ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาครับ พอดีกำลังอยากซื้อมือสอง Tiida 07  (อ่าน 7660 ครั้ง)

ออฟไลน์ PaCha

• Newbie
  • *
       พอดีผมอยู่ต่างจังหวัดครับ แล้วกำลังดูๆ tiida มือสอง แล้วเผอิญไปเจออยู่แค่เต้นเดียวครับ  เป็นทิด้า 1.6g 5 ประตู ปี07  สีขาว  เลขไมน้อยมากครับแค่ 54000 กว่าๆ ซึ่งผมก็ไม่รู้เขารีไมมารึเปล่า  เขาบอกว่ารถคันนี้เขาได้มาจากการประมูลรถที่กรุงเทพครับ เวลาผมลองขับ เข็มขัดนิรภัยใส่ยากครับ คือมันเสียบเข้าไปแบบฝืดๆครับ แล้วไฟถุงลมก็เตือนตลอดครับ เรื่องพวงมาลัย พวงมาลัยทิด้าตอนขับช้าๆเบามากครับ พอขับสัก 90 ทำไมมันหนักขึ้นมากเลยครับและก็ยังได้ยินเสียงกรอบพลาสติกตรงเสา A ดังแก็กๆ สั่นตลอด เหมือนมันจะหลุดยังไงก็ไม่รู้ พอดีสังเกตเห็นรอยจาระบีหรืออย่างอื่นผมก็ไม่แน่ใจติดอยู่ที่เบาะหลัง ขวา หน้า ติดอยู่นิดนึง ประเด็นที่ผมจะถามครับ
1.รถคันนี้น่าผ่านการชนมารึเปล่า ผมดูรถไม่เป็นครับ แต่อยากได้ทิด้ามากกก
2.รถคันนี้น่าซื้อไหมครับ เขาขายประมาณ 500000 ลืมบอกครับแผงกั้นสัมภาระด้านหลังเขาไม่มี ให้
3.อยากรู้ว่ารถประมูลจากกรุงเทพนี้ได้มาจากไหนครับ (ชนมารึว่าหลุดไฟแนน เป็นต้นครับ)

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: ปรึกษาครับ พอดีกำลังอยากซื้อมือสอง Tiida 07
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 09:08:26 »
ไปหาที่อื่นดีกว่าครับ ราคานี้แรงไปครับ

รถแม่ผมซื้อมาตอนยังไม่ลด E20 โดนไปเต็มๆ 860,000 ครับ แต่พอปีหลังๆ เหลือแค่ไม่ถึง เจ็ดแสน  >:(

อ่อ เครื่อง 1.8 ท้อป ดีกว่าครับ ได้ไฟXenon ด้วย ราคาต่างกับ 1.6 ท็อปไม่เท่าไหร่ครับ (ตัวก่อนไมเนอน่ะ)

ส่วนที่ปิดห้องเก็บของต้องมีให้ครับ เบิกใหม่แพงเหมือนกัน

ส่วนไฟถุงลมไม่ควรมีครับ แปลว่ารถมีปัญหาครับ ไปหาคันอื่นได้เลย

อ่อ รถปี 07 ซึ่งนิสสันรับประกันเพิ่มให้ถึง 4 ปี ก็สรุปรถยังน่าจะอยู่ในประกัน

แต่ถ้ารถไม่เข้าศูนย์เลย ประกันตัวรถจะขาดครับ

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
Re: ปรึกษาครับ พอดีกำลังอยากซื้อมือสอง Tiida 07
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 09:23:39 »
หาตัว B. Mt.  มือ1. 5.6แสนครับ

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 09:44:31 »
เจอไฟถุงลมก็หาที่อื่นได้เลยครับ จะได้มาเป็นครอบครัวทีด้าด้วยกัน  ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 10:47:57 »
1. เสา A ดัง = ปกติของ Tiida
2. พวงมาลัย = มันเป็นแบบนั้นแหละ
3. ไฟถุงลมโชว์ = ไม่ปกติ อาจเป็นเพราะชนมาแล้วแอร์แบ็กพุ่งไปแล้ว หรือมีการถอดเซนเซอร์
รถปกติไม่ได้ไปทำอะไรมาไม่น่ามีการถอดอะไร

4. เข็มขัดใส่ยาก = ไม่ปกติ ลองดูทุกหัวว่าใส่ยากเท่ากันหรือเปล่า ถ้ายากเฉพาะอันของคนขับ
เป็นได้ว่ามิดหน้ามาแล้ว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 10:57:19 »
แวะมาบอกเสริมไว้นะครับ     บ้างที เราต้องสังเกต ตอนก่อนสตาร์ทด้วยนะครับ ว่าไฟนั้นโชว์ครบรึเปล่า 
ถ้าไม่ เต้นบ้างเต้น อาจจะมีปัญหากับ ไฟ airbag (บ้างคันชนมา)  แก้ง่ายๆครับถอดไฟมันออกสะ จบ และเอามาขาย  นี้คือวิธี ของเต้นบ้างเต้น

ส่วนตัวแล้วผมว่า จขกท.  เปลี่ยนเต้นเถอะครับ

ออฟไลน์ น้าเดช

• Full Member
  • my step on the earth
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 11:57:05 »
ผมมี 1.8 5 door top ก่อนไมเนอร์ครับ

อาการที่แจ้งมาทั้งหมดมีแค่ ผมมีแค่อาการเดียวครับ คือพลาสติกมีเสียงดัง แต่ของผมเป็นจากประตูหลังครับ
และอีกอาการที่เจอคือ ลูกลอยน้ำมันเสีย รถมีประกันพอดี เลยโดยไปร่วมๆ 4,000 ครับ

นอกนั้นก็ปกติทุกอย่าง  รถขับดีมากครับ อัตราเร่งแบบ แฟลททอร์ค นี่โอเคมากๆ

ราคา 1.8  5 door 07 ตอนนี้ก็ ประมาณห้าแสนปลายครับ   
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 12:50:59 »
ทีด้า 1.6 กับ 1.8 ไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่ครับ
การขับขี่ ด้านอัตราเร่ง ถ้าไม่สังเกตุจริงๆแยกแทบไม่ออกเลย

ด้วยเหตุนี้ ผมจึงคิดว่าทีด้า 1.6 มือ2 พอแล้วครับ

ออฟไลน์ PaCha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 22:09:24 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากๆ ครับ

ออฟไลน์ eak_ch

• Jr. Member
  • **
  • Tiida 1.6G HB-MC
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 22:32:01 »
ผมว่า ควรแข็งใจเอามือ 1 ไปเลยจะดีกว่า ครับ ราคามือสองตัวนี้รู้สึกจะสูงไป

ตอนนี้ ผมใช้ 1.6G MC 5Door ปี 2009 เสา A ไม่ดัง เงียบ สงบดี ที่สำคัญคือ กว้างสบายเกินคาด และเครื่องออกแบบมาให้ซิ่งได้เมื่อต้องการ

ตอนปลายปี 2009 ซื้อราคา 762,000 บาท ได้ประกันชั้น 1 + ส่วนลด 13,000 บาท  + ของแถม หลายรายการ มันคุ้มตั้งแต่ออกรถแล้ว ครับ