วยเช่นกันครับ

เมื่อปลายปีที่ผ่านมา ผมกลับเมืองไทยแล้วลงไปเที่ยวภูเก็ตกับครอบครัว
ระหว่างเดินทางจากตัวเมืองภูเก็ต เพื่อขึ้นไปเที่ยวที่พังงา เส้นทางแถวนั้น เป็นโค้งขึ้นและลงเขาสลับกัน
ด้วยความหวังดีของกรมทางหลวง เลยต้องการให้ผู้ขับขี่ขับช้าช้า จะได้ไม่เกิดอุบัติเหตุ

แต่วิธีการที่เลือกนำมาใช้ ผมขอบอกว่า ควรจะกลับไปคิดทบทวนให้ดีเสียใหม่
ใครเคยผ่านไปมาคงจะทราบ ว่าบนถนนก่อนถึงโค้ง จะมี Speed Bump อันใหญ่มากพาดขวางถนนอยู่
ซึ่งไม่ได้วางไว้ไกลจากโค้งเลย จริงจริงต้องบอกว่าเป็นจุด Turn-in ด้วยซ้ำ
ถามหน่อยครับ ใครเป็นคนคิดทำอะไรแบบนี้ รถวิ่งมาแตะเบรกชะลอความเร็ว แล้วกำลังเริ่มหักเลี้ยว
พอล้อหน้าเสยขึ้นเนินปั๊บ ถ้าเบรกมาหนักจะมีอาการลื่นไถลตามมาทันที แล้วช่วงกำลังเลี้ยว
ให้เด็กที่ยังไม่รู้ประสีประสาคิด ก็คงจะทราบว่า ผลที่เกิดขึ้นตามมา มันจะเป็นอย่างไรต่อไป ปลอดภัยหรือไม่

โชคดีแต่เพียงว่า วันนั้นผมเช่ารถ Fortuner ไป ไม่ได้ขับเร็วและช่วงล่างให้ตัวได้ดี
ผมไม่อยากจะคิดว่า ถ้าวันนั้นนำรถ มาสด้า โปรทีเจ ของตัวเองไป แล้วด้วยช่วงล่างกึ่ง Circuit แบบนั้น
เจอ Speed Bump แบบนั้น รถกระดอนขึ้นจากพื้นถนนด้วยความแข็งของช่วงล่างแน่นอน
แล้วจุดจบของผม คงเป็นราวขอบกั้นทางโค้ง หากไม่ใช่คูคลองข้างทางบริเวณนั้น

เรื่องแบบนี้ จะมาแก้ให้คนขับเบรกเหลือ 40 แล้ววิ่งผ่าน บน Super Highway ระหว่างจังหวัด
ผมคิดว่าอาจจะไม่ถูกต้องนัก กรมทางหลวงมีหน้าที่วิจัยการทำเส้นทางให้ปลอดภัยและได้มาตรฐาน
หากจุดไหนที่มิสามารถทำได้ ต้องมีการเตือนให้ระวัง และมีการสร้างอุปกรณ์ลดความเสียหายครับ
ไม่ใช่ทำบ้าบอแบบ Speed Bump ที่เหมือนอยากจะเร่งให้เกิดอุบัติเหตุไวไวมากกว่า

ถ้าใครนึกไม่ออก เวลาขับในกรุงเทพแล้วลงอุโมงค์ดินแดงนั่นล่ะ
แหม มีไปตลอดทั้งโค้ง ทั้งกระเด้งกระดอน ท้ายปัดไปตลอดทาง ทำบ่อยบ่อยชักสนุก แต่ไม่รู้ว่าจะพลาดแล้วตายวันไหน

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 22:37:00 »
ขอตรารถได้ป่าวคับ

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 22:43:46 »
ลุงคนนั้น
ได้บทเรียนตอนแก่
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ Lecter the Ripper

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 00:44:45 »
ใจร้ายกันจังเลยแฮะ