ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวด่วน!! ญี่ปุ่นแผ่นดินไหว 8.9 ริกเตอร์ “สึนามิสูง” ซัดเมืองชายฝั่ง  (อ่าน 9040 ครั้ง)

NgoH

• บุคคลทั่วไป

ข่าวด่วน!! ญี่ปุ่นแผ่นดินไหว 8.9 ริกเตอร์ “สึนามิสูง” ซัดเมืองชายฝั่ง
Tagged with: อุบัติเหตุอุบัติภัย

เอเอฟพี - ญี่ปุ่นเกิดแผ่นดินไหว 8.9 ริกเตอร์วันนี้ (11) ก่อคลื่นสึนามิขนาดใหญ่ ซึ่งพัดพาเรือเข้าใส่ชายฝั่ง สร้างความเสียหายให้เมืองชายฝั่งแปซิฟิกของแดนอาทิตย์อุทัย

รายงานจากจังหวัดมิยะงิ บนเกาะฮอนชู ระบุว่า มีผู้บาดเจ็บจำนวนมาก แต่ไม่มีรายงานผู้เสียชีวิตในขณะนี้ โทรทัศน์กำลังเผยแพร่ภาพคลื่นน้ำกำลังกลืนกินพื้นที่โดยรอบชายฝั่ง
แผ่นดินไหวดังกล่าวเกิดขึ้นเมื่อช่วงเที่ยงวันที่ผ่านมา แรงสั่นสะเทือนรุนแรงจนอาคารสูงในกรุงโตเกียวสั่นไหว มีรายงานว่า เกิดเหตุเพลิงไหม้ 6 แห่งในเมืองหลวงญี่ปุ่น ซึ่งรถไฟใต้ดินต้องหยุดให้บริการ สัญญาณไซเรนดังต่อเนื่อง ผู้คนหนีออกมาจากตัวอาคาร
สำนักสำรวจธรณีวิทยาสหรัฐฯ รายงานล่าสุด ว่า แผ่นดินไหว 8.9 ริกเตอร์ครั้งนี้ เกิดขึ้นห่างจากกรุงโตเกียวไปทางตะวันออกเฉียงเหนือ 382 กิโลเมตร มีการประกาศเตือนภัยสึนามิ ทั้งในญี่ปุ่น ไต้หวัน รัสเซีย และบริเวณหมู่เกาะมารินา ศูนย์เตือนภัยสึนามิในแปซิฟิก รายงาน
ล่าสุดมีรายงานว่า เกิดเหตุหลังคาอาคารถล่มระหว่างพิธีสำเร็จการศึกษา ในกรุงโตเกียว ซึ่งมีนักศึกษาเข้าร่วมพิธีประมาณ 600 คน ส่งผลให้มีผู้ได้รับบาดเจ็บจำนวนมาก ทว่ายังไม่มีรายงานผู้เสียชีวิต หน่วยดับเพลิงโตเกียวรายงาน หลังจากเกิดแผ่นดินไหวแรงสั่นสะเทือนถึง 8.9 ริกเตอร์
ที่มา: ผู้จัดการออนไลน์

methus zaa

มีคนโพสต์แล้วครับ

PKS8

คุณอากับคุณน้าผมเดินทางไปเมื่อเช้า ก่อนเครื่องจะลง 9 นาที เกิดแผ่นดินไหวแรงมาก เครื่องเลยเปลี่ยนจากนาริตะไปเป็นนาโกย่า

เรื่องเหมือนจะจบ แต่ลูกชายเค้า (ลูกพี่ลูกน้อง) เดินทางจาก โอซาก้าไปรอรับที่ นาริตะ ตอนนี้ยังติดต่อใครไม่ได้เลยครับ

methus zaa

ขอให้ครอบครัว พี่ปลอดภัยนะครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
กำลังจะไปญี่ปุ่นในอีก 2 อาทิตย์ สงสัยจะโดนเลื่อนหรือเปล่าเนี่ย

ออฟไลน์ TnP_PKt

ขอให้ครอบครัวพี่ PKS8 ปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
น้องสาวผมอยู่โตเกียว ยังติดต่อไม่ได้เลย !!

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ขอให้ปลอดภัยทุกคนครับ

โห ผมนึกว่าไปไหวแถว Sendai จะไม่ค่อยกระทบแถบๆ Kanto เสียอีก แบบนี้น่ากลัวเหมือนกันแฮะ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ขอให้พ้นวิกฤติด้วยเถิด
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Fly to dream

เสียหายน้อยมาก กับประเทศนี้ เก่งจริงๆนี่ขนาดเกิดติดๆชายฝั่ง  แต่ผมคิดถึงโตเกียวดีสนี่ซีร์ :'( :'( :'(
ไม่รู้เปนไงบ้าง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

เสียหายน้อยมาก กับประเทศนี้ เก่งจริงๆนี่ขนาดเกิดติดๆชายฝั่ง  แต่ผมคิดถึงโตเกียวดีสนี่ซีร์ :'( :'( :'(
ไม่รู้เปนไงบ้าง
จากที่ได้ข่าวมาจากกลุ่มเพื่อนๆน้องผมบอกว่า น่าจะโดนไปด้วยครับ  :( 

ออฟไลน์ shinsugita

• Newbie
  • *
น้องสาวผมอยู่โตเกียว ยังติดต่อไม่ได้เลย !!

โตเกียวไม่ได้ผลกระทบเยอะนะครับ
โทรศัพท์ใช้ไม่ได้นะครับ

ปล.ผมอยู่โยโกฮามา

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ขอให้ปลอดภัยนะคับๆ ครที่อยู่โตเกียว ญี่ปุ่น

น่าสงสารๆมากๆ หรือว่า 2012 จะเป้นจริง :o :o

PKS8

มาอัพเดทครับ

ตอนนี้ผมติดต่อญาติได้แล้ว คุณอากับคุณน้า ยังอยุ่บนเครื่องตั้งแต่ Landing ครับ เพราะลงปุ๊บแผ่นดินไหวปั๊บเลยครับ

ตอนนี้แกอยู่บนเครื่องมานานกว่า  6 ชม แล้วครับ เพราะเค้าไม่ให้ลง ส่วนลูกพี่ลูกน้องผมติดอยู่ในสนามบินนาริตะ รออากับน้าผมอยู่ ทุกคนปลอดภัยดีครับ

แต่ที่น่ากลัวคือประเทศลงมาทางตอนล่าง ผมได้ข่าวมาว่า คืนนี้จะมาทางประเทศเราครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เป็นห่วงมากๆครับ

โตเกียวไม่ได้ผลกระทบเยอะนะครับ

ภาวนาให้ทุกคนที่ญี่ปุ่นปลอดภัย ครับ
ปัญหาคือว่า ผมกลัวน้องกลับที่พักไม่ถูก
เพราะ เพิ่งย้ายที่อยู่ใหม่คือ เพิ่งเรียนจบจากสถาบัน ABK และกำลังจะเข้า High School 

ออฟไลน์ Alice

• Jr. Member
  • **
ขอเล่าเหตุการณ์
อยู่ไซตามะ ตอนแผ่นดินไหวกำลังทำงานอยู่ ความแรงนี่ระดับ ยืนไม่อยู่ครับ น่ากลัวมาก
ไฟฟ้าดับทั้งเมืองตั้งแต่บ่ายสามโมงถึงสี่ทุ่ม(เวลาที่นี่) โทรศัพท์ก็ใช้ไม่ได้
ถึงตอนนี้ ห้าทุ่มแล้ว ยังมีแผ่นดินไหวแบบเล็กๆ ตลอดเลย .. 

PKS8

มาอัพเดทครับ

ผมติดต่อน้องชายผมได้แล้วครับ แล้วเจอกับคุณอากับน้าแล้ว ตอนนี้ติดอยู่ที่สนามบินนาริตะ

ทางเครื่องปล่อยคนลงมาประมาณ 2 ชมที่แล้วครับ ตอนนี้คนติดในสนามบินเยอะพอควร แต่ไม่น่าตกใจเท่าไหร่

น้องชายผมเรียนที่ไซตามะเหมือนกัน เค้าบอกว่ารุนแรงที่สุดเท่าที่เคยอยู่มาเลยครับ

ตอนนี้ยังไม่รู้จะได้ออกจากสนามบินเมื่อไหร่ แต่ที่แน่ๆ อาผมไม่มีอารมณ์เที่ยวแน่ๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอให้รอดปลอดภัยครับ..

อัพเดท ครับ

น้องผม ถึงที่พักแล้ว  :D

และขอให้ทุกคน ปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
อัพเดท ครับ

น้องผม ถึงที่พักแล้ว  :D

และขอให้ทุกคน ปลอดภัยครับ
ยินดีด้วยนะครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Fly to dream

เพื่อนผมก็ปลอดภัย แถมมันยังบ้า ว่าอยากไปดูซึนามิอีก @YOGOHAMA ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ shinsugita

• Newbie
  • *

ภาวนาให้ทุกคนที่ญี่ปุ่นปลอดภัย ครับ
ปัญหาคือว่า ผมกลัวน้องกลับที่พักไม่ถูก
เพราะ เพิ่งย้ายที่อยู่ใหม่คือ เพิ่งเรียนจบจากสถาบัน ABK และกำลังจะเข้า High School 

ตอนนี้(1.00น.)รถไฟเริ่มวิ่งได้เป็นบางสายแล้วนะครับ

ออฟไลน์ phatkung

• Full Member
ติดต่อสถานทูตไทยที่โตเกียวได้ด้วยตลอด 24 ชั่วโมง ที่ MSN Account: [email protected] และทวิตเตอร์ @rtetokyo

ทูตไทยประจำญี่ปุ่น ให้เบอร์ติดต่อ (ถ้ากดจากเมืองไทย) 001 81 33222 4101 ต่อ 200 หรือ 275