ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาที่ New Mazda 3 เปิดตัว คิดว่าแรงไปไม๊ครับ  (อ่าน 20590 ครั้ง)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
คราวนี้เปิดมาราคาเท่ากันเลย ทั้ง 4 และ 5 ประตู

1,064,000 คิดว่ามันแพงไปไม๊ครับ

ผมแอบลุ้นให้ตัว 4 ประตู ซัก 990,000 นะเนี่ย พอรู้ราคาถึงกับสดุ้ง ...
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

alzeto

• บุคคลทั่วไป
Re: ราคาที่ New Mazda 3 เปิดตัว คิดว่าแรงไปไม๊ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 16:16:57 »
แบบว่า“ของยังใหม่ เจอที่ถึงกับสะดุ้ง”
คริคริ :-P

ออฟไลน์ beerrl

Re: ราคาที่ New Mazda 3 เปิดตัว คิดว่าแรงไปไม๊ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 16:18:56 »
ผมว่าแพงมาตั่งแต่ รุ่นที่แล้ว แล้วครับ
รถ size นี้ ราคาเกินล้านผมว่าแพงครับ

แต่ถ้าเทียบกับรถที่ขายในตลาดของเมืองไทยผมว่า น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดี ตัวหนึ่งเลย
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 16:22:30 »
ถือว่าถูกกว่า Civic Navi,Altis Navi,Focus TDCi ครับ

แต่ออปชั่นเซ็งที่ตัดถุงลมออก
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ devilpharynx

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 16:23:43 »
แพงไปอ่ะครับ แล้ว จะเอาไรไปสู้กับ ของค่ายอื่น ๆละเนี๊ยะ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 16:35:51 »
ถือว่าถูกกว่า Civic Navi,Altis Navi,Focus TDCi ครับ

แต่ออปชั่นเซ็งที่ตัดถุงลมออก
+1 ไม่น่าตัดทิ้งไปเลย :'( :'( :'(

ถามว่าแพงไหมมันก็ไม่แพงเกินไปนะ  ถามว่าถูกไหมมันก็ไม่น่าจะถูกไปกว่านี้นะครับ
ผมว่าราคากำลังพอดี สำหรับในยุคนี่ มั้ง?

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 16:37:34 »
รุ่น Top เครื่อง 2.0 ของทุกยี่ห้อก็ล้านอัพหมดครับ ยกเว้น Focus ที่พึ่งลดราคาไปเหลือ 8 แสนกว่า
เพราะฉะนั้นผมว่ามันไม่ได้แพงอะไรมากมายเลยถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่น

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 16:41:33 »
ใส่ม่านนิรภัยกับ EPS มาซะแล้วจะยอมให้ขึ้นราคาอีก 5 หมื่น   :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 16:50:12 »
เห็นด้วยว่าสมัยนี้ C-segment เกินล้านกันหมดแล้ว (เว้นแค่ไม่กี่รุ่น) จึงมองราคานี้ธรรมดา

ส่วนราคาที่เปิดตัวมา ก็ไม่ได้คิดว่าแรงไป อยู่ในความคาดหมาย ผิดคาดเพียงแต่ตัว Sedan น่าจะไม่ถึงล้าน (เหมือนกับโฉมเก่า)

methus zaa

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 16:50:47 »
มันก็ใส่ มาให้แล้วนะครับ ระบบ dsc อ่า มันก็คือ vsc esp น่านแหละครับ ผมว่าไม่แพงไปหรอกครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 16:52:49 »
ผมว่ารถขนาดนี้ แพงครับ..
แต่เมื่อมองที่ยี่ห้ออื่นแล้ว.. ผมว่ามันไม่แพงครับ.. เพราะเจ้าอื่นก็ล้านขึ้นเหมือนกัน..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 16:59:02 »
แหม .... มีค่ายไหน เครื่อง 2.0 แล้วราคาต่ำกว่าล้านบ้างครับ

ราคาห่างกันหลักหมื่น ... แต่มาสด้ามี ซันรูฟนะ ..ยี่ห้ออื่นไม่มี ... มันเลยแพงกว่ามั้ง

แต่ความคิดผม .. .ผมว่าถูกกว่าที่คาดครับ

เพราะผมว่า ตัว 5ประตูน่าจะ 1.1ล้านอัพ  ส่วนตัว 4 ประตูก็ราคาประมาณนี้แหละครับ

แปลกใจที่ตัว 5 ประตูราคาเท่ากับ 4 ประตูนี่แหละ ......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2011, 17:03:17 โดย apinui »

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 16:59:15 »
เมื่อเปรียบเทียบจากรุ่นก่อนแล้ว จุดขายของ MAZDA3 ตัว TOP ที่เหนือกว่าคู่แข่ง

ก็คือเรื่อง Airbag 8 ใบ , Sunroof และ Keyless Entry รวมถึงเป็นตัวถัง HACTBACK

เพราะเมื่อเทียบกับ Civic 2.0 แล้ว Option ในส่วนนี้คงไม่มี แต่ Civic 2.0 จะได้ในเรื่องของเครื่องยนต์ เกียร์ Auto 5 Speed ไฟหน้า HID และ Cruse

Control + Paddle Shift

และเมื่อเทียบกับ LancerEX 2.0 ก็เช่นกัน แต่ EX จะได้ ไฟหน้าแบบ Projecto Bi-xenon แต่ว่า Airbag ก็มีแค่คู่หน้า และมี Cruse Control + Paddle Shift

คราวนี้ มาสด้า3ใหม่ ก็ เลยจัดเต็มในเรื่องของ Option มั้งครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น คงได้ อานิสงค์ ในเรื่องของการเป็น Golbal Model  ของเล่น หรือ Option ที่ได้มานั้น เลยได้ใช้ค่อนข้างจะเหมือนกันทั่วโลก เช่น Air Duol Zone อะไรประมาณนี้ แต่ การที่จะตั้งราคา ให้ใกล้เคียงรุ่นเดิม ในขณะที่ Option มากขึ้น
มันคงเป็นไปได้ยากน่ะครับ ทางผู้บริหาร คงจะประเมิณจากคู่แข่ง แล้วเปรียบเทียบกัน ว่าอะไรคือจุดเด่นกว่าคู่แข่ง แล้วสามารถ เอาชนะใจคนไทยได้
เช่น อุปกรณ์ตัวนั้นเด่น เอาไว้ ตัวนี้ แพงไป ไม่ค่อยได้ใช้ เอาออก (ม่านนริภัย) อะไรประมาณนี้

และผมคิดว่า อาจจะมีกั้ก ไว้ต่อยอดในตัว ไมเนอร์แน่ๆ เช่น SKY Technology  , Cruse Control  เป็นต้น

ทั้งหมดที่กล่าวมา เป็นการวิเคราะห์ของผมล้วนๆนะครับ โปรดใช้วิจารณญาณด้วยน้า...

ออฟไลน์ Armo

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 17:03:18 »
ผมว่าราคามันก็ไม่ได้แพงนะครับ อย่างรุ่น 4 ประตูจากที่ไม่เกิน 1 ล้าน คราวนี้เค้าให้ซันรูฟมาด้วย ราคาก็เลยเกินล้าน (ตามความคิดผมนะ) ;)

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 17:08:30 »
จำสมัยที่มาสด้า3ตัวซีดาน เปิดตัวได้มั้ย OPTION ตัว แฮตแบค มียังไง ตัวซีดานก็มาอย่างนั้น

แล้วราคาตอนนั้น ก็เป็นอย่างตอนนี้ คือ เท่ากัน ทั้ง ตัว SEDAN และ HATBACK

ต้องย้อนไปดูหนังสือรถช่วงปี 2005 น่ะครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 17:19:26 »
มันก็แพงมาตั้งแต่รุ่นก่อนแล้วไม่ใช่หรอครับ??

^^"
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 17:24:18 »
ช่ายครับ ตอนเอาเข้ามาแรกๆ 4D กับ 5D เหมือนกัน ราคาเท่ากัน

แต่หลังๆ 4D ไม่มีซันรูฟแล้ว

ส่วนตัวใหม่ทำไมตัด ม่านAirbag ออกไมไม่รู้

แล้ว ครุสฯ เมื่อไหร่มันจะมาละ นี้ รอตั่งแต่รุ่นที่แล้ว  >:(

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 17:25:40 »
เมื่อเปรียบเทียบจากรุ่นก่อนแล้ว จุดขายของ MAZDA3 ตัว TOP ที่เหนือกว่าคู่แข่ง

ก็คือเรื่อง Airbag 8 ใบ , Sunroof และ Keyless Entry รวมถึงเป็นตัวถัง HACTBACK

เพราะเมื่อเทียบกับ Civic 2.0 แล้ว Option ในส่วนนี้คงไม่มี แต่ Civic 2.0 จะได้ในเรื่องของเครื่องยนต์ เกียร์ Auto 5 Speed ไฟหน้า HID และ Cruse

Control + Paddle Shift

และเมื่อเทียบกับ LancerEX 2.0 ก็เช่นกัน แต่ EX จะได้ ไฟหน้าแบบ Projecto Bi-xenon แต่ว่า Airbag ก็มีแค่คู่หน้า และมี Cruse Control + Paddle Shift

คราวนี้ มาสด้า3ใหม่ ก็ เลยจัดเต็มในเรื่องของ Option มั้งครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น คงได้ อานิสงค์ ในเรื่องของการเป็น Golbal Model  ของเล่น หรือ Option ที่ได้มานั้น เลยได้ใช้ค่อนข้างจะเหมือนกันทั่วโลก เช่น Air Duol Zone อะไรประมาณนี้ แต่ การที่จะตั้งราคา ให้ใกล้เคียงรุ่นเดิม ในขณะที่ Option มากขึ้น
มันคงเป็นไปได้ยากน่ะครับ ทางผู้บริหาร คงจะประเมิณจากคู่แข่ง แล้วเปรียบเทียบกัน ว่าอะไรคือจุดเด่นกว่าคู่แข่ง แล้วสามารถ เอาชนะใจคนไทยได้
เช่น อุปกรณ์ตัวนั้นเด่น เอาไว้ ตัวนี้ แพงไป ไม่ค่อยได้ใช้ เอาออก (ม่านนริภัย) อะไรประมาณนี้

และผมคิดว่า อาจจะมีกั้ก ไว้ต่อยอดในตัว ไมเนอร์แน่ๆ เช่น SKY Technology  , Cruse Control  เป็นต้น

ทั้งหมดที่กล่าวมา เป็นการวิเคราะห์ของผมล้วนๆนะครับ โปรดใช้วิจารณญาณด้วยน้า...

3 ใหม่ตัวนี้ก็ bi-xenon แล้วก็มี AFS/Auto-level เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 18:13:48 »
1.064 ล้าน ถามว่าแรงไปมั้ยราคานี้ ก็ถือว่ายังพอฟังได้นะ ถ้าเทียบกับ 2.0 รุ่นอื่นๆ
ตัวที่แล้วถ้าจำไม่ผิดอยู่ที่ 1.03 ล้าน ก็ขึ้นมา 3 หมื่น
แล้วถ้าถามว่า เทียบกับสิ่งที่ได้ล่ะ
ลองคิดๆ ดูแล้ว ผมว่า การที่ตัดถุงลมออกไปจนเหลือแค่ 2 ลูก เทียบกับสิ่งที่ได้เพิ่มนั้น
ผมว่า ก็ถือว่าค่อนข้างสมเหตุสมผลอยู่นะ
สิ่งที่เพิ่มมาอย่าง Rain Sensor , ไฟหน้า Auto (2 อย่างนี้เคยมีในตัวเก่าแต่โดนตัดออก) , ไฟ Xenon , ระบบ DSC , ปุ่มสตาร์ท , Paddle Shift ฯลฯ
และที่สำคัญ ได้เกียร์ลูกใหม่ 5 speed ด้วย กับราคาที่เพิ่มแค่ 3 หมื่น ได้โฉมใหม่ ถือว่าคุ้มครับสำหรับผม
(ราคา 1.03 ล้านของตัวเดิมนี่เป็นตัว 5Dr มีซันรูฟครับ ถ้า 4Dr ตัวเดิมจะไม่มีซันรูฟ ทำให้ทำราคาได้ต่ำกว่า 1 ล้าน พอตัวใหม่ 4Dr มีซันรูฟแล้ว ราคาเลยโดดมาเท่ากับ 5Dr ครับ)
แต่... ลองมาไล่ๆ List ดูแล้ว ในระดับ C-seg เครื่องเบนซิน 2.0 (ไม่นับตัวดีเซลของ Focus และ Cruze ที่ราคาเกิน 1.1 ล้านไปค่อนข้างไกล)
จริงอยู่ที่ว่ายังมี Altis และ Civic ตัว Navi ทั้งคู่ที่ราคาเกิน 1.1 ล้านค้ำคอไว้อยู่
แต่ถ้านับตัวไม่มี Navi ด้วยกันแล้ว ถือว่าค่อนข้างแพงเป็นอันดับต้นๆ อยู่เหมือนกันนะ
ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ยังพูดไม่ได้เต็มปากหรอก เพราะโฉมมันก็ใหม่กว่าเพื่อน ฉะนั้นก็ต้องรอดู Civic 2HC 2.0 ก่อนดีกว่าครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 18:30:14 »
สำหรับผม มันก็ปกติ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 18:32:57 »
เครื่องยนต์เดิม

Options ไม่รู้

แต่รู้สึกว่าแพงครับ

ถ้าไมเนอร์ เครื่องใหม่ แล้วขึ้นราคา ก็ว่าไปอย่าง
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 18:38:01 »
cruise control, side&curtain airbags ไม่มาจริงๆด้วย

ลองถามพนักงานดู บอกว่า Skyactivมีแนวโน้มจะมาใน BT50ก่อน แล้วตามด้วย2 ,3

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 18:47:50 »
รถคันละล้าน

ไม่มี cruise control  ทุเรศมากครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 18:50:58 »
เด๋วรอดู civic ใหม่ก่อนเถอะ พุ่งปรีดแน่ๆ มีหวังทะลุล้านสอง
ใครว่า ไม่คุ้มผมว่าคุ้มครับ เพิ่มจากตัวเดิม 30000 ยังไงก็คุ้ม แถมออปชั้นทั้งสองตัวเท่ากันเลย เยี่ยมๆ
สิ่งที่ได้
1.ปุ่ม start มีแค่สองยี่ห้อเท่านั้น
2.ระบบการทรงตัว มีสามยี่ห้อ คือ mazda honda toyota
3.rain sensor มีสองยี่ห้อ toyota กับ mazda
4.เกียร์อัตโนมัติ 5 สปีด เจ้าเดียวในรถระดับนี้ในไทย
5.ระบบ แอร์ dual auto zone นี่ก็ระดับหรูเลยนะครับ
6.ไฟหน้า โปรเจคเตอร์ +ไฟซีนอน มีสองยี่ห้อ mitsubishi mazda
7.ล้อขอบ 17 นี่ก็โอมากแระ
สรุปแล้วคุ้มครับแอบผิดหวังนิดๆตรง cruise control แต่ไม่แน่มันต้องเพิ่มออปชั่นภายในปีนี้แน่นอน 1000000 เปอร์เซนต์
คุณ teaykung31 เวปเราติดต่อกับทางมาสด้าอยู่นะครับ ใช้คำพูดดีนิดนึงครับ

ออฟไลน์ MyGuS

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 19:04:20 »
เด๋วรอดู civic ใหม่ก่อนเถอะ พุ่งปรีดแน่ๆ มีหวังทะลุล้านสอง
ใครว่า ไม่คุ้มผมว่าคุ้มครับ เพิ่มจากตัวเดิม 30000 ยังไงก็คุ้ม แถมออปชั้นทั้งสองตัวเท่ากันเลย เยี่ยมๆ
สิ่งที่ได้
1.ปุ่ม start มีแค่สองยี่ห้อเท่านั้น
2.ระบบการทรงตัว มีสามยี่ห้อ คือ mazda honda toyota
3.rain sensor มีสองยี่ห้อ toyota กับ mazda
4.เกียร์อัตโนมัติ 5 สปีด เจ้าเดียวในรถระดับนี้ในไทย
5.ระบบ แอร์ dual auto zone นี่ก็ระดับหรูเลยนะครับ
6.ไฟหน้า โปรเจคเตอร์ +ไฟซีนอน มีสองยี่ห้อ mitsubishi mazda
7.ล้อขอบ 17 นี่ก็โอมากแระ
สรุปแล้วคุ้มครับแอบผิดหวังนิดๆตรง cruise control แต่ไม่แน่มันต้องเพิ่มออปชั่นภายในปีนี้แน่นอน 1000000 เปอร์เซนต์
คุณ teaykung31 เวปเราติดต่อกับทางมาสด้าอยู่นะครับ ใช้คำพูดดีนิดนึงครับ

เห็นด้วยครับ
รุ่นใหม่ ออฟชั่นเพิ่มน่าสนใจหลายอย่าง แต่แพงขึ้น 3หมื่น

ไม่คุ้มตรงไหน???

แต่ถ้าว่าแพงหรือไม่แพงก็แล้วแต่คนคิด แต่ผมมองว่าก็ไม่แพง แต่ผมตอนนี้ยังไม่มีปัญญาซื้อ ขอเก็บตังก่อน อิอิ!!!

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 19:04:34 »
คิดว่าพอ MC อาจได้ใช้ Skyactiv + Cruise Control อ่ะครับ คล้ายๆกับ Altis ที่พอ MC ให้ Dual VVT-i กับ CVT 7 speed มา

2.ระบบการทรงตัว มีสามยี่ห้อ คือ mazda honda toyota <-- พูดถึงพวก ESP/VSC/VSA ใช่ป่ะครับ? คุ้นๆว่า Focus 2.0 เบนซินก็มีให้นะ

3.rain sensor มีสองยี่ห้อ toyota กับ mazda <-- ระบบปัดน้ำฝนอัตโนมัติป่าวครับ? รู้สึกว่า Focus 2.0 เบนซินมีติดตั้งให้ด้วยนะ

4.เกียร์อัตโนมัติ 5 สปีด เจ้าเดียวในรถระดับนี้ในไทย <-- Civic ใช้อยู่แล้วนี่ครับ ทั้ง 1.8 และ 2.0 และล่าสุด Cruze มี 6AT

5.ระบบ แอร์ dual auto zone นี่ก็ระดับหรูเลยนะครับ <-- Focus 2.0 เบนซินรู้สึกจะมีให้เหมือนกันนะครับ

7.ล้อขอบ 17 นี่ก็โอมากแระ <-- เห็นด้วยครับ อย่างน้อยๆตัวเก่า 2.0 ก็ให้ 17 มา (พอๆกับ Civic 2.0 ที่ให้ 17 เหมือนกัน ขนาด Altis 2.0/Focus 2.0/Focus TDCi ยังได้แค่ 16 จะมียกเว้นก็แค่ EX 2.0 ให้ขอบ 18 เลย)

ข้อมูลที่รู้ ไม่แน่ใจว่าถูกต้องไหม รบกวนแก้ไขให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 19:08:51 »
เอ่อ แทนครับ
สิ่งที่ได้
-cruzeก็มีนะครับ
-อันนี้ focusกับcruzeก็มีนะ
-cruze focus ก็มีครับ
-Civicก็มีน้า focusกับcruze นี่ก็ไป6speedแล้วน้าครับ

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 19:15:35 »
ออปชั่นน้อยแต่ราคาแพง
ตามนั้น
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 19:21:18 »
DSC มันสูงกว่า VSC, ESP นี่ครับ

เหมือนกับ BMW จาก ASC ->DSC หรือเปล่าครับ

ถ้าใช้ก็น่าจะ  เพราะ D = Dynamic  มันจะควบคุม เบรคABS + ลดกำลังเครื่องยนต์ด้วย

ผิดถูกไง คนอื่นช่วยชี้แจ้งเพิ่มแล้วกัน

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 19:27:14 »
MAZDA ได้ใจตรง SUNROOF นี่แหละครับ ชอบมากๆ

ใครไม่ใช้แต่ผมใช้ เวลาขับรถกลับบ้านตอนกลางคืน บรรยากาศชิวๆ อากาศดีๆ  ;D